• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 12 Lượt chia sẻ
  • 301K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 234 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em có thai 6 tuần rồi vừa rất vui nhưng lại thấy khó chịu quá vì chẳng ăn được gì cả, người lúc nào cũng mệt mỏi các chị ạ ! Em chỉ toàn ăn hoa quả, ô mai chua thôi, bụng lúc nào cũng cồn cào. Em sợ ăn uống như vậy sẽ ko đủ chất, các chị giúp em với ...? Liệu đến khi nào em hết bị nghén như vậy ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 534 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm nhiều vì mình cũng mới mang thai được 9 tuần thôi.Đúng thật là khi nghén thì thật là khó chịu,bụng lúc nào cũng đói cồn cào nhưng ăn lại không ngon miệng và dễ mắc ói nếu ngửi thấy mùi thịt,cá....Theo như bạn nói thì bạn cũng như mình thôi,có nghĩa là không nghén nhiều lắm đâu,có nhiều người nghén đến nỗi uống nước lọc thôi mà cũng ói đó và 1 ngày ói những 20 lần (bạn xem trên dd sẽ thấy).Mình thấy mọi người nói khi nào thai được 3-4 tháng trở đi biểu hiện nghén sẽ hết (tuy nhiên tùy thể trạng từng người).Còn mình hiện tại thì lúc nào cũng cảm thấy mệt mỏi,chỉ muốn ngồi và nằm nghỉ thôi.Nhưng mình ráng ăn lắm đó vì mình biết,nếu bây giờ mình không ráng vì con thì mai mốt nhỡ đâu nó còi cọc ốm yếu lại ân hận.Hàng ngày mình vẫn giữ 2 bữa cơm chính,ăn như nhai rơm nhưng vẫn ráng nuốt,nếu nuốt không được thì cứ và miếng cơm xong uống miếng nước vô để nuốt cho dễ.Ngoài ra trong nhà mình lúc nào cũng dự trữ sẵn bắp,khoai lang,bánh ngọt,trái cây và sữa tươi để bất cứ khi nào bụng cồn cào thì ăn.Nếu ăn mà ói thì mình đợi 15 phút sau ăn tiếp,cứ thế mình đã chống chọi được đến tuần thứ 9 rồi đấy.Tuy nhiên mình chưa thấy tăng cân nhiều,mình lên được có hơn 1kg gì đó thôi.
    Cố gắng lên Ngocoanh nhé,vì tương lai con em chúng ta mà.Nếu ngocoanh đang đi làm thì xin nghỉ mấy ngày ở nhà để dưỡng sức nha.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 234 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cám ơn chị Lê nhiều nhé. Mấy hôm nay em đã cố uống sữa bà bầu rồi chị ạ , em thấy đã đỡ hơn rồi. Nhưng cũng công nhận là uống sữa tươi dễ chịu hơn sữa pha chị nhỉ?
    • 379 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng bị nghén nhưng không nhiều lắm, lại toàn bị ói vào buổi chiều tối (khác người thế chứ!). Bây giờ thì đỡ nhiều rồi, nhưng sao mình vẫn thấy mệt mỏi, uể oải. Nhưng kinh nghiệm cho mình thấy là nếu mệt cũng không nên nằm nhiều mà cố gắng vận động chút chút vì càng nằm càng mệt (chỉ đừng gắng sức quá thôi). Mình cũng thấy là không nên để đói quá hoặc no quá, cả 2 trạng thái đó đều dễ bị nôn. Chỉ khổ là buổi tối mình hay phải đợi ÔX (đi làm về muộn) rồi mới ăn cơm nên đến khi ăn thì bị đói quá... k ăn được nữa...
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ & các bạn,

Mình cũng là fan của webtretho nhưng ít khi post bài lên đây lắm. Hôm nay muốn lên diễn đàn để được chia xẻ kinh nghiệm cùng với các mẹ. Mình đang trong giai đọan ốm nghén của tháng đầu tiên thai kỳ. Sao mà mệt mỏi quá, ko biết làm sao để vượt qua được.

Có phải ai cũng bị như thế trong ba tháng đầu mang thai ko nhỉ? Có cách nào khắc phục được ko?

Mẹ nào có kinh nghiệm thì gửi bài chia xẻ với mình nhá. Cám ơn mọi người trước.
    Huong Giang
    • 18,631 Bài viết

• 11,477 Được cảm ơn

Chúc mừng Hương Giang nhé....
    Hương giang vào đây để tham khảo thêm, các mẹ khác cũng bàn tán về vụ ốm nghén này đó....
    www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=3970
    Và trong mục này cũng có bài về việc làm sao cho bớt ốm nghén nữa đó , như dùng gừng , và Nguyên cũng có sưu tầm được bài : Cá chép thuốc quý cho bà bầu
    Trong đó cũng có chỉ cách ăn cho bớt ốm nghén nữa đó.
    Chúc 2 mẹ con luôn khoẻ nha....

• 6,350 Bài viết

• 1,260 Được cảm ơn

Gần như là ai cũng bị ốm nghén và mệt mỏi cả . Thử nghĩ xem trong người em đang có một sự thay đổi rất lớn , một mầm sống đang được hình thành trong em , vậy thì tại sao không mệt mỏi cho được. Thế nhưng mức độ nghén của mỗi người nặng nhẹ khác nhau. Đơn cử như mình thì chỉ bị cảm giác buồn nôn thôi chứ không nôn. Nhưng đặc biệt nhất là chị cùng công ty với mình thì rất chi là kinh khủng. chị ấy ăn vào là nôn , người lả đi phải nằm ở nhà truyền nước. Nếu nói về ốm nghén của chị ấy thì không ai muốn có chửa nữa cả. thế nhưng rồi mọi thứ sẽ qua đi. Giang hãy nghĩ về đứa con thân yêu của mình sắp ra đời...bé sẽ như thế nào...khi nào mệt Giang hãy nhủ rằng con ơi mẹ sẽ vượt qua vì con...3 thnág nghén sẽ trôi qua rất mau. Nếu Giang cảm thấy có thể chịu được thì cố gắng chịu , bên cạnh Giang luôn để những thứ mà Giang cảm thấy thích ăn để vượt qua cảm giác nôn nao (như kẹo , ô mai...) mệt mỏi đó
    chúc hai mẹ con khoẻ
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18,631 Bài viết

• 11,477 Được cảm ơn

• 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khong biet Giang co bi buon non vao buoi sang hay lat mieng khong?neu co thi nha ban nen tru nhieu banh kho khong duong day.Buoi sang ngu day co the lam 1 coc sua ngoi nham nhi banh ngot.No giup ban khong bi buon buon o co dau
    uyen
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn mọi người rất nhiều vì đã chia xẻ cho G nhiều kinh nghiệm. Mình sẽ cố gắng theo lời khuyên của các bạn mà vượt qua gia i đọan khó khăn này.
    Huong Giang
    • 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

:P hihin ốm nghén là thế nào vậy nhỉ , hihih MCh tu luc mang thai đến bay gio da hon 3 thang roi ma chang co bieu hien gì cua om nghen ca , ngoai hien tuong thỉnh thoảng đau ở bụng duoi thoi. MCH chang thèm an cai gì. món gì cũng an duoc. kg nôn , kg oẹ :P chang biet sao nua :P
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 18,631 Bài viết

• 11,477 Được cảm ơn

Vậy là cuheo thương mẹ quá rồi k làm mẹ mệt ...mecuheo khoẻ ha....
    Hiện tượng ốm nghén mỗi người mỗi khác nhau , nhưng tất cả bà mẹ đều thấy hạnh phúc vì điều này vì có được thiên chức làm mẹ vĩ đại....
    Chúc các bà mẹ tương lai luôn khoẻ....
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy chị ơi, em mới mang bầu lần đầu, chỉ mới 10 tuần thôi nhưng sao em nghe nói bà bầu hay thèm chua lắm nhưng em thì ngược lại, cứ ăn đồ chua vào là ói kỳ quá vậy??? Có bất thường quá không vậy??? Hiện tại em ăn nhiều lắm, 1 ngày ăn 5 lần, mỗi lần chỉ ăn chừng 1 chén thôi??? Em thấy điểm này em cũng khác người nữa, kỳ quá vậy?? :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:
    • 113 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ốm nghén thi moi người mỗi khác Nga à ,mình thèm gì thi an do , chứ ko phải thấy người ta thèm gì thì mình ăn đó đâu . Người thì thèm ngọt, người thèm chua, cay, đắng khác nhau mà. Nga cảm thấy thèm gi thì ăn nấy, om nghén mà ăn được la tốt lắm , gắng ăn cho con khoẻ va mình cũng khoẻ.

Mình bầu 2 dứa đều nghén kinh dị ( mình sợ nghe;n hơn sợ đẻ , vì người cứ ngây ngây, met mỏi, chan nản, oi suốt va mất ngủm cu nhu thế qua tháng thu 5 moi hết ), sut 304kg thoi gian nghén , nhung het nghen thi OK, len can lai , sinh con khoe khoắn, ngoan , paht trien tốt. Chỉ khi nào mà ko thể an uống bất cứ gì , người suy nhược thi phai di benh vien de truen nuoc bien , ko thì nguy hiem cho 2 me con.
    gamnham (Hue-Wien)

Ca? nha` nghie^.n nhau .
    • 113 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

he he , đính chính la sút 3-4kg( đứa đầu sut 3kg, đứa sau sút 4kg)
    gamnham (Hue-Wien)

Ca? nha` nghie^.n nhau .
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nghe các bạn nói về ốm nghén, mình cũng muốn tham gia chut. Minh đã mang bầu được 20 tuần rôi, nhưng cuối tháng thứ 3 mình mới bắt đầu có triệu chứng nghén, mệt và buồn nôn giống như các bạn, nhưng may la chỉ kéo dài trong 2 tuần thôi:-)). Trong thời gian đấy, mình đọc được bài báo là: nấu cá chép cả con (đã làm sạch ruột) cho nhiều gừng vào, và ít nước thôi. Rồi ăn cả con cá đó, vừa bổ cho bé sau này lai vừa đỡ nghén đấy (vì có mùi gừng), mình đã làm và thấy rất tốt. Ngoài ra, cũng thấy những lúc nôn nghén các bạn nên ăn bánh quy khô vào, tốt lắm.
    • 564 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các chị ơi,

Ba tháng đầu em không thấy nghén ngẩm gì cả thế mà bây giờ gần hết tháng thứ tư rồi em lại bị nghén, em rất sợ cơm. Có mẹ nào giống em không ạ, làm thế nào để không sợ cơm nữa các mẹ nhỉ?

Mekhoai
    • 650 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Có mình đây. Ba tháng đầu tuyệt nhiên chẳng nghén gì, đến tuần đầu tiên của tháng 4 thì lại nghén không ăn được gi, và sợ mùi nặng. May mà mình chỉ bị nghén có tuần đó thôi, sau đó lại khoẻ re
    A, bạn mình nghén cơm giống bạn đấy. Kệ thôi, bạn thấy thèm ăn cái gì thì ăn thay vào cơm vậy, đợi hết nghén thì ăn lại cơm thôi. Tẩm bổ cái khác vẫn được mà. Bé 3 tháng cuối mới phát triển về "cơ bắp", lúc đó bồi bổ thêm nếu bé bị kêu nhỏ vẫn kịp đấy. Chúc hai mẹ con khoẻ.

PAPA, HE LOVES MAMA!
    • 1,566 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình cũng không nghén gì cả, nhưng đặc biệt không ăn được cơm, thấy cơm là muốn ói, nên thôi, không ăn cơm, ăn đồ ăn thôi. Lâu lâu chang 1 ít canh + cơm húp cho nhanh, vay thôi
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Xin chào các chị, em bé của em được 16 tuần, dự kiến sinh ngày 05/08/2005, em thấy em chẳng thèm ăn hoặc thích cái gì cả, em lại sợ tất cả các mùi thơm như nước xả vải, nước hoa... đặc biệt là em chẳng thích gần bố cháu 1 tí tẹo nào, híc... như vậy có phải là em cũng bị nghén không nhỉ? Mà em ăn uống thất thường ghê lắm, cứ chập tối là mệt mỏi thôi... Em đọc sách thấy người ta bảo đến tam cá nguyệt thứ 2 là bắt đầu khoẻ lên rồi, vậy mà em vẫn cứ mệt mỏi mãi... Có chị nào giống em không nhỉ? Cho em lời khuyên với!!