• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nước ối có nhiều vẩn đục trong 2 tuần cuối?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 56.3K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 79 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bé cuả mình đang ở tuần 38, hôm nay đi siêu âm bác sĩ nói lượng ôí bình thường và có nhiêù vẩn đục. Mặc dù bác sĩ đã nói hiện tượng này là phổ biển trong các tuần cuối của thai kỳ khi bánh rau dần dần bị can xi hoá, nhưng mình vẫn cảm thấy lo lắng vì sợ em bé bị nhiễm khuẩn khi sinh ra. Các mẹ nào đã từng bị trường hợp naỳ tư vấn giúp mình với, có thể làm gì để cải thiện tình trạng ối? Mình vẫn uống khá nhiêu nưóc trong ngày, nhưng ko biêt có tác dụng gì ko.

Mong tin các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 241 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Mình cũng bị trường hợp em bé bị nhiễm ối khi sinh đấy. Vất vả lắm đấy. Bạn nên ăn nhiều nước cam và mía, nhưng nên chú ý kỹ vì thời gian này bé dễ bị nhiễm độc ối. Bạn nên đến BV phụ sản, BS sẽ tư vấn cho. Mình chỉ lưu ý là khi bé sinh ra bạn phải chú ý đến phân xu và nước tiểu của bé nhé. Nếu thấy bé khóc dấu hiệu bất thường và lâu không đi tiểu thì phải bảo bác sĩ ngay nhé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 193 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

e có nghe nói uống nước mía giúp ối trong và sạch hơn,chị thử cách này xem sao nha!
    dịu dàng và đáng iu:LoveStruc:
    • 3,043 Bài viết

• 1,968 Được cảm ơn

Nếu như nước ối đã đục và bánh nhau bắt đầu bị vôi hóa thì mẹ nó xem xét đến phương pháp mổ đẻ xem, chứ để thế không hề tốt cho thai nhi một chút nào. Bào thai hằng ngày vẫn uống một ít nước ối rồi lại tè ra luôn trong nước ối, nước ối đục bé uống vào có nguy cơ nhiễm độc nước ối. Bánh nhau bị vôi hóa thì sẽ không đảm bảo dinh dưỡn nuôi thai, trường hợp này có thể dẫn đến suy dinh dưỡng bào thai. Ko dám khuyên mẹ nó nhưng nếu là tớ thì tớ sẽ xem xét khả năng sinh mổ sớm.
    • 79 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã tư vấn. Ngày mai mình sẽ đi khám lại. Nhưng các mẹ khi siêu âm ở mấy tuần cuối có thấy ối bị giống mình ko? Mình chỉ thắc mắc ối có vẩn đã phải là ối bẩn hay ối nhiềm khuẩn chưa. Bánh rau thì không thấy bác sỹ nói là bị can xi hóa, chỉ có ối thôi. Hôm đó mình có hỏi thì Bác sỹ nói đó là hiện tượng bình thường, đến tuần cuối ai cũng vậy, chỉ có điều nếu trong trường hợp vỡ ối thì phải mổ nếu ko bé dễ bị hít vào phổi dẫn đến nhiễm trùng. Mà bé nhà mình lại nằm xoay mặt lên trên, mọi người nói tư thế này dễ bị hít phải ối hơn là nằm úp mặt vào xương sống của mẹ. Mình lo qúa....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yuyu; 12/01/2009 vào lúc 09:44 AM.
    • 80 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình cũng >38 tuần rồi, hôm trước đi khám thì ối vừa, có ít chất gay, nhau trưởng thành độ III. Bác sĩ thì nói bình thường, không sao nhưng mình cũng lo, sợ rồi ối đục, bé thì k lấy đc dinh dưỡng qua nhau nữa. Giờ mình đang uống mỗi ngày 1 quả dừa để duy trì ối. Mà mình thai ngược, nhau quấn cổ nữa chứ, mổ là chắc rồi, chỉ cố đợi sau 39 tuần thôi, nhưng k biết bé có bị ảnh hưởng gì k, :Worried:
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi, em đi khám bs bảo nước ối hơi đục, nếu trong 3 ngày nữa k sinh thì phải can thiệp. Giờ em đã cuối tuần 41 rồi, có nên mổ ngay k? Nưóc ối đục thế bé có bị nhiễm độc k? Năm cùng tháng tận mà sinh thì sợ k tốt, nhưng để thì cũng lo lắm. Em định mai mổ luôn các mẹ ạ. mẹ nào cho em lời khuyên với.
    • BKP
    • 6 năm
    • 470 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Mẹ nó chọn ngày mai hoặc mốt yêu cầu bác sĩ mổ đi, nuóc ối đục , để em bé trong đó uống nứoc ối không tốt đâu, mình đọc trên WTT có bé uống nuóc ối bị đục khi sinh ra có bé phải rửa ruột áh, Mà bé cũng được 41t rồi, dau có lo gì nữa bạn áh,! Chúc Bạn sinh bé khỏe mạnh, mẹ tròn con vuông nha!
    http://vn.360plus.yahoo.com/nguyen1283vn/
    Mẹ đã viết lại cho mình rồi!

• 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyen1283vn Xem bài viết
    Mẹ nó chọn ngày mai hoặc mốt yêu cầu bác sĩ mổ đi, nuóc ối đục , để em bé trong đó uống nứoc ối không tốt đâu, mình đọc trên WTT có bé uống nuóc ối bị đục khi sinh ra có bé phải rửa ruột áh, Mà bé cũng được 41t rồi, dau có lo gì nữa bạn áh,! Chúc Bạn sinh bé khỏe mạnh, mẹ tròn con vuông nha!
    Cám ơn mẹ nó, chiều mình sẽ vào viện làm hồ sơ sinh. Thực ra bác sĩ bảo 3 ngày nữa cũng k sao, nhưng mình nghĩ, con mình đã ở trong môi trường k tốt kiểu gì cũng bị ảnh hưởng. Mà mình mới đi khám cách đây 3 hôm vẫn bt, vậy mà hôm nay đã bị thế rồi. Thấy nhiều người bảo con mà bị nước ối đục sinh ra nuôi khó lắm, nhất là khi có phân su. Mai mình sẽ quyết định mổ vậy, dù có thể gia đình can ngăn, con mình mình xót mà.
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi stress Xem bài viết
    Trong thơờ gian này, em chịu khó uống thật nhiều nước vào nhé.
    Cám ơn chị, đúng là những tuần cuối có sự thay đổi nhanh lắm. Hôm qua em đã định đi khám nhưng lại k đặt đc lịch. Cuối tuần 40 em đã định mổ rồi, thế nào lại bảo thôi chờ sinh thường. Giờ thì lại phải mổ đây, chán ghê.:Crying:
    • 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Bạn cũng nên cẩn thận theo dõi sức khỏe của mình xem có gì khác thường, có bị sốt không nhé. BS có bảo ối đục nhưng chưa can thiệp thì chắc chưa đáng lo lắm nhưng bé của bạn đã 41 tuần thì ra được rồi mà.

Thông thường những tháng đầu nước ối trong, những tháng cuối gần sinh nước ối màu lờ lờ trắng, nếu có lẫn phân xu nước ối xanh xanh hoặc xanh đen. Nguyên nhân do thai yếu, suy và ỉa phân xu ngay trong buồng tử cung mặc dù khám tim thai vẫn bình thường. Để phát hiện phải khám bằng siêu âm, chọc nước ối thăm dò khi có nghi ngờ để có hướng xử trí sớm.
    Luôn khỏe mạnh, ăn giỏi, mau lớn, ngoan ngoãn và vui vẻ con nha :Kiss:
    Quy trình bảo lãnh vợ/chồng đi Mỹ (đã bổ sung lại một số bài về cách điền form)
    • 1,404 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Mình cũng bị nước ối đục ở cuối tuần 40 đây, BS cũng bảo 4 ngày nữa k sinh thì sẽ can thiệp. Mình cứ đợi theo như BS và mình sinh thường vào đúng 4 hôm sau đấy. BS bảo nước ối đục vào các tuần cuối có thể do bé ị phân su vào và lông của bé rụng nên cũng k quá nguy hiểm đâu.
    Bạn cứ bình tĩnh nhé, theo mình nên nghe theo BS là tốt nhất, sinh thường được thì tốt hơn sinh mổ nhiều bạn ạ!
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!

• 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo vàng 2007 Xem bài viết
    Bạn cũng nên cẩn thận theo dõi sức khỏe của mình xem có gì khác thường, có bị sốt không nhé. BS có bảo ối đục nhưng chưa can thiệp thì chắc chưa đáng lo lắm nhưng bé của bạn đã 41 tuần thì ra được rồi mà.

Thông thường những tháng đầu nước ối trong, những tháng cuối gần sinh nước ối màu lờ lờ trắng, nếu có lẫn phân xu nước ối xanh xanh hoặc xanh đen. Nguyên nhân do thai yếu, suy và ỉa phân xu ngay trong buồng tử cung mặc dù khám tim thai vẫn bình thường. Để phát hiện phải khám bằng siêu âm, chọc nước ối thăm dò khi có nghi ngờ để có hướng xử trí sớm.
    Đúng là thai già tháng khó nuôi đấy mẹ nó ạ. Mình thì vẫn bt, bé đạp khỏe lắm nên cũng yên tâm phần nào. Nhưng để lâu đâu có tốt mẹ nó nhỉ. Vậy là phải mùng 2 mình mới đc ra viện cơ. Mà bé nhà mình còn bị dây rốn quấn cổ 1 vòng nữa chứ, tốt nhất là sinh sớm thôi.
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smiles Xem bài viết
    Mình cũng bị nước ối đục ở cuối tuần 40 đây, BS cũng bảo 4 ngày nữa k sinh thì sẽ can thiệp. Mình cứ đợi theo như BS và mình sinh thường vào đúng 4 hôm sau đấy. BS bảo nước ối đục vào các tuần cuối có thể do bé ị phân su vào và lông của bé rụng nên cũng k quá nguy hiểm đâu.
    Bạn cứ bình tĩnh nhé, theo mình nên nghe theo BS là tốt nhất, sinh thường được thì tốt hơn sinh mổ nhiều bạn ạ!
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!
    Nhưng mọi ng còn bảo bụng mình cao, vì thực ra mình chửa bụng trên mà. Thế đâm ra k biết bé đã chịu ra chưa. Mình cũng sợ mổ kinh khủng đây, nhưng k biết thế nào. Có lẽ chiều mình sẽ đi khám 1 lần nữa xem thế nào. Nếu k thì mùng 2 tết sẽ mổ luôn.
    • 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Con mình nhỏ xíu (có 2,6 kg nè), bụng cũng cao, 38 tuần thôi. Cổ tử cung nở tốt nhưng rặn hoài ko ra nên đành chuyển sang mổ ngay mùng 3 tết năm đinh hợi. Bạn đừng quá lo lắng, mổ nhanh lắm. Có lẽ mình ra máu từ 1 giờ sáng. 2 giờ sáng nhập viện. 10 giờ sáng leo lên bàn sanh. Hì hục rặn mãi đến hơn 12 giờ ko thấy có tiến triển, hộ lý trèo lên đẩy bụng mãi... bụng mình tím ngắt luôn. Và rồi hội chẩn, cho qua mổ... Lúc ấy mổ mình lại thấy nhẹ nhỏm, nhanh vì mình cứ lo bé có nguy cơ gì thì khổ. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Heo vàng 2007; 23/01/2009 vào lúc 02:01 PM.
    • 3,324 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo vàng 2007 Xem bài viết
    Con mình nhỏ xíu (có 2,6 kg nè), bụng cũng cao, 38 tuần thôi. Cổ tử cung nở tốt nhưng rặn hoài ko ra nên đành chuyển sang mổ ngay mùng 3 tết năm đinh hợi. Bạn đừng quá lo lắng, mổ nhanh lắm. Có lẽ mình ra máu từ 1 giờ sáng. 2 giờ sáng nhập viện. 10 giờ sáng leo lên bàn sanh. Hì hục rặn mãi đến hơn 12 giờ ko thấy có tiến triển, hộ lý trèo lên đẩy bụng mãi... bụng mình tím ngắt luôn. Và rồi hội chẩn, cho qua mổ... Lúc ấy mổ mình lại thấy nhẹ nhỏm, nhanh vì mình cứ lo bé có nguy cơ gì thì khổ. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.
    Cám ơn mẹ nó nhé. Mình ra máu báo từ 3 ngày trước mà giờ vẫn k thấy gì đây. Chán thật, vì vậy nên lại cứ chờ đẻ thường. Thôi thì mổ vậy, giờ này con là quan trọng nhất, vợ chồng mình đã định hết tuần 40 k sinh là mổ nhưng bà nội ngoại can ngăn đợi đẻ thường nên mới thôi đấy chứ. Đẻ mổ thì đau sau mổ chứ mình nghĩ trong quá trình mổ k vấn đê gì lắm mẹ nó nhỉ.
    • 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Ừa, trong quá trình mổ thì nhẹ nhàng thôi. Ơ mà giờ vẫn chưa biết sao trong khi mổ cả phần trên thân mình run cầm cập vì lạnh.

Sau đó quả là đau nhưng mình thấy ko đến nỗi ghê gớm lắm. Chỉ có sáng hôm sau, lần đầu bước xuống giường cứ như đổ ruột ra ngoài nhưng khao khát được ẵm con thì mình quên béng cái đau. Sau đó thì mình đi lại thường xuyên luôn, tất nhiên là ko đi như hành quân được rồi. Bạn đừng quá lo nha.
    • 1,022 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

41 tuần thì bạn nên đăng ký mổ ngay đi, em bé ị phân su ra làm nước ối đục, nếu lâu sẽ nhiễm trùng đường hô hấp đấy. Mà những tuần cuối này thay đổi nhanh lắm, chị họ mình sinh bé, sáng nước ối trong chiều đã đục bác sỹ chỉ định mổ cấp cứu luôn, thằng ku sinh ra ngon lành nhưng hay bị viêm mũi họng lắm.

Còn hàng xóm mình thì cũng những tuần cuối, hôm trước hôm sau em bé đã bị lưu rồi, thương lắm.

Đằng nào cũng mổ mổ ngay đi bạn ạ, con khỏe là nhất chứ quan trọng gì ngày đẹp với ngày xấu. Mình không tin mấy cái dị đoan đó đâu, con mình mình thương mình yêu chứ ngày tháng quan trọng gì hả bạn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tintin yêu; 24/01/2009 vào lúc 12:32 AM.
    • 166 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangoclan82 Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho em hỏi, em đi khám bs bảo nước ối hơi đục, nếu trong 3 ngày nữa k sinh thì phải can thiệp. Giờ em đã cuối tuần 41 rồi, có nên mổ ngay k? Nưóc ối đục thế bé có bị nhiễm độc k? Năm cùng tháng tận mà sinh thì sợ k tốt, nhưng để thì cũng lo lắm. Em định mai mổ luôn các mẹ ạ. mẹ nào cho em lời khuyên với.
    Chị sẽ sinh mổ vào mùng 3 Tết vì xem thấy mọi người nói ngày hôm đó là ngày đẹp, chị phải sinh mổ vì lưỡng đỉnh của em bé to quá ( gần 100 rùi ) và cân nặng cũng cao

Hôm nay chị đi khám lần cuối, trường hợp của em chị nghĩ nên dứt khoát sinh đi, vì càng để lâu càng ko tốt cho em bé. Bác sĩ nói sinh mổ chỉ hơi bất lợi cho mẹ 1 chút về mặt sức khỏe chứ con của mình thì chẳng ảnh hưởng gì cả còn để thai quá ngày sẽ có rất nhiều điều bất lợi cho bé về mặt sức khỏe sau này em ạ
    • 1,183 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

chắc mẹ hoangoclan đã đi đẻ, mong 2 mẹ con bình yên:Angel:

2 Con là cuộc sống là tình yêu của mẹ. Mẹ yêu 2 con rất nhiều. Mong 2 con luôn bình yên trong vòng tay mẹ. Hôn các con nhiều:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4