Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nổi rôm đỏ - Dị ứng khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 12 Lượt chia sẻ
  • 30.5K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 450 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Tôi mang thai lần đầu và gặp phải trường hợp dị ứng cơ địa. Hai bàn tay và chân sưng to, ngứa và mọc rất nhiều mụn nước làm tôi ngứa ngáy, đau và rất khó chịu. Không biết dị ứng như vậy có ảnh hưởng đến thai nhi và tôi phải làm cách nào để chữa khỏi bệnh này?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 375 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

mình nghỉ nên đi khám và hỏi BS , từ lúc mình mang thai cũng bị ngứa tay chân lắm , da thi khô nữa hỏi BS thi kêu thoa kem NIVIA thấy bớt đi , bây giờ cũng còn bút ít thôi , gần cuối thg sanh mình mới bị phù tay chân nhưng ít thôi. nhưng khổ nổi là khi ngủ tự nhiên bàn tay kg thể cử động
    • 450 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn. Mình đã đi khám tại bệnh viện da liễu và hỏi thêm bác sỹ khám thai định kỳ. Mọi nguời đều bảo là chỉ nên thoa thuốc ngoài da như thuốc kẽm và hồ nước, còn các loại thuốc khác đều không được sử dụng. Hai thứ thuốc trên đều rất nhẹ, không ăn thua gì cả. Mình cũng đã và đang dùng hỗn hợp các loại kháng sinh thực vật để ngâm chân, tay như: Lá trầu không, lá chè xanh, lá khế... Cũng đỡ ngứa nhiều.

Tuy vậy, đến hôm nay là ngày thứ 8 mà chân vẫn sưng rất to, chiều tối lại rất ngứa nếu không được ngâm vào thuốc lá.

Ai có cách gì thì giúp mình với.
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

:Worried: :Worried: :Worried: Trời ơi, từ tối qua đến giờ bỗng dưng mình bị đau bụng đi ngoài kèm theo dị ứng toàn thân, khó chịu quá mà không biết có bị ảnh hưởng gì đến em bé không(mình có thai 4 tháng rồi mà). Có mẹ nào có kinh nghiệm cứu với!
    • 48 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi viethoa
    Cảm ơn bạn. Mình đã đi khám tại bệnh viện da liễu và hỏi thêm bác sỹ khám thai định kỳ. Mọi nguời đều bảo là chỉ nên thoa thuốc ngoài da như thuốc kẽm và hồ nước, còn các loại thuốc khác đều không được sử dụng. Hai thứ thuốc trên đều rất nhẹ, không ăn thua gì cả. Mình cũng đã và đang dùng hỗn hợp các loại kháng sinh thực vật để ngâm chân, tay như: Lá trầu không, lá chè xanh, lá khế... Cũng đỡ ngứa nhiều.

Tuy vậy, đến hôm nay là ngày thứ 8 mà chân vẫn sưng rất to, chiều tối lại rất ngứa nếu không được ngâm vào thuốc lá.

Ai có cách gì thì giúp mình với.
    hồi tuần trước mình cũng bị ngứa, và sưng tay chân như bạn vậy, mình bị 2 tuần lận, rất chi là khổ sở và khó chịu "chẳng khác chi ngồi trên đống lửa". nhưng bây giờ thì hết rồi. Mình cũng làm đủ mọi cách rồi, ban đầu mình ngâm nước nóng và muối cũng chỉ thấy bớt ngứa thôi, mình cũng đặc biệt rất ngúa vào buổi chiều tối, mặc dù đi khám Bsĩ da liễu rồi nhưng không dám uống thuốc vì sợ ảnh hưởng đến thai nhi. Nhưng rồi ngứa quá, "ngứa như điên" đành phải uống thuốc theo toa Bsĩ thì thấy dỡ ngay. Lúc khám mình cũng nói với bsĩ là đang có thai, ko dám uống thuốc nên Bsĩ cũng cẩn thận cho thuốc nhẹ, ko ảnh hưởng đến thai nhi,và lúc nằm cũng cố găng gắc chân cao và chịu khó vận động 1 tí.
    Bây giờ thì mình đã hết ngứa, mụn nước ở tay và chân đã khô rồi. Bạn nhớ là kiêng kô nên ăn đồ biển vài tuần nhé, cho đến khi lành hẳn. MÌnh thì vẫn còn sợ đồ biển nên đến bgiờ vẫn chưa dám ăn, dù biết rằng ăn đồ biển rất là tốt cho con mình bây giờ. Em bé của bạn được bao nhiu tuần rồi nhỉ? Mình thì được 27 tuần hơn rồi.
    Chúc bạn mau hết ngứa.
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các bố em là thành viên mới trên diễn đàn. Em rất mong nhận được nhiều ý kiến và nhiều kiến thức bổ ích của các mẹ, các bố. Hiện nay em có một vấn đề muốn hỏi ý kiến các mẹ, đặc biệt là các mẹ hoặc các bố là bác sỹ, dược sỹ. Đợt vừa rồi (khoảng giữa tháng 5) em bị mẩn ngứa, bác sỹ chuẩn đoán là bị mề đay cấp và kê cho em một toa thuốc: Fexofenadine 180mg, Thymomodulin 80mg (Dafendol) uống trong 10 ngày liền. Sau đó mấy hôm vừa rổi, em thử thì thấy mình có thai, em mừng quá nhưng lại cũng lo vì không biết những loại thuốc trên có ảnh hưởng gì đến em bé không. Vậy em nhờ các mẹ, các bố thông thái biết về các loại thuốc trên cho em xin ý kiến (em mua thuốc ở trong viện, thuốc lẻ lên không có hướng dẫn sử dụng). Em xin chân thành cảm ơn các bố, các mẹ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Co ai biết noi cho minh voi, vo minh mang thai dc 5th, nhung tu khi mang thai den bay gio móc rát nhiêu mun nho nhu chung ca, các ban co the cho minh hoi nhu vay co sao ko? co anh hương j ko? vi sao lai móc nhu the? hay noi cho minh voi nhe
    Minh xin chan thanh cam on. :3:
    • 102 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haitruong81
    Co ai biết noi cho minh voi, vo minh mang thai dc 5th, nhung tu khi mang thai den bay gio móc rát nhiêu mun nho nhu chung ca, các ban co the cho minh hoi nhu vay co sao ko? co anh hương j ko? vi sao lai móc nhu the? hay noi cho minh voi nhe
    Theo mình thì chắc vợ bạn bị nóng thôi. Nên ăn nhiều rau quả, trái cây, uống nhiều nước cho mát! Nếu ko thấy đỡ và mọc quá nhiều thì khi đi khám thai nên hỏi BS vậy!
    • 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Không phải bị nóng đâu. Đó là những nốt rạn đấy. Những mụn đó màu đỏ và rất ngứa. Nhưng bảo vợ bạn đừng gãi nhé, vì càng gãi càng ngứa và sẽ lan rộng hơn. Cứ chịu khó chịu đựng đi, một thời gian ngắn là sẽ hết, lúc đó bụng vợ bạn sẽ xuất hiện những vệt đỏ dài như vết mèo cào ý. Híc híc, xấu ơi là xấu, bao giờ đẻ xong cũng phải mất một thời gian dài nữa mới hết màu đỏ và những vệt dài đó sẽ chuyển sang màu bạc. Bạn có thể mua thuốc chống rạn cho vợ bôi, nhưng cảnh báo trước là cũng không ăn thua đâu.
    • 1,269 Bài viết

• 851 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haitruong81
    Híc, đang định hỏi mọi người thì gặp cái to-bíc này. Em cũng thế này, phần cổ và gần ngực tự nhiên nổi lên 5-6 cái mụn như trứng cá đỏ ấy, mặt thì không sao. Mà cái mụn đó nó ngưa ngứa, em gãi vỡ 3 cái rồi, nó đang khỏi, chả bít có mọc thêm cái nào nữa không.
    Đó là do nóng quá ah các bác? Phải tích cực ăn mát mới được.
    • 407 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonongcoc
    Híc, đang định hỏi mọi người thì gặp cái to-bíc này. Em cũng thế này, phần cổ và gần ngực tự nhiên nổi lên 5-6 cái mụn như trứng cá đỏ ấy, mặt thì không sao. Mà cái mụn đó nó ngưa ngứa, em gãi vỡ 3 cái rồi, nó đang khỏi, chả bít có mọc thêm cái nào nữa không.
    Đó là do nóng quá ah các bác? Phải tích cực ăn mát mới được.

Có bầu thì ai cũng bị nóng mà, Bonngcoc đừng có gãi như vậy. Ăn thêm bột sắn và mướp đắng đi. Mà còn có thể lấy mướp đắng giã nhỏ, cho 1 chút muối rồi đắp lên da hoặc đun nước lá khế tắm. :1:
    • 199 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹcuKin
    Không phải bị nóng đâu. Đó là những nốt rạn đấy. Những mụn đó màu đỏ và rất ngứa. Nhưng bảo vợ bạn đừng gãi nhé, vì càng gãi càng ngứa và sẽ lan rộng hơn. Cứ chịu khó chịu đựng đi, một thời gian ngắn là sẽ hết, lúc đó bụng vợ bạn sẽ xuất hiện những vệt đỏ dài như vết mèo cào ý. Híc híc, xấu ơi là xấu, bao giờ đẻ xong cũng phải mất một thời gian dài nữa mới hết màu đỏ và những vệt dài đó sẽ chuyển sang màu bạc. Bạn có thể mua thuốc chống rạn cho vợ bôi, nhưng cảnh báo trước là cũng không ăn thua đâu.
    Ôi trời ơi em đang ngứa ran lên vì những cái mụn ấy đây. Mới đầu chỉ có ở bụng thôi, cái phần bị rạn í, nhưng bi giờ thì xuống đến tận chân rùi, trông như sốt xuất huyết ấy. Mà ngứa kinh khủng, suốt mấy hôm nay không thể ngủ được. Chiều nay đi khám bác sĩ sản thì bảo bình thường, sau này sẽ còn ngứa nữa. Nhưng mà em lo lắng lắm, vì đang ở tháng thứ 7 rồi mà suốt ngày gãi bụng thì sợ kích thích cơn co. Híc, em đang định đi khám bác sĩ da liễu đây các mẹ ạ. Có ai gặp tình trạng như em không, hoặc có kinh nghiệm gì mách em với. Em bi quan quá cơ.
    • 548 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Finding Nemo
    Nói thêm là các hạt li ti sát nhau nhìn không khác rôm sảy ở trẻ con, khi bị gãi, xoa nhiều nó ửng đỏ thành từng vệt lớn. FN vệ sinh rất sạch sẽ hàng ngày, cũng khônh thay đổi sữa tắm, xà bông hay nước xả. Có mẹ nào đã hoặc đang mang thai bị hiện tượng trên, nếu có kinh nghiệm chia sẻ cho FN với. FN đọc trong sách nói là tới khi sanh mới hết, như vậy làm sao chịu nổi vì nó ngứa kinh khủng! Còn tới hơn 3 tháng nữa lận, huhu
    Mình cũng bị hiện tượng như vậy, nhưng quanh rốn, và cũng chẳng có kinh nghiệm gì hơn ngoài việc đợi và cố tình không nghĩ đến nó để không cảm thấy ngứa.

• 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Các chị ơi, em cũng bị như thế đấy, ngay dưới ngực và cái khúc ngay bụng trên khúc ngang ngực í, nó đỏ và mấy hôm có chấm li ti, chắc em do mặc áo ngực quá à, ngứa lắm, em có xài phấn em bé đó, vài hôm thì đỡ nhưng sao hôm nay nó lại bị lại rùi, em kô biết thế là sao nhỉ?????

• 5,519 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amyluu
    Các chị ơi, em cũng bị như thế đấy, ngay dưới ngực và cái khúc ngay bụng trên khúc ngang ngực í, nó đỏ và mấy hôm có chấm li ti, chắc em do mặc áo ngực quá à, ngứa lắm, em có xài phấn em bé đó, vài hôm thì đỡ nhưng sao hôm nay nó lại bị lại rùi, em kô biết thế là sao nhỉ?????
    híc híc mẹ nó ơi tớ cũng bị nổi khắp người nhưng lại không hề ngứa một tẹo nào, nó cứ nổi từng đám một, nhìn thì giống như là vết bỏng nước ý nhưng bên trong không có nước đâu, rất khô, lúc thì nó đỏ, lúc thì nó trắng lẫn với màu da, chẳng hiểu là bị làm sao nữa, mình không thấy ngứa nên không bôi thuốc gì cả, có ai cũng bị như thế chưa nhỉ
    nhiều người bảo rằng có thể do mình bị nóng trong, hichic không biết bao giờ mới hết nhỉ
    Sống tử tế phải biết xấu hổ.
    Sống sao cho người ta nể, chứ đừng để người ta khinh
    • 1,653 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Em cũng bị y chang như vậy. Nổi những mụn nhỏ li ti trên vùng bụng, 1 ít ở tay. con ở 2 bên bắp đùi thì rất nhiều, ngứa quá gãi bây giờ nó lan to ra va rất đỏ và nóng.
    Đi khám bs, bác sĩ bảo chỉ là dị ứng ngoài da, ko có vấn đề gì. BS cho dùng Aveeno bôi ngoài , và uống thuốc tên là Benadryl. Công nhận uống vào thấy đỡ hẳn. Ngoài ra lúc em nóng quá em lấy miếng cool pad ( loại túi chườm nhiệt như lúc mình bị sốt ấy) đắp lên chỗ ngứa cho mát.
    Có người bảo em những người bị như vậy thường là sinh con trai, Đó là do hormon của bé mạnh, và làm cho mẹ bị nổi dị ứng như thế. Hihi. em đã đi SA rồi, BS bảo là 70% là con trai nhưng ko dám chắc, vì lúc đó bé nhà em mắc cỡ quá nên thấy ko rõ.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Còn mình thì mấy hôm nay sử dụng phấn em bé thì hết hẳn rùi, kô còn nổi đỏ, ngứa nữa, nhưng vẫn chưa kiểm chứng đc có phải là thằng cu kô hay hoa đây????? :4:

• 174 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình có bầu 4 tháng và cũng bị dị ứng 1 tuần nay rồi, nhưng chỉ nổi đúng phần bụng. Lúc không ngứa, lúc lại ngứa ko chịu nổi, càng gãi càng ngứa và mẩn đỏ các nốt li ti. Nghe các chị có kinh nghiệm mách , mua thuốc bôi Cotibiot (ko có vỏ thuốc ở đây, ko biết viết thế có đúng ko ) nước màu trắng, đặc, hộp màu xanh, giá 2.000 đ. Bôi có 1 lần đã thấy ko còn hiện tượng ngứa nữa và mẩn đỏ giảm hẳn. Có chị đi khám, BS bảo là dị ứng do có thai thôi, để tự nhiên nó cũng sẽ hết. Các chị tham khảo thử xem.
    • 3,590 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lesoleil
    Mình có bầu 4 tháng và cũng bị dị ứng 1 tuần nay rồi, nhưng chỉ nổi đúng phần bụng. Lúc không ngứa, lúc lại ngứa ko chịu nổi, càng gãi càng ngứa và mẩn đỏ các nốt li ti. Nghe các chị có kinh nghiệm mách , mua thuốc bôi Cotibiot (ko có vỏ thuốc ở đây, ko biết viết thế có đúng ko ) nước màu trắng, đặc, hộp màu xanh, giá 2.000 đ. Bôi có 1 lần đã thấy ko còn hiện tượng ngứa nữa và mẩn đỏ giảm hẳn. Có chị đi khám, BS bảo là dị ứng do có thai thôi, để tự nhiên nó cũng sẽ hết. Các chị tham khảo thử xem.
    Chị này có phải tên chính xác nó là Cortibion kô nhỉ, nếu là đúng thì theo em đc biết loại này có thành phần là chất Corticoic gì đó thì phải, mà người ta thường hay use trong kem pha chị em hay mua dùng làm trắng da đấy, da em độc lắm, bị gì là nó lở ngay nên dùng loại này rất thích, nhưng từ khi em biết loại này dùng lâu sẽ làm bào mòn mỏng da đi và teo da thì sợ quá chả dám dùng, nhất là khi có thai nên tốt nhất chị cứ hỏi qua bs cái nhé, vì mình đang có thai mà cẩn thận với tất cả vẫn hơn

• 1,240 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lynhtnt
    Em cũng bị y chang như vậy. Nổi những mụn nhỏ li ti trên vùng bụng, 1 ít ở tay. con ở 2 bên bắp đùi thì rất nhiều, ngứa quá gãi bây giờ nó lan to ra va rất đỏ và nóng.
    Đi khám bs, bác sĩ bảo chỉ là dị ứng ngoài da, ko có vấn đề gì. BS cho dùng Aveeno bôi ngoài , và uống thuốc tên là Benadryl. Công nhận uống vào thấy đỡ hẳn. Ngoài ra lúc em nóng quá em lấy miếng cool pad ( loại túi chườm nhiệt như lúc mình bị sốt ấy) đắp lên chỗ ngứa cho mát.
    Có người bảo em những người bị như vậy thường là sinh con trai, Đó là do hormon của bé mạnh, và làm cho mẹ bị nổi dị ứng như thế. Hihi. em đã đi SA rồi, BS bảo là 70% là con trai nhưng ko dám chắc, vì lúc đó bé nhà em mắc cỡ quá nên thấy ko rõ.
    Mấy hôm nay mình cũng bị ngứa quá, nhưng ko dám bôi thuốc gì cả. Nghe các mẹ nói ko sao cũng mừng vì đọc sách nói do rối loạn chức năng gan rồi ứ mật gì đó nghe ghê quá. Chắc hôm khám định kỳ hỏi BS xem sao.
    :Rose: :Rose: :LoveStruc:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5