Mang thai - Chuẩn bị sinh

Những đồ ăn vặt tốt cho bà bầu

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 13.1K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

SIÊU THỰC PHẨM MỚI GIÀU DINH DƯỠNG
    TỐT CHO BÀ BẦU

Thức ăn cho bà bầu để bé thông minh
    Các chuyên gia dinh dưỡng khuyên rằng phụ nữ mang thai nên ăn quả óc chó,mắc ca, táo đỏ, hạnh nhân để em bé khi sinh ra được thông minh hơn, sau đây là những loại hạt giàu dinh dưỡng mà các bà mẹ nên bổ sung cho thai nhi.

1. Quả óc chó:
    Loại quả này có thể giúp thai phụ bổ sung Vitamin E, Omega-3, các loại axit hữu cơ và phốt pho. Đặc biệt loại axit hữu cơ (Axit Amin L-ARGINNE ) có trong loại quả này có tác dụng rất lớn trong việc thúc đẩy sự phát triển đại não của thai nhi và trẻ nhỏ. Nếu phụ nữ mang thai kiên trì ăn óc chó trong một thời gian dài chắc chắn em bé sinh ra sẽ rất thông minh.
    Quả óc chó rất giàu axit ellagic và chất chống oxi hóa có khả năng chống lại bệnh ung thư, đột quỵ, tiểu đường, huyết áp cao, béo phì và trầm cảm. Quả óc chó giúp chống lại các viêm nhiễm trong cơ thể , đây là nguồn cung cấp chất dinh dưỡng bảo vệ hệ tim mạch và phòng ngừa các bệnh do cholesterol gây ra.

2. Quả Macca: Cây quả khô quý hiếm
    Cây mắc ca là một loại cây quả khô quý hiếm, nhân của quả mắc ca có hàm lượng dầu tới 78%, cao hơn hẳn lạc(44,8%), nhân điều (47%)... Trong dầu của mắc ca có trên 87% là axit béo không no, trong đó có nhiều loại mà cơ thể con người không tự tổng hợp được. Khi ăn vào giảm được cholesteron, có tác dụng phòng trị xơ cứu động mạch. Hàm lượng protein trong nhân có tới 9,2%, gồm 20 loại axit amin trong đó có 8 loại axit amin cần thiết cho cơ thể con người. Ngoài ra trong nhân mắc ca có chứa nhiều chất khoáng, nhiều loại vitamin rất có lợi cho bà bầu và trẻ em, cung cấp nguồn năng lượng dồi dào với hàm lượng calo cao gấp đôi so với các loại hạt khác.Người mẹ mang thai ăn loại quả này sẽ giúp cho khẩu phần ăn của mình thêm phong phú và góp phần tích lũy năng lượng cho thai nhi.

3. Táo đỏ:
    Là một loại thực phẩm rất giàu dinh dưỡng, nó có thể bổ sung sắt cho thai phụ. Các chuyên gia nghiên cứu đã chứng minh rằng táo đỏ rất có lợi cho dạ dày, bổ sung khí huyết, nhuận phổi. Thai nhi sẽ phát triển rất thuận lợi nếu các bà bầu khí huyết đầy đủ.Táo đỏ có chứa lượng vitamin C và vitamin E phong phú, những loại vitamin này giúp cho làn da của phụ nữ mang bầu tươi sáng hơn. Ngoài ra, nó còn giúp chống lại sự hình thành các vết nám, vết thâm trên khuôn mặt.

4. Hạt hạnh nhân:
    Khi nói đến các loại hạt thì hạnh nhân chính là nữ hoàng. Nó không chỉ làm giảm bớt lượng cholesterol có hại trong cơ thể mà còn chứa nhiều chất dinh dưỡng có lợi cho hệ tim mạch như: magie, vitamin E.. Ngoài ra Folate và axit folic có trong hạnh nhân rất cần thiết cho các bà bầu nguồn dinh dưỡng không thể thiếu cho thai nhi. Với tinh dầu tự nhiên và giàu chất xơ trong hạnh nhân, bạn sẽ cải thiện được sức khỏe của hệ tiêu hóa.

Hãy dành cho bé yêu của bạn những điều tuyệt vời nhất bằng việc thưởng thức hương vị thơm ngon và bổ dưỡng của các loại qủa giàu vitamin này. Chúc các bà bầu khỏe mạnh để có những em bé thông minh và đáng yêu nhé. :LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi menhatkhang; 01/08/2011 vào lúc 11:09 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Kiwi có tăng cường miễn dịch ?

Chào BTC, Cho mình hỏi ăn trái Kiwi có tăng cường hệ miễn dịch ko ? bé nhà mình sức đề kháng rất...

• "Chết cười" với chiêu giấu tiền có "1-0-2" của các quý ông!

Mình mới phát hiện OX mình giấu tiền trong WC, số tiền này Ổng ghi cẩn thận "Tiền để chờ vợ...

• Quả vú sữa- mẹ bầu không thể bỏ qua

Mùa hè là mùa của những quả vú sữa chín mộng, thơm ngon. Đừng bỏ qua với trái cây tuyệt vời này...

• Những thực phẩm không tốt cho bà bầu

Ăn uống hợp lý với thực đơn lành mạnh là điều vô cùng quan trọng với sức khỏe đặc biệt khi bạn đang mang thai. Có những chất dinh dưỡng thiết yếu gồm nhiều vitamin và các khoáng chất phát triển nhu cầu của hai mẹ con, ăn uống đa dạng là điều bà bầu nên làm song có những thực phẩm mà bạn nên tránh...

• Những thức ăn không tốt cho bà bầu

Các mẹ ơi các mẹ đọc những thông tin này và chú ý nha: 1. Thịt gà và trứng sống Khuẩn Salmonella là một trong những nguyên nhân phổ biến nhất gây ra ngộ độc thực phẩm. Salmonella không gây hại ngay tức khắc đối với thai nhi, nhưng nó là nguyên nhân làm cho bạn bị nôn mửa, tiêu chảy và dẫn đến mất...

• 966 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

hic ăn vặt mình cứ tưởng khoai sắn, ô mai, lạc luộc, táo mận gì đó chứ hóa ra ăn toàn đồ cao cấp hi hi
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

như bạn nói thì đó là những thức ăn hàng ngày nhưng chưa phải những thứ cung cấp đầy đủ dinh dưỡng cần thiết nhất cho thai nhi, mà những loại hạt trên mới là những chất bổ dưỡng có thể bổ sung thêm ngoài bữa cơm chính, cũng cung cấp ko kém phần dinh dưỡng cho thai nhi bạn ạ.
    • 103 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Nghe lời mẹ, hôm nay em đi bê ngay 2 hộp quả óc chó với hạnh nhân về nhâm nhi rồi đấy ạ
    • 441 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

quả óc chó là quả gì ta? mới nghe luôn...
    Bé Nguyễn Tiến Minh sinh 19 - 1- 2012.
    New Born : 3,5 kg. 1M : 5,5 kg. 2M : 6,8kg - 61cm. 3M : 8kg - 64 cm.4M : 8,5 kg - 68 cm
    • 855 Bài viết

• 2,144 Được cảm ơn

Bài này copy trên báo Tây về đây mà. Tớ thiết nghĩ, người ở đâu ăn đồ ở đấy, nhất là VN lại nằm ở vùng nhiệt đới, hoa quả phong phú thiếu gì mà phải lùng "hàng Tây". Miễn sao mua hoa quả sạch, không thuốc trừ sâu, bảo quản là OK rồi.
    Giống như bài báo nào một bạn post hồi trước cho là bà bầu nên ăn "cải bó xôi/Rau chân vịt" - Spinach, vì rất tốt cho máu. Công nhận là spinach thì tốt thật, như ở VN kiếm đâu ra spinach, mà có kiếm được thì chắc gì đã rẻ và tươi. Với cả, ăn thì chán chết. Trong khi đó có biết bao nhiêu rau khác ở VN cũng ngon, cũng bổ máu sẵn có ra đấy, ví dụ như rau cải xanh, cải xoong, mồng tơi...
    Đồ ăn vặt cho bà bầu VN mình chả thiếu, còn thừa ra ấy chứ.

Nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ...
    • 224 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglamk Xem bài viết
    quả óc chó là quả gì ta? mới nghe luôn...
    Mình cũng nghe hồi ởr Việt Nam, qua đây sống mới biết nó có tên tiếng anh là Walnut.
    • 295 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duc Ming Xem bài viết
    Bài này copy trên báo Tây về đây mà. Tớ thiết nghĩ, người ở đâu ăn đồ ở đấy, nhất là VN lại nằm ở vùng nhiệt đới, hoa quả phong phú thiếu gì mà phải lùng "hàng Tây". Miễn sao mua hoa quả sạch, không thuốc trừ sâu, bảo quản là OK rồi.
    Giống như bài báo nào một bạn post hồi trước cho là bà bầu nên ăn "cải bó xôi/Rau chân vịt" - Spinach, vì rất tốt cho máu. Công nhận là spinach thì tốt thật, như ở VN kiếm đâu ra spinach, mà có kiếm được thì chắc gì đã rẻ và tươi. Với cả, ăn thì chán chết. Trong khi đó có biết bao nhiêu rau khác ở VN cũng ngon, cũng bổ máu sẵn có ra đấy, ví dụ như rau cải xanh, cải xoong, mồng tơi...
    Em cực kỳ đồng ý với mẹ nó luôn. :Rose:
    • 1,970 Bài viết

• 1,233 Được cảm ơn

Vote cho mẹ này 1 phiếu nè. Ngay cả ở nước ngoài họ cũng khuyên bà bầu nên ăn đa dạng t.ă chứ ko nhất thiết cố ăn những món thật bổ dưỡng. Vả lại chắc gì thai nhi hấp thụ những dinh dưỡng ấy nỗi. Bằng chứng là có những mẹ cứ phì phì tăng cân nhưng sinh ra con bé tí rồi sau đó tha hồ lấy lại dáng. Theo mình bầu bí, nghén ngẫm thì cứ ăn uống những gì mình cảm thấy ngon miệng trước đã. Ăn đa dạng vào, ưu tiên các loại rau quả nhiều vitamin và sữa. Mùa nào thức ấy là hay nhất, vừa ngon vừa rẻ.
    • 129 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em đọc báo thấy Fomai ăn cũng tốt lắm nhé
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

rau chân vịt chính là cải bó xôi, Vn ra chợ mua đầy sao me nó lại bảo khó tìm, mẹ mình là chuyên gia dinh dưỡng về sản khoa, những bà mẹ mang thai đc mẹ mình tư vấn đều sinh e bé khỏe mạnh thông minh, hơn nữa không nhất thiết các mẹ fai ăn những loại quả hạt trên nhưng đây là lời khuyên rất thiết thực để các mẹ bổ sung dinh dưỡng trong các bữa phụ mà không cần phải ăn quá tải trong 1 bữa ăn nếu mẹ nào ngán cơm và thịt, các bà bầu lại có tâm lí hay ăn vặt, mình cũng vậy, khi đi đâu mình rất thích mang theo những đồ ăn vặt như các loại hạt hay quả nói trên để để bổ sung cho con..Hiện nay ở một số nơi tại Hn vẫn đang có nguồn thực phẩm siêu sạch, ngon và bổ dưỡng này các mẹ đừng quá lo nghĩ nhiều. Hãy tham khảo thêm trên các trang web về nguồn thực phẩm giàu dinh dưỡng này các mẹ sẽ thấy lời chia sẻ của mình có tác dụng thế nào đối với em bé của mình.Chúc các mẹ khỏe!
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aya_kino Xem bài viết
    Nghe lời mẹ, hôm nay em đi bê ngay 2 hộp quả óc chó với hạnh nhân về nhâm nhi rồi đấy ạ
    mẹ nó làm đúng rồi đấy nhưng mẹ nó nên ăn một lượng vừa fai thôi nhé, mỗi ngày nên ăn tối đa 8 quả óc chó và 10 hạt hạnh nhân. Mẹ nó nhớ mua hàng fai chọn lựa kĩ càng về chất lượng và xem giá cả hợp lí nhé, có gì mẹ nó cứ hỏi mình, chúc mẹ nó có một thai kì khỏe mạnh !
    • 234 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Ăn nho đó các chị, bé thông minh lắm! (Mình mua nho mỹ to đùng, nhai ngon lắm!)
    Ăn sơri nữa nha, rất tốt cho sức đề kháng và làn da.
    Ăn sữa chua, tăng canxi cho bé chắc xương, mẹ thì đẹp da, hệ tiêu hóa tốt.
    Công thức tính cân nặng thai Nhi: Dựa vào 3 số đo (mm) lưỡng đỉnh (BPD), đường kính ngang bụng (TAD), chiều dài xương đùi (FL), trọng lượng thai nhi (Pgam):
    Pg = 13,54 x BPD + 42,32 x TAD + 30,53 x FL – 4213,37

Ngày 3/12/2011: Rồng con được 26 tuần (+ - thêm 3 ngày)
    Ngày 24/12/2011: Rồng con được 29 tuần (+ - 3 ngày)
    Ngày 28/12/2011: Rồng con được 30 tuần 1 ngày (Mặt rất rõ nét, thật xinh iu đó nha Rồng trai của mẹ)
    Ngày 7/1/2012 : "Bà Ngoại" đi sắm đồ cho Rồng con từ A - Z , quần áo của con rất nhỏ xinh đáng iu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Ở bên này người ta ko bán theo quả mẹ nó ạ, toàn là bán theo hạt đã tách rời, 150gram 1 hộp, như thế mỗi ngày ăn bao nhiêu là đủ mẹ nhỉ. Còn về chất lượng thì chắc có thể đảm bảo đc. Em mua trong khu siêu thị cao cấp, toàn là thực phẩm organic nên chắc ok .

Những loại hạt đó mọi người ăn đều ăn hàng ngày như đồ ăn vặt thôi mà, các mẹ đừng nghĩ nó quá đặc biệt mà phản ứng gay gắt vậy. Bác sĩ ở bên này cũng khuyên nếu em nghén quá, có thể dùng những loại hạt này để bổ xung dinh dưỡng cho con. Từ khi có bầu em ko ăn chính đc nhiều mà mọi người đều bảo có bầu thì phải cố mà ăn nhiều thì con mới phát triển tốt đc. Nhưng em thấy quả thật ko nhất thiết phải thế. Em tuy ko ăn đc nhiều, nhưng cố gắng bổ xung chất cho con vào cả những bữa phụ, ăn hoa quả với đồ ăn vặt cũng khá ổn. Trộm vía em bé mới 13w mà đã ngọ nguậy, nghịch ngợm lắm, cân nặng, chiều cao cũng phát triển rất tốt
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aya_kino Xem bài viết
    Ở bên này người ta ko bán theo quả mẹ nó ạ, toàn là bán theo hạt đã tách rời, 150gram 1 hộp, như thế mỗi ngày ăn bao nhiêu là đủ mẹ nhỉ. Còn về chất lượng thì chắc có thể đảm bảo đc. Em mua trong khu siêu thị cao cấp, toàn là thực phẩm organic nên chắc ok .

Những loại hạt đó mọi người ăn đều ăn hàng ngày như đồ ăn vặt thôi mà, các mẹ đừng nghĩ nó quá đặc biệt mà phản ứng gay gắt vậy. Bác sĩ ở bên này cũng khuyên nếu em nghén quá, có thể dùng những loại hạt này để bổ xung dinh dưỡng cho con. Từ khi có bầu em ko ăn chính đc nhiều mà mọi người đều bảo có bầu thì phải cố mà ăn nhiều thì con mới phát triển tốt đc. Nhưng em thấy quả thật ko nhất thiết phải thế. Em tuy ko ăn đc nhiều, nhưng cố gắng bổ xung chất cho con vào cả những bữa phụ, ăn hoa quả với đồ ăn vặt cũng khá ổn. Trộm vía em bé mới 13w mà đã ngọ nguậy, nghịch ngợm lắm, cân nặng, chiều cao cũng phát triển rất tốt
    chúc mừng mẹ nó nhé, em bé khỏe là tốt rồi, mình cũng đang mang bầu đứa thứ hai trộm vía là bé khỏe vì mình cũng ko ăn được như mẹ nó í, đến bữa là ko muốn ăn gì hết mặc dù bụng rất đói, buổi sáng mình cố gắng ăn được bát phở và húp trứng trần là may lắm rồi nhưng đến bữa phụ đói là mình hay ăn các loại hạt và quả óc chó đó, mình thì mua loại còn nguyên vỏ chứ ko có tách vỏ vì như thế để đc lâu và ko có chất bảo quản, lần trước mình cũng mua loại tách vỏ xong ăn 1-2 ngày thấy nó có vị lạ lạ như là mốc hay bảo quản gì đó thế là từ đấy mình ko dám mua tách vỏ nữa mà cứ mua nguyên quả ăn cho lành, thỉnh thoảng ăn thì cứ lấy cái vật nặng ra đập ăn luôn, thấy thú vị lắm mẹ nó ạ. mà mua quả thường rẻ hơn tách vỏ nữa, giá khoảng 230k-250k/kg đó mẹ nó ạ, ăn thử ngon thì mình mới mua, ở đó ng ta cũng có bảng hướng dẫn ăn bao nhiêu quả 1 ngày cho từng loại hạt và quả khác nhau, chế độ dinh dưỡng tư vấn đầy đủ cho 1 bữa phụ hoàn chỉnh thay vì nhưng bữa chính ko thể bổ sung dinh dưỡng cho con đc, mình thấy cũng hay nên chia sẻ với các mẹ! mà mẹ nó ở nước ngoài thì cũng khó mà mua đc nguyên quả như ở đây nhỉ? nếu là hạt thì chỉ ăn 1 ngày khoảng 50-100g thôi mẹ nó nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi menhatkhang; 15/08/2011 vào lúc 11:52 PM.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

giá ưu đãi cho các loại quả và hạt :óc chó 250k/kg,mac ca 300k/kg, hạt bí trà xanh:250k/kg, hạnh nhân 300k/kg
    • 47 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ở Tp.HCM thì em tìm mua mấy món ăn vặt đó ở đâu? Bình thường em không quan trọng lắm chuyện ăn uống. Chỉ cố gắng ăn cho đủ chất, đổi món để đỡ ngán. Bầu bí rồi thì phải quan tâm xíu, nên nghe ai nói ăn gì tốt cho em bé cũng ráng ăn theo để bé ko bổ bề ngang cũng tốt bề dọc, đặc biệt là phát triển trí thông minh.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[QUOTE=nt_honeymoon;20106812]Ở Tp.HCM thì em tìm mua mấy món ăn vặt đó ở đâu? Bình thường em không quan trọng lắm chuyện ăn uống. Chỉ cố gắng ăn cho đủ chất, đổi món để đỡ ngán. Bầu bí rồi thì phải quan tâm xíu, nên nghe ai nói ăn gì tốt cho em bé cũng ráng ăn theo để bé ko bổ bề ngang cũng tốt bề dọc, đặc biệt là phát triển trí thông minh. [/QUOTE

Bạn ơi mình cũng chưa biết TPHCM chỗ nào bán nhưng giá này là chỉ có chỗ mình giới thiệu là mình thấy ngon và tin tưởng nếu bạn muốn mua thì mình thấy họ có chuyển fax nhanh đó!bạn fone cho họ trước để đặt hàng rồi họ sẽ gửi đến tận nhà cho bạn, đợt này óc chó có hàng ngon đấy bạn ạ, dễ ăn mà lại bùi nữa, bạn cứ yên tâm về chất lượng và giá nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi menhatkhang; 28/08/2011 vào lúc 05:00 PM.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mẹ bé cho hỏi nguồn hàng có đảm bảo chất lượng không?dạo này đọc báo thấy nhiều trường hợp rất thương tâm khi cho con sử dụng những thực phẩm ko rõ nguồn gốc.Mình mới lần đầu chăm bà bầu nên bối rối và lo.hihi
    • 114 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, không biết mẹ nó ở đâu chứ rau "spinach" em thấy ở HÀ nội các chợ bán nhiều mà , nhưng rau này chỉ có vào mùa lạnh thôi. Rau mềm, nhanh chín, ăn lấu ngon.
    Nói chung các loại rau họ cải rất tốt cho bà bầu, nhưng nên ăn rau theo mùa. Như mùa này mẹ chồng có luộc bắp cải em cũng chỉ nhìn chứ chả dám ăn
    Sách bảo nên bổ sung các loại hạt và ngũ cốc : nên thỉnh thoảng em hay ăn món bánh đa kê , nhâm nhi hạt điều, nho khô, hướng dương, lạc, cả món gạo lức vừng đen rang nữa - món này rất thơm đặt của 1 bà già gần ngõ nhà em, thỉnh thoảng mới làm 1 mẻ, mỗi lần đặt được 1 lọ về lão chồng em chơi vi tính buổi tối toàn xơi hết 2/3 lọ của vợ.Em cũng thích nhâm nhi pho mát nữa, nhưng đọc báo thấy bảo ko nên loại camember, các loại pho mát có mốc xanh nên chỉ chén mấy loại edam, cheddar thôi
    Bắt đầu mùa vải, mọi người bảo kiêng , nhưng ngày nào mẹ chồng cũng mua về em thèm quá chén mất chục quả rồi, chả biết có sao ko
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2