Mang thai - Chuẩn bị sinh

NHững điều cần biết trước khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.04K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 381 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thật sự mình cũng không biết đặc tiêu đề gì cho bài viết, Mình bị thai ngoài tử cung tháng rồi, và đi hỏi lung tung từ diễn đàn này đên diễn đàn khác, mà vẫn không sao tìm được cách phòng ngừa. Mình muốn có baby lại , nhưng lại rất sợ. CK mình rất đều, cực kỳ đều, từ thời con gái tới giờ, điển hình là mình có thể kế hoạch bằng cách tính ngày từ 4 tháng sau khi cưới mà vẫn an toàn và mình cũng còn rất trẻ, ko bị bệnh tật gì, chỉ là mình lười nên đã không chịu đi kiểm tra trước đám cưới và khi có baby là do vỡ kế hoạch, mình định sau kỳ du lịch về 2, 3 tháng sau mới có. Mình phát hiện có em bé khi chưa tới chu kỳ ( cách 1 tuần nữa mới tới chua kỳ). Như linh tính mách bảo, mình thử que và 2 vạch cực kỳ rõ. nhưng lại thấy máu ra, từ cục màu đen, đến mấy ngày sau thì máu loãng màu đỏ, và siêu âm thấy ngoài tử cung. và giờ cắt vòi trứng rồi. Mình suy nghĩ có phải do vừa đậu thai nên nó chưa xuống kịp tử cung, cộng với tháng ấy mình di chuyển cực kỳ nhiều. nếu để mấy tuần nữa có khi nó xuống và giờ mình đã có thai được hơn 1 tháng, và chồng mình đã được làm cha. Mình thật sự rất thấy khó chịu và buồn mỗi khi nhìn thấy hình ảnh em bé, có phải TNTC là do mình, do mình ko tốt, do mình vội vã đi kiểm tra khi chưa đợi mất kinh. Và giờ đây mình rất muốn xin kinh nghiệm từ tất cả mọi người để mong có thai lại, trong đầu mình hoàn toàn trống rỗng, mình thật sự không biết hỏi cái gì. Mình hoàn toàn khờ khạo về vấn đề bà mẹ trẻ em, càng khờ khạo hơn khi lần đầu bước chân ra đời, lấy chồng , mang thai và bị cú shock như bây giờ nên càng khờ khạo, và càng cần sự giúp dỡ chỉ bảo của các bạn các chị hơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 82 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boty Xem bài viết
    Thật sự mình cũng không biết đặc tiêu đề gì cho bài viết, Mình bị thai ngoài tử cung tháng rồi, và đi hỏi lung tung từ diễn đàn này đên diễn đàn khác, mà vẫn không sao tìm được cách phòng ngừa. Mình muốn có baby lại , nhưng lại rất sợ. CK mình rất đều, cực kỳ đều, từ thời con gái tới giờ, điển hình là mình có thể kế hoạch bằng cách tính ngày từ 4 tháng sau khi cưới mà vẫn an toàn và mình cũng còn rất trẻ, ko bị bệnh tật gì, chỉ là mình lười nên đã không chịu đi kiểm tra trước đám cưới và khi có baby là do vỡ kế hoạch, mình định sau kỳ du lịch về 2, 3 tháng sau mới có. Mình phát hiện có em bé khi chưa tới chu kỳ ( cách 1 tuần nữa mới tới chua kỳ). Như linh tính mách bảo, mình thử que và 2 vạch cực kỳ rõ. nhưng lại thấy máu ra, từ cục màu đen, đến mấy ngày sau thì máu loãng màu đỏ, và siêu âm thấy ngoài tử cung. và giờ cắt vòi trứng rồi. Mình suy nghĩ có phải do vừa đậu thai nên nó chưa xuống kịp tử cung, cộng với tháng ấy mình di chuyển cực kỳ nhiều. nếu để mấy tuần nữa có khi nó xuống và giờ mình đã có thai được hơn 1 tháng, và chồng mình đã được làm cha. Mình thật sự rất thấy khó chịu và buồn mỗi khi nhìn thấy hình ảnh em bé, có phải TNTC là do mình, do mình ko tốt, do mình vội vã đi kiểm tra khi chưa đợi mất kinh. Và giờ đây mình rất muốn xin kinh nghiệm từ tất cả mọi người để mong có thai lại, trong đầu mình hoàn toàn trống rỗng, mình thật sự không biết hỏi cái gì. Mình hoàn toàn khờ khạo về vấn đề bà mẹ trẻ em, càng khờ khạo hơn khi lần đầu bước chân ra đời, lấy chồng , mang thai và bị cú shock như bây giờ nên càng khờ khạo, và càng cần sự giúp dỡ chỉ bảo của các bạn các chị hơn.
    Bạn à!
    Dù gì thì bây giờ chuyện cũng đã xảy ra rồi, bạn cố gắng đừng suy nghĩ nhiều sẽ ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe và khả năng thụ thai đấy. Bạn hãy tìm cho mình một hình thức thư giãn để đỡ suy nghĩ đến chuyện này, dù là lỗi do đâu thì cũng ko thể làm gì được nữa bạn ạ. Mình nghĩ phải một thời gian nữa bạn mới có thể xây dựng kế hoạch cho việc có thai và sinh con, vậy bây giờ bạn hay chăm sóc sức khỏe và tinh thần cho tốt, sức khỏe tốt và tinh thần thoải mái bạn sẽ dễ có thai trở lại hơn, mình tin là thế. Chúc bạn may mắn!:LoveStruc: :LoveStruc:
    • 1,079 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Trước tiên tớ chia buồn với bạn, mình cũng đang mang bầu nên mình hiểu được cảm giác của bạn khi gặp phải điều không may ấy!

Tớ không biết nói thế nào về những kiến thức trước khi mang bầu cả.
    Theo chủ quan của tớ, hiện tượng thai ngoài tử cung không hẳn là do bản thân bạn "gây ra" đâu. Tớ nghĩ là do trong quá trình trứng di chuyển, nó đã không gặp thuận lợi, có thể, "lỗi" này là do chính cái trứng đó không "hoàn hảo" nên mới thế, hoặc do ống dẫn trứng có vấn đề,... cái này, có lẽ phải đi khám mới biết được nguyên nhân.
    Hồi tớ mới có bầu, tớ cũng không biết là mình có đâu, vì tháng đấy cũng căn ngày an toàn mà (vì cky của tớ cũng đều kinh khủng), nên chủ quan nghĩ là không có. Vậy là tớ đi như ngựa vậy, tớ đi đi về về giữa Hải Phòng và Hà Nội liên tục. Đến lúc có bầu rồi nghĩ cũng lo nhưng cuối cùng thì mọi việc vẫn ổn. Bây giờ bé của mình bắt đầu "nghịch" trong bụng mẹ rồi.

Tớ cũng nghe nhiều trường hợp có TNCT, nhưng sau đó, họ lại có bầu và sinh con bình thường mà, bạn không nên lo lắng lắm.

Trên diễn đàn cũng như website của webtretho có rất nhiều kiến thức cho bà mẹ, cả trước, trong và sau khi mang bầu đấy. Bạn cứ tìm hiểu kỹ nhé!Ngoài ra, bạn có thể đọc các cuốn sách nói về sức khỏe sinh sản, kiến thức về bầu bí, ... cũng nói rất nhiều!

Chúc bạn vui vẻ và hạnh phúc nhé!
    • 4,956 Bài viết

• 998 Được cảm ơn

Mình xin chia buồn với bạn!Mình cũng giống ý kiến của love_storm,bạn nên 1 time nũa hẵng có bé!Bạn nên đi khám tổng quan sức khỏe và tiem ngừa cúm hay Rubela trước khi định có thai lại!Nói chung vì là lần 2,nên bạn sẽ có nhiều thời gian và kinh nghiệm trước khi qđ có thai lại!Tìm 1 BS có uy tín để tư vấn cho bạn nhé!Chúc bạn khoẻ!:Rose:
    • 415 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng xin chia buồn với bạn. Mình nghĩ bạn đừng quá buồn rầu như vậy nữa vì cũng đâu phải lỗi của bạn. Nếu bạn muốn thực sự yên tâm thì hãy tìm đến một bác sỹ uy tín có những lời khuyên và chỉ dẫn cụ thể để chuẩn bị cho việc mang thai. Chúc bạn khỏe mạnh và vui vẻ nhé.
    Hạnh phúc khi con cười