Mang thai - Chuẩn bị sinh

Những bữa ăn khoa học trong một ngày cho bà bầu!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 715 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em chưa có nhiều kinh nghiệm về ăn uống trong khi có bầu nên rất mong các mẹ chỉ giáo về chuyện ăn uống:
    -Một ngày nên ăn mấy bữa?
    -Nên chia lượng thức ăn thế nào cho hợp lí?
    -Các bữa phụ nên ăn những gì?
    -Có nên ăn phở,bún ko?(em rất thích ăn j đó có nước):Sad:
    -ăn mì có hại j ko ạ?
    Cảm ơn các mẹ nhìu!:Kiss:
    Hạnh phúc khi có con ở bên...:Angel::Angel::Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Vòng luân hồi: Những bí ẩn khoa học

Thế giới luôn ẩn chứa vô vàn những điều kỳ bí mà con người không thể giải thích nổi. Cho đến tận bây giờ khoa học vẫn chưa có lời giải thích chính xác nào về cuộc sống và cái chết của con người. Về có hay không linh hồn, có kiếp luân hồi hay sự đầu thai thật không?... Luân hồiTheo quan điểm của...

• Thực đơn hàng ngày cho bà bầu

Mình đang rất cần thực đơn ăn uống mỗi ngày cho bà bầu mà lại chả có kinh nghiệm gì cả. Hiện tại mình đang mang thai tuần 12, tù tuần thứ 6 trở đi đến bây giờ hầu như mình không uống được sữa, ko ăn được trứng và cá. Mình toàn thích ăn rau xanh xào do vậy mình rất hay đói, cứ khoảng 2h là mình...

• Một số 'tip" nuôi trẻ sơ sinh của mẹ Nhật

Vẫn biết là mỗi nước thì có cách chăm con khác nhau nhưng em muốn chia sẻ ở đây để các mẹ tham...

• [clip] Xúc động quá sức mạnh của tình mẫu tử...

Câu chuyện xúc động quá các mẹ ạ: https://www.youtube.com/watch?v=f4fvDTOK0MA

• Sữa Kun Cookies là sữa gì, Có đảm bảo dinh dưỡng cho trẻ không?

Thời gian trước khi con còn tình trạng ngán sữa nhiều mẹ gợi ý đổi sang sữa Kun vị Cookies. Thấy bé...

• 53 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mÌnh chỉ được bác sĩ khuyên là nên ăn làm nhiều bữa nhỏ trong ngày (như kiểu ăn quà vặt ấy). Nếu mẹ nó mà nghén ói thì nên ăn đồ nhẹ nhàng thôi, phở - bún - cháo ok mà ( như mình nè, mình ói suốt 3th đầu,mình toàn ăn đồ có nước thì lúc bị ói đỡ mệt hơn đồ khô nhiều lắm. Mình bữa nào ói đồ khô là ax phải theo vô toilet vỗ lưng).
    Sometime ăn mì chắc ko sao, mình cũng mê ăn mì lắm (:. Nhớ kèm theo 1-2 cái lòng đỏ trứng gà thì càng tốt cho bé.
    Chúc mẹ tăng kilos, con to nặng.
    • 830 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

3 tháng đầu hầu như em chẳng ăn được cơm. ( toàn bún, phở , mì thay phiên nhau )... Còn hiện tại thì ăn uống thoải mái, ăn khỏe là đằng khác, chả bù với 3 tháng đầu. Mỗi ngày 3 bát ,,, còn hoa quả, lặt vặt ở ngoài nữa chứ... Tăng 10 kg trông phát sợ...
    Mẹ càng yêu con hơn từ những điều như thế...

Yêu mũi tẹt, mắt híp của mẹ

Blog nhà cháu - http://my.opera.com/booHK/blog
    • 345 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lợn con Xem bài viết
    Em chưa có nhiều kinh nghiệm về ăn uống trong khi có bầu nên rất mong các mẹ chỉ giáo về chuyện ăn uống:
    -Một ngày nên ăn mấy bữa?
    -Nên chia lượng thức ăn thế nào cho hợp lí?
    -Các bữa phụ nên ăn những gì?
    -Có nên ăn phở,bún ko?(em rất thích ăn j đó có nước):Sad:
    -ăn mì có hại j ko ạ?
    Cảm ơn các mẹ nhìu!:Kiss:
    Tớ post lại chế độ ăn mà tớ áp dụng khi có bầu cho bạn tham khảo. Đây là chế độ ăn theo khuyến cáo của các bác sỹ được in thành sách và phát cho tất cả các bà bầu ở bên tớ

Chế độ ăn uống trong thời kỳ mang thai (áp dụng cho một ngày)

1. Những thức ăn được ưu tiên
    - Sữa :≥ ½ lít
    - 1 cốc nước hoa quả tươi (nên uống vào buổi sáng).
    - Format tiệt trùng :50gr.
    - Có thể thay thế format bằng 100gr sữa chua
    2. Rau xanh và hoa quả
    - 200 gr đến 300gr rau quả nấu chín.
    - 1 loại quả theo từng mùa ( táo, lê, nho, dâu, chuối …)
    - 1 loại quả thuộc họ cam (cam, quýt, bưởi …)
    - Các loại rau, củ, quả ăn sống (xà lách, cải xoong, các loại củ, …) cũng mang lại rất nhiều vitamin cần thiết (vitamin A, C, calcium, sắt, …)
    3. Các thức ăn cần thiết
    - Thịt bò, lợn, gà, trứng, jambon, thịt thỏ, cá … ăn từ 150 – 200gr cho hai bữa ăn.
    4. Các thức ăn khác
    - Bơ tươi : 20gr.
    - Dầu ăn : 20gr.
    - Bánh mỳ : 150 – 200gr
    - Khoai tây : 200gr
    - Không ăn nhiều đồ ăn có đường, mứt, sôcôla, sirô hoa quả, mật ong, bánh ngọt, kẹo, ..
    - Không uống đồ uống có cồn (rượu, bia,..), không uống đồ uống có ga (côca, nước tăng lực,..) và chất kích thích (chè, cafe,..)
    5. Các điều cần lưu ý
    - Không ăn nhiều gấp đôi bình thường và không ăn cho « hai người » trong một bữa.
    - Ăn đủ 3 bữa chính, không nên bỏ bữa.
    - Ăn thịt đã nấu chín, không ăn thịt sống hoặc nấu tái.
    - Uống nước càng nhiều càng tốt ngay cả khi không khát, tối thiểu 2 lit nước/ ngày
    Tình yêu bắt đầu từ đôi mắt.
    Ngày mai bắt đầu từ hôm nay.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duymy Xem bài viết
    mÌnh chỉ được bác sĩ khuyên là nên ăn làm nhiều bữa nhỏ trong ngày (như kiểu ăn quà vặt ấy). Nếu mẹ nó mà nghén ói thì nên ăn đồ nhẹ nhàng thôi, phở - bún - cháo ok mà ( như mình nè, mình ói suốt 3th đầu,mình toàn ăn đồ có nước thì lúc bị ói đỡ mệt hơn đồ khô nhiều lắm. Mình bữa nào ói đồ khô là ax phải theo vô toilet vỗ lưng).
    Sometime ăn mì chắc ko sao, mình cũng mê ăn mì lắm (:. Nhớ kèm theo 1-2 cái lòng đỏ trứng gà thì càng tốt cho bé.
    Hic, tớ chả hiểu sao mọi người lại thích con to và nặng nhỉ. Cân nặng chuẩn của baby lúc sinh ra là từ 2,8kg - 3,2kg thôi mà.
    Tình yêu bắt đầu từ đôi mắt.
    Ngày mai bắt đầu từ hôm nay.
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Nhưng mang bầu thì ko nên ăn trứng sống hoặc lòng đào (chưa kể có dịch cúm gia cầm onttella: )vì thế phải trần cho thật kỹ, nhưng trứng đập vào mì mà lại chín kĩ thì lại chẳng ngon hihi Tốt nhất là luộc hẳn quả trứng lên ăn riêng chắc ổn hơn mà vẫn bổ
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gioheomay Xem bài viết
    4. Các thức ăn khác
    - Không ăn nhiều đồ ăn có đường, mứt, sôcôla, sirô hoa quả, mật ong, bánh ngọt, kẹo, ..
    Nhưng ăn socola đắng (dark chocolate) rất tốt cho em bé hay sao đó. Nhưng socola đắng cũng có nhiều loại: ko đường, rất ít đường với các % cacao khác nhau. Mình ăn thử loại 70% cacao thì thấy rất đắng, ăn loại 80-86% cacao thì thấy ngon hơn, hơi ngọt nên chẳng biết có tốt k. Nhưng cũng chỉ thỉnh thoảng lắm mới ăn.

Ngoài ra, các loại mứt, hoa quả khô thường ko nên ăn, nhưng nho đen khô thì rất tốt đấy, các mẹ mua mà ăn.
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gioheomay Xem bài viết
    Hic, tớ chả hiểu sao mọi người lại thích con to và nặng nhỉ. Cân nặng chuẩn của baby lúc sinh ra là từ 2,8kg - 3,2kg thôi mà.
    Vâng, em cũng thấy vậy, trong khi đó bs lại nói con to thì trong lúc sinh dễ xảy ra nhiều vấn đề nguy hiểm. Em cũng chỉ mong con được 3kg-3kg2 là ok rồi. Thông tin em đọc được trên báo của các bác sĩ nghiên cứu, con to sau khi sinh còn tăng ít cân hơn mấy bé bình thường trong những tháng đầu đời. Chứ không phải nặng ký rồi thì sẽ tăng cân nhiều hơn các bé nhẹ ký hơn.
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 534 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Từ ngày mình mang bầu thì ăn uống kém hẳn đi. Không muốn ăn chút nào. Chỉ toàn ăn linh tinh thôi. Nào ngô, khoai, chuối, mía, củ đậu, cam, bưởi. Nói chung là toàn ăn hoa quả. Cơm thì chỉ có 1/2 bát. Thỉnh thoảng thì ăn thêm cháo cá chép nữa.
    Mình thấy các cụ bảo cá chép, mía, trứng gà (gỗng) rất tốt cho con nên hay cố phải ăn lắm.
    Kể ra mà cứ theo sở thích ăn uống của mình cũng ko ổn. Nhưng mà còn hơn là ko ăn gì, hoặc là ăn xong rồi cho ra hết.
    Mình thì cứ thèm gì ăn đấy (nhưng ko được quá chén), uống sữa đều đặn.
    Bà bầu hay thật, chỉ mong cơ thể mình điều tiết để có đủ chất cho baby. Chứ mình đi làm cả ngày, có muốn theo thực đơn gì cũng khó lắm.
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MTQV Xem bài viết
    Bạn lấy đâu ra cái tiêu chuẩn này thế??? 2,8kg mà được coi là cân nặng tiêu chuẩn á?

Tiêu chuẩn lý tưởng cho các em bé khi sinh ra là từ 3,0kg-4,0kg bạn ạ.

Mẹ MTQV
    :Surprise: Chị ơi cái này tất cả các tài liệu đều nói đến mà. Các em bé đủ tháng bình thường là từ 38 tuần tuổi và cân nặng từ 2,8ký-3,5 ký. Cả em đi học tiền sản ở DHYD bác sĩ cũng nói thế cơ mà. Nên thông tin đó đâu có gì sai ạ?:Thinking:
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Làm gì mà đến 4.0kg, chưa nghe bao giờ, mà bản thân mình cũng chẳng thấy nó lý tưởng, 4.0kg thì mẹ sinh vất vả lắm. Mình còn thấy bảo trên 2.5kg là ổn, dưới 2.5kg mới có thể là thiếu tháng hoặc SDD, từ 2.5 - 3.5 là ok.
    • 2,064 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mình chỉ mong Heo Con nhà mình sinh ra được khoảng 3 - 3.5kg :LoveStruc:

Mẹ MTQV nên tham khảo: :Smug:

http://www1.dantri.com.vn/suckhoe/2007/10/203526.vip

Sinh con nặng trên 3,5 cân - Chớ vội mừng!

Tuần qua, dư luận xôn xao vì thông tin một em bé chào đời tại Đà Nẵng nặng đến 6,5 kg. Tuy nhiên, dưới mắt các nhà chuyên môn, thai to cần được xem là bất thường, cho mẹ lẫn cho con.

Đừng ham thai to

Không ít người quan niệm rằng sinh con càng nặng ký sau này lớn lên, trẻ càng khoẻ mạnh, lỡ bề gì trẻ thiếu ăn thì… ốm bớt là vừa (!?). Trường hợp của chị T.Minh, 25 tuổi, ngụ tại Q5, TPHCM, là thí dụ.

Mang thai lần đầu, chị ra sức bồi bổ với mong muốn con mình phải bụ bẫm, tròn trịa cho bằng thiên hạ. Đi khám thai, bác sĩ cho biết chị tăng cân 1,2 kg/tháng là quá tốt, nhưng chị vẫn không chịu. Về nhà, chị tự đặt cho mình một chế độ ăn riêng. Ngoài tăng cường phở, trứng, thịt bò, hằng ngày chị còn uống “sữa bà bầu” thêm 5-6 ly. Kết quả là đến hết tháng thứ 5 của thai kỳ, chị tăng đến 9 kg. Đi khám thai định kỳ, bác sĩ cho biết đường huyết của chị tăng đến 12 mmol/L, trong khi bình thường là 3,9-6,10 mmol/L, cần có biện pháp giải quyết lập tức, nếu không hậu quả không lường hết.

Bác sĩ Nguyễn Thị Ngọc Sương, bệnh viện Hùng Vương, cho biết thai đủ tháng nặng 3,2 - 3,5kg được xem là bình thường, nặng trên 3,5 kg là to. Những năm gần đây, tại những thành phố lớn, tình trạng mẹ sinh con to là khá phổ biến. Chưa có khảo sát nào đánh giá về hiện tượng này, nhưng theo các nhà chuyên môn, có lẽ do chế độ dinh dưỡng của người Việt Nam hiện nay tốt lên, quan niệm thích sinh con to đang phổ biến và bệnh tiểu đường ở người trẻ có chiều hướng gia tăng.

Theo bác sĩ Ngọc Sương, có hai trường hợp thai to: bình thường và bệnh lý:

- Thai to bình thường là do mẹ mạnh khoẻ, cao lớn, yếu tố gia đình (mẹ từng sinh con nặng ký), chế độ dinh dưỡng tốt (phần lớn nghe theo quảng cáo “sữa bà bầu” là tốt, nên lạm dụng và dẫn đến tăng cân quá mức).

- Thai bệnh lý (nặng trên 4kg hoặc 5kg), thường do mẹ bị bệnh rối loạn chuyển hoá, đặc biệt là tiểu đường.

Tuy nhiên, thai to do mẹ dinh dưỡng quá mức dẫn đến hại nhiều hơn lợi. Dẫn chứng là trường hợp chị T.T, 32 tuổi, ngụ tại Q7, TPHCM. Mang thai được 6 tháng hoàn toàn bình thường, nhưng tháng qua chị đau bụng dữ dội và được đưa đến bệnh viện. Đến nơi, bác sĩ cho biết thai trong bụng của chị đã chết lưu. Xét nghiệm máu cho thấy đường máu của chị là 18mmol/L, tăng 3 lần so với bình thường. Đây là hậu quả tình trạng tẩm bổ quá mức của chị.

Kẻ khổng lồ chân đất sét

Một nghiên cứu mới đây trên thế giới, trên 23.000 thai phụ ở 9 quốc gia cho thấy thai phụ có chỉ số đường huyết càng cao thì con sinh ra càng có nguy cơ mắc các bệnh như béo phì, tiểu đường và cao huyết áp. Tuy nhiên, hậu quả nhỡn tiền nhất là thai to.

Theo các bác sĩ sản khoa, nếu thai quá to, khi sinh bình thường theo đường âm đạo, trẻ chỉ lọt được đầu rồi kẹt ở phần vai. Trường hợp này, bác sĩ có thể phải bẽ gãy xương đòn để giúp trẻ ra ngoài dễ dàng (nhiều cha mẹ không biết, kiện cáo bệnh viện!). Nếu giải quyết không kịp, tính mạng trẻ hoặc sản phụ có thể bị ảnh hưởng. Vì thế, đối với trường hợp thai to, bác sĩ thường phải cho sản phụ sinh mổ.

Bình thường, để biết được cân nặng thai nhi, người ta thực hiện siêu âm. Nhưng theo bác sĩ Hà Tố Nguyên, trưởng khoa chẩn đoán hình ảnh bệnh viện Từ Dũ, siêu âm cũng có thể không chính xác. Nếu thế thai chuẩn, sai số thấp; ngược lại, thế thai sai (thai gập bụng chẳng hạn), sai số có thể tăng đến 10 - 15%. Trường hợp đó, bác sĩ sẽ không đánh giá được cân nặng thai, tiên lượng của cuộc sinh rất khó khăn.

Theo BS Nguyễn Văn Lộc, Phó giám đốc bệnh viện Nhi TƯ, tình trạng trẻ sơ sinh thừa cân hiện nay ngày càng nhiều và phải đặt ra vấn đề kiểm soát tốt hơn. Người ta thấy rằng trẻ thừa cân con của người mẹ bị tiểu đường sinh ra thường dễ bị suy hô hấp, nhiễm trùng, dị tật bẩm sinh (bệnh tim, thần kinh…), hạ đường huyết, hạ calcium hoặc magnesium huyết… Vì thế, trong y học người ta thường ví trẻ thừa cân là… “kẻ khổng lồ chân đất sét”.

Trích dẫn Nguyên văn bởi MTQV Xem bài viết
    Bạn lấy đâu ra cái tiêu chuẩn này thế??? 2,8kg mà được coi là cân nặng tiêu chuẩn á?

Tiêu chuẩn lý tưởng cho các em bé khi sinh ra là từ 3,0kg-4,0kg bạn ạ.

Mẹ MTQV

• 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình cũng vậy,chỉ mong Con trên 3kg là thấy ổn lắm rồi.Chứ còn Con 4kg là lý tưởng thì mình cũng chưa nghe thấy bao giờ.Mình mua cẩm nang Mẹ va Bé cũng như lời bác sĩ nói thì tiêu chuẩn đúng là con 2,8kg đến 3,2kg là lý tưởng đấy!
    ...con ye^u!!!con la minh chu*ng' cho tinh` ye^u va` hanh. phuc' cua? Bo^' Me. da^y'...!!!:Kiss:
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

một bữa ăn khoa học là vậy nhưng khi đi làm khó thực hiện lắm. Có bà mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em với khi đi làm trên cơ quan từ sáng đến chiều thì nên mang theo những gì để ăn? do cơ quan lại ko có tủ lanh nữa chứ? sữa tươi là ko mang được theo rồi, sữa bà bầu thì em ko uống..khó thế chứ, hichic
    • 501 Bài viết

• 775 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonface Xem bài viết
    một bữa ăn khoa học là vậy nhưng khi đi làm khó thực hiện lắm. Có bà mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em với khi đi làm trên cơ quan từ sáng đến chiều thì nên mang theo những gì để ăn? do cơ quan lại ko có tủ lanh nữa chứ? sữa tươi là ko mang được theo rồi, sữa bà bầu thì em ko uống..khó thế chứ, hichic
    Bạn ơi, mình cũng k0 nhất thiết phải khoa học quá mức nếu cơ thể mình k0 hấp thụ được.
    Bạn có thể tham khảo theo mình nhé (hiện mình đang bầubí được >5 tháng), hình thức ăn uống này mình áp dụng từ trước khi có bầu cơ (vì lúc đó mình cũng gầy)
    Sáng: ăn lúc 6h30 ăn phở, mỳ,miến, cháo.....cái gì mình thích
    9h30 ăn hoa quả hoặc xôi, bánh ............
    Trưa: ăn lúc 12h15 ăn cơm canteen
    ngủ đến 1h30
    Chiều: ăn lúc 2h ăn hoa quả
    4h ăn bánh hoặc uống sữa, hoặc trứng luộc........
    Tối: ăn lúc 7h30 ăn cơm với gia đình
    10h (uống 1 cốc sữa hoặc 1 cốc nước hoa quả)

* Lượng thức ăn mình ăn vừa đủ chứ k0 nên ăn theo kiểu ăn no.
    Chủng loại thức ăn với người có bầu nên ăn những thứ mình thích nhưng đảm bảo chín và hợp vệ sinh.
    Mình thì ăn tất để con mình đủ chất nhưng mình nghiêng về những món có chất đạm, canxi, sắt....
    Khi mình có bầu 3 tháng đầu: mình ăn những gì mình thấy thèm, sữa mình cũng chẳng uống được, nghe nói đến đã cảm tưởng ra mùi mà chạy rồi ý:Silly:
    3 tháng giữa trở đi: mình k0 chỉ ăn cái gì mình thèm mà ăn những thú có chất và tăng lượng vì từ tháng thứ 5 em bé sẽ tăng nhanh nếu mẹ ăn uống đảm bảo.
    Bạn k0 uống được sữa bầu thì cũng chọn thêm loại sữa nào mình uống được để bổ sung nếu giả sử mình ăn k0 đủ dung lượng & chất.
    Bạn nên uống nhiều nước và hoa quả dặc biệt là cam (tăng vitamin C đề phòng cúm và các thứ #)
    Bạn nên uống thuốc bổ sung chất giành cho bà bầu theo bác sỹ chỉ định nhé.
    Chúc mẹ con bạn hay ăn chóng lớn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 505 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Mình mới mang bầu được gần 9w thôi, triệu chứng nghén ko nhiều lắm! Chỉ hay đói, nhưng ko ăn được nhiều một lúc, quá đói cũng buồn nôn mà quá no cũng buồn nôn. Mình từ trước đến giờ hay ăn vặt, nhưng toàn ăn linh tinh thôi, các chị em có thể tư vấn cho mình khi ăn vặt thì nên ăn những món gì để ko bị tăng cân nhiều mà vẫn tốt cho em bé ko?
    • 153 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

câu kết của bạn làm mình hơi hãi, hihi, mẹ tăng nhiều kg thì nguy cơ huyết áp cao, tiểu đường, béo phì rất lớn mà đôi lúc còn có hại cho con nữa. Con to nặng quá thì khó sinh, dẫn đến sinh mổ, béo phì, tiểu đường bẩm sinh (cái này không phải mình tự nghĩ ra đâu nhé). Nói chung là cái gì cũng phải có chừng mực, hợp lý là tốt nhất mẹ nó ạ...
    • 1,435 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Bữa ăn trong ngày của bà bầu còn tùy thuộc vào sở thích của các mẹ khi bầu thế nào, có người thích ăn cái nọ, có người thích ăn cái kia, chứ k thể ép các mẹ phải ăn thức nọ, thức kia được.
    Chủ yếu là nên ăn ra thành nhiều bữa nhỏ để ăn được nhiều và ăn thức ăn lựa chọn phong phú để bổ sung chất đa dạng lên
    • 47 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Lịch ăn của em thế này:
    Sáng: 1 bát cơm nhỏ với thịt và rau. Tiếp: uống sữa bầu. Tiếp: uống canxi. Tiếp (1-2 tiếng sau) uống nước cam pha mật ong. Hoa quả thì hôm nào quả nấy, ăn bất kì lúc nào thèm.
    Trưa: Cơm. Tiếp: uống bổ sung sắt.
    Chiều: Hoa quả hôm nào quả nấy, thường thì em hay ăn chuối, ổi, dưa hấu, táo. Tiếp: uống nước mía hoặc nước dừa.
    Tối: Cơm. Hoa quả có gì ăn nấy.
    Hết ạ.