• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nhịp tim thai đập nhanh/chậm/không đều

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 82.8K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai có kinh nghiệm gì về vụ tim thai đập nhanh hơn bình thường không? Hôm qua em đi nghe tim thai thì bác sỹ bảo thế. Ông ý bảo là đập nhanh hơn bình thường nhưng cũng không quá nhanh. Không hiểu như thế thì có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ?

Mà em cũng không hiểu có ai giống em không? Tim em đập to và mạnh lắm. Đến mức nằm nghiêng không nằm nổi bởi cứ nghe tiếng "bịch, bịch" bên tai, toàn thân rung theo nhịp đập của tim. Nằm nghiêng bên nào cũng thế, nằm ngửa nhiều thì mỏi lưng và nghe nói là không tốt cho tim thai? Có mẹ nào bị giống em không? Không biết là như thế có ảnh hưởng gì không các mẹ ơi. Có mẹ nào biết làm thế nào để tim mình đập chậm lại không?

Mong nghe lời khuyên của các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • Co?
    • 9 năm
    • 2,883 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

Tim thai thường từ 120 - 160 lần /phút. Khi em bé cựa quậy nhiều thì tim nhanh lên hơn. (side note: con gái đập nhanh hơn con trai) Tim thai nhanh thì thường không sao - có khi tới 180l/phút vẫn bình thường. Tim đập chậm mới có vấn đề, cần lưu ý theo dõi.
    Tim mẹ đập nhanh khi mang thai là do tim cần bơm nhiều máu hơn để nuôi em bé. Muốn tim đập chậm lại cho lần mang thai sau thì sau khi sanh nên tập thể dục thường xuyên, nhịp tim sẽ giảm lúc thường, vậy lúc mang thai có tăng nhưng cũng sẽ không nhanh quá. Còn nếu bi giờ Miwcon bị đập nhanh quá làm mệt thì hít 1 hơi thật sâu, thở ra chậm.
    Chúc khoẻ và vui nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ Cỏ nhiều. Nghe chị nói em cũng đã yên tâm hơn 1 chút. Em cố gắng tìm thông tin về chuyện tim thai đập nhanh trên web nhưng mà không tìm thấy gì cả. Không hiểu là chị có biết cái website nào giải thích về chuyện này thì cho em biết với. Chân thành cảm ơn chị.

• 12,887 Bài viết

• 8,917 Được cảm ơn

Sao em không hỏi Bác Sĩ hả em?? Ổng giải thích cặn kẽ cho em hơn nếu em có gì thắc mắc, hoặc em kiếm Midwife em hỏi cũng được mà.

• 471 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

thương mẹ Miwcon ghê! lúc nào bé lớn thì in mấy cái bài mẹ miw post trên wtt cho nó coi xem mấy tháng có bầu mẹ lo lắng thế nào?? :1:
    hồi mình mang bầu thì không có vấn đề gì nên không tìm hiểu về tim thai nhưng có cái chuyện này để kể cho mẹ miw nghe cho đỡ lo,mỗi lần vào viện khám đo contraction thì mình rất buồn cười vì cái thằng cu trong bụng, chỉ có một mình thì tim nó đập rất đều nhưng cứ hễ mà có thêm mẹ nào ngồi gần cũng đo giống mình là y như rằng nó đập nhanh kinh khủng đập thi với bé trong bụng mấy cô kia, lần đầu tiên mình cũng sợ lắm không hiểu có chuyện gì xảy ra?? hihi, cô sage-femme bảo mình là thằng bé náy sẽ hiếu động lắm, bây giờ thì....
    đừng lo lắng gì nhiều ảnh hưởng đến sức khoẻ mẹ miw à, chuyện tim đập mạnh thì mình cũng bị có lúc còn cảm giác ngạt thở nữa nhưng mà đấy là do hệ tuần hoàn của mình đang gồng cho cả bé nữa, những lúc đó thì xoay sang vị trí nào dễ chịu nhất ấy và hít thở sâu. Nhà mẹ miw để sưởi thế nào?? nếu không mở cửa sổ ra hít thở khí trời một lúc cũng giúp dễ chịu hơn đó!

• 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đúng thật đấy mẹ cuntung ạ. Lo lắng bao nhiêu thế, về sau mà con nó không nghe lời thì chắc là chỉ có nước buồn mà chết thôi mẹ cuntung nhỉ? Đúng là em phải in mấy cái bài này ra, một là giữ làm kỷ niệm, hai là để cho con nó hiểu mình khổ sở thế nào mới có được nó... Em sẽ làm theo cách chị nói xem sao, chắc là phải chịu khó mở cửa sổ cho thoáng, dạo này bên Anh thời tiết cũng ấm lên rồi. Em bây giờ cũng chịu khó đi dạo để hít thở thêm không khí trong lành và cố hít được nhiều oxy cho em bé.

Chị Liên ơi, đúng là cứ đến gặp bác sỹ là đầu em nó cứ ngơ ngơ, đáng nhẽ ông ý nói thế xong mà em hỏi luôn thì có phải đỡ lo lắng không, thế mà đến lúc đấy chẳng hiểu sao... Thôi em phải rút kinh nghiệm lần sau vậy.

• 248 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Hôm qua mình đã đi siêu âm ở 23 Phan Chu Trinh, mọi thông số của cún con và mẹ đều tốt, có điều không thấy nói về phổi của Cún và nhịp tim thì chỉ có 141 thôi. Như vậy có chậm quá không các mẹ nhỉ. hinh như lúc đó Cún của mình đang ngủ.

À, mà không biết có mẹ nào đã siêu âm 3D vào tuần thứ 22 chưa? Mình xem trong sách và cả hình ảnh siêu âm mẫu ở Babycenter đếu thấy em bé trong đó rất mũm mĩm, rõ nét giống như em bé mới sinh. Nhưng sao em bé của mình trogn vẫn "còi" quá. Không giống hình dung của mình tẹo nào. Ax sau khi nhìn thấy mặt con, có vẻ buoonf buoonf vì... con trai không "giống" mình tẹo nào. Thắc mắc quá trời.

• 8,137 Bài viết

• 1,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cuncon2006
    Các mẹ ơi,

Hôm qua mình đã đi siêu âm ở 23 Phan Chu Trinh, mọi thông số của cún con và mẹ đều tốt, có điều không thấy nói về phổi của Cún và nhịp tim thì chỉ có 141 thôi. Như vậy có chậm quá không các mẹ nhỉ. hinh như lúc đó Cún của mình đang ngủ.

À, mà không biết có mẹ nào đã siêu âm 3D vào tuần thứ 22 chưa? Mình xem trong sách và cả hình ảnh siêu âm mẫu ở Babycenter đếu thấy em bé trong đó rất mũm mĩm, rõ nét giống như em bé mới sinh. Nhưng sao em bé của mình trogn vẫn "còi" quá. Không giống hình dung của mình tẹo nào. Ax sau khi nhìn thấy mặt con, có vẻ buoonf buoonf vì... con trai không "giống" mình tẹo nào. Thắc mắc quá trời.
    Ui giời ơi, siêu âm thì vẫn là siêu âm thôi mà bạn ơi. Em bé khỏe mạnh phát triển bình thường là tốt lắm rùi. Nhịp tim như vậy là bình thưởng không có vấn đề gì đâu. Còn vụ giống bố hay không thì đẻ ra mới biết (với lại trẻ con thay đổi nhanh lắm, như cu Bốc nhà mình lúc siêu âm thì giống bố, mới đẻ ra giống mẹ, bây giờ 5 tháng lại hao hao bà nội, hì hì...).
    Bé 22 tuần thì đã làm gì có thịt mà bụ bẫm được, giờ bé còn đang phát triển xương và các cơ quan đoàn thể mà. Bạn cứ chịu khó bồi dưỡng, nghỉ ngơi, tinh thần thỏai mái vui vẻ là em bé sẽ OK thôi.
    Vài kinh nghiệm của ng đi trước để bạn tham khảo nhé./.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

• 2,820 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Nhịp tim thai 141 lần/phút là bình thường, không lo đâu mẹ cuncon2006 nhé.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:

• 100 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cuncon2006
    Các mẹ ơi,

Nhịp tim của bé từ 120-180 là bình thường mà Cuncon2006 ơi.
    Có mình cũng đi siêu âm 4D khi bé được 22 tuần đây. Phải nói là vô cùng thất vọng vì thấy mặt con mình sao mà "chẳng giống ai". Hai vợ chồng về cứ thắc mắc mãi vì sao con lại "xấu" thế. Mặt mũi thì lồi lõm trông rất sợ nhưng hỏi bác sỹ thì được trả lời là "còn ít tuần thế đã làm gì có thịt mà đòi mũm mĩm". Mình cũng chẳng biết thế nào nữa nhưng cũng không băn khoăn nhiều vì nếu có xấu thì chắc cũng tại "khuôn" mà . Quan trọng là con khoẻ mạnh thôi.