• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nhịp tim thai đập nhanh/chậm/không đều

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 92.5K Lượt đọc
  • 133 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai có kinh nghiệm gì về vụ tim thai đập nhanh hơn bình thường không? Hôm qua em đi nghe tim thai thì bác sỹ bảo thế. Ông ý bảo là đập nhanh hơn bình thường nhưng cũng không quá nhanh. Không hiểu như thế thì có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ?

Mà em cũng không hiểu có ai giống em không? Tim em đập to và mạnh lắm. Đến mức nằm nghiêng không nằm nổi bởi cứ nghe tiếng "bịch, bịch" bên tai, toàn thân rung theo nhịp đập của tim. Nằm nghiêng bên nào cũng thế, nằm ngửa nhiều thì mỏi lưng và nghe nói là không tốt cho tim thai? Có mẹ nào bị giống em không? Không biết là như thế có ảnh hưởng gì không các mẹ ơi. Có mẹ nào biết làm thế nào để tim mình đập chậm lại không?

Mong nghe lời khuyên của các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Co?
    • 9 năm
    • 2,897 Bài viết

• 1,646 Được cảm ơn

Tim thai thường từ 120 - 160 lần /phút. Khi em bé cựa quậy nhiều thì tim nhanh lên hơn. (side note: con gái đập nhanh hơn con trai) Tim thai nhanh thì thường không sao - có khi tới 180l/phút vẫn bình thường. Tim đập chậm mới có vấn đề, cần lưu ý theo dõi.
    Tim mẹ đập nhanh khi mang thai là do tim cần bơm nhiều máu hơn để nuôi em bé. Muốn tim đập chậm lại cho lần mang thai sau thì sau khi sanh nên tập thể dục thường xuyên, nhịp tim sẽ giảm lúc thường, vậy lúc mang thai có tăng nhưng cũng sẽ không nhanh quá. Còn nếu bi giờ Miwcon bị đập nhanh quá làm mệt thì hít 1 hơi thật sâu, thở ra chậm.
    Chúc khoẻ và vui nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em cảm ơn mẹ Cỏ nhiều. Nghe chị nói em cũng đã yên tâm hơn 1 chút. Em cố gắng tìm thông tin về chuyện tim thai đập nhanh trên web nhưng mà không tìm thấy gì cả. Không hiểu là chị có biết cái website nào giải thích về chuyện này thì cho em biết với. Chân thành cảm ơn chị.
    • 13,228 Bài viết

• 9,566 Được cảm ơn

Sao em không hỏi Bác Sĩ hả em?? Ổng giải thích cặn kẽ cho em hơn nếu em có gì thắc mắc, hoặc em kiếm Midwife em hỏi cũng được mà.
    • 471 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

thương mẹ Miwcon ghê! lúc nào bé lớn thì in mấy cái bài mẹ miw post trên wtt cho nó coi xem mấy tháng có bầu mẹ lo lắng thế nào?? :1:
    hồi mình mang bầu thì không có vấn đề gì nên không tìm hiểu về tim thai nhưng có cái chuyện này để kể cho mẹ miw nghe cho đỡ lo,mỗi lần vào viện khám đo contraction thì mình rất buồn cười vì cái thằng cu trong bụng, chỉ có một mình thì tim nó đập rất đều nhưng cứ hễ mà có thêm mẹ nào ngồi gần cũng đo giống mình là y như rằng nó đập nhanh kinh khủng đập thi với bé trong bụng mấy cô kia, lần đầu tiên mình cũng sợ lắm không hiểu có chuyện gì xảy ra?? hihi, cô sage-femme bảo mình là thằng bé náy sẽ hiếu động lắm, bây giờ thì....
    đừng lo lắng gì nhiều ảnh hưởng đến sức khoẻ mẹ miw à, chuyện tim đập mạnh thì mình cũng bị có lúc còn cảm giác ngạt thở nữa nhưng mà đấy là do hệ tuần hoàn của mình đang gồng cho cả bé nữa, những lúc đó thì xoay sang vị trí nào dễ chịu nhất ấy và hít thở sâu. Nhà mẹ miw để sưởi thế nào?? nếu không mở cửa sổ ra hít thở khí trời một lúc cũng giúp dễ chịu hơn đó!
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đúng thật đấy mẹ cuntung ạ. Lo lắng bao nhiêu thế, về sau mà con nó không nghe lời thì chắc là chỉ có nước buồn mà chết thôi mẹ cuntung nhỉ? Đúng là em phải in mấy cái bài này ra, một là giữ làm kỷ niệm, hai là để cho con nó hiểu mình khổ sở thế nào mới có được nó... Em sẽ làm theo cách chị nói xem sao, chắc là phải chịu khó mở cửa sổ cho thoáng, dạo này bên Anh thời tiết cũng ấm lên rồi. Em bây giờ cũng chịu khó đi dạo để hít thở thêm không khí trong lành và cố hít được nhiều oxy cho em bé.

Chị Liên ơi, đúng là cứ đến gặp bác sỹ là đầu em nó cứ ngơ ngơ, đáng nhẽ ông ý nói thế xong mà em hỏi luôn thì có phải đỡ lo lắng không, thế mà đến lúc đấy chẳng hiểu sao... Thôi em phải rút kinh nghiệm lần sau vậy.
    • 248 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Hôm qua mình đã đi siêu âm ở 23 Phan Chu Trinh, mọi thông số của cún con và mẹ đều tốt, có điều không thấy nói về phổi của Cún và nhịp tim thì chỉ có 141 thôi. Như vậy có chậm quá không các mẹ nhỉ. hinh như lúc đó Cún của mình đang ngủ.

À, mà không biết có mẹ nào đã siêu âm 3D vào tuần thứ 22 chưa? Mình xem trong sách và cả hình ảnh siêu âm mẫu ở Babycenter đếu thấy em bé trong đó rất mũm mĩm, rõ nét giống như em bé mới sinh. Nhưng sao em bé của mình trogn vẫn "còi" quá. Không giống hình dung của mình tẹo nào. Ax sau khi nhìn thấy mặt con, có vẻ buoonf buoonf vì... con trai không "giống" mình tẹo nào. Thắc mắc quá trời.
    • 8,184 Bài viết

• 1,641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cuncon2006
    Các mẹ ơi,

Hôm qua mình đã đi siêu âm ở 23 Phan Chu Trinh, mọi thông số của cún con và mẹ đều tốt, có điều không thấy nói về phổi của Cún và nhịp tim thì chỉ có 141 thôi. Như vậy có chậm quá không các mẹ nhỉ. hinh như lúc đó Cún của mình đang ngủ.

À, mà không biết có mẹ nào đã siêu âm 3D vào tuần thứ 22 chưa? Mình xem trong sách và cả hình ảnh siêu âm mẫu ở Babycenter đếu thấy em bé trong đó rất mũm mĩm, rõ nét giống như em bé mới sinh. Nhưng sao em bé của mình trogn vẫn "còi" quá. Không giống hình dung của mình tẹo nào. Ax sau khi nhìn thấy mặt con, có vẻ buoonf buoonf vì... con trai không "giống" mình tẹo nào. Thắc mắc quá trời.
    Ui giời ơi, siêu âm thì vẫn là siêu âm thôi mà bạn ơi. Em bé khỏe mạnh phát triển bình thường là tốt lắm rùi. Nhịp tim như vậy là bình thưởng không có vấn đề gì đâu. Còn vụ giống bố hay không thì đẻ ra mới biết (với lại trẻ con thay đổi nhanh lắm, như cu Bốc nhà mình lúc siêu âm thì giống bố, mới đẻ ra giống mẹ, bây giờ 5 tháng lại hao hao bà nội, hì hì...).
    Bé 22 tuần thì đã làm gì có thịt mà bụ bẫm được, giờ bé còn đang phát triển xương và các cơ quan đoàn thể mà. Bạn cứ chịu khó bồi dưỡng, nghỉ ngơi, tinh thần thỏai mái vui vẻ là em bé sẽ OK thôi.
    Vài kinh nghiệm của ng đi trước để bạn tham khảo nhé./.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 2,818 Bài viết

• 553 Được cảm ơn

Nhịp tim thai 141 lần/phút là bình thường, không lo đâu mẹ cuncon2006 nhé.
    • 100 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cuncon2006
    Các mẹ ơi,

Nhịp tim của bé từ 120-180 là bình thường mà Cuncon2006 ơi.
    Có mình cũng đi siêu âm 4D khi bé được 22 tuần đây. Phải nói là vô cùng thất vọng vì thấy mặt con mình sao mà "chẳng giống ai". Hai vợ chồng về cứ thắc mắc mãi vì sao con lại "xấu" thế. Mặt mũi thì lồi lõm trông rất sợ nhưng hỏi bác sỹ thì được trả lời là "còn ít tuần thế đã làm gì có thịt mà đòi mũm mĩm". Mình cũng chẳng biết thế nào nữa nhưng cũng không băn khoăn nhiều vì nếu có xấu thì chắc cũng tại "khuôn" mà . Quan trọng là con khoẻ mạnh thôi.
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Từ 26 tuần bé mới tích mỡ và như thế mới mũm mĩm được các mẹ nhé ! Mình đọc sách thấy nói nên đi SA 3A lúc 18 tuần để xem em bé có phát triển bình thường ko và 28 tuần để xem nhau thai và bánh rau thế nào, nên hồi trước đi SA cũng chỉ thấy mặt em bé tròn tròn thôi, hình như là trán cao và mũi to giống bố ! Còn về nhịp tim em bé từ trước 4 tháng khoảng 170-200 lần/phút, sau đó giảm dần và ổn định ở khoảng 140 lần/phút, Cuncon2006 yên tâm đi nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 248 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé. Giờ mình đã tạm yên tâm rồi. tuy nhiên vẫn còn một thắc mắc nữa. mình thấy sách nói thai 22 tuần đã có tóc (lông tơ) nhưng sao trông trong hình siêu âm của em bé nhà mình, dường như xương sọ của bé vẫn chưa liền hẳn, mới chỉ đến trán thôi. Liệu như vậy có phải xương của bé phát triển kém không? có cần bồi dưỡng thêm gì không? Mình chưa đến lịch khám bs nên thắc mắc chẳng biết hỏi ai. Mong các mẹ mách giúp với, không thì "chít" vì lo mất.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình vừa đi khám ở BV Phụ sản về. Giờ thai của mình đc 39 tuần rồi. Lúc bsy khám nghe bằng máy nghe thì nhịp tim thai là 151k/p. Sau đó bsy này yêu cầu mình đi SA. Kq nhịp tim thai là 166k/p! Cao quá! Bsy kham cho mình ktra lai bằng máy nghe tim thai thi lai la 143k/p, nói tim thai cũng có dao động và hẹn 2 ngày sau khám lại tim thai.
    Mình lo quá, có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này cho mình biết với. Xin cảm ơn nhiều.
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Tim thai nhanh hay chậm còn tùy theo tuổi thai nữa. Trong quý đầu tiên, tim thai có thể thường xuyên trên 165 nhịp/phút nhưng ở những quý cuối cùng thì thường chỉ khoảng 120-160 thôi. Cũng giống như mình, em bé cũng "hồi hộp" đấy. Nếu bạn ăn uống đồ có chứa chất kích thích (chưa đến mức làm em bé say nhé) thì tim thai cũng đập rộn ràng hơn. Nếu bạn lo lắng, tịm bạn đập nhanh, em bé cũng "lây" và tim cũng có thể đập nhanh hơn một chút.
    Success is a journey, not a destination.
    • 58 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm nay tớ vừa đi siêu âm, được 10 tuần mọi thứ đều ổn nhưng nhịp tim em bé là 176/ph, sao nhanh thế hả các mẹ. Tớ tưởng chỉ khoảng 120-160 thôi chứ. Lần mang thai trước có 158/p thôi, tự nhiên thấy lo quá.Hay là em bé nghịch quá làm nhịp tim nhanh hả các mẹ. Các mẹ có ai giống tớ không?
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dragontales
    Hôm nay tớ vừa đi siêu âm, được 10 tuần mọi thứ đều ổn nhưng nhịp tim em bé là 176/ph, sao nhanh thế hả các mẹ. Tớ tưởng chỉ khoảng 120-160 thôi chứ. Lần mang thai trước có 158/p thôi, tự nhiên thấy lo quá.Hay là em bé nghịch quá làm nhịp tim nhanh hả các mẹ. Các mẹ có ai giống tớ không?
    Ở tuần tuổi này nhịp tim như vậy của mình lúc 10tuần nhịp tim em bé cũng 179/p đấy, từ tuần 13-14 trở đi thì nhịp tim sẽ giảm xuống bạn ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trời ui, thế em bé nhà mình 12 tuần rồi mà nhịp tim tận 181 lần/phút. Chắc em bé nhà mình nghịch lắm đây. Đây là tập một của mình nên cũng chẳng biết thế nào là nhanh hay chậm nữa
    • 332 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

các mẹ ơi, thế em bé nhà mình được 12 tuần 6 ngày rồi, đi sa ở 21 PCT hôm qua mà nhịp tim tận 171 bpm, vậy có bình thường ko? Tớ cũng tưởng chỉ 120-160 thôi, ko biết đến bao giờ thì nhịp tim của em bé sẽ chậm đi? Bác sỹ nói em bé của tớ hơi bé so với tuổi thai, (ĐKLD 21mm, DKSB 18mm, chiều dài xương đùi 09mm, DKngang than 19mm, trọng lượng ước 22g). Liệu có phải do em bé bé nên nhịp tim 13 tuần rồi mà chưa xuống ko? Có mẹ nào có kinh nghiệm ko?
    • 1,060 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hình như nhịp tim nhanh thì là con gái đấy các mẹ ạ, mình ghen tỵ với các mẹ ở đây quá , tuần nào cũng đi siêu âm mà chẳng bao giờ được bs cho biết những chỉ số như của các mẹ cả
    • 1,572 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanghuyen
    Hình như nhịp tim nhanh thì là con gái đấy các mẹ ạ, mình ghen tỵ với các mẹ ở đây quá , tuần nào cũng đi siêu âm mà chẳng bao giờ được bs cho biết những chỉ số như của các mẹ cả
    Trời, tuần nào bạn cũng đi siêu âm hết hả?? Mình ở đây thì có muốn siêu âm bác sỹ cũng chẳng cho (ngoại trừ khi có dấu hiệu bất thường). Hôm vừa rồi, bầu hơn 10 tuần rồi mới được gặp bác sỹ sản khoa và nữ hộ sinh đấy. Còn bình thường thì chỉ gặp bác sỹ gia đình thôi. Họ nói chỉ đồng ý siêu âm khi thai được 20 tuần(siêu âm tổng quát), 28 tuần(để thử lượng đường trong máu), 32 tuần thôi. Mình lăn tăn hỏi là tại sao ở VN ai cũng được đi siêu âm nhiều quá, các mẹ biết chính xác nhịp tim, độ dài em bé,đủ thứ hết.. Họ nói không cần thiết,và việc siêu âm nhiều lần không có lợi cho bà mẹ và em bé. Khi nào cần thiết thử máu để tầm soát Dowm hay gì gi thì họ sẽ chủ động liên lạc với mình đó.. Mình cũng nôn nóng quá, muốn biết baby của mình thế nào rồi..hichihv... Nhưng phải ráng đợi đến 20 tuần thôi......
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7