Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nhiệt kế thủy ngân bị vỡ , thủy ngân rơi vào người

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 120 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em vừa mua một cái nhiệt kế, nhưng do không cẩn thận em làm vỡ, thủy ngân bắn vào người. Em lại đang mang thai liệu có ảnh hưởng không các chị
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 600 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình chỉ biết là thuỷ ngân rất độc, nếu vô tình nuốt phải có thể dẫn đến vô sinh. Còn trường hợp của bạn mình nghĩ nên đến bệnh viện hoặc phòng khám mà bạn khám thai xem thế nào.
    Bạn nên mua nhiệt kế điện tử ấy. An toàn, tiện lợi mà chính xác hơn nhiều!
    Chúc bạn khoẻ!!!
    • 2,405 Bài viết

• 875 Được cảm ơn

Nhiệt kế của bạn màu gì, nếu chất lỏng có màu thì đó không phải là thủy ngân, yên tâm nhé. Nếu chất lỏng màu xám bạc bóng, thì đúng là thủy ngân đấy, tuy nhiên thủy ngân lỏng không độc, thủy ngân hơi thì độc, bạn rửa tay sạch, xin ít lưu huỳnh bột về rắc vào các chỗ thủy ngân rơi ra là ổn thôi, không ảnh hưởng gì đâu, yên tâm nhé...
    • 758 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laiday Xem bài viết
    Em vừa mua một cái nhiệt kế, nhưng do không cẩn thận em làm vỡ, thủy ngân bắn vào người. Em lại đang mang thai liệu có ảnh hưởng không các chị
    Không sao đâu, bạn đừng quá lo. Hồi thằng cu nhà tớ 2 tuổi tớ cũng làm vỡ cái nhiệt kế, rơi hẳn cái viên thuỷ ngân tròn tròn vào người thằng nhà tớ cơ. Tớ nghĩ đừng quá sợ những chuyện như vậy. Bạn rửa tay sạch sẽ đi thôi. Sau này tớ cũng chuyển sang dùng nhiệt kế tai, vừa nhanh, vừa tiện lại an toàn.
    • 1,022 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Thủy ngân xâm nhập vào cơ thể người qua đường hô hấp và qua da. Thủy ngân gây cảm giác rát cho da và mắt khi tiếp xúc. Khi hít phải hơi thủy ngân sẽ khiến bị ho, đau tức ngực, có cảm giác đau rát ở phổi và gây khó thở. Tiếp xúc với thủy ngân thường xuyên sẽ dễ bị nhiễm độc. Triệu chứng bao gồm: tay chân bị run, giảm trí nhớ, mất khả năng tập trung, mờ mắt và bị các chứng bệnh về thận. Chì và thủy ngân đều có ảnh hưởng xấu đến khả năng sinh sản ở cả phụ nữ và nam giới lẫn thai nhi.
    Bạn mang thai bao nhiêu tuần rồi? Thuỷ ngân thực sự rất độc và có ảnh hưởng tới cả bạn và bé chứ không phải là lượng ít không sao đâu. Bạn nên cân nhắc các khả năng vì thuỷ ngân gây ảnh hưởng đến sự phát triển não bộ của bé gây ra tổn thương ở não. Thuỷ ngân lỏng không độc nhưng khi tiếp xúc với môi trường ngoài rất dễ oxi hoá và bay hơi ở nhiệt độ thường nên khi có sự cố thường phải mở thông thoáng các cửa số và có các biện pháp loại trừ thuỷ ngân như sử dụng bột lưu huỳnh rắc lên, tai hại cái là khi rơi thuỷ ngân tan thành những hạt tròn rất nhỏ làm tăng diện tích bề mặt tiếp xúc và lại tiếp tục bay hơi, dễ dàng lăn vào các khe mà ta kô nhìn thấy đc.

Tìm kiếm thêm trên google nhé!

http://congnghehoahoc.org/forum/showthread.php?t=769
    • 120 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người. Mình cũng đã ra hiệu thuốc hỏi thì họ bảo không vấn đề gì. Nhưng mình vẫn lo lắng lắm. Tại vì nếu thực sự mình có thai thì thai mới được hai tuần tuổi. Mình thử que hai lần đều có hai vạch, nhưng vạch rất mờ. Hôm qua mình lại thấy có chút dịch màu nâu thâm nên càng sợ. Chiều nay mình sẽ đi gặp bác sĩ
    • 414 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty 2110 Xem bài viết
    Không sao đâu, bạn đừng quá lo. Hồi thằng cu nhà tớ 2 tuổi tớ cũng làm vỡ cái nhiệt kế, rơi hẳn cái viên thuỷ ngân tròn tròn vào người thằng nhà tớ cơ. Tớ nghĩ đừng quá sợ những chuyện như vậy. Bạn rửa tay sạch sẽ đi thôi. Sau này tớ cũng chuyển sang dùng nhiệt kế tai, vừa nhanh, vừa tiện lại an toàn.
    Me no oi mua nhiet ke tai o dau the? Thanks me no.
    Phía trước là ánh sáng
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laiday Xem bài viết
    Bạn sinh em bé thế nào? Tất cả đều tốt đẹp chứ.
    • 101 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tuần trước mình cũng bị vỡ 1 cái nhiệt kế, nhưng mình chủ quan quá, chỉ quét và đổ vào sọt rác, ko rắc lưu huỳnh, mình đang bầu 2 tháng, liệu có sao ko? Giờ phải làm gì, các mẹ giúp với.
    • 40 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muadonghanoi178 Xem bài viết
    Tuần trước mình cũng bị vỡ 1 cái nhiệt kế, nhưng mình chủ quan quá, chỉ quét và đổ vào sọt rác, ko rắc lưu huỳnh, mình đang bầu 2 tháng, liệu có sao ko? Giờ phải làm gì, các mẹ giúp với.
    em cũng vậy sáng nay làm vở 1 nhiệt kế bằng thủy ngân màu bạc xám, e chưa có bầu nhưng cũng trong thời gian cbị mang bầu nên thấy lo lắng quá các mẹ ah. em dùng để do nhiệt độ để canh trứng ai ngờ vở vào người và trên giường luôn nên đang lo.mẹ nào đã từng bị mà k ảnh hưởng gì hay bị ảnh hưởng thì chia sẻ e với để e biết đềphòng,\.cảm ơn các mẹ nhé!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thủy ngân vẫn còn được sử dụng trong một số nền văn hóa cho các mục đích y học dân tộc và nghi lễ. Ngày xưa, để chữa bệnh tắc ruột, người ta cho bệnh nhân uống thủy ngân lỏng (100-200 g). Ở trạng thái kim loại không phân tán, thủy ngân không độc và có tỷ trọng lớn nên sẽ chảy trong hệ thống tiêu hóa và giúp thông ruột cho bệnh nhân.
    Người Trung Quốc và Hindu cổ đại đã biết tới thủy ngân và nó được tìm thấy trong các ngôi mộ cổ Ai Cập có niên đại vào khoảng năm 1500 TCN. Tại Trung Quốc, Ấn Độ và Tây Tạng, việc sử dụng thủy ngân được cho là kéo dài tuổi thọ, chữa lành chỗ gãy và duy trì một sức khỏe tốt. Người Hy Lạp cổ đại sử dụng thủy ngân trong thuốc mỡ và người La Mã sử dụng nó trong mỹ phẩm. Vào khoảng năm 500 TCN thủy ngân đã được sử dụng để tạo các hỗn hống với các kim loại khác
    Yên tâm là không sao và tham khảo thêm nhé bạn ( http://vi.wikipedia.org/wiki/Th%E1%BB%A7y_ng%C3%A2n ). Thân
    • 112 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Qua vụ này các mẹ chuyển qua dùng nhiệt kế điện tử cho an toàn
    • 323 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Hôm nay m nghe mấy c ở cq nói về thủy ngân nên lo quá search ra mấy bài này. Mấy tuần trước bé nhà m ốm m bất cẩn làm vỡ nhiệt kế, thấy mấy hạt thủy ngân rơi ra thành nhiều hạt nhỏ, sau đó dùng tay và giấy vs thu lại và vứt vào sọt rác. M ko biết là lúc đó đã mang bầu, giờ m thấy lo quá, ko biết có ảnh hưởng gì ko nữa.