• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 45.4K Lượt đọc
  • 115 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Mình mới sinh được đúng một tuận Cách đó 5 ngày đi siêu âm không thử nước tiểu thấy bình thường, nhưng vì vỡ ới sớm mình phải đến bệnh viện và được phát hiện nhiễm độc thai nghén, do mới bị nên không ảnh hưởng gì đến bé, chỉ mẹ phải nằm điều trị 1 tuần tại bệnh viên. Các bạn có thai hãy chăm thử nước tiểu để biết tình trạng mang thai của mình sớm từng tháng, mình biết có người vì không đi khám nên bị nhiễm độc đã ảnh hưởng đến bé đaNG từ 2,4 kg xuống con 1,8 kg thậm chí có người bị thai lựu Hãy chú ý nhé các bè mẹ mang thại
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,806 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Chúc mừng bạn đã mẹ tròn con vuông. Dù sao thì cuối cùng mọi việc cũng đã tốt đẹp cả. Mong bạn và bé cùng khoẻ. Nghỉ ngơi nhiều nhé để có nhiều sức sau này lên Diễn đàn bi bô cùng bà con.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ con AN mẹ tròn con vuông. Nhưng mà mẹ QN ko thông báo sinh bé trai hay gái, nặng ?kg. Cuối cùng mẹ QN sinh em bé ở bệnh viện nào thế?
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cchuc mung ca hai me con nha.
    Chi oi nhung hien tuong cua nhiem doc thai nghen la gi ha chi??? Lam sao de biet duoc de di cap cuu kip thoi???????????
    Mong chi cho them nhung kinh nghiem
    Hien
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Các chị ơi!

Em thấy nhiều người nói đến vấn đề Bị nhiễm độc thai nghén! nhưng em chẳng hiểu nó như thế nào? nguyên nhân gây ra?. Có nguy hiểm không?. Em lo lắng là nếu mình không biết thì dễ mắc phải lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm thì giải thích hộ với.
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trước đây chị của mình bị NĐTN tức là mẹ ăn bao nhiêu vào cái nhau hết, không vào thai, thai không lớn được -> sinh non lúc 7 tháng, bé được 1,5kg -> nuôi cực kỳ vất vả . Nguyên nhân thì mình cũng chẳng biết chính xác.
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Mình tìm thấy bài này, hy vọng giúp được bạn:

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...1/04/3B9AFA80/

"Nhiễm độc thai nghén thường gặp vào thời gian nào của thai kỳ, ảnh hưởng đến người mẹ và đứa con như thế nào?".

Trả lời:

Nhiễm độc thai nghén (NĐTN) là tình trạng bệnh lý do thai kỳ gây nên và được chia làm 2 loại: sớm và muộn.

- NĐTN sớm: Xảy ra ở giai đoạn đầu của thai kỳ, với biểu hiện chủ yếu là tình trạng nôn mửa rất nặng.

- NĐTN muộn: Xảy ra ở 3 tháng cuối. Có khoảng 10% các bà mẹ mang thai bị nhiễm độc thai nghén muộn, với các triệu chứng sau:

+ Cao huyết áp (phải đo huyết áp đều đặn trong mỗi lần khám thai mới xác định được chắc chắn).

+ Phù nề ở chi dưới hoặc phù toàn thân.

+ Trong nước tiểu có chất protein.

NĐTN muộn có thể ảnh hưởng tới cả con và mẹ:

- Thai có thể bị suy dinh dưỡng, chậm phát triển, thậm chí bị chết khi còn trong tử cung.

- Với người mẹ, cao huyết áp có thể dẫn tới tình trạng sản giật, nguy hiểm đến tính mạng. Kể cả nếu qua được, vẫn có thể bị di chứng về sau như: bệnh cao huyết áp, viêm thận, mù mắt (do chảy máu đáy mắt), liệt nửa người (do tai biến mạch máu não)...

Cần đi khám thai thường xuyên để phát hiện sớm bệnh và có hướng điều trị kịp thời, tránh biến chứng cho cả mẹ và con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Meo Ú ơi! Cảm ơn mẹ Meo Ú về những thông tin trên nhé, Mỗi lần mình đi khám thai về chả thấy bác sỹ bảo thử nước tiểu gì cả?. Mình đang ở GD ba tháng cuối của thai kỳ rồi, mấy hôm nay thỉnh thoảng lại thấy say xẩm mặt mày, buồn nôn nữa, không biết có vấn đề gì không? ngày mai phải đi khám gấp thôi
    • 8,184 Bài viết

• 1,638 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yendtp
    Meo Ú ơi! Cảm ơn mẹ Meo Ú về những thông tin trên nhé, Mỗi lần mình đi khám thai về chả thấy bác sỹ bảo thử nước tiểu gì cả?. Mình đang ở GD ba tháng cuối của thai kỳ rồi, mấy hôm nay thỉnh thoảng lại thấy say xẩm mặt mày, buồn nôn nữa, không biết có vấn đề gì không? ngày mai phải đi khám gấp thôi
    Bạn đi khám ở đâu mà lạ vậy? Hai lần mình mang thai cứ đến tháng thứ 5,6 là BS xét nghiệm nước tiểu định kỳ rồi.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,838 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Paduong oi!
    Mình đang ở Đà Nẵng, Vẫn thường hay đi khám ở Bệnh viện Hoàn Mỹ( một bệnh viện tư nhân khá nổi tiếng ở đây). Mình cũng biết vấn đề thử nước tiểu là rất quan trọng, hai tháng liền mình có đi tiêm ngừa uốn ván ở Phường, các y tá ở đấy cũng đã cho mình thử nước tiểu rồi nên mình không đề nghị BS ở BV xét nghiệm nữa, tuy nhiên mình cũng ngạc nhiên vì thấy BS không nói gì đến chuyện đấy cả, Từ tháng này trở đi mình không đi khám chỗ đấy nữa. Mình vừa hỏi được một địa chỉ khác khá tin cậy rồi.
    các chị ở gần TW nên sướng thật đấy. ở đây đôi khi các BS chán lắm. Hôm vừa rồi có ra Hà Nội siêu âm 4 chiều thấy cháu bình thường nên cũng yên tâm. Chỉ mỗi tội mấy hôm nay không hiểu sao lại bị chóng mặt và mệt mỏi nữa, công việc thì bận bịu, chiều nay phải đi khám thôi.
    • 18 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các chị ơi, huhu, em đang đau khổ quá mất. Chẳng là em có thai 28 tuần, mà lại là thai đôi. Nên hôm qua chủ nhật em đi khám và đăng ký đẻ ở Viện C, em thật bất ngờ quá vì em bị xác định là viêm gan rồi là bị nhiễm độc thai nghén. Em lo quá, khóc ầm ĩ cả lên. Bác sỹ nói là nguy cơ của em cao hơn người khác vì em có 2 thai.
    Rồi bác sỹ bảo em phải tiến hành thêm rất nhiều xét nghiêm, đến cả khoa thận, tiết niệu bệnh viện Bạch Mai để làm xét nghiệm nữa, chắc vì ca của em la ca khó và cấp cứu rồi. Em có thấy chị nào ở đây phải đi xét nghiệm đến cả thận ở bv bạch mai đâu. Em lại đọc về nhiễm độc mà lo quá, k biết 2 vịt nhà em có vấn đề gì không? Em phải kiêng gì k? Trong khi em khoẻ mạnh bình thường, ăn uổng tốt, 2 vịt nhà em đạp khoẻ lắm. Khoẻ đến mức em lo hay là chúng nó bị nhiễm độc nên đau quá cứ phải đạp như thế... huhu, thế là em lại càng thương 2 vịt hơn
    Các chị nào có biết được bác sỹ giỏi mà tận tình của Viện C k giới thiệu cho em với, vì ngày mai em đi xét nghiệm tiếp, thì phải có bác sỹ nào tận tình xem kết quả hộ em với chứ bây giờ xét nghiệm về thì biết đưa cho ai xem đây? Huhu Bác sỹ khám cho em hôm qua ở Viện C em quên mất tên rồi, vậy làm sao mà tìm làm sao được cô ý bây giờ.
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Bạn ơi bình tĩnh đã nào. Thực ra thì bạn có triệu chứng gì mà bị kết luận là nhiễm độc thai nghén? Theo mình biết thì có 3 triệu chứng là: cao huyết áp(khoảng 130/80), phù, có đạm trong nước tiểu.Thường nếu đã có 1 trong 2 dấu hiệu đầu thì BS sẽ cho xét nghiệm thành phần nước tiểu.

Về ăn uống thì phải ăn nhạt tuyệt đối, uống thật nhiều nước, kiêng mỡ, các loại mắm... Nếu có điều kiện thì tự theo dõi huyết áp tại nhà. Ngoài ra mình thấy BS còn cho uống BS vitamin C và Canxi để giúp hạ huyết áp.

Nếu kiêng khem tốt và theo đúng chỉ định của BS để kiểm soát tốt huyết áp thì cũng không đến nỗi nào đâu bạn ạ, đừng lo lắng quá nhé.

Về viêm gan thì mình không rõ lắm, nhưng theo mình hiểu thì bạn xét nghiệm máu phát hiện thấy bị nhiễm virus siêu vi (thường là type B) phải không? Mình nghe nói là có thể tiêm phòng, tránh cho bé không bị lây nhiễm sau khi sinh đấy. Bạn hỏi thêm BS nhé (Bạn xem trong phiếu đề nghị xét nghiệm chắc có tên BS đấy)
    • 994 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

bạn ơi bạn thử đến phòng khám 49 Bát ĐÀn đi, mang kết quả tới đó vừa khám và nhờ BS kiểm tra thêm cho vì BS Minh ở đó là trưởng khoa đẻ của bệnh viện C mà. Bạn đừng lo quá, sẽ ổn thôi, BS Minh nhẹ nhàng và nhiệt tình lắm. bạn đến đó xem sao đi nhé/
    • 1,551 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

K sao đâu bạn ơi, trước mình cũng bị nhiễm độc thai nghén mà. Bây giờ con gái vẫn khoẻ re, ăn ngủ đều đặn như thường. Nhiễm độc thai nghén là hiện tượng giống như mình bị dị ứng với cái thai đó vậy, nhưng nếu cố gắng nghỉ ngơi thật tốt, ăn uống điều độ kèm theo uống sữa và uống thuốc theo chỉ dẫn thì ok thôi mà. Lúc đầu bác sĩ mình cũng bảo sợ sẽ phải mổ đẻ vì nếu để lâu sợ ảnh hưởng đến con đó, mình k chịu mà chỉ cố gắng điều hoà lại cuộc sống của mình, cuối cùng Bi cũng đủ ngày đủ tháng mới chịu ra đấy. Bạn cứ yên tâm mà dưỡng thai nhé, có gì cứ PM cho mình nhé.
    Bi zonzon
    • 125 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bạn phải bình tĩnh nhưng cũng không nên chủ quan. Mình là trường hợp bị nhiễm độc thai nghén khá nặng khi sinh Mưỗm. Hồi mình có thai rất khoẻ và chẳng có triệu chứng gì đặc biệt. Nhưng khi sắp sinh mình bị nhiễm độc thai nghén như bạn đấy. Mình phải mổ cấp cứu, hôm đầu sinh xong không vấn đề gì, hôm sau men gan tăng 60 lần, suy thận nên bụng chướng to tướng, chuyển cấp cứu phải thở oxy. Nằm mất 1 tuần trong phòng cấp cứu. Bác sĩ nói trường hợp như mình thì khả năng sống chỉ 5%. .Cũng một trường hợp như mình ( nhẹ hơn chút) bị suy thận, y tá khuyên sang nội bên Bạch Mai điều trị vì đây là chuyên khoa, thế là chuyển đi và 2 ngày sau chết bên đó. . Bác sĩ Tài là người mổ cho mình ( là BS giỏi nhất miền Bắc đấy), nói là gặp trường hợp như mình thì phải khám xét điều trị ngay từ đầu,và không nên đẻ thường, còn nữa bệnh gan, thận là do sản sinh ra nên phải điều trị từ sản trước rồi mới đến nội, chính vì không hiểu được nên chị kia đã thiệt mạng. Vì vậy, bạn nên tìm tới bác sĩ khám lại cẩn thận và cho hướng điều trị cụ thể.Vấn đề là sức khoẻ của mẹ thôi, còn con thì sẽ không lên cân kể từ khi mẹ bị nhiễm độc, thậm chí nếu nặng thì con sẽ suy dinh dưỡng nữa. Những trường hợp tương tự của bạn mình thấy phải nằm viện theo dõi và tiêm thuốc đấy. Còn nữa bạn nên ăn nhạt hoàn toàn như mẹ meo U nói, vì gan thận mà ăn muối vào là nặng thêm.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông
    • 18 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em cám ơn các chị nhiều vì đã quan tâm đến trường hợp của em. Em rất lo lắng vì nghĩ các con mình đã 2 đứa sinh ra đã nhẹ cân rồi thế mà bây giờ lại bị suy dinh dưỡng. Không biết sẽ bé thế nào mà sinh ra có gặp nguy hiểm gì không? Sáng nay em nghỉ làm và đi xét nghiệm và khám lại ở Bv Bạch Mai rồi chiều mới có kết quả cơ, chắc là em bị thận và phù. Có gì em sẽ thông tin cho các chị biết chia xẻ cùng em với.
    Chiều nay có kết quả em sẽ mang đến bác sỹ Minh 49 Bát đàn xem bác nói sao? Không biết có phải nằm viện không nữa?
    • 120 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

các chị ơi em mới gia nhập diễn đàn này, mong được các chị giúp đỡ nhiều, em đã mang thai một lần nhưng bị nhiễm độc thai nghén, được 8 tháng thì bác sĩ chỉ định mổ, lúc đó em đã bị đa ối và em bé sinh ra được 2 tuần thì mất. Sắp tới em đang chuẩn bị mang thai lại nhưng em lo lắng quá, em có gửi mua bên Mỹ một loại thuốc mà bác sỹ bảo là có tác dụng hạn chế được nhiễm độc thai nghén, đó là 1 loại aspirin liều thấp, phải uống từ khi bắt đầu có thai đến khoảng tháng thứ 5, thứ 6, em phân vân lắm vì thuốc gì mà chẳng có hại, các chị có ai có kinh nghiệm về vấn đề này cho em lời khuyên với
    • 74 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Xin chia buồn cùng Minh, mama thông cảm với Minh. Nhưng có lẽ do trong quá trình chị mang thai bị nhiễm độc hay do cơ thể làm sao? mình cũng ko thấy bạn nói rõ, mình chỉ biết là nếu đi ra đường phải đeo khẩu trang, mũ ,nón và trong quá trình ăn uống phải kiêng khem những cài gì ko tốt. Còn bác sỹ mà kê đơn thuốc như thế có thể là bạn có lý do gì đặc biệt hơn chăng. Chúc bạn khoẻ mạnh và chuẩn bị có em bé nhé!
    • 2,072 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình thì không nghĩ là nhiễm độc thai nghén do mình ăn uống hay vệ sinh không tốt mà là do nội tiết tố của mẹ và thai nhi có thể không phù hợp. Hồi mình 6 tuần cũng bị ngộ độc thức ăn 1 lần, bạn mình trong quá trình mang thai cũng bị ngộ độc thức ăn 2 lần, BS đều nói ko ảnh hưởng gì hết. Theo mình thì trong trường hợp của bạn không nên áp dụng theo kinh nghiệm mà nên đến BS tư vấn cho chắc bạn ạ.
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách đây 01 tháng em đi xét nghiệm bác sỹ cũng bảo bị nhiễm độc thai nghén nhẹ, nghĩa là có protein niệu. Bác sỹ kê cho em đơn thuốc thấy có amocylin, vitamin E, Sắt, uống trong 10 ngày. Sau 01 tuần em đi khám lại thấy âm tính, đến nay thì vẫn bình thường, ko còn dấu hiệu của nhiễm độc thai nghén nữa. Không thấy BS chỉ định uống thuốc kéo dài như trường hợp của Minh, vậy nên hỏi kỹ lại BS xem thế nào.
    Mẹ yêu con vì con giống Ba :4:
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6