• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 118K Lượt đọc
  • 461 Trả lời

• 386 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hôm qua Bầu mới phát hiện ra là rau bám mặt trước nhưng lại bám thấp bít lỗ trong cổ tử cung. Như vậy là có hiện tượng rau tiền đạo. Bầu lo quá. Có mẹ nào bị như thế không? Thấy người quen bảo bây giờ mới có 15 tuần, có thể đến khi thai lớn hơn thì rau thai sẽ co lên và không bị rau tiền đạo nữa.

Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ với Bầu với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Giúp em với, có chị nào bị nhau tiền đạo đã sinh không

Các chị ơi giúp em với. Em mang thai được 36 tuần rồi nhưng bị chẩn đoán là nhau tiền đạo. Trộm vía em vẫn chưa bị ra máu lần nào nhưng bị bác sỹ dọa cho kinh quá. Hôm qua em gọi điện cho một chị bác sỹ ở PSHN định nhờ chị ấy giúp cho trong lúc sinh. Nhưng chị ấy bảo là trường hợp của em trong lúc...

• Có mẹ nào sinh 2 lần đều bị nhau tiền đạo không?

Em không biết đặt câu hỏi của mình vào mục nào nên đành mở topic mới, Mod thông cảm cho em nhé. Các mẹ ơi, em đang buồn quá. Em mới đi siêu âm 15 tuần hôm chủ nhật vừa rồi, bác sỹ bảo là nhau bám thấp, tình trạng gần tương tự như lần trước. Lần trước em bị nhau tiền đạo, rồi bị thai lưu lúc 31...

• Củ mài đắng giúp cải thiện khả năng sinh lý nữ

3 loại nội tiết progesteron, estrogen và testosteron trong cơ thể người phụ nữ được ví như cái...

• Cách tắm và gội an toàn cho trẻ sơ sinh!

Tình hình là sắp đẻ đến nơi rồi mà Bà Ngoại thì nay 80T, bà nội 60 mà than bệnh không chăm cháu...

• 42 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baufamily
    Hôm qua Bầu mới phát hiện ra là rau bám mặt trước nhưng lại bám thấp bít lỗ trong cổ tử cung. Như vậy là có hiện tượng rau tiền đạo. Bầu lo quá. Có mẹ nào bị như thế không? Thấy người quen bảo bây giờ mới có 15 tuần, có thể đến khi thai lớn hơn thì rau thai sẽ co lên và không bị rau tiền đạo nữa.

Bầu yên tâm đi vì có chị đã được bác sĩ quyết định mổ hôm trước rồi mà hôm sau trước khi lên bàn mổ siêu âm lại thấy rau di chuyển lên thế là thôi hoãn mổ và sinh thường. Đó là lời của BS Khanh BV phụ sản đấy!
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Chị cũng bị như thế, nhưng chưa chính xác là rau tiền đạo mà chỉ là " rau bám mặt trước, thấp, diện rộng " thôi. Bạn chị là bsy advise là ko nên lo lắng, sau 1 thời gian có thể bánh rau sẽ co lại đến ổn định. 15 tuần mới chỉ là lúc bánh rau bắt đầu phát triển thôi, baufamily đừng lo lắng nhé. Bạn chị cũng dặn là trường hợp của mình ko nên đi lại, vận động nhiều kể cả mấy tháng cuối và ko nên ăn những loại thức ăn như rau ngót luộc, đu đủ xanh...
    Cứ yên tâm và vui vẻ đi nhé, để baby girl sau này lúc nào cũng xinh tươi. Chỉ cần hàng tháng đi khám là bsy sẽ SA và theo dõi được tình hình của mình thôi em ạ.
    Thanh Lan
    • 386 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nghe mọi người nói vậy Bầu cũng yên tâm hơn. Quá trình mang thai đứa đầu của Bầu ngon lành lắm. Hơn 4 tháng Bầu bị ngã xe dập cả mông xuống đất mà không sao, chạy một vòng quanh sân ở trường ĐH Sư phạm ý. Cái hồi đấy vẫn còn ham chơi đùa lắm. Đến 7 tháng mà còn nhay tu bo tuong cao 1m xuong ma co sao dau (tu nhien khong danh duoc dau nua, moi nguoi thong cam nhe).

The nen den dua thu 2 nay Bau moi vo tu cu nghi la se giong dua truoc, ai de lai lang nhang hon, kho the day. Hi vong la moi chuyen se suon se, khong co van de gi, chac baby nhong nheo me day.
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nghe mọi người nói vậy Bầu cũng yên tâm hơn. Quá trình mang thai đứa đầu của Bầu ngon lành lắm. Hơn 4 tháng Bầu bị ngã xe dập cả mông xuống đất mà không sao, chạy một vòng quanh sân ở trường ĐH Sư phạm ý. Cái hồi đấy vẫn còn ham chơi đùa lắm. Đến 7 tháng mà còn nhay tu bo tuong cao 1m xuong ma co sao dau (tu nhien khong danh duoc dau nua, moi nguoi thong cam nhe).

The nen den dua thu 2 nay Bau moi vo tu cu nghi la se giong dua truoc, ai de lai lang nhang hon, kho the day. Hi vong la moi chuyen se suon se, khong co van de gi, chac baby nhong nheo me day.
    BAUAMILY ƠI, bạn chưa phải là nhau tiền đạo đâu, đó là nhau bám thấp đấy. Nhau tiền đạo nguy hiểm hơn nhiều. Mình cũng bị khi được 20 tuần 3 ngày, bây giờ được 25 tuần 3 ngày rồi mà BS vẫn chưa cho siêu âm lại. Mình dọc sách và BS mình cũng bảo 90% là nhau move up, lúc đó không phải mổ chủ động nữa. Cứ đi BS theo dõi thường xuyên hơn thì yên tâm. Bạn có bị ra máu không? Mình còn bị ra máu nữa đó, phải chạy đi emergency. Lạy Phật, bây giờ thì mình có vẻ ổn lắm, đợi tháng sau siêu âm lại xem sao. À, bạn phải đi đứng nhẹ nhàng hơn, không nên đi bộ và đứng quá lâu. Tốt nhất là nằm nghĩ trên giường (bedrest). Chúc mẹ con nhà baufamily khoẻ.
    • 512 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mẹ Bầu ơi! Hôm qua em đi SA ở 21 PCT, thấy họ ghi là Rau bám mặt trước TC. Thấy chữ " trước" thì đoán là "tiền", nghĩ ngay đến khái niệm Rau tiền đạo mà các mẹ đã từng đề cập trên DĐ. Hoảng quá, em xông thẳng vào phòng hỏi ngay: CHị ơi, thế này tức là rau tiền đạo à chị? Bác sỹ mắng cho: Ai bảo tiền đạo mà tiền đạo, nếu là tiền đạo thì phải ghi là tiền đạo chứ. Rau bám mặt trước là bình thường. Thế là mẹ cháu nhẹ hết cả người, lại hơi ngượng nữa, vì cầm đèn chạy trước ô tô
    • 386 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hôm thứ 3 vừa rồi Bầu thấy lo lo nên đi siêu âm lại xem thế nào, mặc dù không bị ra máu nhưng thỉnh thoảng thấy đau đau, tưng tức bụng. Đi siêu âm chú Thực chú í cũng công nhận là bám thấp nhưng "cách lỗ 1 phân" . Chú bảo cứ yên tâm nó còn co lên nữa. Bầu cũng thấy đỡ lo hơn .

Bây giờ doạ ông xã rồi :4: , được chiều lắm đến gọt hoa quả anh í còn tranh phần làm. Lên cơ quan thì chỉ ngồi chơi xơi nước thôi . Mong mọi chuyện tốt đẹp, đừng có ai gặp trục trặc gì.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị em là thành viên mới toe, xin học hỏi kinh nghiệm quí báu của các chị nhe. Hiện nay em mang bầu được 18tuần rùi.
    Em có cô em họ mới xinh cũng bị rau tiền đạo đó, phát hiện ra từ tháng thứ 3 cơ nhưng đi khám bác sĩ theo định kỳ và giữ gìn cẩn thận thì cũng không quá nguy hiểm đâu, cô em họ em còn bị ra máu rất nhiều nhưng vừa rồi phải mổ để đấy vì bs bao tiêm nhiều quá bụng cứng quá nên mổ đẻ vào tháng thứ 8 đấy các chị ạ.
    Chị đừng lo lắng nhiều quá nhé, giữ gìn là mọi chuyện OK thôi.
    Chúc chị mẹ tròn con vuông.
    • M2C
    • 9 năm
    • 947 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Mình không muốn các mẹ lo đâu nhưng nếu là rau tiền đạo thì BS sẽ nói là rau tiền đạo, còn việc rau bám đáy trước với bám thấp, v.v.. mà không nói thêm gì thì chỉ là hiện trạng rau bám và nếu BS không lưu ý gì thì không phải lo. Tuy nhiên mình nghĩ việc chửa đẻ là rất quan trọng và có thể có nhiều nguy cơ mà mình không lường trước được, do vậy việc chọn một BS tốt và theo sự chỉ dẫn của BS là rất quan trọng. Mỗi lần khám mình cũng cần phải hỏi BS xem mình có phải lưu ý gì không.
    Rau tiền đạo là một nguy cơ đối với cả mẹ và con, nó dẫn đến khả năng cao sinh non và có thể bị vỡ ối ồ ạt mà không có triệu chứng chuyển dạ. Trong trường hợp này thì cách duy nhất là đặt mẹ nằm (vì nếu ngồi thì đầu bé sẽ theo nước ối tụt xuống và bé dễ bị ngạt) và chuyển thẳng đến BV PS gần nhất, thường các BS sẽ chỉ định mổ cấp cứu luôn. Một bạn ở VP mình mới đây đã bị như vậy đấy, ngay tại VP khi bạn ấy mới được 35 tuần và chưa kịp nghỉ chế độ, làm dân tình một phen choáng váng vì …. lênh láng quá . Vấn đề là BS khám cho bạn ấy không hề phát hiện thấy điều này và vì thế bạn ấy chẳng đề phòng gì cả, sổ khám chẳng có gì, BS mổ mắng “tại sao rau tiền đạo mà BS nào khám cho lại không ghi”
    Đấy là lý do vì sao mình nghĩ tìm được một BS tốt là rất quan trọng, và sau đó thì .. trăm sự nhờ BS thôi :1:
    True love is like ghosts; we all talk about it, but few of us have ever seen one
    • 150 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Các mẹ ơi, hôm trước em đi khám bác sĩ Thực, bác sĩ nói em bị Rau tiền đạo trung tâm, rất nguy hiểm cho cả mẹ và con. Em lo quá, em cũng nghe nói về bệnh này nhưng không rõ lắm. Có mẹ nào biết thì chỉ cho em với. Hiện giờ em có bầu được 16 tuần rồi. Em nghe nói bị bệnh này ăn nhiều ngải cứu sẽ giảm, nhưng bác sĩ nói em không có hy vọng là nhau sẽ lên vì của em sát ở dưới rồi. Huuuu... hình như bị bệnh này đến 6 tháng là fải vào viện để theo dõi và điều trị đến lúc đẻ vì dễ bị tụt thai. Các mẹ có kinh nghiệm cho em thông tin để em bớt hoang mang nhé.Thanks các mẹ trước!!!
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Đúng là có loại rau tiền đạo trung tâm nghĩa là bánh nhau nằm chắn ngay trước cổ tử cung. Bạn nên hẹn gặp ngay với BS để có hướng xử lý thích hợp. Thường thì các bà mẹ bị central pre-via placenta phải được nhập viện để theo dõi sớm. Một số có thể phải nằm viện cho tới ngày sinh. Nguy cơ lớn nhất của hiện tượng này là bạn bị xuất huyết và sinh non vì em bé càng lơn lên sẽ càng chèn ép và đè mạnh xuống bánh nhau nằm phía dưới. Trong lúc em bé còn đang nhỏ, bạn sẽ được khuyên nghỉ ngơi càng nhiều càng tốt để giảm áp lực đối với bánh nhau. Bạn sẽ được siêu âm lại nhiều lần để khẳng định vị trí của bánh nhau cũng như theo dõi khả năng di chuyển lên phía trên của nó (đối với trường hợp này cũng hạn chế thôi, tuy nhiên cũng có những trường hợp di chuyển lên được một chút từ dạng central pre-via thành part pre-via)

Việc hoang mang lo lắng thực sự không làm tình trạng cải thiện gì cả. Hãy trao đổi với BS của bạn, nói chuyện với sếp vì có thể bạn sẽ phải nghỉ sinh sớm hơn nhiều những người khác nên cũng cần thu xếp công việc. Cứ yên tâm là nếu được theo dõi, chăm sóc cẩn thận, loại trừ được những rủi ro thì em bé của bạn vẫn có thể được sinh vào những tuần cuối của thai kỳ. Và rau tiền đạo không làm ảnh hưởng gì đến sự phát triển bình thường của em bé hết.
    Success is a journey, not a destination.
    • 150 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chị Kiki ơi,
    Cám ơn chị nhé, em đợi mãi mà mới có chị hồi âm đấy.
    Chiều qua em đi khám lại ở bác sĩ Hồng tại nhà riêng ở 11 Thuyền Quang, là phó khoa khám bệnh của bệnh viện C (có ai đã từng khám bác sĩ Hồng chưa vì em đang lưỡng lự sẽ theo bác sĩ hay chuyển sang bác sĩ Tuấn ở Ngõ Huyện????????). Bác sĩ nói là vào thời điểm hiện tại của em thì quá sớm để kết luận là bị rau tiền đạo vì thường chỉ có thể kết luận chính xác trong 3 tháng cuối của thai kỳ. Hiện tại chỉ có thể chuẩn đoán là em có nguy cao cao sẽ bị rau tiền đạo, cần theo dõi thường xuyên. Bác sĩ cũng kê đơn cho em 1 loại thuốc uống để làm giảm sự co bóp của tử cung khi bị đau bụng tránh sảy thai và dặn em là nếu bị ra máu thì fải nhập viện ngay. Em cũng đã tham khảo một số bài viết trên web về bệnh này để có thêm thông tin. Mặc dù rất buồn nhưng em cũng sẽ cố gắng ăn uống, nghỉ ngơi để không ảnh hưởng đến em bé chị nhỉ. Hy vọng là vào 3 tháng cuối bác ĩ sẽ kết luận là em không bị Rau tiền đạo nữa!!!!!!!!!
    • 1,612 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Bạn Voicon ơi hồi trước tớ cũng bị dọa là nhất định sẽ bị rau tiền đạo đấy (hồi đó ghi chẩn đoán là rau bám rộng, thấp, sát mặt trước cổ tử cung), lúc mới có 12 tuần, về sau đi khám BS cứ cười mãi vì bảo là 12 tuần sao đã biết được là tiền đạo hay hậu vệ hihi. Yên tâm kê cao gối ngủ đi, cốt yếu là mình có sức khỏe tốt, cũng nên tránh đi lại quá mạnh, đặc biệt là ít leo cầu thang hoặc với tay cao. Đây cũng là 1 thông tin mà theo đó bạn nên theo dõi thai kỳ của mình sát sao hơn. Bánh rau còn phát triển và thay đổi nhiều, tớ đẻ thường này, rau bám mặt sau, rất chuẩn nhé. Đừng lo lắng nhiều ảnh hưởng đến em bé.
    • 386 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bầu cũng đi siêu âm 3D và bs nói rau bám sát lỗ trong cổ tử cung, nhưng hỏi bs thì bs bảo từ tháng thứ 6 trở đi mới xác định là rau tiền đạo hay không. Bạn cứ yên tâm đi. Nếu bạn bị ra máu thì mới lo, tuy nhiên vẫn nên đi tư vấn bs để có lời khuyên tốt. Cũng không nên chủ quan mà phải giữ gìn, tránh hoạt động mạnh, đi xa, tốt nhất là nên nghỉ ngơi.
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bầu cũng đi siêu âm 3D và bs nói rau bám sát lỗ trong cổ tử cung, nhưng hỏi bs thì bs bảo từ tháng thứ 6 trở đi mới xác định là rau tiền đạo hay không. Bạn cứ yên tâm đi. Nếu bạn bị ra máu thì mới lo, tuy nhiên vẫn nên đi tư vấn bs để có lời khuyên tốt. Cũng không nên chủ quan mà phải giữ gìn, tránh hoạt động mạnh, đi xa, tốt nhất là nên nghỉ ngơi.
    Mình cũng bị nhau bám thấp ở tuần thứ 20, và bị ra máu nữa. Thế là một chiến dịch nghỉ ngơi được ban ra khẩn cấp. Hai tuần trước BS cho siêu âm lại thì nhau đã dịch chuyển lên trên được chút xíu, không còn chèn cổ tử cung nữa, nhưng vẫn còn thấp. Hai tuần sau BS sẽ siêu âm lại để xem như thế nào. Các mẹ dừng lo lắng nhiều quá, nghỉ ngơi là thượng sách, như thế sẽ giúp nhều lắm đấy.
    Chúc các mẹ khoẻ, các bé phát triển tốt nhé....
    • 272 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Copy tren ttvn cho ban coi
    http://www.ttvnol.com/SucKhoe/342845/trang-6.ttvn
    1. NHAU TIỀN ĐẠO (NTÐ)
    Xảy ra ở khoảng 1/100-1/150 cuộc sinh do bánh nhau bám che một phần hay toàn phần lối đi của thai để sổ ra ngoài.
    Khi thai phụ khởi động chuyển dạ sinh, lớp cơ ở đoạn dưới tử cung phải giãn nở chịu sự co kéo lên cao - gọi là sự giãn mở cổ tử cung - để cổ tử cung mở ra. Tuy nhiên khả năng giãn nở của bánh nhau không có nên bị bong khỏi lớp cơ ở đoạn dưới và cổ tử cung. Kết quả là các hồ huyết ở bánh nhau bị mở ra gây băng huyết. Tùy theo giai đoạn của chuyển dạ mà máu có thể chảy từ ít tới nhiều do tổn thương của bánh nhau, hoặc lặp đi lặp lại nhiều lần gây thiếu máu, làm mất các yếu tố đông máu như prothrombin, fibrinogen, tiểu cầu v.v..., đồng thời mất hồng cầu làm người bệnh xanh xao.

Ðến nay người ta vẫn chưa biết rõ tại sao nhau lại bám ở đoạn dưới tử cung thay vì bám ở thân hay đáy tử cung. Có giả thiết cho rằng do lớp niêm mạc bị viêm teo do sinh đẻ, nạo thai nhiều lần. Tuy nhiên NTÐ lại ít khi tái phát trên một bệnh nhân nên cũng có thể do tình cờ trứng thụ tinh đến làm tổ ở đoạn dưới.

Triệu chứng: Ðặc điểm là ra máu tự nhiên nhiều khi đang ngủ và máu có màu đỏ tươi, không có cơn đau bụng. Máu có thể ra ít rồi tự cầm, hoặc ra máu tái phát và khoảng cách ngày càng gần nhau khi thai càng lớn do sự bình chỉnh của ngôi thai. Thông thường xảy ra vào 1/2 chu kỳ sau của thai kỳ.
    Máu ra từ các hồ huyết của bánh nhau bị bong khỏi nơi bám tương ứng ở tử cung. Nếu máu chảy nhiều có thể dẫn đến chứng rối loạn đông máu do mất các yếu tố đông máu.
    Chẩn đoán: Lúc đầu chỉ có thể nghi ngờ vì ra máu tự nhiên và cần xác định được vị trí của nhau bám trong tử cung.

Khám ngoài:
    Ngôi vai, ngôi mông hay ngôi đầu nhưng nằm cao trên eo trên tiểu khung, đầu có thể lệch sang một bên và ra trước; đè vào đáy tử cung, đầu không lọt qua eo trên được do bánh nhau bám thấp gây cản trở.
    Khám trong âm đạo:
    Phải hạn chế và thao tác nhẹ nhàng. Nên đến khám ở những cơ sở y tế có phòng mổ để khi cần thiết có thể xử trí ngay nhằm kiểm soát sự chảy máu (Cần có sẵn 500ml máu đồng nhóm hay người hiến máu phải có mặt ở bệnh viện). Khi khám không nên cố đi tìm mép nhau để tránh làm bong nhau và mất máu.
    Nếu là NTÐ trung tâm thì khám qua cổ tử cung, ngón tay sẽ đụng vào lớp đệm bánh nhau thay vì chạm vào ngôi thai trực tiếp.

Các phương pháp khác
    Siêu âm là cách có thể thấy được mối liên quan của bánh nhau với lỗ ống cổ tử cung. Nhau bám 2 bên đối xứng lỗ cổ tử cung thì khả năng là NTÐ trung tâm hoàn toàn, nếu không đối xứng có thể là bám trung tâm, bám mép hay bám thấp. Tuy nhiên có khi là dương tính giả dẫn đến mổ sinh không cần thiết, do đó phải tìm cách để tăng cường độ nhạy (sensibility) hạn chế dương tính giả (như bơm để bàng quang đầy nước, cơn co tử cung phải tốt). Chụp quang tuyến với kỹ thuật chụp phần mềm (soft tissne technique), nếu không thấy bóng của nhau ở phần thân tử cung thì suy đoán là NTÐ. Ngược lại nếu chỏm gần sát xương mu hay mỏm nhô thì không phải là NTÐ.
    Ngoài ra còn có một số phương pháp không được sử dụng ở nước ta như bơm thuốc cản quang vào bàng quang trước khi chụp phim, chích thuốc Iod phóng xạ vào tĩnh mạch, dò thuốc tập trung vào bánh nhau. Tuy nhiên các phương pháp này đều hạn chế trong chẩn đoán và đòi hỏi đơn vị phải có phòng thí nghiệm đồng vị phóng xạ...

Xử trí: Có các cách xử trí khác nhau tùy thuộc vào số lượng máu mất và tuổi thai.
    Chờ đợi thêm nếu thai còn non, máu mất không nhiều và truyền máu thay thế có khi được thêm 2-3 tuần lễ. Thai sống được ít ra phải trên 28 tuần.
    Chủ động can thiệp nếu mất máu nhiều hay tái phát nhiều lần, vì dễ dẫn đến thiếu máu, rối loạn đông máu.
    + Nhau bán trung tâm: Can thiệp nếu cổ tử cung không thuận lợi cho sự kích thích chuyển dạ và mất máu nhiều (dù thai đã chết mổ sinh) để đảm bảo an toàn cho người mẹ. Sinh đường dưới chỉ đặt ra cho con dạ cổ tử cung mềm, đã mở được một phần và ra máu không nhiều. Một số thủ thuật có thể sử dụng để cầm máu như: dùng kìm kẹp da đầu thai nhi và kéo xuống dưới, hạ một chân nếu là ngôi ngược để ngôi đè vào bánh nhau (thường áp dụng khi thai non tháng khó sống bên ngoài tử cung).
    + Nhau trung tâm: Mổ lấy thai có chỉ định tuyệt đối đi đôi với hồi sức cho mẹ/con. Ðề phòng máu bị mất nhiều có thể gây biến chứng tiêu sợi huyết cấp, chảy máu thứ phát do đoạn dưới tử cung kém co bóp sau sinh hay nhiễm khuẩn hậu sản do vi khuẩn từ âm đạo đi lên...
    Tử vong mẹ hiện nay vào khoảng 1%, tử vong con khoảng 30%, chủ yếu do non tháng, ngạt do thiếu oxy vì mẹ mất máu, sa dây rốn, can thiệp lấy thai đường dưới...

Hoặc:
    http://www.vietduchospital.edu.vn/giaidap13.htm

Nội dung:
     Trả lời Bạn: Thanh Vũ
    - Ðịa chỉ: dtphuong@dnmail.vnn.vn - Sân bay Quốc tế Ðà Nẵng
    - Nội dung: Vợ tôi có thai 9 tháng, đi siêu âm bác sĩ chẩn đoán : Nhau hơi bám thấp. Xin bác sĩ cho biết khi sinh nên mổ hay sinh tự nhiên ? (trước đây đã bị xảy thai 01 lần và ra máu nhiều tháng bị nhiễm trùng và phải đốt,...). Bác sĩ chẩn đoán thận trái của bé bị giãn sau khi sinh 6 ngày phải đi khám. Vợ chồng tôi rất hoang mang. Xin bác sĩ cho biết bệnh này có nguy hiểm không ? Và cách điều trị ?

- Trả lời: Chúng tôi xin trả lời lần lượt các câu hỏi liên quan đến mẹ và con như sau:

1- Bình thường khi có thai, phôi đậu sẽ bám vào đáy tử cung để phát triển. Nhau sẽ mọc và phát triển từ đáy của tử cung. Nếu vì những lý do khác nhau, nhau có thể bám không ở đáy và lệch xuống dưới gọi là rau bám thấp, hay gần sát cổ tử cung gọi là rau (nhau) tiền đạo. Nếu rau bám thấp thường không có ảnh hưởng đến thai nhi và cuộc đẻ. Nếu rau ở gần cổ tử cung hay gọi là rau tiền đạo thì sẽ gây những nguy hiểm trong quá trình có thai là ra máu hoặc rau bong sớm trong quá trình chuyển dạ, cản trở đường ra của thai nhi. Do vậy cần phải theo dõi chặt chẽ và xử trí sớm ngay khi có những biểu hiện chuyển dạ nếu thai phát triển được đủ tháng.

Thân ái
    Quyên 9035484 (cityphone)
    Địa chỉ Ngõ 126 Hoàng Quốc Việt Nhà A 2 - 2 )
    • 150 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cam on ban nhe, hai tuan nua minh se di kham lai xem bác si ket luan the nao. Hy vong la bác si noi rau da dịch chuyên len tren, k hiêu sao minh lai bi the nhi, ma day lai la lan mang thai dau tiên nen minh cung hoi lo. Nhung dọc bai ban post len thi minh yên tam hon roi vi bai bao noi lan mang thai sau co the minh se k bi nhu the nua :1:
    a` em quen mat k hoi các me, em di kham bác si bao riêng khoan "vo chong" la phai tuyet doi kiêng. Híc híc, em thi k saovi tu khi co baby em k thay ham muon lnhieu lam nhung nhu the thi toi nghiep cho AX qua vi em moi dang o tuan thu 17, lai con fai kieng it nhat la 6-8 tuan sau khi sinh nua chu
    Cac me bi rau bam thap bac si co dan the k ah?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Voicon; 30/09/2005 vào lúc 12:16 PM.
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Voicon
    Cam on ban nhe, hai tuan nua minh se di kham lai xem bác si ket luan the nao. Hy vong la bác si noi rau da dịch chuyên len tren, k hiêu sao minh lai bi the nhi, ma day lai la lan mang thai dau tiên nen minh cung hoi lo. Nhung dọc bai ban post len thi minh yên tam hon roi vi bai bao noi lan mang thai sau co the minh se k bi nhu the nua :1:
    a` em quen mat k hoi các me, em di kham bác si bao riêng khoan "vo chong" la phai tuyet doi kiêng. Híc híc, em thi k saovi tu khi co baby em k thay ham muon lnhieu lam nhung nhu the thi toi nghiep cho AX qua vi em moi dang o tuan thu 17, lai con fai kieng it nhat la 6-8 tuan sau khi sinh nua chu
    Cac me bi rau bam thap bac si co dan the k ah?
    BS mình bảo tình trạng nhau bám thấp rất phổ biến đối với phụ nữ mang thai từ tuần 17-18 trở đi. Còn việc VC không được gần nhau thì phải đành chịu thôi Lúc chưa biết bị nhau bám thấp VC mình đã thoả thuận là không gần nhau trong suốt thai kỳ rồi, tại AX sợ mình mệt, vì mình bị nghén kinh khủng khiếp như thế thì lấy đâu ra cái sự "enjoy" bây giờ Còn bây giờ thì ì à ì ạch thì làm sao mà.... nên thôi. Khi biết mình bị nhau bám thấp thì lại càng không nữa vì BS chỉ định rồi. Anh xã của bạn chắc cũng hiểu và chịu khó thôi. Tất cả là vì em bé mà. Chúc bạn vui.
    • 150 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa nhé: các mẹ bị rau bám thấp thì đã sinh hoặc dự kiến sinh ở đâu thế? Hôm trước bác sĩ Thực có dặn em là nên sinh ở các bệnh viện chuyên về sản như PSHN hoặc C thế là hiện tại em đang theo khám bác sĩ ở C. Thế có mẹ nào giống như em mà sinh ở Việt Nhật không ạ? Em nghe các mẹ quảng cáo về VN nhiều quá nên cũng muốn tham khảo ý kiến xem thế nào.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ban cua minh bi bsi siêu am noi la nhau bam tháp. Ban cua minh hoi co nguy hiem không va cách phong ngua?