• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 560 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em đi siêu âm rồi, bé của em được 6 tháng, là con trai nhưng nghe BS nói có dây rốn xuất hiện ở vùng cổ thai nhi (2 vòng) em thấy thương baby của em quá, không biết nó có sao không nữa? Có chị nào có kinh nghiệm hay hiểu biết về vấn đề này không? Em nghe nói nếu bị như vậy cũng nguy hiểm cho em bé, nếu đến lúc sinh cũng khó phải không các chị. Lúc em đi siêu âm, người người cùng siêu âm chung chỗ nghe nói em bé em bị dây rốn ở cổ đều tỏ ra lo lắng cho em, càng làm em lo lắng hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 09/10/2008 vào lúc 05:35 PM. Lý do: Thêm dấu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Xin chào người mẹ cùng tên Trang,

Bạn lo lắng cũng phải thôi vì theo mình biết thông thường khi gặp trường hợp như bạn để an toàn cho bé thông thường khi người mẹ vượt cạn BS sẽ mỗ để lấy em bé ra.Bởi vì trong quá trình người mẹ rặn nhau thai ( đang quấn ngang cổ em bé) rất có thể làm em bé sẽ bị ngạt thở.
    Tuy nhiên bạn cũng đừng quá lo sợ nhé vì em bé nhà mình cũng nhau quấn cổ đấy nhưng mình vẫn sanh thường .Thật ra không phải mình liều đâu vì mình sinh bé sớm hơn cả 3 tuần, chưa kịp đi siêu âm để tái khám trước khi sanh thì đã bễ bầu rồi
    Bạn cứ đi khám thai cho đúng định kỳ, BS sẽ hướng dẫn cho bạn mà.À! cũng xin nói nhỏ với bạn nha,các cụ ngày xưa bảo rằng em bé sanh ra có tràng hoa quấn cổ ( nhau quấn cổ) thì sau này sẽ thông minh và đào hoa lắm
    Trang
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bố Cún ngày xưa cũng tràng hoa quấn cổ nên mới may mắn lấy được mẹ Cún đấy!!! Đùa một chút cho vui. Trang ơi, đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe, cứ ăn no ngủ kỹ để em bé chóng lớn đi, còn việc sinh nở thì đã có khoa học lo rồi. khoa học ngày nay hiện đại nên những trường hợp như bé nhà Trang việc đỡ đẻ không có gì là khó khăn cả, BS sẽ biết họ nên làm gì, để sản phụ sinh thuờng hay sinh mổ. Mình thấy nhiều trường hợp dây rốn quấn cổ vẫn sinh bình thường, điều quan trọng là những tháng cuối Trang chịu khó đi SA đều để BS theo dõi số vòng quấn quanh cổ bé và theo dõi độ dài của dây rốn. Nếu dây rốn ngắn thì họ sẽ can thiệp mổ, nếu bình thường thì họ sẽ để sản phụ sinh thường.
    Chúc hai mẹ con khỏe mạnh.
    Cún và Dưa Bở
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chào TT_Trang,

Mình đã sinh em bé có tràng hoa quấn cổ đây. Trước hết thì bạn đừng lo lắng quá, cứ ăn ngủ đều đặn đi nhưng vẫn phải có sự theo dõi của bác sĩ. Khi mình có bầu 5-6 tháng, siêu âm màu (TT Medic-Hào Hảo) đã phát hiện có dây rốn quấn cổ. Bác sĩ khám cho mình nói có bé đến gần ngày sinh cái dây rốn lại nhả ra (do bé cử động, xoay đầu). Nhưng trường hợp của mình thì không, đến khỏang 34-35 tuần bác sĩ lại cho SÂ màu lại và kết quả là vẫn thấy dây rốn quấn cổ. Đến tuần 36-37 bác sĩ cho mình kiểm tra xem dây rốn có thắt chặt không(điều này rất quan trọng), nếu dây rốn không chặt quá, mẹ vẫn có thể sinh thường không phải mổ. Mình cũng không được may mắn như thế. Sau khi kiểm tra bằng cách quấn vào bụng cái máy đo (không biết có phải đo nhịp tim bé không) bác sĩ kết luận dây rốn thắt hơi chặt và dặn mình trong 1 tuần(cũng là tuần dự sanh) tiếp theo nếu không có bất cứ triệu chứng nào cũng phải nhập viện ngay, nếu không cũng phải tái khám liên tục. 1 tuần sau mình bị ra máu và cuối cùng là phải mổ nhưng mà do bị nhau tiền đạo (còn nguy hiểm hơn). Chắc kết hợp cả 2 nguyên nhân đó nên mình bị mổ. Bác sĩ bảo bé bị dây rốn quấn 1 vòng thôi.
    Mình kể vậy không phải để Trang quá lo lắng mà để theo dõi thường xuyên. Và luôn hy vọng là bé sẽ thông minh và đào hoa
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mọi người ơi, các bà mẹ đã có em bé có ai gặp trường hợp em bé đã đuợc 2 tháng 10 ngày mà rốn vẫn chưa rụng không? Em bé một người bạn của Tigon mãi vẫn chưa rụng rốn, hỏi bác sĩ thì bác sĩ có nói là cứ kệ thôi. Cái cuống rốn của em bé giờ khô cong và cứng cứng, không có hiện tượng gì viêm nhiễm hay làm sao hết.

Tigon
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các chị!
    Cám on các chị nhiều lắm! bây giờ em cũng bớt lo lắng, mỗi ngày em theo dõi những cự động của bé, BS dặn như thế các chị ạ ! Có lần baby của em tự nhiên im re cả ngày, làm em lo quá, chạy đến BS thì không có chuyện gì hihihiiii...bay giờ em được 35 tuần rồi, nhưng em vẫn còn đi làm, em định 37 tuần mới nghỉ làm, để sau này dành nhiều thời gian cho con hơn. Các chị thấy như vậy có ổn không? Vì em cũng lo mình bi sanh sớm...
    À, có phải từ lúc này trở đi em bé sẽ gò nhiều hơn là dạp phải không chị?
    • 80 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trang ơi !
    Mẹ mình vẫn thường mắng yêu mình - con bé này may mắn lắm ! Tại lúc sanh ra có tới hai vòng hoa quấn cổ. Mẹ mình lúc đó trước khi mang mình nhỏ tí, có 39kg à! thế mà sanh ra mình, con đầu lòng, lại tới 3,7kg , lại còn nhau quấn cổ. Vậy mà mình khoẻ như "voi" trang ạ. Đừng lo lắng nhé !
    Còn vấn đề Trang đi làm cho đến tuần thứ 37 tốt thôi, nếu sức khoẻ của bạn bình thường, không có chịu chứng mệt mỏi hay đau nhức gì cả ! Bên Nauy người ta đi làm cho đến 2 tuần cuối trước khi sanh mới nghỉ.
    Đến thời gian này , 35 tuần, em bé thường gò lên chứ không còn chỗ để đạp nữa. Nhưng Trang để ý hoạt động của bé mỗi ngày như vậy là tốt đó ! Vì mình cẩn thẩn vẫn hơn.
    Chúc Trang "mẹ tròn con vuông" nhé ! Đến khi nào sanh em bé rồi vào đây chia sẻ cảm giác lần đầu tiên làm mẹ nhé ! Cho đến bây giờ , và có lẽ cho đến hết đời mình tin rằng không có cảm giác nào tuyệt diệu bằng cảm giác lần đầu tiên làm mẹ. Mong mọi sự an lành đến với hai mẹ con.

Mẹ Lopi
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chào Trang, đúng là những tuần cuối em bé gò rất nhiều. Hồi đó bác sĩ dặn mình lấy 1 tờ giấy và bút, ghi lại những cơn gò để xem bao nhiêu phút 1 lần. Mình cũng đi làm đến ngày cuối, hết 38 tuần thì bé ra đời nhưng có nhiều thời gian nghỉ ngơi thì vẫn tốt hơn. Nếu có bất kỳ triệu chứng nào thì cũng nên đi khám hoặc hỏi bác sĩ ngay.

Chúc mẹ tròn con vuông nhé
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chao Trang,

Minh cung tung mang tam trang lo lang nhu ban cach day khong lau. Em be cua minh moi tuan thu 22 da phat hien co 2 vong nhau quan co roi. Ca 1 thoi gian dai lo lang, minh di sieu am thuong xuyen. Den tuan thu 35 em be tu nha ra. Ky dieu chua? Ban dung qua lo lang, giai doan cuoi can theo doi chat che su cu dong cua thai nhi nhu cac chi khuyen, moi hoat dong khac van tien hanh nhe nhang, binh thuong, quan trong la tam trang cua ban tot thi moi viec se on thoi.

Chuc ban kuon khoe, vui ve va me tron con vuong.

Be Au
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trang ơi , cảm giác của trang bây giờ vui và hơi nôn nao phải không. Hồi mình sinh be Bo cũng vậy đó, lúc đó trong chỗ làm có đến 5 bà bầu lận mà cũng same same nhau , mình thấy mấy bà bầu kia lần lượt sanh trước mình 1, 2 tuần làm mình nôn dễ sợ. Mình làm cho đến ngày sinh luôn đó. Mình sinh vào tối thứ hai, thì làm xong thứ sáu mình mới nghỉ. Mình đinh nghỉ trước 1 tuần theo dự sanh, mà ai dè đâu mình sinh sớm 1 tuần. Bo cũng bị dây rốn quấn cổ nhưng mình sinh thường đó. Ngày nay khoa học tiến bộ nên chuyện dây rốn quấn cổ ko có vấn đề gì cả.

Thời gian này em bé gò nhiều, thích lắm kìa vì cái bụng cứ méo bên này, méo bên kia.
    Vậy đi Trang ha, chúc Trang mẹ tròn con vuộng
    Me Bo (TP.HCM)
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình cũng như mẹ Bo, làm hết T7 nghỉ, thì T2 sinh Cún, vì mình tính còn 1 tuần nghỉ ngơi, ai dè sinh luôn. Mình khoẻ như vâm, mấy tuần cuối cũng vẫn bình thường , ko mệt mỏi gì cả. Chúc Trang mẹ tròn con vuông nhé.

Ngoài lề một chút, xem ảnh thấy mẹ Bo người ngợm ngon lành quá, có bí quyết gì ko, mách mẹ Cún với.
    Cún và Dưa Bở
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Cún nhé ! Hồi sinh Bo mình tới 60kg lận đó, từ lúc đi làm lại vẫn còn 58kgs , mỗi ngày đi đi về về , vì chỗ làm cách nhà mình 7 cây số , trưa tranh thủ chạy về với Bo sau 2 tháng mình xuống cân luôn đó, bây giờ còn 50kgs. vả lại mấy tháng đầu Bo quấy đêm lắm nên mình cứ thức suột Với lại mình rút kinh nghiệm từ bà chị mình ko ăn vặt. Mẹ Cún lấy lại dáng vóc chưa? Khi nào có hội họp ngoài đó post hình cho mình biết với ha.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cac chi oi,
    Co phai gan den ngay sinh thi khó ngu hon phai khong? Luc nay em khó tim duoc mot tu the ngu thoai mai. Em nghe nguoi ta noi nam nghieng thi tot hon nam ngua phai khong chi? Nhung co khi ngu quen, em lai hay nam ngua, vi nam nghieng hoai cung dau lung..hihihi
    À, em dang theo doi o mot BS tu, lam o BV Tu Du, nhung khi em sanh thì sanh o BV DH Y Duoc, Vay thoi gian nay em co can chuyen qua kham o BV DH Y Duoc khong vay chi? Em duoc hon 35 tuan roi.
    (Truoc day em dinh sanh o BV TU Du, nhung hien nay BV nay dong qua!)
    Cam on cac chi da nhiet tinh dong vien em o nhung bài truoc. Chuc cac chi va cac chau manh khoe, hanh phuc.
    • 80 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Đúng rồi , gần đến ngày sinh thì khó ngủ lắm ! Cứ dậy đi tiểu hoài. Nằm thì nghieng ngửa gì cũng khó cảm thấy thỏai mái. Hồi minh có bầu đến thời gian cuối như Trang bây giờ mình không tài nào nằm ngửa được. Minh nghĩ nằm nghiêng hay ngửa gi cũng vật thôi , chỉ là mình cảm thấy thoải mái là tốt nhất. Hồi đó mình thường dùng một cái gối cho vào giữa hai chân (khoảng chỗ đùi và đầu gối ). Mình nằm nghiêng , và sau lưng thêm một cái gối đỡ nữa giúp mình không bật ngữa ra. Vì mỗi lần nằm ngửa thì mình bị cấn lên ngực và khó thở. Trang thử nằm nhu vậy xwm có dễ ngủ hơn không nhé ! Hồi đó thì mình thấy nằm như vậy là thoải mái nhất.
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Ban Trang a,

Co bau giai doan cuoi dung la rat kho ngu va BAT BUOC phai nam nghieng, vi nam thang tu cung de lam luu luong mau chuyen den thai nhi giam, rat nguy hiem. Chua ke, nam thang nguoi me rat kho tho. Tu the nam tot nhat la nghieng ve ben trai va ke cao chan. Neu so ngu say nam thang thi ban lay goi om, chen sau lung cho chac an.

Be Au
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trang à, bạn hỏi lại BS của mình xem. Me Bo thấy bác sỹ mà trước đây mình nhờ đỡ, ko nhất thiết mình phải sinh ở BV mà bác sỹ đó công tác. bạn có thể sinh ở đâu cũng được, mà là sinh dịch vụ, yêu cầu bác sỹ đỡ. Bạn hỏi lại bác sỹ của bạn xem, chứ mình nghĩ bạn gần đến ngày sinh rồi, ko nên đổi bác sỹ khám , vì bác sỹ đang theo dõi biết được tình trạng thai nhi của mình như thế nào. Chúc bạn khoẻ
    Me Bo (TP.HCM)
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Trang ơi,
    Lúc mình mang bầu Candy gần sanh vẫn ngủ tốt , T6 vẫn đi làm hết ngày, tối còn đi nghe hoà nhạc Nga ở Nhạc viện TP. Tối T2 tự nhiên không ngủ được , sáng T3 định ngủ bù cũng không được. Tối T3 ngủ say quá trời đến khuya khi thức dậy , thấy dấu sanh, mình còn bình tĩnh tắm rửa, gội đầu sạch sẽ rồi mới vào bệnh viện (vì mình sợ sanh xong không được tắm í mà ). Mình sanh sớm một tuần. Nếu bạn không ngủ được thì chắc nên nghỉ làm , ở nhà nghỉ ngơi cho tốt. Chúc Mẹ gầy con mập nha ( Lúc gần sanh các chị ở office mình chúc thế vì Me Candy sợ mập sau khi sanh lol )
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hihi, loi chuc cua Me Candy nghe chung co ly va hop thoi nua! "Me tron con vuong" Con chang thay tang can la bao ma me cu len deu deu moi kho. Joke chut thoi!

Be Au

• 97 Được cảm ơn

Ôi, Be Au đã gợi lên niềm đau chôn dấu của mình rồi. Số là đi đâu ai cũng quở là sao ba mẹ nhiều thịt thế mà con chẳng có tí thịt nào. Bởi mình cứ nghe lời các cụ là sữa và thức ăn thừa của bé không được đổ đi vì thế bé sẽ biếng ăn nên... Vậy mà bé cũng không ăn tốt lên chút nào.
    Theo mình thấy cứ nằm nghiêng ngửa gì cũng được miễn sao thoải mái là tốt. Hồi xưa mình cũng nghe lời chỉ dẫn, toàn nằm nghiêng bên trái vậy mà sáng sớm thức dậy đã thấy mình nằm ngữa, ngủ say quá, lăn hồi nào chả biết. P
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Em thắc mắc không biết là tràng hoa quấn cổ thì SA thường có nhìn thấy hay không, hay cứ phải SA 3D mới thấy?
    Có chị nào có kinh nghiệm thì trả lời hộ em với ạ, em cảm ơn...