• 1 Lượt chia sẻ
  • 58.3K Lượt đọc
  • 187 Trả lời

• 298 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi muốn ngăn ngừa sinh non thì trong thời gian mang thai bà mẹ phải ko nên làm gì, ăn gì... nhỉ và triệu chứng của việc sinh non ntn các mẹ giải thích giùm với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhngoc01 Xem bài viết
    Mình muốn hỏi muốn ngăn ngừa sinh non thì trong thời gian mang thai bà mẹ phải ko nên làm gì, ăn gì... nhỉ và triệu chứng của việc sinh non ntn các mẹ giải thích giùm với
    Không sinh hoạt tình dục vào những tháng cuối của thai kỳ.Hạn chế đi cầu thang, mang vác đồ vật nặng.
    Mình có người bạn mới 6,5 tháng mà bị ra ối.BS dặn nằm yên một chổ, chổng 2 chân lên trên.Cô ấy đến thầy thuốc bắc, bắt mạch và cho 20 thang thuốc về uống, thế là em bé từ từ trồi lên quá 40w luôn, phải mổ bắt em bé ra
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn giới thiệu cho mình BS của người bạn này của bạn nhé. Mình cũng bị ra ối trong hai lần mang thai mà bác sĩ không giữ lại em bé cho mình được mặc dù mình đã rất giữ gìn. Cám ơn bạn.
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phong Mai Xem bài viết
    Bạn giới thiệu cho mình BS của người bạn này của bạn nhé. Mình cũng bị ra ối trong hai lần mang thai mà bác sĩ không giữ lại em bé cho mình được mặc dù mình đã rất giữ gìn. Cám ơn bạn.
    Mẹ nó bị rỉ ối tuần thứ bao nhiêu? Thông thường thì hay bị từ tuần 17-20. Mẹ nó tốt nhất khâu chiết eo lại để giữ em bé. Trong trường hợp ngoài 28 tuần mà bị rỉ ối thì nhập viện ngay để điều trị.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lần thứ nhất, mình bị ra ối khi thai được 22 tuần nhưng không ai khuyến cáo cho mình phải khâu chiết eo lại cả. Lần thứ hai, mình bị rỉ ối lúc thai được 19 tuần. Mình đã nhập viện ngay nhưng bác sĩ nói không giữ được thai. Mình khổ tâm lắm vì mình chưa có em bé nào cả. Bạn có thể giúp mình giới thiệu cho mình bác sĩ nào giỏi trong những trường hợp này không? Mình sống ở Sài Gòn. Cám ơn bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 889 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChenLys Xem bài viết
    Mẹ nó bị rỉ ối tuần thứ bao nhiêu? Thông thường thì hay bị từ tuần 17-20. Mẹ nó tốt nhất khâu chiết eo lại để giữ em bé. Trong trường hợp ngoài 28 tuần mà bị rỉ ối thì nhập viện ngay để điều trị.
    Bác ơi cho tôi hỏi với, cái nước ối này có phải màu vàng không ạ? Thi thoảng tôi ngồi xe máy, thấy cửa mình hơi tưng tức giống như bị tè dầm khi hắt xì hơi ấy, kiểm tra y như rằng có tí màu vàng ở quần, xung quanh cái đám màu vàng đấy loang nước. Cái màu vàng này hơi dính tay nữa. Bác tư vấn, phải nó đấy không bác để tôi nhập viện, hay chỉ là khí hư bình thường?
    Tks bác nhé!
    • 448 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc me Xem bài viết
    Bác ơi cho tôi hỏi với, cái nước ối này có phải màu vàng không ạ? Thi thoảng tôi ngồi xe máy, thấy cửa mình hơi tưng tức giống như bị tè dầm khi hắt xì hơi ấy, kiểm tra y như rằng có tí màu vàng ở quần, xung quanh cái đám màu vàng đấy loang nước. Cái màu vàng này hơi dính tay nữa. Bác tư vấn, phải nó đấy không bác để tôi nhập viện, hay chỉ là khí hư bình thường?
    Tks bác nhé!
    ÔI, các mẹ ơi, em cũng bị triệu chứng giống nhóc mẹ, nghĩa là mấy tuần nay lúc nào quần cũng ươn ướt và có màu hơi vàng như vậy đấy, giờ đọc topic này mà em lo quá, có mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp với nhé, cám ơn các mẹ nhiều...em mới bắt đầu qua tháng thứ 7 thôi, mà hôm kia em nằm mơ thấy em sinh non mà em không giám nói với ai cả, hic hic...:Sad:
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng có hiện tượng giống như nhoc me va me_muoi_tieu từ sau tuần 20, không hiểu thế là thế nào nhỉ. Mình lại cứ nghĩ do em bé đạp mạnh nên thế, vì mình thấy hình như con càng đạp nhiều thì càng ra nhiều hay sao ấy. Các mẹ có kinh nghiệm thì chỉ giáo nhé. Mình mới được 26w thôi, nếu có gì bất thường thì lo lắm, lại là lần đầu nên cũng không có kinh nghiệm gì.
    • 5,533 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memongbeyeu Xem bài viết
    Mình cũng có hiện tượng giống như nhoc me va me_muoi_tieu từ sau tuần 20, không hiểu thế là thế nào nhỉ. Mình lại cứ nghĩ do em bé đạp mạnh nên thế, vì mình thấy hình như con càng đạp nhiều thì càng ra nhiều hay sao ấy. Các mẹ có kinh nghiệm thì chỉ giáo nhé. Mình mới được 26w thôi, nếu có gì bất thường thì lo lắm, lại là lần đầu nên cũng không có kinh nghiệm gì.
    Mình cũng có vẻ bắt đầu có hiện tượng tương tự, và cũng chưa kịp hỏi bác sỹ. Tuy nhiên, mình thấy mẹ nó có hiện tượng này từ tuần 20, mà đến giờ là tuần 26 rồi, nghĩa là có nhiều khả năng không sao cả, không hiểu mình suy luận vậy có đúng không???

Phong Mai: chị ơi, chị có thể tả về hiện tượng rỉ ối mà chị bị khi không giữ được bé không ạ? Ngoài việc rỉ ối thì có hiện tượng gì khác không chị? Như đau bụng hay gì đó? Trong đây có nhiều mẹ mang thai lần đầu nên không có kinh nghiệm lắm, chị chỉ giùm bọn em nước ối màu gì với ạ. Chúc chị và gia đình sớm có một thiên thần nhỏ ạ.

• 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình cũng bị rỉ ối tuần thứ 18. Nhưng khi đó mình không phân biệt được nước ối với nước tiểu. Ban đầu chỉ bị rỉ thôi, thi thoảng chảy ra 1 ít nước không màu không thể kềm chế được. Mình lo lắng đi khám bs Vân (189 Đội Cấn, trưởng khoa Sản bệnh, bv Phụ sản HN). bs nói mình bị són tiểu và bảo mình uống ít nước thôi. Khi đó mình không bị ra máu, đau bụng hay một triệu chứng gì bất thường. Sau này mình mới biết khi đó mình bị rỉ ối. Khi bị rỉ ối thì phải tăng cường uống nhiều nước mía. Sau đó thì nước ối chảy ra nhiều, ướt cả 2 bên đùi. Cuối cùng thì bị cạn sạch ối, em bé không giữ được. Từ khi mình bị rỉ ối đến khi cạn sạch nước ối khoảng gần 3 tuần.
    Mình thấy, nước vàng vàng ở âm đạo chưa chắc đã phải là ối đâu. Vì có thể đó là són tiểu hoặc bị viêm ÂĐ. Nước ối khác nước tiểu, mùi tanh giống như khi bị hành kinh.
    Bị rỉ ối có thể do tử cung của mẹ bị thấp, hoạt động nhiều, bị viêm âm đạo.
    Đối với những mẹ tử cung thấp thì phải khâu chiết eo từ tuần thứ 8 đến 11. Trước đó phải đi thăm khám bs, đặt thuốc cho sạch tử cung mới khâu được.
    Còn đối với trường hợp bị viêm thì phải đặt thuốc ngay khi có triệu chứng.
    Bây giờ mình đang mang thai lần thứ 2. Bé được 28 tuần rồi. Tuần 11 mình đi khám bs xem cổ tử cung có thấp không để khâu, bs nói không cần khâu. Vì vậy mình chỉ cần giữ gìn thôi, không quan hệ, vệ sinh sạch sẽ, thay quần lót 2 lần/ngày. Bây giờ chỉ mong con mạnh khỏe, đủ ngày đủ tháng chào đời thôi.
    Vài dòng cùng các mẹ. Phụ nữ vất vả lắm. Các mẹ cố lên nhé.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng bị ướt khi em bé đạp mạnh! Hy vọng là chỉ bị són tiểu thôi!

@ ChenLys: Bạn có nói rằng khi bị rỉ ối thì phải tăng cường uống nhiều nước mía. Ngoài ra còn cần ăn gì, uống gì, làm gì để cải thiện tình hình nữa? Mong bạn chia sẻ nhiều hơn. Thanksssssss!

Em bé nhà mình cũng đạp ghê lắm, tứ phía luôn. Nếu mình ở tư thế cúi người hoặc đứng hơi lâu, thì phần dưới cùng của tử cung rất căng và đau. Khi ngồi thì cũng khó vì bụng rất cứng và vướng ở phần sát ngực.

Mong các mẹ chia sẻ nhiều hơn về nguy cơ đẻ non để cùng giữ gìn em bé tốt hơn. Mình đang ở tuần thứ 31. Cảm ơn các mẹ!
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Gửi Aquarious và ChenLys,
    Tự tụi mình rất khó phân biệt được đâu là nước ối, đâu là nước tiểu. Bác sĩ dùng giấy thử đưa vào âm đạo của mình để xem mới kết luận được. Theo mình, trước khi có hiện tượng rỉ ối, bụng sẽ có những cơn gò, nhưng bạn phải để ý lắm mới thấy vì thai còn nhỏ, không thấy đau bụng đâu và bạn phải yêu cầu bác sĩ khâu chiết eo cổ tử cung lại cho bạn mặc dù vào lúc này cổ tử cung vẫn đóng bình thường nhưng nó có thể mở ra bất cứ lúc nào. Mình bất hạnh hơn ChenLys vì cả hai lần mình gặp phải bác sĩ không cẩn thận như ChenLys lần đầu đó. Không ai khuyến cáo cho mình phải khâu cổ tử cung cả nên mình mất hai em bé rồi. Chúc các bạn may mắn.
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mẹ Phong Mai nói đúng đấy. Trước khi có hiện tượng rỉ ối thì có những cơn gò tử cung. Cơn gò này khác với em bé trườn hay xoay người, càng khác với em bé máy. Mình nhớ đợt đó bụng mình có những cơn gò cứng căng ở phía bụng dưới. Nhưng lần đầu mang thai nên cứ tưởng em bé...máy. Bs khuyến cáo: tuyệt đối không được xoa bụng, tránh đi cầu thang, ngồi xe máy 1 bên, nằm kê chân cao. Nếu có cơn gò tử cung thì phải uống thuốc theo đơn của bs ngay.
    Mẹ Phong Mai thử nghiên cứu xem tại sao lại bị rỉ ối 2 lần nhé. Mời bs giỏi tư vấn giúp. Lần sau có thai nghỉ việc hẳn ở nhà giống tớ nhá. Em bé của tớ được 28 tuần rồi nhưng mà tớ vẫn lo lắng vô cùng. Ngày đêm cầu mong em bé khỏe mạnh ra đời đấy. Quả là gian nan mẹ nó nhỉ?
    • 228 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn giúp mình với. Mình có thai được 27 tuần nhưng mà từ 20 tuần là bụng mình đã gò cứng. Hiện nay, trong ngày có thể có hơn 10 cơn gò, bụng căng cứng ngắc mình không đứng lâu hoặc đi bộ được nữa. Mình lo lắm, bây giờ phải làm sao? Bác sĩ bảo mình nghỉ ngơi nhiều. Mình nghỉ làm hơn 10 ngày rồi và đặt thuốc sabutamol ngày 3 lần theo lời bác sĩ nhưng vẫn không thấy bớt. Hầu như bụng mình lúc nào cũng cứng ngắc. Mình chỉ dám đi lại nhẹ nhàng trong nhà và nằm. Các mẹ tư vấn dùm mình với mình phảilàm sao? Đứa con đầu mình sinh sớm 4 tuần (bi vỡ ối nên phải sinh) nhưng lúc đó mình rất khỏe không bị gò gì cả.
    • 5,533 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChenLys Xem bài viết
    Mẹ Phong Mai nói đúng đấy. Trước khi có hiện tượng rỉ ối thì có những cơn gò tử cung. Cơn gò này khác với em bé trườn hay xoay người, càng khác với em bé máy. Mình nhớ đợt đó bụng mình có những cơn gò cứng căng ở phía bụng dưới. Nhưng lần đầu mang thai nên cứ tưởng em bé...máy. Bs khuyến cáo: tuyệt đối không được xoa bụng, tránh đi cầu thang, ngồi xe máy 1 bên, nằm kê chân cao. Nếu có cơn gò tử cung thì phải uống thuốc theo đơn của bs ngay.
    Mẹ Phong Mai thử nghiên cứu xem tại sao lại bị rỉ ối 2 lần nhé. Mời bs giỏi tư vấn giúp. Lần sau có thai nghỉ việc hẳn ở nhà giống tớ nhá. Em bé của tớ được 28 tuần rồi nhưng mà tớ vẫn lo lắng vô cùng. Ngày đêm cầu mong em bé khỏe mạnh ra đời đấy. Quả là gian nan mẹ nó nhỉ?
    Cám ơn mẹ ChenLys và mẹ Phong Mai đã cho biết thêm kinh nghiệm. Sáng nay em đi khám trong viện nhưng lại quên hỏi bác sỹ về vụ rỉ nước đó, vì trong viện đông quá. Các chị cho em hỏi siêu âm thai có phát hiện ra điều gì về việc đó không ạ? Em siêu âm thì kết quả bình thường. Em có bầu lần đầu nên thực sự cũng chưa thể biết nổi thế nào là cơn gò tử cung cả, có lúc thấy bụng rất căng tức nhưng lúc lại bình thường. Lúc nghĩ là bé máy, lúc lại nghĩ sôi bụng do đói. Hai hôm nay thì thỉnh thoảng lắm mới thấy vết ở quần con. Không biết em có nên quay lại viện để hỏi kỹ hơn không nhỉ?

• 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ChenLys đã qua tuần thứ 28 là yên tâm rồi. Mình chưa đi khám lại để biết chính xác nguyên nhân tại sao vì đang trong thời gian nghỉ dưỡng sau lần sảy thai thứ 2 và cũng chưa tìm được bác sĩ giỏi. Có bạn nào giống trường hợp của mình, giới thiệu cho mình với. Mình sống ở Sài Gòn.
    ChenLys ơi, bạn không phải khâu cổ tử cung trong lần này vậy nguyên nhân của lần trước không phải do hở eo tử cung, vậy bác sĩ có nói nguyên nhân của bạn là gì hông? Bạn có thể kể trong lần mang thai này bạn phải kiêng cữ những gì và phải làm những gì, được hông? Bạn có làm việc nhà như nấu cơm, rửa chén bát, giặt đồ, ... được hông? Cám ơn nhé.
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Titan ơi, mình muốn hỏi thăm trường hợp cô bạn của Titan, bị rỉ ối mà vẫn giữ được em bé. Mình bị rỉ ối trong hai lần mang thai và không giữ được em bé. Mình muốn hỏi cô ấy đã làm như thế nào và bác sĩ / thầy thuốc bắc đã giúp cô ấy ra sao. Giúp mình nhé. Cám ơn bạn.
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phong Mai Xem bài viết
    ChenLys đã qua tuần thứ 28 là yên tâm rồi. Mình chưa đi khám lại để biết chính xác nguyên nhân tại sao vì đang trong thời gian nghỉ dưỡng sau lần sảy thai thứ 2 và cũng chưa tìm được bác sĩ giỏi. Có bạn nào giống trường hợp của mình, giới thiệu cho mình với. Mình sống ở Sài Gòn.
    ChenLys ơi, bạn không phải khâu cổ tử cung trong lần này vậy nguyên nhân của lần trước không phải do hở eo tử cung, vậy bác sĩ có nói nguyên nhân của bạn là gì hông? Bạn có thể kể trong lần mang thai này bạn phải kiêng cữ những gì và phải làm những gì, được hông? Bạn có làm việc nhà như nấu cơm, rửa chén bát, giặt đồ, ... được hông? Cám ơn nhé.
    Oài...viết 2 lần đều không gửi đi được. Ghét quá. Viết lại lần thứ 3 vậy.
    Khi bị sảy, bs nói cổ tử cung mình bị thấp. Lần sau có bầu phải khâu chiết eo lại.
    Lần thứ 2 mình đi khám và yêu cầu bs khâu. BS hẹn tuần 10-11 đến khám và nếu cần thì sẽ khâu.
    Tuần 11 mình đến khám, bs khám cẩn thận, đo cổ tử cung và kết luận ko phải khâu. Mình có hỏi bs tại sao lại bị rỉ ối, ông ấy trả lời không rõ nguyên nhân, có thể do:
    1. Cố tử cung thấp
    2. Viêm nhiễm
    3. Làm việc căng thẳng
    4. Quan hệ tình dục dẫn đến co bóp cổ tử cung.
    Lần mang bầu này mình nghỉ làm vì nghén quá. Ở nhà nghỉ ngơi, kô đi lại nhiều, nằm là chủ yếu, nằm kê chân lên cao, không nằm ngửa vì có những cơn gò, toàn nằm nghiêng thôi, không đi cầu thang, không giặt quần áo, không đi xe máy, vẫn đi chợ, nấu cơm, rửa bát...Mình không để bs cho dụng vụ vào khám trong. Không quan hệ. Hàng ngày dùng nước vệ sinh Lactocid để rửa. Mình ăn nhiều mía lắm, uống nước mía nữa, hết mùa mía thì uống nước dừa (từ tuần 14 đền giờ). Chủ yếu ăn cá, cua, ốc, ít ăn thịt. Mình không thích sữa bầu nên ít uống. Quan trọng nhất là mình đi khám định kỳ để bs đo cổ tử cung đê xem thai có dấu hiệu sa xuống hay không.
    Thế nhé mẹ nó, đánh mỏi cả tay rồi. Khi nào nghĩ ra cái j thì mình sẽ chia sẻ cùng mẹ nó. Chúc mẹ Phong Mai chóng bình phục và sớm có tin vui nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 633 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Khi sinh em bé đầu mình cũng bị rỉ ối ở tuần 28 đấy. Lúc đầu mình tưởng là khí hư cơ nhưng về sau thấy nhiều quá, đóng băng vệ sinh mà còn ướt hết nên mình đi khám mới biết là rỉ ối và cổ tử cung đã mở hai phân rồi. Bác sĩ cho nhập viện luôn, hàng ngày mình phải nằm im trên giường bệnh được truyền nước và tiêm, bác sĩ theo dõi các cơn gò nhưng không có. Và mình đã nằm như vậy 7 tuần thì không chịu được nữa nên đòi chồng cho đi chơi và sáng hôm sau thì xuống phòng sinh luôn vì cổ tử cung đã mở thêm 2 phân nữa. Tốt nhất là bạn phải vào viện để bác sĩ có kinh nghiệm khám và tư vấn cho mình. Đừng khám ngoài vì lúc này như vậy là nguy hiểm rồi.
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cám ơn những chỉ dẫn của ChenLys nhiều. Vậy bác sĩ đo cổ tử cung của bạn bằng tay hay bằng máy siêu âm vậy? Bà bác sĩ khám định kỳ cho mình lần nào cũng cho tay vào khám và nói bình thường. Vậy mà mình bị rỉ ối ngay hôm sau ngày khám định kỳ đó. Mình cũng kiêng cữ gần như bạn chỉ có điều mình mới nghỉ làm ở nhà được 1 tháng thì xảy ra chuyện buồn này.
    Nếu bạn không post được trả lời trên diễn đàn thì có thể gửi email cho mình vào địa chỉ: nttmai@hotmail.com. Có lẽ mình phải xin địa chỉ email và số điện thoại của bạn để liên lạc và trao đổi về sau. Lần tới là lần thứ ba mình mang thai mà còn như vậy chắc mình không sống nổi quá. Cám ơn ChenLys nhiều.