• 0 Lượt chia sẻ
  • 54.3K Lượt đọc
  • 183 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 295 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi muốn ngăn ngừa sinh non thì trong thời gian mang thai bà mẹ phải ko nên làm gì, ăn gì... nhỉ và triệu chứng của việc sinh non ntn các mẹ giải thích giùm với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• Mang thai bị gò cứng bụng, dọa sinh non, có mẹ nào giống em không?

:Crying: Các mẹ ơi, tính hình là hum qua giờ em bị gò cứng bụng, trì trì xuống bụng dưới, cửa mình như muốn mở ra, em dc 24w4d (tập 1), em gọi cho BS thì BS bảo dọa sinh non, các mẹ có ai bị như em không, giúp em với, huhu, sáng nay đang chờ BS vào ca trực rồi đi khám nè. :Crying::Crying::Crying:

• Bầu nằm ngửa hay nghiêng? tư thế nào tốt?

Chào các Bầu! Mình mới bước qua giai đoạn 2 của cuộc hành trình Làm Mẹ!...dù tập 2 còn nhiều cái...

• 32 tuần,thai gò quá nhiều,dọa sinh non...phải làm sao đây?

Các mẹ ơi,thai của e bắt đầu gò từ lúc 26w đến 29w e đi khám bs cho uống no-spa trong 10 ngày có giảm được 1 chút nhưng cũng còn gò hơn 10 lần 1 ngày,sau đó hết uống thì thai lại gò nhiều lại mười mấy lần 1 ngày,nhất là buổi tối từ 7h đến 12h là hơn 10 lần rồi.hôm nay 32w e đi khám lại,bs kêu gò...

• Tỏa sáng nét đẹp Á Đông - BT

Tôi là Trần Thị Bảo Thoa. Tôi thích chọn những trang phục nhẹ nhàng, nhưng cũng không kém phần hiện...

• 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhngoc01 Xem bài viết
    Mình muốn hỏi muốn ngăn ngừa sinh non thì trong thời gian mang thai bà mẹ phải ko nên làm gì, ăn gì... nhỉ và triệu chứng của việc sinh non ntn các mẹ giải thích giùm với
    Không sinh hoạt tình dục vào những tháng cuối của thai kỳ.Hạn chế đi cầu thang, mang vác đồ vật nặng.
    Mình có người bạn mới 6,5 tháng mà bị ra ối.BS dặn nằm yên một chổ, chổng 2 chân lên trên.Cô ấy đến thầy thuốc bắc, bắt mạch và cho 20 thang thuốc về uống, thế là em bé từ từ trồi lên quá 40w luôn, phải mổ bắt em bé ra
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn giới thiệu cho mình BS của người bạn này của bạn nhé. Mình cũng bị ra ối trong hai lần mang thai mà bác sĩ không giữ lại em bé cho mình được mặc dù mình đã rất giữ gìn. Cám ơn bạn.
    • 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phong Mai Xem bài viết
    Bạn giới thiệu cho mình BS của người bạn này của bạn nhé. Mình cũng bị ra ối trong hai lần mang thai mà bác sĩ không giữ lại em bé cho mình được mặc dù mình đã rất giữ gìn. Cám ơn bạn.
    Mẹ nó bị rỉ ối tuần thứ bao nhiêu? Thông thường thì hay bị từ tuần 17-20. Mẹ nó tốt nhất khâu chiết eo lại để giữ em bé. Trong trường hợp ngoài 28 tuần mà bị rỉ ối thì nhập viện ngay để điều trị.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lần thứ nhất, mình bị ra ối khi thai được 22 tuần nhưng không ai khuyến cáo cho mình phải khâu chiết eo lại cả. Lần thứ hai, mình bị rỉ ối lúc thai được 19 tuần. Mình đã nhập viện ngay nhưng bác sĩ nói không giữ được thai. Mình khổ tâm lắm vì mình chưa có em bé nào cả. Bạn có thể giúp mình giới thiệu cho mình bác sĩ nào giỏi trong những trường hợp này không? Mình sống ở Sài Gòn. Cám ơn bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 889 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChenLys Xem bài viết
    Mẹ nó bị rỉ ối tuần thứ bao nhiêu? Thông thường thì hay bị từ tuần 17-20. Mẹ nó tốt nhất khâu chiết eo lại để giữ em bé. Trong trường hợp ngoài 28 tuần mà bị rỉ ối thì nhập viện ngay để điều trị.
    Bác ơi cho tôi hỏi với, cái nước ối này có phải màu vàng không ạ? Thi thoảng tôi ngồi xe máy, thấy cửa mình hơi tưng tức giống như bị tè dầm khi hắt xì hơi ấy, kiểm tra y như rằng có tí màu vàng ở quần, xung quanh cái đám màu vàng đấy loang nước. Cái màu vàng này hơi dính tay nữa. Bác tư vấn, phải nó đấy không bác để tôi nhập viện, hay chỉ là khí hư bình thường?
    Tks bác nhé!
    • 447 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoc me Xem bài viết
    Bác ơi cho tôi hỏi với, cái nước ối này có phải màu vàng không ạ? Thi thoảng tôi ngồi xe máy, thấy cửa mình hơi tưng tức giống như bị tè dầm khi hắt xì hơi ấy, kiểm tra y như rằng có tí màu vàng ở quần, xung quanh cái đám màu vàng đấy loang nước. Cái màu vàng này hơi dính tay nữa. Bác tư vấn, phải nó đấy không bác để tôi nhập viện, hay chỉ là khí hư bình thường?
    Tks bác nhé!
    ÔI, các mẹ ơi, em cũng bị triệu chứng giống nhóc mẹ, nghĩa là mấy tuần nay lúc nào quần cũng ươn ướt và có màu hơi vàng như vậy đấy, giờ đọc topic này mà em lo quá, có mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn giúp với nhé, cám ơn các mẹ nhiều...em mới bắt đầu qua tháng thứ 7 thôi, mà hôm kia em nằm mơ thấy em sinh non mà em không giám nói với ai cả, hic hic...:Sad:
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng có hiện tượng giống như nhoc me va me_muoi_tieu từ sau tuần 20, không hiểu thế là thế nào nhỉ. Mình lại cứ nghĩ do em bé đạp mạnh nên thế, vì mình thấy hình như con càng đạp nhiều thì càng ra nhiều hay sao ấy. Các mẹ có kinh nghiệm thì chỉ giáo nhé. Mình mới được 26w thôi, nếu có gì bất thường thì lo lắm, lại là lần đầu nên cũng không có kinh nghiệm gì.
    • 5,530 Bài viết

• 2,367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memongbeyeu Xem bài viết
    Mình cũng có hiện tượng giống như nhoc me va me_muoi_tieu từ sau tuần 20, không hiểu thế là thế nào nhỉ. Mình lại cứ nghĩ do em bé đạp mạnh nên thế, vì mình thấy hình như con càng đạp nhiều thì càng ra nhiều hay sao ấy. Các mẹ có kinh nghiệm thì chỉ giáo nhé. Mình mới được 26w thôi, nếu có gì bất thường thì lo lắm, lại là lần đầu nên cũng không có kinh nghiệm gì.
    Mình cũng có vẻ bắt đầu có hiện tượng tương tự, và cũng chưa kịp hỏi bác sỹ. Tuy nhiên, mình thấy mẹ nó có hiện tượng này từ tuần 20, mà đến giờ là tuần 26 rồi, nghĩa là có nhiều khả năng không sao cả, không hiểu mình suy luận vậy có đúng không???

Phong Mai: chị ơi, chị có thể tả về hiện tượng rỉ ối mà chị bị khi không giữ được bé không ạ? Ngoài việc rỉ ối thì có hiện tượng gì khác không chị? Như đau bụng hay gì đó? Trong đây có nhiều mẹ mang thai lần đầu nên không có kinh nghiệm lắm, chị chỉ giùm bọn em nước ối màu gì với ạ. Chúc chị và gia đình sớm có một thiên thần nhỏ ạ.

• 249 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình cũng bị rỉ ối tuần thứ 18. Nhưng khi đó mình không phân biệt được nước ối với nước tiểu. Ban đầu chỉ bị rỉ thôi, thi thoảng chảy ra 1 ít nước không màu không thể kềm chế được. Mình lo lắng đi khám bs Vân (189 Đội Cấn, trưởng khoa Sản bệnh, bv Phụ sản HN). bs nói mình bị són tiểu và bảo mình uống ít nước thôi. Khi đó mình không bị ra máu, đau bụng hay một triệu chứng gì bất thường. Sau này mình mới biết khi đó mình bị rỉ ối. Khi bị rỉ ối thì phải tăng cường uống nhiều nước mía. Sau đó thì nước ối chảy ra nhiều, ướt cả 2 bên đùi. Cuối cùng thì bị cạn sạch ối, em bé không giữ được. Từ khi mình bị rỉ ối đến khi cạn sạch nước ối khoảng gần 3 tuần.
    Mình thấy, nước vàng vàng ở âm đạo chưa chắc đã phải là ối đâu. Vì có thể đó là són tiểu hoặc bị viêm ÂĐ. Nước ối khác nước tiểu, mùi tanh giống như khi bị hành kinh.
    Bị rỉ ối có thể do tử cung của mẹ bị thấp, hoạt động nhiều, bị viêm âm đạo.
    Đối với những mẹ tử cung thấp thì phải khâu chiết eo từ tuần thứ 8 đến 11. Trước đó phải đi thăm khám bs, đặt thuốc cho sạch tử cung mới khâu được.
    Còn đối với trường hợp bị viêm thì phải đặt thuốc ngay khi có triệu chứng.
    Bây giờ mình đang mang thai lần thứ 2. Bé được 28 tuần rồi. Tuần 11 mình đi khám bs xem cổ tử cung có thấp không để khâu, bs nói không cần khâu. Vì vậy mình chỉ cần giữ gìn thôi, không quan hệ, vệ sinh sạch sẽ, thay quần lót 2 lần/ngày. Bây giờ chỉ mong con mạnh khỏe, đủ ngày đủ tháng chào đời thôi.
    Vài dòng cùng các mẹ. Phụ nữ vất vả lắm. Các mẹ cố lên nhé.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)