• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Ngồi xổm, với tay khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 76.9K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 5/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
  • 6
  • ...
  • 7
    • 620 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Mình học trong lớp tiền sản thì nghe BS nói là với tay hoặc rướn người sẽ dễ tăng nguy cơ bong nhau, nhất là khi tình trạng của mẹ ko khỏe.

• 126 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_heo Xem bài viết
    Hình như mình đọc ở đâu đó là lúc mang thai, da đang bị giãn cho nên hạn chế các động tác làm căng da (như với tay, vươn người) có thể làm rạn da!
    Làm gi co chuyen nay., ran da da số người mang thai nao cung bị. chu dâu fai do với tay, vuon nguoi. Minh khong với tay , cung bi nè. khong rạn bụng nhu rạn dùi. Nhìn thay ghê lém hihiih. Nếu các mẹ có xài kem thì nhớ thoa ca fan dùi luon nhé
    Boy ơi! Mẹ yêu Boy nhiều lắm lắm luôn!:Rose::Rose:

• 2,784 Bài viết

• 1,655 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KangarooBB Xem bài viết
    Mình học trong lớp tiền sản thì nghe BS nói là với tay hoặc rướn người sẽ dễ tăng nguy cơ bong nhau, nhất là khi tình trạng của mẹ ko khỏe.
    vụ này đúng nè....bố em cứ thấy em với lên cao là mắng cho 1 trận ngay ý....bố em kỹ mấy vụ với tay với lại ngồi xổm lắm cơ ...

• 149 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em cũng ko biết rõ lắm. Nhưng nghe nói là khi mình với tay thì có thể làm dãn mạch máu hoặc đứt mạch máu ở bụng, mạch máu nuôi em bé, như thế ko tốt. Ko biết có dúng ko. còn ngồi xổm thì ép vào em bé, và ép vào mạch máu ko cung cấp đủ cho em bé, thế cũng ko tốt.

• 355 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

có bầu ko được với tay cao vì :
    1. Dễ gây bong nhau - như mẹ KangarooBB nói
    2. Nếu em bé bị nhau quấn cổ thì càng nguy hiểm vì lúc với tay sẽ làm căng nhau >>> nhau siết cổ em bé mạnh hơn dễ gây ngạt cho bé.

• 14,715 Bài viết

• 7,641 Được cảm ơn

Hic, mình biết là ko được với tay cao nhưng cũng có lúc phải với cao (úp chén, đĩa lên tủ, thắp nhang...)vì ko nhờ được ai giúp, OX thường xuyên trực và đi công tác. Có mẹ nào cũng hay phải với cao như mình ko, và đã ai bị làm sao chưa ah?:Sad::Sad::Sad:

• 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ dsx83 ơi, cho mình hỏi chút. Khám Bác Dung có làm xét nghiệm gì ko, mình thây ở bv thì khoảng 8 tuần người ta cho làm các xét nghiệm mà không biết khám tư thì sao nhỉ!
    :559:Bé yêu của mẹ thế là gần 4 tháng rồi! Chóng lớn con nhé!

• 14,715 Bài viết

• 7,641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuthu007 Xem bài viết
    Mẹ dsx83 ơi, cho mình hỏi chút. Khám Bác Dung có làm xét nghiệm gì ko, mình thây ở bv thì khoảng 8 tuần người ta cho làm các xét nghiệm mà không biết khám tư thì sao nhỉ!
    Hello mẹ tieuthu007,

Hồi bé nhà mình được 11w thì bác Dung viết phiếu cho đi siêu âm ở 150/29 Nguyễn Trãi và có yêu cầu mình đi xét nghiệm máu (trên Nguyễn Thái Học ý, hoặc ở chỗ nào cũng được), bác Dung nói mình có thể xét nghiệm máu lúc nào cũng được nên tớ lười quá, tuần này mới đi xét nghiệm đây.
    Hồi mình đi siêu âm 3d lúc bé được 12w, bác Dung nói DMDG của bé hơi cao (2,4mm) nên chỉ mình qua chỗ bác sĩ Phùng Như Toàn (cũng trên Nguyễn Thiện Thuật, gần nhà bác Dung) để bác Toàn tư vấn và làm double test. Trộm vía, sau khi bác Toàn xn máu và xem xét thì tỷ lệ % down thấp nên ko phải làm triple test nữa. Đến 17w thì bác Dung tiêm vaxin uốn ván mũi 1 rùi.
    Nếu thai mới 8w thì có phải làm xét nghiệm gì đâu nhỉ???:Sigh::Sigh::Sigh:
    Thế em bé nhà mẹ nó được bao nhiêu tuần rùi? Bác Dung chỉ định cho mẹ nó làm những xn nào rùi?
    Chúc 2 mẹ con khỏe nhé:Rose::Rose::Rose:

• 619 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Mình nghĩ là vụ với tay làm bong nhau nghe ko logic lắm! :Smiling:
    Với tay có thể làm căng da bụng nhưng tổ chức nhau và dây rốn nằm trong tử cung, trong bọc ối, chẳng có quan hệ gì mấy! Rạn thì đúng là do cơ địa mỗi người, nhưng khi da căng mà càng tác động thì nó càng rạn nhiều!
    Vụ ngồi xổm thì sách còn nói là 1 động tác thể dục trước sinh để tăng cường sự đàn hồi của xương chậu.
    Kinh nghiệm các cụ ko phải lúc nào cũng đúng!!!:Smiling:

• 333 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình nghĩ với tay cũng là 1 động tác thể dục thôi, nhưng bạn nên nhẹ nhàng và đừng giữ lâu quá sẽ làm tăng sức ép lên các cơ. Hồi có bầu mình vẫn với tay và ngồi xổm (thỉnh thoảng thôi) :Smiling:

• Trang 5/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
  • 6
  • ...
  • 7