• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Ngồi xổm, với tay khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 92.3K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 285 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi 1 chút, có phải là khi mang thai thì không được ngồi xổm không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đau xương tay khi mang thai.

Chào các mẹ. Có mẹ nào bị đau khớp tay như bị sái, trật khớp ở dưới ngón cái không? Em bị đau quá. Em đến ông lang chuyên nắn xương ở phố Thợ Nhuộm, vừa mở cửa thấy em bụng to, ông ý đã hỏi em là đau chỗ cổ tay phải không? Rồi ông ý nắn lại tay em rồi cho em thuốc đắp. Nhưng 1 tuần nay em vẫn chưa...

• Dạ Hương chung sức cùng nữ sinh ĐH Y Dược Huế

Ngày 27/9, lễ Khai giảng năm học mới 2014-2015 của Trường ĐH Y-Dược Huế đã diễn ra trang trọng tại...

• Nếu đàn ông cũng lên hai vạch thì tính sao?

Một anh chàng phát hiện que thử thai của bạn gái và tinh nghịch lấy ra thử. Tất nhiên chỉ là một...

• [Clip hoạt họa] Quá trình thụ tinh, hình thành thai nhi - Vui lắm ớ!

Mình xem cũng khá nhiều clip về quá trình thụ tinh nhưng clip này gây cho mình nhiều thú vị và vui...

• Mỏi,tê cứng hai bàn tay khi mang thai??

Có mẹ nào giống em không?từ khi mang thai em bị mỏi hết hai bàn tay,nhất là lúc sáng dậy,hai bàn tay tê cứng luôn,khó chịu vô cùng,hay là tại những tháng đầu mang thai em hay xách nặng các mẹ??mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ em bít với nhé,liệu sau sinh có hết không các mẹ nhỉ??:Crying::Crying:(sáng...

• 74 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng sợ ngồi xổm, nhưng lúc nào muốn ngồi mà cứ kè kè cài ghế bên cạnh thì bất tiện lắm! nên hạn chế ngồi xổm tối đa khi thai lớn. Nếu mà ngồi xổm thai đè vào các mạch máu, chân tay lúc đó dễ bị to lên như phù nề. AX nhà mình thấy mình ngồi xổm là nhắc nhở luôn, nhà chật hay toilet chật chội lúc nào cũng có cài ghế ở đó dễ ngã!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi To Am
    Các mẹ ơi cho em hỏi 1 chút, có phải là khi mang thai thì không được ngồi xổm không?
    Mình cũng thấy mọi người nói rằng không nên ngồi xổm, nhưng khó lắm các bạn ạ vì tolet nhà mình bắt buộc phải ngồi xổm rồi mà bây giờ mình còn hay mắc tiểu nữa chứ cho nên 1 ngày không biết là mình ngồi xổm bao nhiêu lần nữa
    • 1,192 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Đúng là mình thấy ai cũng nhắc nhở cái vụ không được ngồi xổm và với cao lúc đang mang bầu. Má mình và cả chồng mình nữa cứ khi nào mình bắt đầu ngồi xổm là nhắc nhở ngay. Anh xã mình mỗi khi thấy vợ định ngồi xổm là mắng ngay: "Này, ai cho phép ngồi xổm thế kia đấy?". Tốt nhất là lúc có bầu hạn chế ngồi xổm đến mức có thể.

Chúc các mẹ trên diễn đàn khoẻ!
    • 397 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình cũng từng bị đau bụng vì ngồi xổm đấy. Toilet nằm ngoài nhà ban đêm ngại dậy đi tiểu nên mang cái bô vào. Bụng to ngồi xổm đi xong bị đau bụng quằn quại vì nó chèn ép bàng quang. Giờ thì sợ ngồi xổm lắm rồi.
    • 512 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbeo
    Toilet nằm ngoài nhà ban đêm ngại dậy đi tiểu nên mang cái bô vào.
    Xin chia sẻ với người cùng cảnh ngộ!!!
    Nhà mình cũng thế đấy, ngủ tầng 3, nhưng toilet lại ở tầng 2, đành phải chọn biện pháp giống bạn. Những tháng đầu thì còn OK,nhưng mà từ tháng thứ 6-7 thì khổ vô cùng. Nói thật, cái vụ ngồi xổm nếu các cụ ko cấm thì baby cũng chả để cho mình ngồi như thế đâu, vì đùi mẹ toàn chèn vào bụng, bé khó chịu. Bé Na nhà mình cũng "ghê ghớm" lắm cơ, cứ hễ mẹ chèn lâu lâu tí là "oánh" lại liền
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,576 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Mình thấy vụ ngồi xổm bây giờ bụng to hơn 1 chút sao khó thế. Đi tất cũng khó, đi giày cũng khó, cắt móng chân cũng khó, ngồi rửa vệ sinh cũng không được. Nói chung là cái đùi nó cứ chèn lên bụng, tức lắm nên các mẹ hạn chế ngồi xổm & cúi. À mà mình cũng thấy đúng là phải kiêng với tay đấy. Tháng trước mình ngồi rửa rau, bụng nặng nên ngại đứng dậy mở vòi nước mà với tay để đẩy vòi nước lên thế là tự dưng thấy cái mạch hay dây gì trong bụng bị căng giãn ra như sắp đứt ấy, rồi bụng đau nhói 1 lúc. Lo quá, không biết có ảnh hưởng gì không.
    • 285 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bụng to thì khó ngồi xổm rồi, nhưng em mới được có 8 tuần thôi, nếu mà có ngồi xổm ai mà nhìn thấy thì lại bảo là không được ngồi xổm, em sợ quá không dám luôn
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ thì ngồi xổm đ/v bà bầu dễ bị ép bụng, dễ làm máu khó lưu thông (tê chân) và nếu thai đè xuống trực tràng thì sẽ tăng nguy cơ bị 'trĩ' nên ai cũng khuyên bà bầu hông nên ngồi xổm.....đúng ko nhỉ ?
    • 3,809 Bài viết

• 6,431 Được cảm ơn

Cái tư thế mà bọn mình đẻ dễ nhất là tư thế ngồi xổm. Bọn tây nó còn dậy bà bầu cách ngồi xổm để mở xương chậu và đó là một bài tập trước khi sinh. Cách này khiến cho khung xương mở thoải mái nhất, khoảng cách cổ tử cung và cửa mình gần nhất, dùng sức ép lên tử cung và đẩy em bé ra ngoài dễ nhất. Thế nên trong tư thế sinh hoạt hàng ngày chị em có bầu được khuyên là tránh tư thế này. Như khi đi sinh, nếu mẹ nào đã thử tư thế này sẽ thấy dễ dàng hơn nhiều so với việc gác chân lên bàn đạp và nằm rặn. Các mẹ đều thấy xu hướng mình sẽ co người lên cho đến gần tư thế ngồi xổm hơn cả thì việc rặn em bé ra sẽ dễ hơn.

Ngoài ra, tư thế này chèn ép vào các mạch máu ở chân, hông, chưa kể trọng tâm không thăng bằng. Bạn nào có thói quen ngồi xổm hãy cố chuyển sang ngồi với 1 cái ghế thấp và duỗi chân cho thoải mái. Những việc chỉ cần ngồi xổm trong chốc lát, bạn thử chuyển sang cách quỳ hẳn xuống sàn sẽ an toàn hơn.

Hehehe, ngồi xổm trông cũng không có đẹp, nhỉ?
    Success is a journey, not a destination.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 506 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình thấy một bà cụ nói với mình là lúc mang bầu, tuyệt đối không được ngồi xổm và ngồi lên phiến đá xanh (với những bác nào hay về quê thì chắc biết viên đá xanh). Vì nếu làm như vậy, sau này sẽ không kiểm soát được việc "đánh rắm bum bủm" đâu (ngồi đâu sẽ cho ra cả tràng ở đấy đấy).
    • 606 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Đúng là bà bầu thì nên kiêng tối đa việc ngồi xổm. Mà em thấy đúng là mình có ngồi bé nhà mình cũng chả chịu đâu ạ. Như nhóc nhà em, cu cậu đạp bình bịch luôn đó.
    Ngồi xổm sẽ dẫn đến các chèn ép đối thai nhi, cũng như là việc thai nhi sẽ chèn ép vào các bộ phận, mạch máu, dây chằng của mẹ == > dễ dẫn đến đau bụng, chân phù nề,...
    Và còn là nguyên nhân dẫn đến việc mắc bệnh trĩ ở bà mẹ mang bầu hoặc sau khi sinh đấy ạ :4:

Các mẹ cố gắng tránh nhé !
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

minh cung co gang kiêng day nhung co nhung việc vẫn phải ngồi xổm, ko ngồi xổm thì lại phải cúi mà mình thấy có người dặn là phải hạn chế cúi.nen nhiều lúc cũng phải lựa chọn một trong hai
    • 2,346 Bài viết

• 747 Được cảm ơn

Ui trời ơi, các mẹ cứ đợi đến khi em bé to ra, chễm chệ trước mặt mẹ thì sẽ biết ngồi xổm có lợi/hại như thế nào ngay í mà.
    • 189 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haneko
    Đúng là bà bầu thì nên kiêng tối đa việc ngồi xổm. Mà em thấy đúng là mình có ngồi bé nhà mình cũng chả chịu đâu ạ. Như nhóc nhà em, cu cậu đạp bình bịch luôn đó.
    Ngồi xổm sẽ dẫn đến các chèn ép đối thai nhi, cũng như là việc thai nhi sẽ chèn ép vào các bộ phận, mạch máu, dây chằng của mẹ == > dễ dẫn đến đau bụng, chân phù nề,...
    Và còn là nguyên nhân dẫn đến việc mắc bệnh trĩ ở bà mẹ mang bầu hoặc sau khi sinh đấy ạ :4:

Các mẹ cố gắng tránh nhé !
    Sao trong cuốn sách Cẩm nang cho Bà mẹ mang thai và chăm sóc bé em thấy có phần dậy các động tác tốt cho xương chậu là ngồi xổm mà?Ngồi ở tư thế cân bằng, hai tay giữ 1 chiếc ghế. Sách nói là động tác này tốt cho những người sắp sinh.
    • 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoainguyen
    Sao trong cuốn sách Cẩm nang cho Bà mẹ mang thai và chăm sóc bé em thấy có phần dậy các động tác tốt cho xương chậu là ngồi xổm mà?Ngồi ở tư thế cân bằng, hai tay giữ 1 chiếc ghế. Sách nói là động tác này tốt cho những người sắp sinh.
    Ừ, thì trong xách dạy là ngồi xổm, nhưng đó không phải là ngồi xổm mà các Mẹ nói đến đâu. Ngổi xổm mà các Mẹ đang bàn là ngồi "chồm hổm" á, 2 đùi sẽ ép về phía bụng. Còn ngồi xổm mà sách nói đó là dạng ngồi nhón trên chân, 2 đùi song song với mặt đất, tạo căng cơ đùi và dễ sinh, hihihi..
    Mọi chuyện rồi sẽ có cách giải quyết
    • 1,632 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

cái vụ ngồi xổm là đúng đấy. Nhưng khổ nỗi mình mà ngồi bệt xuống labo thì chẳng ị được, nên ngồi xổm chềnh hễnh ra mới ...... được,,,,,, nhưng xong thì đau bụng.

chắc 21w còn được chứ vài tuần nữa có mà tắc tị mất.:Crying:

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Ẹc, vụ này.... hic. Mới 3 tháng nhưng cái bụng em cũng tròn tròn lắm! Ngôi xổm hay vô tình đi "xí xổm"... hic hic... Gào ầm lên: Chồng ơi em không ngồi được....
    Khiếp, bị ép vào bụng, khó thở, khó chịu, trời đất ơi! Ăn cơm phải kê 1 cái gối ở lưng để tựa...:Sick:
    • 638 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

ngồi xổm nhưng xòe e đầu gối ra,ko để đùi chạm vào bụng thì đâu đến nỗi khó chịu lắm,nhà e nhà tắm đứng,lúc tắm thì đứng chứ gội thì phải xổm 1 xíu,cũng khó chịu mà mình biết cách ngồi thì cũng không đến nỗi :Silly:
    • 619 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ahoj Xem bài viết
    ngồi xổm nhưng xòe e đầu gối ra,ko để đùi chạm vào bụng thì đâu đến nỗi khó chịu lắm,nhà e nhà tắm đứng,lúc tắm thì đứng chứ gội thì phải xổm 1 xíu,cũng khó chịu mà mình biết cách ngồi thì cũng không đến nỗi :Silly:
    Đúng là ngồi xổm mà xòe rộng 2 đùi ra là bài tập giống như trong sách Cẩm nang mang thai và sinh con, mình cũng thi thoảng ngồi như vậy. Mà sao bạn ko đứng gội đầu luôn nhỉ, ngồi thế gội đầu cũng khó chịu mà!!!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4