• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Ngồi xổm, với tay khi mang thai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 77.1K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 283 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi 1 chút, có phải là khi mang thai thì không được ngồi xổm không?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 74 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng sợ ngồi xổm, nhưng lúc nào muốn ngồi mà cứ kè kè cài ghế bên cạnh thì bất tiện lắm! nên hạn chế ngồi xổm tối đa khi thai lớn. Nếu mà ngồi xổm thai đè vào các mạch máu, chân tay lúc đó dễ bị to lên như phù nề. AX nhà mình thấy mình ngồi xổm là nhắc nhở luôn, nhà chật hay toilet chật chội lúc nào cũng có cài ghế ở đó dễ ngã!

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi To Am
    Các mẹ ơi cho em hỏi 1 chút, có phải là khi mang thai thì không được ngồi xổm không?
    Mình cũng thấy mọi người nói rằng không nên ngồi xổm, nhưng khó lắm các bạn ạ vì tolet nhà mình bắt buộc phải ngồi xổm rồi mà bây giờ mình còn hay mắc tiểu nữa chứ cho nên 1 ngày không biết là mình ngồi xổm bao nhiêu lần nữa

• 1,194 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Đúng là mình thấy ai cũng nhắc nhở cái vụ không được ngồi xổm và với cao lúc đang mang bầu. Má mình và cả chồng mình nữa cứ khi nào mình bắt đầu ngồi xổm là nhắc nhở ngay. Anh xã mình mỗi khi thấy vợ định ngồi xổm là mắng ngay: "Này, ai cho phép ngồi xổm thế kia đấy?". Tốt nhất là lúc có bầu hạn chế ngồi xổm đến mức có thể.

Chúc các mẹ trên diễn đàn khoẻ!

• 396 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình cũng từng bị đau bụng vì ngồi xổm đấy. Toilet nằm ngoài nhà ban đêm ngại dậy đi tiểu nên mang cái bô vào. Bụng to ngồi xổm đi xong bị đau bụng quằn quại vì nó chèn ép bàng quang. Giờ thì sợ ngồi xổm lắm rồi.

• 512 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbeo
    Toilet nằm ngoài nhà ban đêm ngại dậy đi tiểu nên mang cái bô vào.
    Xin chia sẻ với người cùng cảnh ngộ!!!
    Nhà mình cũng thế đấy, ngủ tầng 3, nhưng toilet lại ở tầng 2, đành phải chọn biện pháp giống bạn. Những tháng đầu thì còn OK,nhưng mà từ tháng thứ 6-7 thì khổ vô cùng. Nói thật, cái vụ ngồi xổm nếu các cụ ko cấm thì baby cũng chả để cho mình ngồi như thế đâu, vì đùi mẹ toàn chèn vào bụng, bé khó chịu. Bé Na nhà mình cũng "ghê ghớm" lắm cơ, cứ hễ mẹ chèn lâu lâu tí là "oánh" lại liền
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Mình thấy vụ ngồi xổm bây giờ bụng to hơn 1 chút sao khó thế. Đi tất cũng khó, đi giày cũng khó, cắt móng chân cũng khó, ngồi rửa vệ sinh cũng không được. Nói chung là cái đùi nó cứ chèn lên bụng, tức lắm nên các mẹ hạn chế ngồi xổm & cúi. À mà mình cũng thấy đúng là phải kiêng với tay đấy. Tháng trước mình ngồi rửa rau, bụng nặng nên ngại đứng dậy mở vòi nước mà với tay để đẩy vòi nước lên thế là tự dưng thấy cái mạch hay dây gì trong bụng bị căng giãn ra như sắp đứt ấy, rồi bụng đau nhói 1 lúc. Lo quá, không biết có ảnh hưởng gì không.

• 283 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bụng to thì khó ngồi xổm rồi, nhưng em mới được có 8 tuần thôi, nếu mà có ngồi xổm ai mà nhìn thấy thì lại bảo là không được ngồi xổm, em sợ quá không dám luôn

• 2,991 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ thì ngồi xổm đ/v bà bầu dễ bị ép bụng, dễ làm máu khó lưu thông (tê chân) và nếu thai đè xuống trực tràng thì sẽ tăng nguy cơ bị 'trĩ' nên ai cũng khuyên bà bầu hông nên ngồi xổm.....đúng ko nhỉ ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,801 Bài viết

• 6,345 Được cảm ơn

Cái tư thế mà bọn mình đẻ dễ nhất là tư thế ngồi xổm. Bọn tây nó còn dậy bà bầu cách ngồi xổm để mở xương chậu và đó là một bài tập trước khi sinh. Cách này khiến cho khung xương mở thoải mái nhất, khoảng cách cổ tử cung và cửa mình gần nhất, dùng sức ép lên tử cung và đẩy em bé ra ngoài dễ nhất. Thế nên trong tư thế sinh hoạt hàng ngày chị em có bầu được khuyên là tránh tư thế này. Như khi đi sinh, nếu mẹ nào đã thử tư thế này sẽ thấy dễ dàng hơn nhiều so với việc gác chân lên bàn đạp và nằm rặn. Các mẹ đều thấy xu hướng mình sẽ co người lên cho đến gần tư thế ngồi xổm hơn cả thì việc rặn em bé ra sẽ dễ hơn.

Ngoài ra, tư thế này chèn ép vào các mạch máu ở chân, hông, chưa kể trọng tâm không thăng bằng. Bạn nào có thói quen ngồi xổm hãy cố chuyển sang ngồi với 1 cái ghế thấp và duỗi chân cho thoải mái. Những việc chỉ cần ngồi xổm trong chốc lát, bạn thử chuyển sang cách quỳ hẳn xuống sàn sẽ an toàn hơn.

Hehehe, ngồi xổm trông cũng không có đẹp, nhỉ?
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7