Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nên uống loại sữa nào khi mang thai?

Đến trả lời mới nhất
  • 74 Lượt chia sẻ
  • 213K Lượt đọc
  • 1.21K Trả lời

46 Người đang theo dõi

• 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

cutehoney ơi , không sao đâu do thể trạng từng người nên có người bụng to người bụng nhỏ vậy thôi mà.....
    Nếu uống được sữa thì rất tốt nên cứ uống nhiều vào cutehoney nhé...uống đủ loại đủ hiệu luôn cho bổ tứ phía.......
    • 121 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Minh ke cho cac me nghe cau chuyen ve viec uong sua cua minh nhe! Luc minh moi co bau, minh cung chiu kho uong sua ba bau lam, mac du k thich ti nao. Nhung kho noi cu uong coc nao vao la bung chuong len, k tieu dc, cu am ach ca ngay rat kho chiu mac du minh da an them rat nhieu sua chua. Sau do minh thu lam sua ba bau thanh sua chua xem co de tieu hon k, nhung thay mon sua chua nay... kinh qua nen phai do di het. Roi minh quyet dinh chuyen sang uong sua Fomance vi nghe noi sua nay de tieu hon, nhung tinh hinh van k kha quan hon, ma moi uong dc nua hop thi bi chuot xoi tai mat (vi minh de sua o co quan ma). Cuoi cung minh da quyet dinh uong sua tuoi Anmum thi k thay bi day bung nua, mac du minh cung phai nham mat nham mui ma uong. Moi ngay minh uong 2 hop, tu hoi uong sua nay thay len can vu vu (hien gio moi 30 tuan ma da len duoc 13kg roi).
    Nhung thang truoc minh di kham, BS bao k can uong sua nua (co le thay minh len du can roi)? Minh cung thay mung qua vi moi lan uong sua nhu bi tra tan ay. Bay gio thi minh uong sua tuoi cua Vinamilk, moi ngay 400ml, thay ngon lam! Vay me nao k uong dc sua bau cung dung lo, cu an uong that tot va uong sua tuoi binh thuong cung dc roi!
    • 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

vậy thì tốt quá rồi Khicon ơi , mẹ Khỉ ăn uống đầy đủ tốt như vậy chắc chắn Khicon sẽ phát triển tốt.
    Chúc mẹ con khỉ mẹ tròn con vuông nhé....

• 1,523 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi với. Bé nhà em mới được chừng 1,2 tuần thôi, em mới thử QS mà. Em định để cuối tuấn mới đi khám bác sỹ vì chưa có thời gian. Nhưng máu me quá nên hôm qua lò dò đi mua sữa mama rồi :">. Nghe nhiều mẹ trên diễn đàn nói sữa Enfamama hương socola dễ uống nên em cũng chọn luôn đấy (cảm ơn các mẹ nhé).

Khi ra, chị bán hàng có nói uống nửa tháng với liều lượng bằng nửa quy định thôi cho quen sữa đã, vì nếu uống nhiều dễ đi táo lắm. Mebemeocon về, tối qua và sáng nay chăm chỉ uống sữa và thấy rất khoái chứ chẳng khó uống tẹo nào hết. Chỉ có điều chưa biết để phòng tránh đi táo thì nên ăn đồ ăn gì các mẹ nhỉ.

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
    • 534 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cũng tuỳ cơ thể từng người thôi chị à,em cứ uống mấy loại sữa như vậy là bị tiêu chảy ngay nên có bầu em toàn uống sữa tươi thôi.
    Còn chuyện tránh táo bón thì em nghĩ nên ăn nhiều rau xanh,nhất là rau khoai lang. Trai cây thì em nghĩ đu đủ chín và chuối là good nhất cho những người bón
    • 1,523 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuyet Le
    Cũng tuỳ cơ thể từng người thôi chị à,em cứ uống mấy loại sữa như vậy là bị tiêu chảy ngay nên có bầu em toàn uống sữa tươi thôi.
    Còn chuyện tránh táo bón thì em nghĩ nên ăn nhiều rau xanh,nhất là rau khoai lang. Trai cây thì em nghĩ đu đủ chín và chuối là good nhất cho những người bón
    Ôi may quá, hôm qua mebemeocon đã vác về 1 nải chuối tiêu to đùng, rồi cả tối cứ gặm nhấm mải miết. Sáng nay qua chợ, thấy đu đủ chín mõm cả ra, nhất quyết trưa nay đi làm về sẽ mua. Chỉ có cái khoản rau khoai lang thì hơi khó kiếm nhỉ, ko biết bây giờ trái mùa có còn không nữa. Cảm ơn Tuyết Le nhiều nhiều nhé

Rồi thì mebemeocon lai có mấy thắc mắc mới bổ sung đây (híc, lắm thắc mắc lém, các mẹ đừng cười nhé):
    - Em nghe nói đi khám thai phải từ khoảng tuàn thứ 6 trở đi cơ, vì lúc đấy mới thấy thai nhi, không hiểu mới được cỡ 2 tuần như em thì đã khám được chưa nhỉ?
    - Hai nữa là nếu chưa đi khám thì có uống viên sắt và acid folic được chưa? Em nghe chị Thuy Nguyên nói là uống không cần chỉ định của bác sỹ, nhưng mà sao uống cái gì không có chỉ định trong giai đoạn này cứ thấy lo lo là . Mở ngoặc là em đang uống sữa bà bầu rồi ạ, nhưng nhìn em hơi bé, cao 1,58m nặng 44kg
    • 534 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mebemeocon ơi,khi có bầu em chỉ được 42kg thôi nè và chiều cao thì thua chị 1cm nên chị không sợ bé đâu. Em mang bầu 4 tháng mà chỉ tăng thêm 2kg nữa thôi đó,bây giờ em được gần 7 tháng rồi và đã ổn định về cân nặng. Theo em thì trễ kinh 2 tuần là đi khám thai được rồi đó để loại trừ việc có thai ngoài tử cung. Tiện thể chị hỏi về việc uống thuốc luôn cho an tâm. Em thì cứ ăn cho thiệt là đầy đủ chất dinh dưỡng,chẳng thuốc thang gì hết.
    • 308 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị mebemeocon không nên dùng thuốc mà không có chỉ định của bác sỹ nhé dù là thuốc bổ. Viêm sắt dùng quá liều sẽ gây ra tiêu chảy đấy. Nên ăn nhiều cá biển để có đủ lượng i ốt.
    • 671 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Các mẹ đừng đổ tội cho chocolate nha, tội nghiệp vì em cũng dùng enfamama chocolate mà bé nhà em trắng như trứng gà bóc (trộm vía)
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Em thì lại chẳng thích uống sữa nhưng cố mãi cuối cùng cho đến bây giờ mang bầu gân được 7 tháng mới uống hết hơn 3lon sữa hộp loại 400gram , kg biết có phải vì thế hay kg mà người em lên cân chẳng được bao nhiêu. cho đến bây giờ mới lên có được 6kg , híc híc híc với lại cái bụng bầu của em nhỏ lắm , gần 7 tháng mà người khác nhìn vào cứ tưởng là mới 4, 5 tháng thôi. Kg biết cái bụng nhỏ thế khi sinh em bé se thế nào đây???
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 1,322 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mecuheo đừng lo lên cân ít. Em bé phát triển tốt hay ko phụ thuộc vào mức độ hấp thụ bên trong thôi. Nhiều người lên hàng chục ký con vẫn SDD, ngược lại có mẹ như buitrang lên có hơn 6kg mà con vẫn 3,5 kg đó. Chị hầu như ko uống sữa, cuối tháng này sinh mà có người còn hỏi là chị chửa 4 tháng à, hoặc đẻ rồi hay sao mà bụng bé thế (!!!), vậy mà đi khám lần nào con cũng vẫn phát triển khá hơn tuổi thai đấy em à.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Vo Thang; 07/12/2004 vào lúc 09:57 AM.
    • 844 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em hỏi với. Em mới có bầu nhưng nghén, không ăn uống được gì mấy. Em nên uống sữa từ bao giờ? sữa tươi có được không? Em nên khám thai lúc nào? Bao giờ thì phải uống bổ sung sắt hay gì đó?
    Bác sĩ hẹn em tuần này đến siêu âm thai (tuần trước em vừa siêu âm), nhưng có người bảo em ko nên siêu âm nhiều làm gì. Em nên thế nào?
    • 3,548 Bài viết

• 997 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên uống sữa ngay từ bây giờ và nên uống sữa hop.Còn về uống thuốc sắt thì mình đọc sách thấy khuyên là nên uống từ trước khi có bầu và duy trì trong thời gian có bau.Mình đã có một nhóc rồi và đang có bầu đứa thứ hai, mình vẫn uống thuốc sắt và sữa đều.
    Còn về vấn đề siêu am,khi mới có bầu nên siêu âm một lần để kiểm tra xem thai có nằm trong dạ con kg, sau đó mối tháng siêu âm một lần. Đấy là suy nghĩ của mình , vấn đề còn phụ thuộc vào sức khỏe của bạn và bé. Như tháng vừa rồi mình bị động thai cứ một tuần lại phải siêu âm lại một lần. Chúc bạn và bé khỏe !
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chao va chuc ca hai me con khoe manh!
    Việc uống sắt-folic phải tiến hành ngay. Sữa cũng tương tự, đặc biệt sữa bà bầu càng tốt vì đủ chất lại dễ hấp thu. Nếu phải chuyển sữa khác thì còn phải uống nhiều hơn ấy nhỉ. Vì tương lai con em chúng ta phải cố thôi!
    • 197 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

chào bạn nên chọn cho mình một bác sỹ sản khoa tốt và hàng tháng đến khám thai định kỳ. Nếu bạn bị nghén thì nên ăn nhiều bữa trong ngày. Còn việc uống sữa thì nên uống các loại sữa dành cho bà bầu (trên thị trường bán nhiều lắm). Sữa bà bầu tuy khó uống nhưng là bắt buộc để tốt cho bé mà. Nếu uống các loại sữa khác (sữa tươi..) thì nên uống loại không đường, vì mang thai cũng không nên uống nhiều đường. Còn việc uống bổ sung sắt, axit folic... thì khi bạn đi khám bác sỹ sẽ cho đơn thuốc. Uống theo chỉ dẫn của bác sỹ tuyệt đối không tự mua thuốc uống khi chưa có chỉ dẫn của bác sỹ. Còn việc siêu âm khi mang thai cũng không ảnh hưởng gì đến em bé đâu, mỗi tháng đi khám 1 lần thì bác sỹ sẽ làm siêu âm 1 lần để theo dõi tình hình của em bé cho tốt thôi mà. Bạn đừng có lo lắng nhiều mà ảnh hưởng đến bé, tranh thủ nghỉ ngơi, tránh những chỗ đông người (vì lắm bệnh tật), trong 3 tháng đầu thì nên tránh quan hệ vợ chồng vì nguy cơ sảy thai cao. Chúc hai mẹ con mạnh khỏe.

Trích dẫn Nguyên văn bởi babe
    Các chị ơi, cho em hỏi với. Em mới có bầu nhưng nghén, không ăn uống được gì mấy. Em nên uống sữa từ bao giờ? sữa tươi có được không? Em nên khám thai lúc nào? Bao giờ thì phải uống bổ sung sắt hay gì đó?
    Bác sĩ hẹn em tuần này đến siêu âm thai (tuần trước em vừa siêu âm), nhưng có người bảo em ko nên siêu âm nhiều làm gì. Em nên thế nào?
    • 692 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chúc mừng babe có tin vui nhé. Mình nghĩ bạn nên hỏi bác sỹ càng sớm càng tốt xem việc uống sắt và axit folic thế nào nhé. Mình đọc sách nước ngoài thấy họ rất chú trọng axit folic ( Vitamin M) và phải uống trước khi có thai và trong vòng 3 tháng đầu. Sắt thì nhất định phải uống theo chỉ định của bác sỹ, vì nhiều quá cũng ko tốt đâu. Còn sữa bầu bạn cũng uống luôn đi. Chúc 2 mẹ con luôn vui khoẻ nhé

Tranh thủ hỏi các mẹ đi trước tí. Có ai đã uống sữa Dielac Mama của Vinamilk chưa ạ? Hiện em đang uống Enfa Mama, nếu Dielac M cũng tốt và dễ uồng thì em sẽ chuyển, giá rẻ hơn Enfa rất nhiều, hình như có 46K thì phải. Các mẹ cho ý kiến với.

• 1,028 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Một bác sĩ sản khuyên mình nên uống sắt vào buổi sáng. Vì các bà bầu dễ bị táo bón, uống sắt vào chiều hoặc tối càng dễ bị táo bón hơn. Còn nếu uống vào buổi sáng, bạn có cả ngày vận động, uống nước, ăn nhiều chất xơ và hoa quả sẽ cải thiện được rất nhiều.
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

babe oi, chi goi loi chúc mung babe nhe, dung lo lang qua chi thay các ba me tren deu co y hay het do, chúc em va be luon manh khoe.
    Smile and The World Smiles with you
    • 494 Bài viết

• 2,447 Được cảm ơn

Bạn nên uống sữa bầu ngay. Nếu bạn uống theo đúng chỉ dẫn và có sức khoẻ tốt thì không cần phải uống bổ sung vì bạn có thể đọc trong thành phần của sữa bầu đã rất đầy đủ các dưỡng chất rồi. Còn việc uống bổ sung viên sắt thì nên theo chỉ dẫn của bác sĩ, tuỳ thuộc vào thể trạng của bạn. Khi uống viên sắt, bạn nên ăn 2 quả cam mỗi ngày, vừa cung cấp đủ lượng vitamin C cần thiết cho một ngày mà lại không bị táo bón nữa. Trước khi có bầu mình rất hay bị táo bón, mình đã rất lo khi nghe mọi người cảnh báo về tác dụng phụ của viên sắt. Nhưng khi đều đặn uống nước cam or ăn được là tốt nhất thì hoàn toàn mình không bị táo bón nữa. Ngoài ra phải uống nhiều nước nữa nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,841 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

MÌnh định post bài này qua bên Thắc mắc, nhưng vì nó liên quan đến sữa hộp dành cho các bà bầu nên hỏi ở đây có ai giống mình không?

1. Sữa pha rất khó tan, chẳng bù sữa cho trẻ con chỉ cần lắc vài cái là tan hết. Mình đã dùng nhiệt độ nước rất chuẩn, khuấy thìa mãi mà khi uống xong vẫn còn bao nhiêu cục. Mình dùng đến vài chục hộp rồi vẫn bị thế, tại sao nhỉ???

2. Có mẹ nào thử để cốc sữa uống xong không rửa ngay, để từ sáng đến chiều ngó vào cái cốc xem nó ntn? Mình dùng Dumex, giật mình thấy một màu xanh đen nhờ nhờ hiện ra như là để lâu bị mốc vậy, kinh quá, không hiểu phản ứng hoá học gì xảy ra biến sữa thành như thế nhỉ???

3. Các mẹ tiêu thụ trung bình bao nhiêu hộp một tuần? Cô bạn mình dùng khoảng 40 hộp/thai kỳ, khiếp nhỉ.