• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nên uống loại sữa nào khi mang thai?

Đến trả lời mới nhất
  • 74 Lượt chia sẻ
  • 222K Lượt đọc
  • 1.21K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào mọi người
    Mình mới vào diễn đàn lần đầu. Có việc xin hỏi đến quý vị về việc khi thai đã lớn phụ nữ có nên tiếp tục uống sữa nữa hay không? Vì có một vài ý kiến cho thấy việc uống sữa nhiều sẽ không tốt trong lúc sanh?
    Rất mong quý vị chỉ giúp dùm. Xin cảm ơn.
    Ichisama
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 23/09/2008 vào lúc 02:02 PM. Lý do: Thêm dấu tiếng Việt
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,092 Bài viết

• 754 Được cảm ơn

Chỉ khi nào bạn vẫn tăng cân đều trong những tuần cuối thì mới cần đến việc giảm chất béo, giảm sữa vì bác sĩ e ngại đó là dấu hiệu của tiền sản giật. Trong trường hợp này thì bạn nên yêu cầu bác sĩ hướng dẫn chế độ dinh dưỡng thích hợp.

Thường thì tốc độ lên cân sẽ giảm xuống hoặc ngừng vào tuần lễ thứ 38. Vì vậy, nếu bạn không tăng cân quá nhiều thì không cần phải giảm đâu vì bé của bạn phát triển từng ngày mà. Có nhiều bà mẹ ăn rất nhiều nhưng thai vẫn bị suy dinh dưỡng đấy. Hoặc mẹ lên đến hơn 20 kg nhưng khi sinh ra thi bé chỉ được 2,6 kg mà thôi. Bạn đừng quá lo vì đâu phải bạn ăn bao nhiêu thì cơ thể sẽ hấp thụ được bấy nhiêu.

Nếu mẹ ăn kiêng khem hay ăn uống không hợp lý, thai nhi sẽ bị suy dinh dưỡng, thiếu máu và thiếu calcium. Những đứa trẻ suy dinh dưỡng trong bụng mẹ khi sinh ra đều nhẹ cân, có chiều cao dưới trung bình và khi lớn lên có nhiều nguy cơ mắc bệnh tiểu đường, xơ vữa động mạch, cao huyết áp, rối loạn chuyển hoá và rối loạn nội tiết. Những đứa trẻ này cũng hay đau ốm ờ năm đầu tiên và khả năng miễn dịch kém.

Chúc sức khoẻ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Xubong nói đúng qúa trời, xấu hổ quá mình lên 25kg nhưng sinh bé có 2.9kg và thiếu canxi triền miên vì lúc mang thai mình ít uống sữa (vì không quen hay bị tào tháo rượt) lại cứ ăn mì gói tì tì vì chỉ ở có một mình nên lười đi ra ngoài ăn, nấu ăn thì không thể vì phải đi làm, ăn uống chẳng có ai ngó ngàng đến, BS thì không tốt thấy mình lên cân đều đặn 4kg/tháng chẳng những không cảnh báo lại còn bảo tốt tốt, mãi đến 2tháng cuối vào BV khám BS bắt phải ăn theo chế độ để đừng tăng cân nữa đó. Nhưng hậu quả không lường được, sinh cũng mẹ tròn con vuông nhưng cũng như mẹ Kiki mình "tròn" mãi từ đó đến giờ.
    • 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Chời ơi chị Cuti, chị nuôi con giỏi lắm à, sao giai đoạn tiền có con lại ẩu thế???

Uống sữa cân thiết từ lúc mang thai đến khi ... cai sữa cho bé (ngoài ra vẫn nên uống sữa - tất nhiên ko phải sữa bà bầu, để người phụ nữ ko bị thiếu hụt canxi, dẫn đến trường hợp xương giòn...)

Mà nhất là giai đoạn cuối (34-38 tuan), em bé tăng lên từng ngày đó. Vậy thì bạn cứ yên tâm uống sữa đi, trừ phi có khuyến cáo khác từ bsĩ. Cho dù nhiều khi biết rằng, vào con 1 thì vào mẹ 3, nhưng vẫn phải "chấp nhận thương đau" thôi.

Thế nào là uống nhiều, theo mình, không nên quá 2 cốc/ ngày = 1/2 lít sữa
    • 3,809 Bài viết

• 6,450 Được cảm ơn

Minh tuyet doi nhat tri voi Tu va chi muon bo sung them mot chut thoi. Co rat nhieu nguoi nhu chi Cuti, uong sua bi Tao thao duoi hoac day bung kho tieu, ly do khong phai la khong quen uong sua ma co the thieu han 1 gene de chuyen hoa lacto, loai duong dien hinh trong sua, rat nhieu nguoi chau A noi chung bi chung nay. Vi the neu ban cung bi nhu chi Cuti thi nen lua chon uong loai sua khong chua lacto hoac hau nhu khong co lacto. Trong truong hop khong the kiem duoc loai sua nhu vay thi can tham khao chuyen gia dinh duong de co 1 thuc don bo sung canxi tu nhung nguon khac khong phai la sua (tom, ca, trung..., mot so loai hoa trai rau cu khac nua). Ngoai ra, dinh luong 0,5l sua mot ngay nen duoc tinh bao gom sua va ca cac san pham sua nua. Neu ban uong 2 coc sua 250ml roi lai con an kem vai vien pho mat va vai hu sua chua thi nhu the la thua roi day. Cho thua dam bao se duoc dap vao minh de tro thanh "me tron" ma chua chac con da vuong cho.

Eo oi, cu nghi den chuyen co bau minh con so den bay gio. Cac ba bau qua la vi dai!!!
    Success is a journey, not a destination.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,809 Bài viết

• 6,450 Được cảm ơn

Cac ban thu tham khao hai bai nay xem nhe
    http://www.babycenter.com/refcap/pregnancy/pregnancynutrition/1727.html
    http://www.babycenter.com/refcap/pregnancy/pregnancynutrition/665.html

Minh xin loi vi toan tieng Anh khong a. Hi vong WTT se co bai that chi tiet lien quan den chuyen nay de moi nguoi tham khao bang tieng Viet cho suong.
    Success is a journey, not a destination.
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cac chi oi, em co bau duoc 2 thang roi, di kham bac sy chi cho acid folix thoi, khong thay ke toa cho uong sua gi ca, vay thi khi nao em uong sua duoc ha cac chi......, va uong loai nao thi tot ha cac chi?? giup em voi............
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thu Hiền ơi,

Thường thì các BS chẳng ai kê toa bảo thai phụ uống sữa cả khi mà thai phát triển bình thường và thai phụ cũng bình thường. BS chỉ khuyên tăng thêm sữa nếu thấy thai kém phát triển và khuyên giảm sữa hoặc thay đổi lọai sữa nếu thai phụ tăng cân quá nhiều.Trên thị trường có 2-3 nhãn hiệu sữa uy tín dành cho thai phụ, bạn cứ thử và tìm ra lọai nào phù hợp nhất với mình nhé, mình ngày trước chỉ uống được lọai của MeadJohnson có mùi chocolate thôi.
    • 342 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cam on chi cuti nha......

Vay khi nao thi em uong sua duoc ha chi?? bay gio duoc khong?? em cung khong map va khong om, binh thuong thoi.
    Cam on chi nhieu nha.

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuti
    Thu Hiền ơi,

Thường thì các BS chẳng ai kê toa bảo thai phụ uống sữa cả khi mà thai phát triển bình thường và thai phụ cũng bình thường. BS chỉ khuyên tăng thêm sữa nếu thấy thai kém phát triển và khuyên giảm sữa hoặc thay đổi lọai sữa nếu thai phụ tăng cân quá nhiều.Trên thị trường có 2-3 nhãn hiệu sữa uy tín dành cho thai phụ, bạn cứ thử và tìm ra lọai nào phù hợp nhất với mình nhé, mình ngày trước chỉ uống được lọai của MeadJohnson có mùi chocolate thôi.
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Tất nhiên là được rồi, mỗi ngày khỏang 400-500ml thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 415 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Nếu bạn thích ăn tôm cua (tôm nướng, tôm hấp, bún riêu...) thì sang khoảng tháng thứ 4 rất nên ăn đấy. Chú ý đừng tự ép mình ăn, mà ăn theo sở thích, mình nghĩ mấy cái món này ai cũng thích, trừ phi bị dị ứng thôi. Sẽ cung cấp cho bé rất nhiều canxi đấy. Nhờ vậy mà bé Bông nhà mình sinh ra mặc dù rất rất ít tóc, mà vẫn không tài nào nhìn thấy được thóp của bé, sờ nắn mãi mới thấy thóp bé tí xíu. BS khen là mẹ cung cấp rất đủ canxi cho bé. Mặt khác nhờ vậy mà mình sinh xong cũng không bị đau răng, hỏng móng tay, rụng tóc...gì gì cả. Thử tưởng tượng xem mình rút trong cơ thể mình ra chừng ấy canxi làm xương cốt cho bé, nếu không đủ thì dĩ nhiên là sẽ có hậu quả về sau rồi. Mẹ chồng mình hồi sinh chồng mình ra do hòan cảnh chiến tranh ăn uống thiếu thốn quá, không có gì bồi dưỡng, đến khi sinh con thì ngay sau đó bị rụng luôn một cái răng hàm. Còn rụng tóc, gẫy móng tay... thì nhiều nhười bị lắm.
    • 910 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Hồi có bầu Cún mình uống sữa ghê lắm, khoảng gần 60 hộp, và ăn nhiều cua đồng, tôm, cá bể, nên khi sinh ra Cún dài người và thóp kín lắm, bây giờ cứng cáp khỏe mạnh. Hiền nên bổ sung nhiều sữa và các chất cung cấp nhiều canxi, sắt. Mình cũng giống KY, sinh xong chẳng rụng 1 sợi tóc nào, tóc còn đen và dày hơn ấy chứ.
    Cún và Dưa Bở
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Em nghe một chị cùng cơ quan nói là uống Formance thì chỉ béo mẹ mà không béo con và bảo phải uống Enfa Mama mới tốt, thành ra em hoảng quá. Em không uống được Enfa, cứ uống xong là nôn, em chuyển sang uống Formance thì lại đươc. Đang hý hửng là đã uống được sữa bà bầu thì lại nghe tin bất ngờ thế làm em giật mình. Có chị nào có kinh nghiệm về sữa bà bầu chỉ bảo cho em với ạ. em xin cảm ơn.
    À, em còn thấy trên thị trường xuất hiện sữa X.O cho bà bầu, nhưng có vẻ đắt (130.000d/hộp). Có chị nào uống rồi phát biểu cảm tưởng cho em với ạ?
    • 499 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

catvna ơi vào mẹ hay vào con còn tuỳ thuộc cơ địa của từng người chứ! Một khi đã vào mẹ thì ăn uống gì cũng vào mẹ phần nhiều thôi, chứ chẳng do sữa nào hay loại thức ăn nào quyết định đâu Bạn uống hợp sữa Formance rồi thì cứ uống đi, vào con được tí nào hay tí ấy , chứ uống loại khác để nôn ra thì cả mẹ cả con chẳng được gì à? Mẹ khoẻ thì con mới khoẻ chứ
    • 18,631 Bài viết

• 11,477 Được cảm ơn

Catvna ơi , làm gì có chuyện sữa Formance béo mẹ k béo con... :rolleyes:
    Mình thấy BS nói là chuyện béo mẹ hay béo con là do cơ địa của mỗi người , do dây nhau có truyền chất tốt hay k thôi , chứ loại sữa thì k liên quan đến vấn đề này đâu.
    Nếu mình uống sữa k hợp thì nó cũng đâu hấp thu vào mình được , vậy thì cũng chẳng ích gì , sữa nào ngon và mình uống được là tốt rồi.
    Mình thấy trên thị trường có nhiều hiệu sữa lắm như Dielacmama , Frisomum , Anmum....và uống cả sữa tươi nữa catvna ơi.
    Còn sữa XO là của HQ thì phải vì mình thấy các mẹ ở HQ toàn uống sữa này vì mình thấy nói trên DD vậy.
    Sữa nào cũng quảng cáo là sữa hãng mình tốt nhiều chất nhất , nhưng khi uống mới biết là mình hợp với sữa nào thôi catvna ạ....
    Chúc 2 mẹ con bạn luôn khoẻ và uống nhiều sữa nhe...
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Catvna a,
    Minh cung dang dung sua Formance, minh thay moi nguoi cho minh lam deu noi sua do cung rat tot ma. Hom truoc cung co may em o hang XO moi minh mua sua do nhung minh cung dang xem xet nen cung chua dung. Minh lai nghe moi nguoi noi sua do ko tot, dat ma lai kho uong nua. Minh nghi bgio co rat nhieu loai sua nen cung ko biet chat luong thuc nhu the nao ca, neu ban hop loai sua nao thi cu dung loai sua do thoi.
    Chuc ban vui khoe nhe
    Mai Anh (Ha Noi)
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị ! Nhờ có các chị giúp em tự tin uống thêm cốc thứ 2 trong ngày ạ
    Em đang tập uống 2 cốc/ ngày vì từ hồi có bầu tới giờ là 5 tháng mà em mới uống được có 3 hộp thôi ạ
    • 272 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mình cũng uống sữa vào là nôn.Loại nào cũng nôn hết
    May quá tìm được 1 loại ENFA có mùi sô cô la. Nhưng khi tìm được thì đẻ con được 1 ngày rồi Cho nên đẻ con bé tý 2 k7
    Đang nằm viện thấy mẹ bên cạnh uống gì mà thơm quá.
    Về bắt chước đi mua.
    1 tháng đầu uống 3 ngày hết 1 hộp. 1 tháng hết 12 hộp Cu tý tăng 1 k 3 mặc dù mẹ yếu quá o ăn cơm nổi mà toàn uống sữa.
    Tháng thứ 2 cũng tăng 1 k3
    Tháng thứ 3 thì thôi tiết kiệm vì tốn tiền quá hì hìh
    Uống thử sữa đó đi các mẹ àh
    Quyên 9035484 (cityphone)
    Địa chỉ Ngõ 126 Hoàng Quốc Việt Nhà A 2 - 2 )
    • 2,681 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Các mẹ mang bầu sau thật có lợi , hồi trước đâu có sữa XO hoặc Anmum đâu, mà không có cả sữa pha sẵn đóng bịch nữa , mình toàn phải mang đến cquan 1 hộp để đấy lúc nào đói thì uống thêm. Mà chỉ ưa enfamama socola thôi. Tính ra thai 39 tuần mình xài tới 40 hộp (hồi đó giá rẻ hơn bgiờ chỉ có 65.000/hộp).
    Nhưng tuỳ tình hình kinh tế , sữa vinamilk cũng tốt lắm , hình như chỉ có 34.000/hộp thôi , đắt nhất phải kể tới XO nhưg thành phần như nhau cả, có enfamama được quảng cáo là có dưỡng chất tăng cường trí não cho con nêncũng bán khá chạy. Bạn nào uống được sữa gì thì cứ uống, tốt hơn là sau 1 tháng lại đổi loại khác cho con được uống nhiều loại, sau này sữa nào cũng uống được phải không các mẹ??
    • 899 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Minh nghi rang se chang co ai dam tra loi ban rang sua nao se tot hon, boi le moi sua hop moi nguoi, va dac biet la ban dung dc sua nao. Khi minh mang bau, minh da thu tat ca cac loai sua ba bau, bat dau tu sua dat tien nhat (nhung hoi do chua co sua XO ba bau) nhung cuoi cung dung lai o Dielac mama cua Vinamilk va sua tuoi thanh trung boi vi nhung sua dat tien kia minhko dung dc (ko non thi cung bi di ngoai), minh dung sua Dielac mama 2lan/ngay va uong sua tuoi thuong xuyen, co hom uong nhu thay nuoc loc.
    Khi di ktra thai dinh ky, luc nao BS cung nhan xet la binh thuong, can nang phat trien tot, chua bao gio coi va, va den luc sinh thi be duoc 3,6kg. Day la minh da phai hãm uong sua vao 4 tuan cuoi cua thai ky vi so thai to qua se phai mo.
    Theo minh suc khoe cua thai nhi phuc thuoc vao nhieu van de nhu che do dinh duong cua me, che do nghi ngoi-lam viec, su thu gian cua me ,...Boi vay ban ko nen ban khoan ve viec phai uong sua gi thi moi tot hon. Mat khac, minh that dung sua tuoi trong thoi ky mang bau cung la rat tot cho ca me va bẹ Ban that day, co nhieu ba me VN chi dung sua tuoi trong thoi thai ky ma khi sinh be dc nhung 4kg, con o My thi nguoi ta khuyen ba me mang thai nen dung sua tuoi va tren thi truong My thì chang co bat ky mot loai sua cho ba bau nao ca, vay ma cac em be sinh o My van deu khoe manh va thong minh.
    Vay ban co the yen tam cham soc be bang bat ky loai sua nao ma ban thay tin tuong va hop voi minh.
    Chuc me con khoe manh va me tron con vuong