• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nên uống loại sữa nào khi mang thai?

Đến trả lời mới nhất
  • 74 Lượt chia sẻ
  • 203K Lượt đọc
  • 1.21K Trả lời

46 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào mọi người
    Mình mới vào diễn đàn lần đầu. Có việc xin hỏi đến quý vị về việc khi thai đã lớn phụ nữ có nên tiếp tục uống sữa nữa hay không? Vì có một vài ý kiến cho thấy việc uống sữa nhiều sẽ không tốt trong lúc sanh?
    Rất mong quý vị chỉ giúp dùm. Xin cảm ơn.
    Ichisama
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_BMMT; 23/09/2008 vào lúc 02:02 PM. Lý do: Thêm dấu tiếng Việt

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,090 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Chỉ khi nào bạn vẫn tăng cân đều trong những tuần cuối thì mới cần đến việc giảm chất béo, giảm sữa vì bác sĩ e ngại đó là dấu hiệu của tiền sản giật. Trong trường hợp này thì bạn nên yêu cầu bác sĩ hướng dẫn chế độ dinh dưỡng thích hợp.

Thường thì tốc độ lên cân sẽ giảm xuống hoặc ngừng vào tuần lễ thứ 38. Vì vậy, nếu bạn không tăng cân quá nhiều thì không cần phải giảm đâu vì bé của bạn phát triển từng ngày mà. Có nhiều bà mẹ ăn rất nhiều nhưng thai vẫn bị suy dinh dưỡng đấy. Hoặc mẹ lên đến hơn 20 kg nhưng khi sinh ra thi bé chỉ được 2,6 kg mà thôi. Bạn đừng quá lo vì đâu phải bạn ăn bao nhiêu thì cơ thể sẽ hấp thụ được bấy nhiêu.

Nếu mẹ ăn kiêng khem hay ăn uống không hợp lý, thai nhi sẽ bị suy dinh dưỡng, thiếu máu và thiếu calcium. Những đứa trẻ suy dinh dưỡng trong bụng mẹ khi sinh ra đều nhẹ cân, có chiều cao dưới trung bình và khi lớn lên có nhiều nguy cơ mắc bệnh tiểu đường, xơ vữa động mạch, cao huyết áp, rối loạn chuyển hoá và rối loạn nội tiết. Những đứa trẻ này cũng hay đau ốm ờ năm đầu tiên và khả năng miễn dịch kém.

Chúc sức khoẻ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 288 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Xubong nói đúng qúa trời, xấu hổ quá mình lên 25kg nhưng sinh bé có 2.9kg và thiếu canxi triền miên vì lúc mang thai mình ít uống sữa (vì không quen hay bị tào tháo rượt) lại cứ ăn mì gói tì tì vì chỉ ở có một mình nên lười đi ra ngoài ăn, nấu ăn thì không thể vì phải đi làm, ăn uống chẳng có ai ngó ngàng đến, BS thì không tốt thấy mình lên cân đều đặn 4kg/tháng chẳng những không cảnh báo lại còn bảo tốt tốt, mãi đến 2tháng cuối vào BV khám BS bắt phải ăn theo chế độ để đừng tăng cân nữa đó. Nhưng hậu quả không lường được, sinh cũng mẹ tròn con vuông nhưng cũng như mẹ Kiki mình "tròn" mãi từ đó đến giờ.

• 2,213 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Chời ơi chị Cuti, chị nuôi con giỏi lắm à, sao giai đoạn tiền có con lại ẩu thế???

Uống sữa cân thiết từ lúc mang thai đến khi ... cai sữa cho bé (ngoài ra vẫn nên uống sữa - tất nhiên ko phải sữa bà bầu, để người phụ nữ ko bị thiếu hụt canxi, dẫn đến trường hợp xương giòn...)

Mà nhất là giai đoạn cuối (34-38 tuan), em bé tăng lên từng ngày đó. Vậy thì bạn cứ yên tâm uống sữa đi, trừ phi có khuyến cáo khác từ bsĩ. Cho dù nhiều khi biết rằng, vào con 1 thì vào mẹ 3, nhưng vẫn phải "chấp nhận thương đau" thôi.

Thế nào là uống nhiều, theo mình, không nên quá 2 cốc/ ngày = 1/2 lít sữa

• 3,801 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Minh tuyet doi nhat tri voi Tu va chi muon bo sung them mot chut thoi. Co rat nhieu nguoi nhu chi Cuti, uong sua bi Tao thao duoi hoac day bung kho tieu, ly do khong phai la khong quen uong sua ma co the thieu han 1 gene de chuyen hoa lacto, loai duong dien hinh trong sua, rat nhieu nguoi chau A noi chung bi chung nay. Vi the neu ban cung bi nhu chi Cuti thi nen lua chon uong loai sua khong chua lacto hoac hau nhu khong co lacto. Trong truong hop khong the kiem duoc loai sua nhu vay thi can tham khao chuyen gia dinh duong de co 1 thuc don bo sung canxi tu nhung nguon khac khong phai la sua (tom, ca, trung..., mot so loai hoa trai rau cu khac nua). Ngoai ra, dinh luong 0,5l sua mot ngay nen duoc tinh bao gom sua va ca cac san pham sua nua. Neu ban uong 2 coc sua 250ml roi lai con an kem vai vien pho mat va vai hu sua chua thi nhu the la thua roi day. Cho thua dam bao se duoc dap vao minh de tro thanh "me tron" ma chua chac con da vuong cho.

Eo oi, cu nghi den chuyen co bau minh con so den bay gio. Cac ba bau qua la vi dai!!!
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,801 Bài viết

• 6,342 Được cảm ơn

Cac ban thu tham khao hai bai nay xem nhe
    http://www.babycenter.com/refcap/pregnancy/pregnancynutrition/1727.html
    http://www.babycenter.com/refcap/pregnancy/pregnancynutrition/665.html

Minh xin loi vi toan tieng Anh khong a. Hi vong WTT se co bai that chi tiet lien quan den chuyen nay de moi nguoi tham khao bang tieng Viet cho suong.
    Success is a journey, not a destination.

http://my.opera.com/sue-kiki/blog/

• 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cac chi oi, em co bau duoc 2 thang roi, di kham bac sy chi cho acid folix thoi, khong thay ke toa cho uong sua gi ca, vay thi khi nao em uong sua duoc ha cac chi......, va uong loai nao thi tot ha cac chi?? giup em voi............

• 288 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thu Hiền ơi,

Thường thì các BS chẳng ai kê toa bảo thai phụ uống sữa cả khi mà thai phát triển bình thường và thai phụ cũng bình thường. BS chỉ khuyên tăng thêm sữa nếu thấy thai kém phát triển và khuyên giảm sữa hoặc thay đổi lọai sữa nếu thai phụ tăng cân quá nhiều.Trên thị trường có 2-3 nhãn hiệu sữa uy tín dành cho thai phụ, bạn cứ thử và tìm ra lọai nào phù hợp nhất với mình nhé, mình ngày trước chỉ uống được lọai của MeadJohnson có mùi chocolate thôi.

• 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cam on chi cuti nha......

Vay khi nao thi em uong sua duoc ha chi?? bay gio duoc khong?? em cung khong map va khong om, binh thuong thoi.
    Cam on chi nhieu nha.

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuti
    Thu Hiền ơi,

Thường thì các BS chẳng ai kê toa bảo thai phụ uống sữa cả khi mà thai phát triển bình thường và thai phụ cũng bình thường. BS chỉ khuyên tăng thêm sữa nếu thấy thai kém phát triển và khuyên giảm sữa hoặc thay đổi lọai sữa nếu thai phụ tăng cân quá nhiều.Trên thị trường có 2-3 nhãn hiệu sữa uy tín dành cho thai phụ, bạn cứ thử và tìm ra lọai nào phù hợp nhất với mình nhé, mình ngày trước chỉ uống được lọai của MeadJohnson có mùi chocolate thôi.

• 288 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Tất nhiên là được rồi, mỗi ngày khỏang 400-500ml thôi.