• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nên siêu âm ở các thời điểm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.44K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Khi thai còn nhỏ bạn nên siêu âm 2D ở những thời điểm sau:

_Sau khi chậm kinh bạn thử que lên 2 vạch bạn nên siêu âm bằng 2D.

- Ở thời điểm thai 5 tuần tuổi (3 tuần sau thụ thai): chỉ có thể thấy “1 túi thai trống”.

- Ở thời điểm thai 6 tuần tuổi: Túi noãn hoàn đã nhìn rõ và tuy không phổ biến nhưng đã có thể “bắt” được tim thai.

- Ở thời điểm thai 7 tuần tuổi: Phôi mầm lúc này dài khoảng 1cm và nhịp tim lúc này là khoảng 150 lần/phút.

- Ở thời điểm thai 8 tuần tuổi: phôi mầm lúc này dài khoảng 16mm và đã có thể nhìn thấy rõ sự khác biệt giữa đầu và thân mình cùng 1 số bộ phận khác.

- Ở thời điểm thai 9 tuần tuổi: Đã có thể nhìn thấy đầu, thân mình và các chi, trông đã ra dáng hình hài một đứa trẻ và chính thức được gọi là thai nhi.

Những lần nên siêu âm 4D:

_Đến khi thai nhi khoảng 12 tuần tuổi: Bạn nên đi siêu âm 4D lúc này các bsy sẽ đo độ dày da gáy và chuẩn đoán dị tật sớm.

_Đến khi thai nhi tròn 16_18 tuần tuổi : Bạn nên siêu âm 4D lần nữa. Ở tuần tuổi này thì sẽ kiểm tra dị tật về môi miệng cho thai nhi đó.

_Đến khi thai nhi tuần 22 tuần tuổi : Bạn nên siêu âm 4D để kiểm tra dị tật tim của em bé nhé.

_Đến khi thai nhi tuần 32 tuần tuổi: Đây là lần kiểm tra bằng siêu âm 4D cuối cùng cho bé.

Sau những lần này bạn chỉ cần kiểm tra bằng siêu âm 2D cho đến lúc sinh thôi nhé. Có tác dụng để kiểm tra cân nặng và nước ối của em bé thôi.

Đây là những kinh nghiệm của mình chia sẻ với các chị em.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 812 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

s.a thế này là quá nhiều mẹ nó ạ, vì mình thấy 1 số mốc sát nhau quá!theo mình, thử 2 vạch, thấy sôt ruột thì khoảng 5-6 tuần sau KCC đi s.a lần đầu để xem thai vào tử cung chưa, lúc này có thể chưa có tim thai.
    lần 2 là 8 hoặc 9 tuần để chắc chắn có tim thai. - 2D
    mốc 2 là 12w 4D độ mờ da gáy và giới tính (trộm vía bé nào phát triển tốt 12w nhìn rõ hàng họ cực kì luôn, như Tôm nhà mình, k lẫn đi đâu đc)
    mốc 2 22w 4D để xem hình thái thai nhi, các cơ quan nội tạng, tim phổi, mắt môi miệng (18w cũng đc nhưng 22w thì sẽ rõ hơn, tránh s.a nhiều mà)
    mốc cuối là 32w 4D
    sau tuần 36 thì 2D tới khi sinh cẩn thận khi bé đạp ít, sợ cạn ối...
    theo mình thai kỳ bình thường, khoẻ mạnh chỉ nên thế thôi, trường hợp có j bất thường (ra máu, co thắt nhiều cơn gò...) thì kiểm tra 2D ngay

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 560 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Híc, mình đi siêu âm hơi nhiều thì phải? Hồi 6w đi s.a 2d xem thai vào tử cung chưa, 9w đi lần nưã nghe nhịp tim, 12w thì 4d rùi, 16w lại 4d nữa, 18w ham hố ghi đĩa ra thái thịnh lại 4d. Đến 22w thì phải mốc 4d ruì, 25w thấy 2ngày con đạp ít sợ quá nên đi s.â 2d. Hqua vừa chiến tiếp 4d mốc 28w .
    Thế là mình đaz siêu âm đc 4 lần 2d và 4lần 4d @.@
    (mình thấy ở pk bsỹ Vỹ dốc PS ấy, lần nào đến s.a cũng làm 4d từ tuần 16 trở đi. nếu có haị thì sao bsỹ lại cho s.â 4d nhiều thế nhỉ???)
    Tưởng vậy mà không phải vậy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,475 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

5, 6w: que 2v, chưa có tim thai - 2D
    8w: có tim thai - 2D
    12w: đo độ mờ da gáy, mình nhớ là 2D
    16w: 2D
    22w: 4D, xem dị tật, xem giới tính, ghi đĩa
    33w: s.a màu, kiểm tra lần cuối
    sau đó tùy đi khám 2w/lần, BS có bắt s.a hay k0
    http://zaodich.com/forum/f2484/chuyen-friso-gold-gia-re-hon-bat-ky-shop-nao-1933093/#post31453618"
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ có kinh nghiệm cho mình xin địa chỉ siêu âm 4D ở Hà Nội với, nhà mình ở quận Đống Đa. Thanks các mẹ trước.
    • 57 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huounai Xem bài viết
    Các mẹ có kinh nghiệm cho mình xin địa chỉ siêu âm 4D ở Hà Nội với, nhà mình ở quận Đống Đa. Thanks các mẹ trước.
    Vừa rồi mình đi siêu âm 4D 12w ở Bác sỹ Vỹ 89b dốc phụ sản. Bác sỹ làm tốt mà nhẹ nhàng lắm, mình rất ưng ý. Chỉ tội hơi xa nhà mình và đông quá. 7h30 làm việc, mình 7h có mặt xếp hàng mà đã lấy đến số 34 rồi.
    Ngoài ra thì thấy mọi người cũng hay đến bác sỹ Cường Điện biên phủ, Bác sỹ Chương Liên Trì, bác sỹ Hưng Vạn Bảo...