• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nên siêu âm 4D ở tuần bao nhiêu?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 29.1K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,046 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Mình có thai đến nay khoảng 11 tuần rồi, từ lúc có bầu đến giờ rất mệt mỏi, đợt vừa rồi bị dị ứng phải uống Telfast nữa, mình rất sợ thuốc men ảnh hưởng đến thai nhi.
    các mẹ cho mình hỏi, siêu âm 4D có phát hiện được tất cả các vấn đề về thai (nếu có) không? Vì vừa qua, mình siêu âm 2D thì vẫn bình thường, thử máu mẹ và nước tiểu cũng không vấn đề gì.
    Siêu âm 4D nên tiến hành ở tuần thứ bao nhiêu hả các mẹ, siêu âm ở đâu thì tốt?
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Nếu đàn ông cũng lên hai vạch thì tính sao?

Một anh chàng phát hiện que thử thai của bạn gái và tinh nghịch lấy ra thử. Tất nhiên chỉ là một...

• Có nên siêu âm thai mỗi tuần?

Mình mang thai được hơn 8 tuần, tuần trước SA BS bảo bình thường, hiện đang dùng thuốc Utro và Obimin, Mình định mỗi tuần SA để theo dõi em bé thì có được không? Bởi vì trước đây mình bị lưu lúc 10 tuần mặc dù hồi 8 tuần Sa chẳng nghe BS nói gì.

• 4 Biến chứng nguy hiểm của viêm xoang

Bệnh viêm xoang là một trong những căn bệnh mãn tính phổ biến và rất dễ phát sinh bệnh đặc biệt nó...

• Nên siêu âm ở các tuần thứ bao nhiêu ạ?

Em có thai tuần thứ 13 rồi, hiện tại em đã siêu âm 3 lần. Lần đầu tiên là vào tuần thứ 4, lúc đó thử thai thấy có 2 vạch nhưng em cứ quyết định đi SA luôn cho biết chắc, em cũng chả nghĩ gì đâu cứ thế là đi SA thôi (híc). Sau đó đến tuần thứ 10 thì em lại đi khám thai và SA tiếp, bác sĩ hẹn 2 tuần...

• Vợ tôi ốm nghén

Sáng nay lên mạng đọc linh tinh, vô tình trúng bài này. Anh này thương vợ cực kỳ, thấy dễ thương gì...

• 105 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em thai cũng đc 14w, em có tham khảo ý kiến của mọi người thì đều cho rằng là khi nào được 16w thì đi siêu âm 4D để phát hiện di tật của thai,em lo quá. Cầu trời mẹ tròn con vuông
    • 596 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunconht Xem bài viết
    Em thai cũng đc 14w, em có tham khảo ý kiến của mọi người thì đều cho rằng là khi nào được 16w thì đi siêu âm 4D để phát hiện di tật của thai,em lo quá. Cầu trời mẹ tròn con vuông
    Chị thấy đa số các mẹ đều SA 4D để khảo sát hình thái học thai nhi ở tuần 22 đấy em ạ. Hôm trước 20w chị đi SA 4D mà chỗ SA họ còn ko chịu bảo 22w hãy đến vì lúc đó mới đúng thời điểm.
    Không ai yêu Mẹ bằng Con, không ai yêu Con bằng Mẹ!!!

• 357 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MONGUOCCONYEU Xem bài viết
    Chị thấy đa số các mẹ đều SA 4D để khảo sát hình thái học thai nhi ở tuần 22 đấy em ạ. Hôm trước 20w chị đi SA 4D mà chỗ SA họ còn ko chịu bảo 22w hãy đến vì lúc đó mới đúng thời điểm.
    Mẹ Monguocconyeu đúng đấy. Mình cũng được BS chỉ định siêu âm 4D ở tuần thứ 21. Mình nghĩ SA 4D có thể tiến hành ỏ khoảng tuần 20-22.
    Hôm mình được 29w, muốn được SA 4D nữa đẻ nhìn cho rõ mặt con, nhưng BS ko cho. BS bảo là khi thai lớn thì SA 4D (kể cả 3D) sẽ ko rõ do thai đã lớn, không có nhiều chỗ trống để nhìn.
    Với lại sau 29-30w thì chỉ cho SA màu thôi (SA màu để kiểm tra các mạch máu, dây rốn….-nghe BS giải thích vậy).
    Thế mà mình đọc trên 4rum này thấy các mẹ vẫn SA 3D 4D ầm ầm sau 29w đấy thôi. Mình chả hiểu j cả.
    • 654 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Theo em được biết trong thai kỳ chỉ nên siêu âm 4D 3 lần vào các mốc 12,22 và 32 tuần thôi. Em đang mong chờ đến 22 tuần để siêu âm 4D xem em bé nhà em phát triển thế nào, mong con yêu của mẹ phát triển bình thường và khỏe mạnh!
    • 108 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

chị ơi, thế khi siêu âm 4d ở tuần thứ 12, chị đã biết là bé trai hay bé gái chưa ạ? em thì đang hồi hộp lắm nhưng mới siêu âm 2d, bác sĩ bảo em bé còn nhỏ xíu à nên ko thể biết được ( em được 12 tuần )! em đang định đi siêu âm 4d đây để biết là hoa hay súng
    • 3,412 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

mình thấy rất nhiều mẹ siêu âm 4D ở tuần 12, 22, 32 đấy mình cũng thế :Silly:
    • 105 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Vậy không phải 16w hả các chị, tại cách đây mấy ngày em bị cảm cúm mất hai ngày, chộm vía là không bị sốt cao nhất là 37độ, nên em cứ lo muốn đi SA càng nhanh càng tốt, vậy em để đến 20w đi SA theo lời các chị vậy :Sad:
    • 137 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thường thì mọi người hay siêu âm ở 12, 22, 32w để phát hiện dị tật của thai nhi. còn các tuần khác nếu siêu âm 4d cũng chỉ để biết con phát triển thế nào thôi chứ ko phát hiện được dị tật đâu các mẹ ạ.
    Các mẹ nên siêu âm vào đúng các tuần đấy nhé.

• 1,896 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Tớ cũng nghe 3 mốc quan trọng là 12, 22, 32.
    Tớ đây thứ ba tuần tới đi sâ.Bé yêu đủ 32 tuần.Hì!
    Nhưng nan giải là không biết sâ ở đâu kĩ và chất lượng đây!
    Mấy mẹ cho địa chỉ 414 NTMK, bs Nguyên. Nhưng bs Nguyên đi vắng rùi.Không biết giờ theo ai đây!
    Các mẹ ở SG tư vấn , cho tớ địa chỉ tin cậy với!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:
    • 21 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

nhân đây mình có một số địa chỉ siêu âm 2D và 4D tốt cho mọi người tham khảo nhé:[/B][/I]
    1. . Phòng khám 12 Tôn Thất Thiệp (Bác sỹ Trần Danh Cường). Chỉ có siêu âm 4D. Bác sỹ Cường hiện là phó chủ nhiệm khoa chuẩn đoán hình ảnh bệnh viện C, các mẹ phải khám đúng theo các thời kỳ 12-14 tuần; 22-24 tuần và 32-34 tuần nếu không Bs khó tính đấy .
    2. .Phòng khám số 70/ ngõ 97- Hoàng Cầu ( Bác sỹ Phượng – ĐT 0986993619-04 3990 8989), siêu âm 2D-4D. Phòng khám này mới mở nhưng các Bs ở đây có nhiều kinh nghiệm (có Ths siêu âm rất pro vào thứ 7 mình không nhớ rõ tên) - tận tình và chất lượng khá tốt, làm giờ hành chính tất cả các ngày trong tuần.
    3. ĐC : 91, Đốc ngữ, ba đình (đối diện viên 354, gần cung thể thao quần ngựa). ĐT : 04 39922299-0975 669988 ( gọi trước để xếp lịch). Mình không biết nhiều về phòng khám này.
    4. . Viện lão khoa (Bác sỹ Thực) 0913.300.693 , ở Phương Mai ý- gần bệnh viện Việt Pháp và viện Da liễu. Bs siêu âm trong giờ hành chính, có thể muộn đến 5-6 giờ chiều tuỳ số lượng và làm sáng thứ 7, ngày xưa Bs chẩn đoán giới tính rất tốt nhưng bây giờ cũng ít nói rùi!!!
    5. . Bác sĩ Chương ở 15 Liên Trì. Ngày thường 2,3,4,5,6- từ 4H30 đến 19H30, Thứ 7- Sáng- Từ 8H30 đến 11H30/ Chiều: Từ 15h đến 19h, Chủ nhật- Chiều: Từ 15h đến 19h
    Gọi điện đến để đặt chỗ nhé. ĐT: 22185741
    6. . Phòng khám 35 Vạn Bảo (Bác sỹ Ánh) Điện thoại: 762.8999 - Làm việc từ 5giờ chiều các ngày, Thứ 7,CN khám buổi sáng hoặc khám cả ngày tùy thuộc vào từng tuần.
    7. . Phòng khám 49 Bát Đàn (Bác sỹ Qúy), chỉ có siêu âm 2D
    8. . Phòng khám 21 Phan Chu Trinh Điện thoại: 04 3933.2456, và có cơ sở mới 11 Phan Chu Trinh (tầng 1 của cấp cứu 115-HN) điện thoại:
    04 3933 2345.
    9. . Phòng khám 125 Thái Thịnh
    10. . Vỹ 89B dốc phụ sản hà nội
    11. Ngoài ra SA 22 tuần ở 32 Phùng Hưng, PKDK Đức Minh Y Cao BS Giang hoặc BS Tuyết Minh đều được. Chỗ 32 PH này thì cứ đến tầm hết giờ làm việc 4h30-6h00 là vào luôn, cùng lắm đợi 15p người trước.
    • 574 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Phong sieu âm 4D bébi ở nguyễn tiểu la quận 10 phục vụ cũng tốt lắm, siêu âm ngoài giờ từ 17h-21h mỗi ngày, nên gọi điện thoại hẹn trước vài ngày. 0835020731. Siêu âm 4D tốt nhất là khoảng thời gian giữa 12-13 tuần để đo độ mờ da gáy xem thai nhi co bị bệnh thiểu năng không, quá 13 tuần thì không thể đo được .các mẹ lưu ý nhé.
    • 174 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình nghe bác sỹ riêng của mình nói là siêu âm tốt nhất là ở Hòa Hảo, siêu âm 4d á, và khoảng 22, 23 tuần đó
    • 129 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

mình cũng nghe nhiều là tuần 12 22 32 , nhưng lúc đi 12 tuần ông ý lại hẹn 4 tuần sau SA lại tiếp chả bit ntn. BS Cường ở ĐBP ý
    • 219 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Em được 15w mà đi đến 430 Ntmk và bé bi nguyễn tiểu la đều ko có bs nào nhận siêu âm 4d cho e cả. Em vừa siêu âm 2d bs bảo giống bố. Ko bik có chính xác ko. Cả nhà đang trông thằng ku đầu lòng. Báo tin rồi nhưng lo quá ko biết chính xác ko nữa. Ko thì cả nhà mừng hụt mất. Ai có kn cho e tý ý kiến với huhu.
    Với có chổ nào nhận siêu âm 4d tuần 15 không mấy mẹ ơi em ở sg
    • 128 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meorubi14 Xem bài viết
    Em được 15w mà đi đến 430 Ntmk và bé bi nguyễn tiểu la đều ko có bs nào nhận siêu âm 4d cho e cả. Em vừa siêu âm 2d bs bảo giống bố. Ko bik có chính xác ko. Cả nhà đang trông thằng ku đầu lòng. Báo tin rồi nhưng lo quá ko biết chính xác ko nữa. Ko thì cả nhà mừng hụt mất. Ai có kn cho e tý ý kiến với huhu.
    Mẹ này chắc sẽ sinh cùng thời điểm với mình đây. Ngày mai mình cũng đc 15w đó
    Hôm 12w mình đi đo DMDG, bs hẹn tuần sau thử máu nè.
    Mình cũng muốn SA 4D để xem con phát triển thế nào, nghe nói khoảng 22w mới nên SA, chắc là tới hum thử máu mình hỏi bs về chuyện này lun.
    • 219 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mumxichai Xem bài viết
    Mẹ này chắc sẽ sinh cùng thời điểm với mình đây. Ngày mai mình cũng đc 15w đó
    Hôm 12w mình đi đo DMDG, bs hẹn tuần sau thử máu nè.
    Mình cũng muốn SA 4D để xem con phát triển thế nào, nghe nói khoảng 22w mới nên SA, chắc là tới hum thử máu mình hỏi bs về chuyện này lun.
    thế mẹ Mumxicha đã SÂ chưa, có chổ nào lý tưởng ko, sao muốn đi SÂ nhìn con 1 chút, cho chồng cái đĩa chồng coi hay tấm hình rõ chút mà cũng khó khăn quá hihuix
    • 22 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meorubi14 Xem bài viết
    Mẹ Meorubi14 ơi, siêu âm 4D là để khảo sát dị tật thai nhi, đừng vì muốn biết giới tính con mà mẹ siêu âm 4D nhiều ko tốt đâu. Quan trọng là con mình khỏe mạnh, phát triển tốt. Bé mình thì được 23 tuần rồi, mình siêu âm 4D lúc con 21 tuần, nhìn mặt con thấy yêu lắm. Chồng mình là cháu nội đích tôn nên nhà nội cũng mong có đứa cháu trai "cặm sào". Nhưng hồi mình 15-16 tuần bị động thai 1 lần, lúc đó hai vợ chồng mình sợ lắm, mà ông bà nội cũng lo. Hai vợ chồng cứ cầu nguyện cho con được khỏe mạnh, con trai con gái gì cũng được. Mẹ Meorubi14 đừng áp lực quá không tốt cho con đâu.
    Còn về chỗ siêu âm 4D thì theo mình thấy phòng siêu âm Bé Bi bên Nguyễn Tiểu La ok lắm. Bác sĩ Phúc rất nhiệt tình và quan sát rất kỹ lưỡng. Các mẹ nên chuẩn bị vài câu hỏi để hỏi bác sĩ, bác sĩ giải đáp rất tận tâm. Lúc mình vào hỏi có cho chồng vô xem được không, bác còn bảo "phải bắt mấy ổng vào để biết nổi cực khổ của mẹ chứ".hihi. Mình có giấy giới thiệu của bác sĩ khám thường xuyên cho mình nên mình được đi buổi sáng. Hình như buổi sáng là dành cho các mẹ có bác sĩ giới thiệu sang, còn thường thì chỉ khám buổi chiều bắt đầu từ 17h. Chỗ bác sĩ này rất đông nên có thể các mẹ phải chờ hơi lâu vì thời gian siêu âm 4D cho mỗi mẹ mất ít nhất là 15phút, chưa kể trường hợp bé nầm sấp ko thể siêu âm được. Cho nên các mẹ đừng nóng giận khi phải chờ lâu nhé!
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thay SA4D o BV DH Y Duoc cung ky va ro lam do chi.
    • 149 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MecuabeBO Xem bài viết
    Mình có thai đến nay khoảng 11 tuần rồi, từ lúc có bầu đến giờ rất mệt mỏi, đợt vừa rồi bị dị ứng phải uống Telfast nữa, mình rất sợ thuốc men ảnh hưởng đến thai nhi.
    các mẹ cho mình hỏi, siêu âm 4D có phát hiện được tất cả các vấn đề về thai (nếu có) không? Vì vừa qua, mình siêu âm 2D thì vẫn bình thường, thử máu mẹ và nước tiểu cũng không vấn đề gì.
    Siêu âm 4D nên tiến hành ở tuần thứ bao nhiêu hả các mẹ, siêu âm ở đâu thì tốt?
    Theo em được biết thì có những tuần siêu âm quan trọng như sau:
    - 6-8w >>> siêu âm xem trứng đã làm tổ chưa, có bị mang thai ngoài buồng trứng ko, xác định tim thai
    - 12w >>> siêu âm phát hiện hội chứng Down (cái này vẫn 2D được ạ)
    - 18w >>> Siêu âm phát hiện dị tật tim mạch, nội tạng... (có thể 4D được rùi chị ạ)
    - 22w >>> siêu âm phát hiện dị tật ngoại hình (4D)
    - 32w >>> em cũng ko rõ siêu âm làm gì. chắc để xác định ngôi thai (4D)
    - 37w >>> siêu âm chuẩn bị sinh, lịch siêu âm phụ thuộc vào bác sĩ (4D)

Còn trường hợp chị sợ bị dị tật do uống thuốc, chị nên hỏi bác sĩ để có những xét nghiệm chuyên sâu hơn. Chứ em nghĩ chức năng chính của siêu âm là kiểm tra các mục nêu trên và đo kích thước của bé xem có phát triển bình thường ko, hay xem vị trí nhau thai, có bị thiếu ối hay đa ối ko thôi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2