Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nên đẻ mổ hay đẻ thường??

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 684 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

:Sad: Các mẹ ơi, em xin mạo muội lập ra cái topic này vì em đang rất băn khoăn cần sự giúp đỡ của các bà mẹ thông thái tư vấn, chẳng là em nghe nói đi đẻ thường bây giờ cũng nguy hiểm lắm, bác sỹ rạch đến 5-7 cm rồi khâu vá chằng chịt( vụ này là em ghê nhất) còn về đẻ mổ thì có lẽ là cũng nhiều vấn đề lắm, nên các mẹ cho lời khuyên với ạ, em chịu khó đi lại lắm mong được đẻ dễ mà nhưng nghe nhiều người kể em thấy sợ đẻ thường lắm ạ.
    Being single doesn't mean you're weak..it means you're strong enough to wait for what you really deserve...Get over it!!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• nên sinh mổ hay sinh thường ???

mọi người ơi, mình sắp sinh rồi mà phân vân wá chả là xung quanh mình người thì nói sinh thường tốt, sinh mổ ko tốt, người thì nói ngược lại mình lúc đầu nghĩ là nếu sinh thường dc thì cứ sinh, mới hôm qua mình nghe chị bạn mình nói sinh mổ tốt hơn, tại vì chỉ đau lúc đầu thôi chứ ko bị "hư"...

• Cách tắm và gội an toàn cho trẻ sơ sinh!

Tình hình là sắp đẻ đến nơi rồi mà Bà Ngoại thì nay 80T, bà nội 60 mà than bệnh không chăm cháu...

• nên chọn đẻ mổ hay đẻ không đau?.....................

tình hình là em mới bầu 5 tháng thôi nhưng mà em nghe kể khi đẻ đau lắm, em sợ nhỡ đâu đẻ thường em k biết rặn hay k sức thì ảnh hưởng tới con.............. em nghe nói có cách đẻ k đau, nhưng có người bảo em nếu bs k cẩn thận có thể mình sẽ bị liệt..........hjx. mẹ ck em thì nói đẻ mổ đau lắm,...

• Đừng yêu thương khi quá muộn

"Đừng yêu thương khi quá muộn" là bộ ảnh của tác giả Bùi Vĩnh Thế kể câu chuyện về tình cảm gia...

• Khi nào cho trẻ bị ho uống kháng sinh?

Chị hàng xóm cạnh nhà mình cứ thấy con bị ho là cho con uống kháng sinh luôn, mà lại không cho đi...

• 9,492 Bài viết

• 3,877 Được cảm ơn

Đẻ thường được thì đẻ thường, nếu BS chỉ định mổ mới mổ, ko có chuyện khâu vá chằn chịt đâu, thẳng 1 đường mà
    Một ngày mới nắng lên :Battin ey:
    Gió bắt đầu thổi :LoveStruc:

NB: 3.5kg-52cm, 12m: 9.6kg-78cm, 24m: 12.2kg-87cm

9/9/11 LC quên cân đo
    12/9/11 86 73 93 99 32 62
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 717 Bài viết

• 775 Được cảm ơn

đẻ thường thì sẽ tốt cho con hơn, bé đẻ mổ thường hay bị bệnh hô hấp hơn bé đẻ thường
    mình nghĩ bất đắc dĩ mới phải đẻ mổ, đẻ thường được thì tốt hơn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 912 Bài viết

• 688 Được cảm ơn

Nghe lắm vụ đẻ thường thấy nguy hiểm, bs cứ bắt cố đẻ thường k đẻ đc đến lúc quay ra mổ thì cũng muộn vì con tụt xuống hố chậu rồi, nguy hiểm cả mẹ cả con, mình ước con mình to to để bs cho đẻ mổ luôn đỡ phải lo lắng nh

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,393 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heongodangiu Xem bài viết
    đẻ thường thì sẽ tốt cho con hơn, bé đẻ mổ thường hay bị bệnh hô hấp hơn bé đẻ thường
    mình nghĩ bất đắc dĩ mới phải đẻ mổ, đẻ thường được thì tốt hơn
    và cũng tốt cho mẹ hơn, vì bạn chủ tóp cần biết rằng, đẻ mổ cũng là một phẫu thuật, và ko phải là tiểu phẫu nhé.

các bv bây giờ toàn "khuyên" đẻ mổ, hoặc dọa "con to" để mẹ đẻ mổ, nhưng thực chất là đẻ mổ thì đơn giản với bác sỹ, cứ lên lịch thế mà mổ, ko bị trường hợp quá tải trong cùng một thời gian như đẻ thường. Thêm nũa chi phí đẻ mổ ko kể thù lao cũng cao hơn đẻ thường.

Nhưng đối với cá nhân ngừoi mẹ thì đẻ thường mãi mãi để lại "hậu quả". Có những ngừoi cơ địa lành thì ko sao, nhưng có những ngừoi mổ sau vài năm rồi mà thình thoảng ho vẫn đau vết mổ, chưa kể đến lúc vùa mổ xong thì đau cỡ nào so với người đẻ thường và bị khâu vài mũi.

Bạn chủ tóp nên tìm đọc các tài liệu về lợi ích của việc sinh thường, bạn sẽ hiểu hơn ý mình nói.

Trường hợp sinh mổ thường chỉ cần thiết khi xương chậu người mẹ quá hẹp, hoặc xương chậu ngừoi mẹ đã bị chấn thương (do tai nạn), hoặc trong lúc chuyển dạ thì thai nhi có dấu hiệu suy (dựa trên nhịp tim của thai nhi) ... Còn nếu mẹ bình thường, 2 mẹ con khỏe mạnh thì cố gắng đi, đau một chút rồi hết à
    • 6,557 Bài viết

• 19,438 Được cảm ơn

BS cho sinh nhu thê nào thì nghe theo. sinh thuong van tôt hon nhiêu ban oi.
    • 707 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

ôi em chỉ mong làm sao đẻ thường được í, khỏe cả mẹ cả con (chưa đẻ bao giờ nhưng mà nghe nói thế! hihi!) nhưng mà hơi khó vì xương chậu của em hình như là hẹp! hic!
    • 278 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Em cũng chỉ mong được đẻ thường, con khỏe mà mẹ cũng nhanh khỏe để chăm con :LoveStruc:

• 217 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

theo mình thì bạn nên sanh thường, nếu sanh thường không được thì bác sĩ sẽ mổ cho bạn thôi
    Chị mình sanh thường hôm trước, hôm sau là ngồi dậy bế con được rồi đấy bạn. Miình sanh mổ thì đau lắm. Khi mổ có thuốc mê thì không sao, nhưng khi hết thuốc thì. Mãi đến ngày thứ 3 mình mới ngồi dậy được, ngày thứ 4 mới đi lại được một ít. Những ngày ấy mình nghe con khóc mà khủng hoảng luôn đó bạn, muốn ẵm con, dỗ con mà không được.
    [B]
    • 217 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

mình cũng ráng đẻ thường, nhưng con to quá, mẹ rặn mãi không ra nên đành phải đi mổ. Bây giờ con mình 1,5 tháng rồi mà vết mỗ cũng còn đau đấy. Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    [B]
    • 1,483 Bài viết

• 1,611 Được cảm ơn

Mình chỉ mong được đẻ thường, chỉ sợ lúc đó vì lý do gì đó mà BS chỉ định mổ thôi. Da mình cực kỳ độc nên mình rất sợ phải mổ.
    • 545 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

kinh nghiệm của mình thì mình nghĩ nên đẻ thường vì khỏe cả mẹ và con. Nhưng nói chung đẻ mổ hay thường thì cũng phải theo chỉ định của bác sỹ. Một kinh nghiệm của mình nữa là bạn nên nhờ bs siêu âm kiểm tra thật kỹ dây rau có đủ dài để con ra không (mình không biết nói theo chuyên môn là thế nào nên cứ nghĩ sao nói vậy) vì trường hợp của mình dây rau ngắn nên khi rặn em bé ra ngần đc thì lại bị tụt vào nên về sau phải Foocxep đấy (trộm vía con ngàn lần chứ như thế còn nguy hiểm hơn mổ). Chúc bạn mẹ tròn con vuông.
    • 545 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

theo mình thì đẻ mỏ hay đẻ thường đều phải phụ thuộc vào chuẩn đoán của bs nhưng mình có kinh nghiệm là trước khi mổ nên nhờ bs sâ cẩn thận xem dây rau thế nào chứ như mình dây rau ngắn nên rặn cứ sắp dc thì cu con lại bị kéo ngược trở lại nên phải foocxep đấy (trộm vía con ngàn lần chứ như thế còn nguy hiểm hơn đẻ mổ). Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.
    • 684 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã tư vấn giúp mình.
    Being single doesn't mean you're weak..it means you're strong enough to wait for what you really deserve...Get over it!!
    • 25 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đẻ thường đi. Tốt cho cả mẹ lẫn con. Mình sinh mổ nên mình hiểu sinh mổ thiệt thòi cho mẹ và con thế nào. Mình bị quá 6 ngày dự sinh mà không có cơn đau đẻ mà Khoai nhà mình khá to (3k9) nên cũng chuẩn bị tinh thần là sinh mổ. Nhưng vẫn năn nỉ bác sĩ làm sao để cố sinh thường trước, ko được mới sinh mổ. Vậy là tiêm kích thích cho có cơn đau. Sau một buổi chiều cũng chả có cơn dặn thế là lên bàn mổ (thú thực mình nhát gan và sợ đau lắm thế mà cũng cố. Nên vừa biết thế nào là đau đẻ thường, vừa biết thế nào là đau đẻ mổ). Hic đẻ mổ phải tiêm kháng sinh gần 1 tuần nên hầu như ko có sữa. Con phải uống sữa ngoài. Mình bị trầm cảm sau sinh nữa. Hic! Vì cảm giác đẻ con ra mà không có sữa cho con bú. Không khỏe để bế con vào lòng. Nên mình ăn điên cuồng, rồi cố tập cho con ti mẹ. Cuối cùng thì sau 2 tháng mình cũng có sữa cho con bú "giải khát". Nói vậy vì trộm vía Khoai nhà mình háu đói lắm, ti mẹ không thôi không đủ. Đến bi giờ mình tạm đủ sữa cho Khoai bú bình thường. Tuy nhiên vết mổ lúc trở trời ngứa khủng khiếp. Mình chỉ muốn như cào rách nó ra mới đã. Cộng với vùng bụng bị tê liệt, cấu véo không đau mấy, cứ bì hết ra Giống như bạn bị tê chân mất cảm giác ấy. Không biết đó có phải tác dụng phụ của thuốc gây tê còn lưu lại ko nữa????Về phần sống lưng, có những lúc đang ngồi mà đứng dậy đau cứng luôn, ko đứng nổi
    Không bít những người đẻ mổ khác thế nào, chư mình là bị các di chứng nhìn thấy như thế.
    Nên các bạn hãy suy nghĩ kĩ. Bất đắc dĩ thì hãy phải mổ. Hãy thương con và thương cả chính mình nữa.
    Vài dòng chia sẻ với các bạn thế.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,264 Bài viết

• 1,500 Được cảm ơn

Theo mình thấy if sinh thường được thì cứ sinh, mặc dù nghe nói lúc đau đẻ và trong lúc sinh cũng đau không kém nhưng chỉ là lúc đó thôi, may vá xong về phòng chừng vài ngày là hết đau. If gặp bs khéo thì họ may chỗ đó khéo khéo cho mình. Chứ sinh mổ như mình, đau kinh hồn... lúc mổ thì chẳng đau tẹo nào, hết thuốc tê thì te tua chưa kể mổ xong bắt đi tới đi lui nữa chứ, đau dã man tàn nhẫn. Với lại mình cũng không có cảm giác đau đẻ, không cảm nhận được con mình chui tọt ra thế nào lun
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 336 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Mình là bà mẹ 4 con, đẻ thường 3 lần, mổ 1 lần cuối, xin lạm bàn chút về chuyện này.
    - về các cơn đau : đẻ thường đau từng cơn , từ nhẹ đến dồn dâp nhưng vẫn có thời gian khoảng cách giữa các cơn co để thở, sau khi sinh đau co dạ con cũng thế, nhưng nhẹ nhàng hơn đau đẻ và nhanh chóng quên đi khi mẹ bù đầu chăm sóc bé. Đối với đẻ mổ: trước khi đẻ thì ok, sau khi đẻ đối riêng bản thân mình tưởng tượng giá chết đi cho rảnh nợ cho rồi. Cơn đau triền miên éo dài 2 ngày, thuốc giảm đau dồn dập cũng chẳng ăn thua gì. Nằm cứng như khúc gỗ không chăm con được. Sinh thường chỉ sau 1 ngày dậy ngay.
    - Các tai biến trong mổ đẻ hay sinh thường đều có xác suất như nhau. Người ta hay nhắc nhiều hoặc phóng đại những rủi ro trong sinh nở chứ mọi việc suông sẻ không ai ngồi tấm tắc khen hoài. Thưc tế cho thấy hầu hết hơn 95% các ca sinh đẻ đều bình thường nhưng cũng 95% thông tin chúng ta nhớ nhất lại là những tai biến trong sinh nở và lúc nào cũng thấp thỏm mình cũng sẽ như vậy mà lại quên đi đây là việc hết sức bình thường
    - Tất cả nhưng vấn đề hơn thiệt do sinh đẻ hay mổ do chị em mình biết ( nhau quấn cổ, con to quá hay xương chậu hẹp....) bác sĩ thừa biết và biết tốt ( có cơ sở) hơn mình ( phỏng đoán) và quyền quyết định sẽ sáng suốt hơn. Mình cũng trải qua tất cả những suy nghĩ và cảm giác lo đủ thứ như các mẹ đây mà quên mất hưởng thụ hạnh phúc mang thai và làm mẹ, đến đứa thứ tư mới bình tĩnh đôi chút ( thú thật đôi khi vẫn hốt hoảng khi thấy một vài chỉ số trong siêu âm không ổn ).Những kiến thức này do mình nghiên cứu, biết mà không hiểu hết. Thời đại này chúng ta được trang bị kiến thức khá tốt qua nhiều kênh thông tin khác nhau nhưng không chuyên sâu nên có những cái hãy để cho bs quyết định.
    - Vết may : bây giờ ít khi có vết may xấu, cho dù đẻ mổ hay khâu tầng sinh môn. Các mẹ có thể yêu cầu thẩm mỹ cỡ nào cũng được mà. Như mình mới mổ cách đây 2 tháng, chẳng nhận ra vết khâu nếu như mình không biết là có mổ. Còn em bé 3 lần sinh thường 3 lần khâu hồi phục ( chứ không thẩm mỹ) vẫn thấy xài ngon . Nhưng đang lăn tăn muốn thẩm mỹ cho khít khao lại ( cũng là tại đọc quá nhiều thông tin trên diễn đàn). Cơ bản thấy chồng chưa thắc mắc gì nên vẫn chần chừ.
    - Nói vậy chứ thực tế có nhiều chuyện đau lòng do bs . Nhiệm vụ của chúng ta là tham khảo tìm cho được vị bs có tài và có tâm . Kinh nghiệm riêng bản thân mình trong quá trình khám thai là khám 2 bs khác nhau để "kiểm tra chéo". Nếu 2 bên có chênh lệch nhiều quá thì phải sáng suốt xem lại. Chung qui cũng để trả lời thắc mắcđẻ thường hay đẻ mổ : hãy để BS theo dõi thai của mình quyết định, mình có muốn cũng chẳng được. Về ích lợi cho mẹ và bé giữa 2 pp, rõ ràng tự nhiên hơn đứt đi chứ.
    Cuối cùng chúc các bà mẹ luôn hưởng được cảm giác hạnh phúc của quá trình mang thai và sinh nở. Hãy cố quên đi những rủi ro bởi nó chỉ là xác suất nhỏ thôi mà
    Chỉnh sửa lần cuối bởi LYLIA; 27/10/2010 vào lúc 10:17 AM.
    • 19 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lilikitty Xem bài viết
    :Sad: Các mẹ ơi, em xin mạo muội lập ra cái topic này vì em đang rất băn khoăn cần sự giúp đỡ của các bà mẹ thông thái tư vấn, chẳng là em nghe nói đi đẻ thường bây giờ cũng nguy hiểm lắm, bác sỹ rạch đến 5-7 cm rồi khâu vá chằng chịt( vụ này là em ghê nhất) còn về đẻ mổ thì có lẽ là cũng nhiều vấn đề lắm, nên các mẹ cho lời khuyên với ạ, em chịu khó đi lại lắm mong được đẻ dễ mà nhưng nghe nhiều người kể em thấy sợ đẻ thường lắm ạ.
    Mình nghĩ nếu không có vấn đề gì thì cứ sinh thường. Khi có thai mình cũng lo lắng lắm, sợ đủ thứ (mình sợ đau, sợ không biết rặn rồi con bị ngột lại càng nguy hiểm, ...), nhưng khi tìm hiểu những kỹ những trường hợp sinh khó mình thấy mình không thuộc các trường hợp đó nên mình qđịnh sinh thường, còn trường hợp khẩn cấp bsĩ sẽ qđịnh cho mổ thôi. Bạn yên tâm đi, nếu bạn không quá thấp, xương chậu không quá nhỏ, mang thai bình thường thì cứ sinh thường, ráng chịu đau một chút (rặn theo sự chỉ dẫn của hộ sinh, mình phải cố gắng hết sức để được mẹ tròn con vuông) nhưng ít biến chứng hơn. Còn vết may, chẳng có vấn đề gì, mình thấy sau khoảng 4 tháng thì v/c qh hơi đau 1 chút nhưng khoảng 6 tháng là qh bình thường, cũng như trước khi sinh em bé, còn mặn nồng hơn kia. mình cũng nhanh lấy lại dáng hơn chứ mình thấy sinh mổ rất khó lấy lại dáng lắm, mà em bé sau khi sinh lại không được bú mẹ liền nữa vì mẹ uống kháng sinh nhiều (mà nếu bú thì chất lượng sữa cũng không tốt).
    • 330 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

sinh thường vẫn là tốt hơn, vì cái gì theo tự nhiên cũng tốt hơn là ép buộc. tùy cơ địa nữa cơ
    bản thân mình bị mổ, khâu 4 lớp, sau khi mổ, nằm bất động 24h, phải dùng kháng sinh, sữa không về cho con bú, mệt mỏi vô cùng, thương con mà không biết làm thế nào, 10 ngày tiếp theo vẫn còn đau vết mổ. Bây giờ 1 năm rồi, cứ trở giời là ngứa vết mổ
    Sinh thường, chả may, có nhỡ còn để mà sinh được, sinh mổ thì chắc là không ổn rồi, cố quá là quá cố đấy
    Gia đình là nhất:LoveStruc:
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu thai không nặng lắm thì tốt nhất nên đẻ thường, không đừng đc mới mổ thôi, sinh mổ cũng nhiều vấn đề lém, nhỡ chả may con còn nhỏ mà chả may dính bầu thì còn dễ giải quyết chứ sinh mổ nan giải lắm, mình cũng sinh mổ nhưng là bắt buộc mổ nè, ngẫm lại thấy đẻ đc bình thường vẫn hơn, Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông :Smiling:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5