• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nên Cho Bé Uống Sữa Gì Khi Mới Sinh!!!!!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 37.2K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Rose::Rose:Chào các mẹ:LoveStruc:!:Rose::Rose:
    Theo dự kiến còn 4 ngày nữa e sinh e bé rồi nhưng e đang thắc mắc không biết cho bé uống sữa gì sau khi mình mới sinh.Theo mấy chị ở cty mình thì mấy chị bảo cho bé uống lactogen rẻ nhưng cũng tốt,có người thì bảo mình nên uống sữa nan nói chung 1 người khuyên uống 1 thứ nên mình đang thắ mắc chẳng biết nên cho bé uống sữa gì có mẹ nào có kinh nghiệm bảo mình với mình chuẩn bị sinh rồi!!:Rose::LoveStruc:
    Thanks các mẹ nhiu nhiu!!!!!!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nuôi con bằng sữa mẹ: Tốt cho cả mẹ và bé
    Vietnamnet

Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tốt nhất cho trẻ nhỏ với hơn 100 chất dinh dưỡng trong đó có những chất thúc đẩy sự phát triển của não. Tuy nhiên nhiều bà mẹ đã bị thuyết phục bởi một số quảng cáo thổi phồng giá trị dinh dưỡng của sản phẩm sữa bột.

Từ bốn năm trước, các công ty sản xuất sữa bột ở Thái Lan bắt đầu đẩy mạnh các sản phẩm có axit DHA và AA và kể từ đó họ đã thực hiện một chiến dịch quảng cáo rầm rộ.
    Theo điều tra mới đây của trường Đại học ABAC (Thái Lan), phần lớn các bà mẹ trẻ ở Bangkok có con dưới 1 tuổi cho biết các quảng cáo sữa bột đã thuyết phục họ chọn các sản phẩm sữa bò thay cho sữa mẹ.
    Nuôi con bằng sữa mẹ: Tốt cho cả mẹ và bé.

Gần nửa số người được hỏi cho biết họ đã xem các quảng cáo sữa bột DHA và AA, 65% các bà mẹ nói họ bị thuyết phục bởi các lợi ích sức khoẻ của các sản phẩm sữa bột đối với trẻ nhỏ.
    Trước tình trạng này, mới đây, Quỹ Sức khoẻ Thái Lan đã tổ chức một hội thảo về các quảng cáo sữa bột và ảnh hưởng của chúng tới các bà mẹ.

Tại hội thảo, các chuyên gia nhận định việc các nhà sản xuất quảng cáo về tác dụng phát triển não của sữa bột đang ngăn ngừa các bà mẹ ở Thái Lan nuôi con bằng sữa mẹ. Thậm chí một số nhà sản xuất sữa bột còn đưa thông tin sai về lượng DHA và AA trong các sản phẩm sữa.
    Tiến sỹ Weerapong Chattranont, cố vấn cho Trung tâm Sữa mẹ của Thái Lan cho biết một số quảng cáo sản phẩm sữa bột nhấn mạnh rằng hàm lượng axit DHA và AA cao trong sữa bột rất cần thiết cho sự phát triển não của trẻ nhỏ.
    Các quảng cáo đã lừa dối khi nói rằng các sản phẩm giàu lượng DHA và AA không có gì khác với sữa mẹ và quan trọng cho sự phát triển trí tuệ của trẻ. Nhiều quảng cáo không xác thực vì thực ra những thành phần có trong sữa mẹ đã đủ cho sự phát triển não bộ của trẻ.
    Một số quảng cáo nói rằng việc bổ sung DHA và AA khiến cho sữa bột tương đương hoặc thậm chí tốt hơn sữa mẹ.
    Song TS. Weerapong khẳng định thực ra yếu tố quan trọng nhất cho phát triển não của trẻ là gien và sữa mẹ.
    DHA và AA có thể hỗ trợ cho việc phát triển não nhưng thực tế là hai chất này có sẵn trong sữa mẹ song lại không có trong sữa bò.
    Vì vậy, các nhà sản xuất phải bổ sung DHA và AA vào trong sản phẩm sữa bột.
    Tuy nhiên, những sản phẩm này không thể cạnh tranh với sữa mẹ, vì sữa mẹ có hơn 100 chất dinh dưỡng trong đó có những chất thúc đẩy sự phát triển của não.
    Nghiên cứu cho thấy nuôi con bằng sữa mẹ giảm nguy cơ và độ nguy hiểm của các bệnh nhiễm ở tai, tiêu chảy và viêm màng não vi khuẩn ở trẻ nhỏ và có thể giúp ngăn ngừa trẻ tử vong trong khi ngủ, ngừa bệnh tiểu đường, béo phì và hen suyễn. Sữa mẹ đáp ứng tất cả nhu cầu dinh dưỡng của trẻ và rất quan trọng cho việc tạo nên sức miễn dịch và ngăn ngừa nhiễm bệnh ở trẻ.
    Hơn thế nữa, cho con bú làm giảm nguy cơ bị ung thư vú và ung thư buồng trứng cho người mẹ.
    TS. Weerapong kêu gọi chính quyền Thái Lan cấm quảng cáo sản phẩm sữa bột cho trẻ nhỏ như một số nước đã thực hiện.
    Hiện nay, chính quyền bang Massachusetts (Mỹ) đang cân nhắc việc cấm các bệnh viện phát các mẫu sản phẩm sữa bột miễn phí dành cho trẻ sơ sinh do các công ty sản xuất sữa cung cấp. Massachusetts có thể sẽ là bang đầu tiên ở Mỹ ra lệnh cấm này.

• Minh Thương (Theo The Nation, Bangkok Post, Nhân dân nhật báo)
    Bài báo này thay cho câu trả lời của mình đấy. Chúc bạn sẽ đưa ra được quyết định đúng khi nuôi con

Chúng ta là 1 gia đình :554:hạnh phúc và vui vẻ. Con mãi là thiên thần bé nhỏ của bố mẹ :1:
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Rose::Rose:Cảm ơn cục kẹo cưng nhiều nhiều nhé!!!:LoveStruc:
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Thường khi mới sinh,nhất là sinh mổ, sữa chưa về ngay,vì thế nhiều ng phải tạm thời dùng sữa ngoài cho bé,chứ ko ai muốn bé dùng sữa ngoài mãi mãi cả,kể cả sữa bò!

Vì thế mẹ nó nên thử mua Nan1 xem,mình cũng mới mua,do BS khuyên mua mà!Sữa này mát,tiêu hóa tốt và giống sữa mẹ!
    • 100 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Uh, mình cũng có suy nghĩ giống mẹ Aurola. Mình cũng chuẩn bị sinh, chồng đi Ukraine đã mua một hộp Nan1 rồi.
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

mình cũng thấy bác sĩ khuyên sữa mẹ tốt nhất nhưng bạn có thể cho con uống sữa ngoài 1 lần/ ngày khi mới sanh ^.^ cũng cung cấp thêm chất cho bé và sau này sẽ quen uống bình hơn
    • 1,890 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

Đúng là cần phải phòng trước trường hợp sữa mẹ chưa có.Mình cũng nghe nói sữa Nan và Hipp là tốt nhất cho bé sơ sinh!
    • 2,782 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Bạn cứ chuẩn bị sẵn như các mẹ khuyên y,đề phòng sữa chưa kịp về,bé đói.Như bé nhà mình đây,vì mình sinh mổ ở Việt Nhật nên phải cách li con 2 ngày,ngay sau khi sinh,bé được đưa đi tắm rồi mang về phòng,người nhà mang sữa xuống gửi nhờ cho bé ăn,thế mà bé đã ăn trực của bạn 1 bình 30ml rồi.
    Mình thấy uống NAN1 được đấy,mát nên output tốt.NAN nhạt nên bé không chê sữa mẹ.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông!
    • 2,782 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹBông_86 Xem bài viết
    mình cũng thấy bác sĩ khuyên sữa mẹ tốt nhất nhưng bạn có thể cho con uống sữa ngoài 1 lần/ ngày khi mới sanh ^.^ cũng cung cấp thêm chất cho bé và sau này sẽ quen uống bình hơn
    Mẹ nó có cái picture ở chữ kí giống Avatar của mình thế.Mà bé nhà mẹ nó là girl à?tò mò tí nhé,vì mình thấy nick là mẹ Bông mà.Bé nhà mình là girl nên ở nhà mình gọi con là Bông.Biết đâu lại trùng ý tưởng.:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:LoveStruc::Rose:Cảm ơn các mẹ rất nhiều đã chia sẽ cùng mình.Mình sẽ nghe theo lời khuyên của các mẹ!!!!!!!!!!
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cũng đang thắc mắc cái khoản này...may mà có các mẹ chỉ bảo, mấy hum nữa đi mua 1 hộp để "xà phòng" khi sữa chưa kịp về. Chỉ mong mẹ có sữa cho con khoẻ mạnh, tiện khi đi đâu đỡ lích kích, với lại cái bình của nó cũng đẹp hơn và an toàn hơn vạn lần bình nano đời mới các mẹ nó nhỉ....heeeeeee
    • 504 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Cái này không hoàn toàn đúng đâu bạn à. Sữa mẹ bao giờ cũng là tốt nhất, nước ngoài nhiều sữa tốt thế mà người ta vẫn khuyến khích cho trẻ bú sữa mẹ mà. Thứ 2 là trẻ mới sinh còn "ngơ ngác" lắm, nếu vừa cho bé ti vừa bú bình là bé dễ bị... "nhiễu", một số bé còn phản ứng bằng cách bỏ ăn cơ. BS chỗ mình nói tối thiểu 3 tuần đầu tiên chỉ cho bé ti mẹ thôi (trừ khi mẹ không có sữa thì phải chịu). Sau 3 tuần thì có thể thỉnh thoảng cho trẻ bú bình sữa ngoài cũng đựơc, nhưng nói chung không nên lạm dụng vì nếu bé không bú, tuyến sữa của người mẹ không được kích thích hoạt động --> cạn sữa nhanh.

Nếu bạn sợ sau này bé biết phân biệt, không chịu ti bình thì cũng nên chờ đến tháng thứ 2 hãy cho bé tập :Smiling:.
    • 1,841 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

:Smiling:

Bạn nên cho con sữa mẹ ngay từ cữ ăn đầu tiên khi con chào đời, mẹ con "nhận nhau" trong giây phút đầu tiên đó (dù có hay không, dù no hay đói).

Người mẹ mang thai từ tháng thứ 7 đã có sữa non. Những ngày đầu đời con cũng chỉ dùng rất ít và sữa rất ít của mẹ cũng đủ cho con. Do vậy hãy tin tưởng ở mình. Thường 3 ngày sau sinh người mẹ mới xuống sữa (căng sữa), cơ chế của mẹ luôn thích nghi với con.

"Lỡ" mẹ cho bú con còn đói rồi khóc.....xin sữa các bà mẹ bên cạnh. Trong tuần lễ đầu tiên ra đời con có sữa mẹ (hoặc xin sữa mẹ), ruột con được trang bị hệ vi sinh tốt nhất.:Rose:
    Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida Xem bài viết
    :Smiling:

Bạn nên cho con sữa mẹ ngay từ cữ ăn đầu tiên khi con chào đời, mẹ con "nhận nhau" trong giây phút đầu tiên đó (dù có hay không, dù no hay đói).

Người mẹ mang thai từ tháng thứ 7 đã có sữa non. Những ngày đầu đời con cũng chỉ dùng rất ít và sữa rất ít của mẹ cũng đủ cho con. Do vậy hãy tin tưởng ở mình. Thường 3 ngày sau sinh người mẹ mới xuống sữa (căng sữa), cơ chế của mẹ luôn thích nghi với con.

"Lỡ" mẹ cho bú con còn đói rồi khóc.....xin sữa các bà mẹ bên cạnh. Trong tuần lễ đầu tiên ra đời con có sữa mẹ (hoặc xin sữa mẹ), ruột con được trang bị hệ vi sinh tốt nhất.:Rose:
    TRùi,đâu phải ai sinh ra cũng có sữa ngay???Đầy ng 3-4 ngày sữa mới về!

Và đâu phải ai có bầu cũng có sữa non???

Bây giờ ko có sữa mà bé đói thì làm sao???CHo bé nhịn á???Xin sữa bên cạnh thì có đảm bảo ko???

Ko ai muốn cho con bú ngoài,ko ai muốn cho con bú sữa bột,ng mẹ nào cũng mong đc cho con bú hoàn toàn sữa mình!

Bạn nói phải đặt hoàn cảnh của mỗi ng!Chắc bạn này chưa có con!
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Sữa mẹ là tốt nhất rồi, chả cần thêm dinh dưỡng từ sữa ngoài đâu bạn ạ. Mình thấy các mẹ còn cho bé uống nước lọc dưới 6 tháng là cũng ko tốt đâu nhé.
    Mình cũng đang lăn tăn sữa sơ sinh quá. Có lẽ cũng mua Nan đề phòng thôi. Chứ vẫn nhất nhất sữa mẹ thôi.:LoveStruc::LoveStruc:
    • 504 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Đúng rồi. BS chỗ mình cũng nói là dù mẹ chủ định cho con bú vẫn phải đề phòng sữa không về kịp. Tốt nhất khi vào BV nên mang kèm 1 bình + 1 hộp sữa để khi cần có cái sử dụng ngay, con không bị đói. Tất nhiên chỉ là đề phòng vậy thôi, mong là không cần dùng đến
    • 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Vâng,ko ai mong phải dùng đến nó cả!Hik,con mình mà,sữa ng dành cho ng,sữa bò dành cho bò,mỗi sữa có sức đề kháng riêng!Và 1 khi sữa bò dành cho ng thì sức đề kháng đó giảm ngay!
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aurola Xem bài viết
    TRùi,đâu phải ai sinh ra cũng có sữa ngay???Đầy ng 3-4 ngày sữa mới về!

Và đâu phải ai có bầu cũng có sữa non???

Bây giờ ko có sữa mà bé đói thì làm sao???CHo bé nhịn á???Xin sữa bên cạnh thì có đảm bảo ko???

Ko ai muốn cho con bú ngoài,ko ai muốn cho con bú sữa bột,ng mẹ nào cũng mong đc cho con bú hoàn toàn sữa mình!

Bạn nói phải đặt hoàn cảnh của mỗi ng!Chắc bạn này chưa có con!

bạn Freida nói đúng đấy chị Aurola à. Em có thể khẳng định với chị 100% rằng tất cả các bà mẹ đều có sữa non, chỉ có điều các mẹ có biết cách để cho con mình được hưởng bầu sữa non đó hay không thôi. Vì sữa non là loại sữa tốt nhất cho trẻ sơ sinh mà không 1 loại sữa nhân tạo nào (thậm chí là sữa mẹ đã lên sau đó) có thể thay thế được. Giải pháp cho con mình đi bú thép tạm cũng là 1 ý kiến khá hay của bạn Freida. Từ trước đến nay, có không ít người khi sinh con, vì 1 lý do nào đó không có sữa cho con bú, họ vẫn cho con mình đi bú nhờ 1 người mẹ khác, và đứa trẻ vẫn lớn lên khỏe mạnh bình thường chứ có sao đâu. Bản thân em cũng là 1 đứa trẻ phải đi bú thép đấy, và em cảm thấy mình là 1 đứa trẻ vô cùng may mắn, trong khi nhiều đứa trẻ khác phải bú sữa bình (thời đó, sữa bình chỉ là sữa đặc có đường hiệu Ông Thọ được pha loãng ra rồi cho trẻ bú, chứ không được sản xuất với công nghệ cao như bây giờ, và lại được quảng cáo rầm rộ khiến cho các bà mẹ hiểu lầm rằng chỉ có sữa hộp mới là tốt nhất cho con mình).

Chúng ta là 1 gia đình :554:hạnh phúc và vui vẻ. Con mãi là thiên thần bé nhỏ của bố mẹ :1:
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Gửi các chị bài viết về sữa mẹ. các chị đọc thử nhé
    Tập tin đính kèm

• 4,956 Bài viết

• 1,002 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cục kẹo cưng Xem bài viết
    bạn Freida nói đúng đấy chị Aurola à. Em có thể khẳng định với chị 100% rằng tất cả các bà mẹ đều có sữa non, chỉ có điều các mẹ có biết cách để cho con mình được hưởng bầu sữa non đó hay không thôi. Vì sữa non là loại sữa tốt nhất cho trẻ sơ sinh mà không 1 loại sữa nhân tạo nào (thậm chí là sữa mẹ đã lên sau đó) có thể thay thế được. Giải pháp cho con mình đi bú thép tạm cũng là 1 ý kiến khá hay của bạn Freida. Từ trước đến nay, có không ít người khi sinh con, vì 1 lý do nào đó không có sữa cho con bú, họ vẫn cho con mình đi bú nhờ 1 người mẹ khác, và đứa trẻ vẫn lớn lên khỏe mạnh bình thường chứ có sao đâu. Bản thân em cũng là 1 đứa trẻ phải đi bú thép đấy, và em cảm thấy mình là 1 đứa trẻ vô cùng may mắn, trong khi nhiều đứa trẻ khác phải bú sữa bình (thời đó, sữa bình chỉ là sữa đặc có đường hiệu Ông Thọ được pha loãng ra rồi cho trẻ bú, chứ không được sản xuất với công nghệ cao như bây giờ, và lại được quảng cáo rầm rộ khiến cho các bà mẹ hiểu lầm rằng chỉ có sữa hộp mới là tốt nhất cho con mình).
    Mẹ nó có hiểu ý mình nói ko thế???Mình viết cũng rất rõ mà!

Trùi,đâu phải ai sinh ra cũng có sữa ngay???Đầy ng 3-4 ngày sữa mới về!
    Và về vấn đề sữa non ý,mẹ Freida nói thế này:

Người mẹ mang thai từ tháng thứ 7 đã có sữa non
    Mẹ nó có hiểu ý mẹ Freida nói ko???Nếu tất cả đều có,chắc ko có cái Topic hỏi về sữa non,và ko có các mẹ thắc mắc tại sao mình ko có sữa non!Thế mà mẹ nó nói :

Em có thể khẳng định với chị 100% rằng tất cả các bà mẹ đều có sữa non!
    Ko hiểu mẹ nó muốn nói đến sữa non thế nào???Sữa non của mẹ nó chắc là sữa đầu tiên chảy về,vàng khè đúng ko?1 loại sữa rất nhiều chất đề kháng cho bé!

Giải pháp cho con mình đi bú thép tạm cũng là 1 ý kiến khá hay của bạn Freida.
    Đúng,khi bú thép,sẽ kích thích tuyến sữa,nhờ thế sữa về nhanh hơn!Nhưng bú thép thì liệu có bú ngoài ko???Ko lẽ mẹ nó cho con mẹ nó nhịn đói à???mẹ nó rõ ràng ko hiểu cái ý của chủ Topic hỏi,và ko hiểu mình định nói gì!

Mọi ng đang nói đến vấn đề là sữa cho bé khi mới sinh,phòng khi sữa chưa về!

Chuyện đi bú nhờ,ngày xưa khác,và bi giờ khác,mẹ nó nên hiểu xã hội bây giờ thế nào,bệnh tật ra sao!Ko biết mẹ nó có đọc báo về 1 chuyện ng cùng phòng với 1 bà đẻ bị nhiễm HIV??Và theo nguyên tắc nghê nghiệp lẫn lương tâm,BS giấu điều đó với mọi sãn phụ cùng phòng???Hay 1 chuyện khác có 1 số sản bị bị viêm gan B???

Mẹ nó có đủ đũng cảm cho con mình đi bú khi mẹ nó sinh ra ko có sữa như thế ko?Có ko?Nói thật xem Khi mẹ nó nói ra cái điều này
    Từ trước đến nay, có không ít người khi sinh con, vì 1 lý do nào đó không có sữa cho con bú, họ vẫn cho con mình đi bú nhờ 1 người mẹ khác, và đứa trẻ vẫn lớn lên khỏe mạnh bình thường chứ có sao đâu.
    Mình nhắc lại để mẹ nó hiểu vấn đề : Mọi ng đang nói đến vấn đề là sữa cho bé khi mới sinh,phòng khi sữa chưa về!

Ko ai muốn mình ko có sữa đầy đủ cho bé,chỉ có điều mọi thứ đều có thể xảy ra,bạn ko thể biết trước mình có sữa hay ko!!!Và đặt ra 1 giả thiết Nếu!

Sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tốt nhất cho con!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2