Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nang đám rối mạch mạc hai bên tại não thất

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 75.9K Lượt đọc
  • 301 Trả lời

9 Người đang theo dõi

• 326 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Các mẹ ạ. Nếu có thông tin gì về con mình tốt nhất nên hỏi BS tư vấn. Theo Kn của em thì đừng nên lên mạng search thông tin nhiều. Càng đọc lại càng rối và suy nghĩ quẩn quanh, lung tung. Em bị mấy vụ rồi. Lần trước đi làm triple test bị nguy cơ cao Trisomy 18 về lên mạng tìm rồi nghĩ lung ta lung tung, mất cả tháng trời ko ăn ko ngủ được, khóc lóc thảm thiết, nằm toàn mơ linh tinh rồi tự làm khổ mình. Đến lúc có kết quả rồi mới thôi. Bg khoa học hiện đại quá nên cũng làm cho con người ta bất an nhiều. Cứ như các mẹ mình hồi xưa chả có cái gì là siêu âm. Đến lúc sinh mới biết con mình là trai hay gái thì lại chả làm sao. Các mẹ cố lên nhé. Hãy cứ bình tĩnh đi, làm theo chỉ dẫn của BS. Tốt nhất đừng tìm hiểu quá nhiều về nó. Càng biết càng đau đầu thôi. Chúc các mẹ cuối tuần vui vẻ! :Rose:
    Bố mẹ yêu Bống
    Bống NB: 2.6kg:RollingEy:---1m: 3.4kg---2m: 4,2kg---3m: 4.9kg-----3m25d: Bống biết lẫy---4m: 5.7kg---4m14d: 6.2kg---4m24d: Bống bị đi tướt ---5,5m: 6.2kg huhuhu:Kiss::Kiss::Applause:-------6m1w:6kg8---31/8---10/10: B ốm-->7m: ngồi---8,5m: 7kg8---8m25d:8kg2 :Battin ey:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 212 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Cách đây đúng 1 năm, cả nhà mình cũng gần như phát điên vì phát hiện bé trong bụng có nang đám rối.... Làm đủ các kiểu, siêu âm, chọc ối,....mà nang của bé nhà mình thì lại thuọc dạng khủng long vì một bên 11mm, một bên là 10mm. Nhưng sau khi có kết quả chọc ối bình thường thì cũng là lúc mà 2 cái nang đáng ghét đó cũng tiêu đi 1 nửa. Mình nói vậy để các bố mẹ đừng quá lo sợ nhé, vì xác suất rơi vào những trường hợp không may là cực kỳ ít (nhưng không phải là không có), nhưng thường bao giờ cũng đi kèm theo những triệu chứng khác.
    Bé nhà mình được 8 tháng tuổi rồi...Bé cực kỳ dễ thương, hiếu động, phát triển tốt , nhưng cực kỳ bướng...trộm vía ngàn lần con....

• 104 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

chao cac me, hom nay len mang tim kiem thong tin ve nang nuoc dam roi mach e cam thay nhe nhom hon nhieu, so la e cung dang mang bau, tuan thu 23, thu bay vua roi la 22w3ngay e di sieu am cho bac si Vy doc phu san thi duoc biet co hai nang nuoc o hai ben nao that vung DRM , kich thuoc 6.7mm. luc dau e cung hoang mang lam, hoi bac si thi bac si chi dan la hai tuan sau den sieu am lai, neu no to len thi phai choc oi de kiem tra NST, hoi 17tuan e cung chua lam xet nghiem tripple test vi di sieu am bac si cha dan do ve van de nay, sang nay sau 5ngay ke tu ngay sieu am, e len trung tam TDTS cua benh vien C thi duoc chi tu van dat lich hen sieu am hoi chuan cua bac si Le vao thu 6, tuc la ngay kia. E chi mong sao se co ket qua tot hon. nang tieu di thi tôt chu khong e cung lo lang qua.

• 1,181 Bài viết

• 453 Được cảm ơn

Tình hình là hôm qua mình đi siêu âm bs Cường về thì bs ghi là "Nang đám rối mạch mạc 7mm. Chuyển TT chẩn đoán trước sinh". Hình thái thai không có gì bất thường. Và bs cũng không nói gì cả. Mình lo quá, có mẹ nào bị như mình không vậy? Hiện thai cua rmình 21w theo siêu âm.
    Theo các mẹ thì em nên đến TT chẩn đoán trước sinh luôn hay chờ khoảng 1 tuần đến 10 ngày hả các mẹ? EM định chờ khoảng 10 ngày em đi siêu âm lại chỗ khác, vì rất sợ cảnh chờ đợi ở bệnh viện.

• 82 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ

Mình năm nay 25 tuổi, đang mang thai lần đầu được 20 tuần rồi
    lúc mình được 18 tuần 3 ngày, mình đi siêu âm ở một cửa pkham ở đường giải phóng, bác sĩ ở đấy phán em bé nhà mình có nang đám rối mạch mạc hai bên kích thước 6mm * 10mm
    mình lo lắng khóc sưng húp cả mắt, vội vã vào đây tìm hiểu thì được biết đến bác sĩ Trần Danh Cường, chuyên gia chẩn đoán hình ảnh giỏi nhất miền bắc mà các mẹ đề cập đến. 10 ngày sau mình đi siêu âm ở bác sĩ Cường, bác sĩ chẩn đoán thai nhi hoàn toàn bình thường, ko thấy có nang rối gì hết. Mình bất ngờ quá, chẳ hiểu ra làm sao, có khi nào vị bác sĩ ở đường Giải Phóng kia lại đọc sai hoàn toàn hình ảnh không nhỉ ?
    vì theo như mình biết, nếu có nang đám rối thì ít nhất phải 1 tháng sau nó mới biết mất được nếu là nang sinh lý. hơn nữa bsi kia lại thấy cái nang của mình rất to nữa
    Nhưng bs Cường lại là người siêu âm rất giỏi, làm mình rất là băn khoăn
    Trước khi đi siêu âm bs Cường, mình chỉ dám hi vọng là cái nang đã bé đi chút ít, và em bé nhà mình ko có dị tật nào khác cả. Vậy mà kết quả thật bất ngờ, ko hề có nang.
    có khi nào cái nang to như thế mà bác sĩ Cường lại không nhìn thấy không hả mọi người ? mọi người cho tớ ý kiến với.

Hôm tớ đến bs Cường có hỏi là trước đó siêu âm ở đâu ? tớ cũng nói rõ là ở đường giải phóng, và nói thêm là bs ở đường Giải Phóng giới thiệu cháu đến đây để kiểm tra lại vì bsi phát hiện em bé có nang trong não

Các bà mẹ cho mình xin ý kiến với, có ai sau một tuần đã biến mất nang chưa ?

• 123 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongquynh198x Xem bài viết

Các bà mẹ cho mình xin ý kiến với, có ai sau một tuần đã biến mất nang chưa ?
    Mình tuần 17 cũng phát hiện có nang ĐRMM 2 bên tại não thất kích thước 5mm, tuần 18 BS Cường siêu âm vẫn còn nang => chuyển lên TTCĐTS BVPSTƯ, họ hẹn tuần 21 siêu âm lại.

Tuần 20 mình sốt ruột quá, đi siêu âm chỗ BS Vỹ thì hết nang, mình chưa tin lắm, hỏi BS là có lý nào nang lại mất nhanh thế ko? Chỗ PK BS Vỹ nói là có người nang sinh lý thì sau 2 tuần là hết rồi.

Tuần 21, theo lịch hẹn mình đến siêu âm hội chẩn tại BV PSTƯ - BS Cường siêu âm thì nang cũng hết rồi. Việc siêu âm quan trọng là các lớp cắt của BS chuẩn hay không, theo tư thế của thai nhi như thế nào nữa. BS Cường thì được giới chuyên môn đánh giá là siêu âm chuẩn, các đường cắt chuẩn nên các kq siêu âm của BS Cường được đánh giá cao hơn các BS khác.

Phần lớn các nang ĐRRMM là nang sinh lý thôi, bạn yên tâm nhé.

• 80 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

E cũng vừa siêu âm BS Cường tuần 18 ở Tôn Thất Thiệp, Bs cũng phát hiện nang đám rối mạch mạc 2 bên 7mm và chuyển đến TT TV trước sinh viện C, e có đến làm xét nghiệm tripple test thì kết quả rất tốt, nhưng e muốn 22 tuần được Bs Cường siêu âm lại mà không biết nên làm thế nào, vì ở phòng khám bác ý không nhận nữa mà ở viện nghe nói để đăng ký khám bác ý khó lắm, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho e với, e cám ơn các mẹ nhìu lắm!

• 123 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hipkoi2 Xem bài viết
    E cũng vừa siêu âm BS Cường tuần 18 ở Tôn Thất Thiệp, Bs cũng phát hiện nang đám rối mạch mạc 2 bên 7mm và chuyển đến TT TV trước sinh viện C, e có đến làm xét nghiệm tripple test thì kết quả rất tốt, nhưng e muốn 22 tuần được Bs Cường siêu âm lại mà không biết nên làm thế nào, vì ở phòng khám bác ý không nhận nữa mà ở viện nghe nói để đăng ký khám bác ý khó lắm, mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho e với, e cám ơn các mẹ nhìu lắm!
    Giờ bạn đến luôn BV C, lên TTCĐTS tầng 3 nhà H, xếp sổ y bạ và kết quả siêu âm của BS Cường vào phòng Tư vấn (không mất tiền đâu), họ sẽ xem hồ sơ của bạn và tư vấn cho bạn, sau đó sẽ xếp lịch hẹn siêu âm hội chẩn lại vào tuần 21 - 22. Đến ngày hẹn, bạn sang tầng 1 nhà G đóng tiền (nhớ đến sớm vì nộp tiền rất rất đông), rồi lên TTCĐTS xếp hồ sơ kèm hóa đơn nộp tiền vào phòng Thủ thuật (bên ngoài phòng đó có chỗ để xếp giấy tờ siêu âm cho những BN đã đc hẹn), rùi ngồi chờ đến lượt họ gọi thì vào siêu âm thôi.
    Thường thì với kết quả triple test tốt và không có dấu hiệu gì bất thường thì 90% những nang này sẽ biến mất thôi bạn ạ, nên bạn đừng quá lo lắng nhé. Theo kinh nghiệm của mình thì ăn nhiều trứng vịt lộn nang sẽ mất nhanh đấy bạn ạ. Bạn cần thông tin hay kinh nghiệm gì về vấn đề này cứ PM cho mình nhé, mình sẽ giúp bạn tất cả những gì mình biết! Chúc bạn và bé khỏe mạnh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao cac ban minh la dan ong nhung ma hien gio vo minh cung bi u nang dam roi mach mac.6mm thai nhi 2 tuan tuoi cac thu khac thi deu binh thuong nhungma thuc su minh cung rat lo ko biet la phai ntn cac ban giup minh nhe

• 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng đang tuyệt vọng lắm. Mình vừa đi SA 18 tuần, phát hiện nang đám rối mạch mạc bên trái 5mm và bác sĩ còn bảo dạ dày của em bé to hơn so với bình thường. Mình khóc suốt vì bé là con đầu tiên, bố mình thì vừa mới mất, mẹ thì ốm nằm viện. Nếu em bé có vấn đề gì chắc mình chết mất. Kết quả triple test và SA tuần 13 đều tốt cả. Có ai gặp tình trạng như mình không.