• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nang đám rối mạch mạc hai bên tại não thất

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 88K Lượt đọc
  • 330 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 63 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rotnhoc Xem bài viết
    Chào bạn,

Mình cũng chưa biết thế nào nữa , tuần trước s.a bác sĩ nói là nang còn 2.9mm chắc tháng sau sẽ hết , nhưng mình vẫn lo lắm , để tháng sau s.a lại xem

Bạn cũng đừng lo lắng quá , nhiều người cũng có rồi hết đấy thôi , chắc k sao đau, với lại nang của con bạn khá nhỏ mà(4.6mm thôi) còn mình tới 8.4mm lận đấy nhưng bây giờ teo nhỏ lại rồi

Ráng đợi thêm vài tuần nữa xem rồi s.a lại nhé

Có gì nói cho mọi người biết với
    Bạn ơi, cái nang nước ấy sẽ từ từ tiêu đi thôi mà, bạn đừng lolắng quá nhé. Bé nhà mình khi ở trong bụng mẹ cũng bị cái nag trong não thất đấy nhưng mấy tháng sau là tự tiêu đi thôi.. Bây giờ bé đã được 3 tháng tuổi rồi và hoàn toàn bình thường bạn ạ. Chúc bạn và bé khỏe nhé/
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chào cả nhà! đây là lần đầu tiên mình vào trang Web TT lọ mọ mãi mới đăng ký đc, chẳng là đứa bạn thân minh có thai đc 16 tuần đi khám bác sỹ bảo bị "nang đám rối mạch mạc não thất hai bên" kích thước 5,8mm đến 18 tuần đi khám lại bác sỹ bảo một bên teo rồi còn bên trái. Vợ chồng nó chẳng bít gì về bệnh này cả vì bạn mình mang bầu lần đầu ma, nên nó lo lắm. Nó sợ cái nang đó teo đi xong lại bị lại :Worried: và có người nói nếu cái nang đó vỡ ra thì em bé sẽ bị thần kinh:Crying: . Ai có kinh nghiệm chỉ giúp bạn mình với liệu hai điều bạn mình lo có say ra ko? Cảm ơn cả nhà nhiêu.
    • 302 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongthuy20k Xem bài viết
    Chị ơi ngày trước chi SA đến tuần bao nhiêu thì nang mất hẳn hả chị?

bạn đi s.a lại chưa? kq sao rối? mình đợi tháng sau mới s.a lại
    • 49 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chán wa! mấy hom trước bạn mình đi s.a bs Cường xem có giữ lại em bé đc hay ko nhưng...:Sad: hom t5 đã phải nhập viện rồi....!!!!!!!!buồn ghê dc 4tháng rưỡi rồi!
    • 302 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yenlinhhn Xem bài viết
    Chán wa! mấy hom trước bạn mình đi s.a bs Cường xem có giữ lại em bé đc hay ko nhưng...:Sad: hom t5 đã phải nhập viện rồi....!!!!!!!!buồn ghê dc 4tháng rưỡi rồi!

Ua , sao phai nhap vien vay ha ban? co van de gi a? 1 nang teo di roi ma, sao the? ban lam minh cung lo qua day
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

bạn đi s.a lại chưa? kq sao rối? mình đợi tháng sau mới s.a lại
    Thứ 5 tuần này em mới đi SA lại theo đúng lịch hẹn của BS
    • 302 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongthuy20k Xem bài viết
    Thứ 5 tuần này em mới đi SA lại theo đúng lịch hẹn của BS

Tối nay mình mới đi s.a về . nang đám rối trên não của em bé đã hết rồi , bsĩ bảo k sao . em be của bạn cũng k sao đau , đừng lo nhiều nhé. khi nào có tin nhớ báo cho mọi người biết với
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Tối nay mình mới đi s.a về . nang đám rối trên não của em bé đã hết rồi , bsĩ bảo k sao . em be của bạn cũng k sao đau , đừng lo nhiều nhé. khi nào có tin nhớ báo cho mọi người biết với
    Chúc mừng chị và bé nhé, nghe tin của chị em cũng thấy vui quá, có lẽ chiều nay em cũng đi SA lại xem sao.
    • 302 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chao chi

Chi oi luc truoc o tuan thu 19 em di s.a thay be co nang dam roi o nao phai nhung den tuan 25 thi het han (triple test khong co van de gi) ,vay co the yen tam dc khong c? em be sinh ra co nguy co bi gi khong c?

Em di s.a may lam truoc deu ghi la nhau bam mat truoc nhung sao lan nay lai ghi la nhau bam đáy , vay co sao khong ha c? c giup em nhe

Cam on chi nhieu
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Hic, hôm nay em đi siêu âm em bé được 19 tuần 5 ngày, cũng bị 2 nang giống mẹ hongthuy nhưng kích thước to lắm, mỗi cái phải 12 cơ, lúc 16 tuần siêu âm thì ko có gì. BS bảo theo dõi, có thể nó tự tiêu nhưng em thấy to thế này thì bao giờ nó mới tự tiêu?? Em hoang mang và lo lắng quá, ko biết làm thế nào?? Có phải vì 3 tháng nay tâm trạng em rất không tốt, rất hay buồn và khóc??? Hay là do ăn uống?? Giờ đây lo lắng muốn khóc mà phải cắn răng không dán khóc! Trộm vía em bé vấn cử động bình thường, các bộ phận khác bs bảo bình thường, tốt. Em phải làm sao hả các mẹ. Thời gian chờ đợi bây giờ thật kinh khủng!!
    Có cần uống thuốc hay ăn uống gì ko các mẹ ơi?? TRuyền kinh nghiệm cho em với, huhu
    • 233 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi abc80 Xem bài viết
    Hic, hôm nay em đi siêu âm em bé được 19 tuần 5 ngày, cũng bị 2 nang giống mẹ hongthuy nhưng kích thước to lắm, mỗi cái phải 12 cơ, lúc 16 tuần siêu âm thì ko có gì. BS bảo theo dõi, có thể nó tự tiêu nhưng em thấy to thế này thì bao giờ nó mới tự tiêu?? Em hoang mang và lo lắng quá, ko biết làm thế nào?? Có phải vì 3 tháng nay tâm trạng em rất không tốt, rất hay buồn và khóc??? Hay là do ăn uống?? Giờ đây lo lắng muốn khóc mà phải cắn răng không dán khóc! Trộm vía em bé vấn cử động bình thường, các bộ phận khác bs bảo bình thường, tốt. Em phải làm sao hả các mẹ. Thời gian chờ đợi bây giờ thật kinh khủng!!
    Có cần uống thuốc hay ăn uống gì ko các mẹ ơi?? TRuyền kinh nghiệm cho em với, huhu
    Bạn nên đi làm triple test. Nếu bạn ở HN thì nên đến ĐH Y. Đừng lo lắng quá. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé.:Rose:
    • 302 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ban đừng đi làm triple test lam gi vì xét nghiệm đó chỉ đúng khi thai trước 19 tuần thôi , điều cần làm bây giờ là bình tĩnh (dù rất khó)và chờ đợi thêm 4 tuần nữa ( trong thời gian đó bạn có thể cầu nguyện)nếu qua tháng sau nang vẫn giữ nguyên kích thước hoặc to hơn thì bạn phải chọc ối thôi. còn nếu nang nhỏ dần đi thì bạn có thể yên tâm mà đợi tiếp (vì nang sẽ mất hoàn toàn khi thai đc 30tuần ) nếu sau 30 tuần mà còn thì mới đáng lo

Mình rất hiểu bạn lúc này , ai cũng an ủi nhưng không ai hiểu hết đc tâm trạng khủng khiếp của bạn(ngay cả chồng ban) chỉ có những người đã trải qua mới biết nó đáng sợ đến mức nào . mình cũng đã từng như thế . 1 tháng sống trong chờ đợi là 1 tháng đáng sợ nhất trong đời mình nhưng mọi chuyện rồi cũng đã qua(mình đã cầu nghuyện nhiều lắm)nang của bé đã mất , mình như trút đc gáng nặng mà bấy lâu cứ mang theo ngưới

Cố gắng lên bạn nhé , mọi chuyện sẽ tốt thôi . em bé của bạn đang cùng bạn vượt qua đấy
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều đã cho tớ lời khuyên!
    2 hôm nay dù cố gắng vui thế nào người cũng như đeo đá. Tớ đã xem lại kết quả siêu âm, 1 cái nang to những 21 x 11 và 1 cái to 12mm cơ, to hơn tất cả các mẹ ở đây cộng lại. Mẹ chồng tớ bảo để mai đi khám lại ở Trung tâm chuẩn đoán trước sinh đã, rồi đem kết quả hỏi bác viện phó viện C là bạn mẹ chồng tớ. Thôi thì cũng chỉ biết phó mặc cho số phận, mình cũng chỉ biết ngồi nhìn và chờ đợi chứ chẳng còn cách nào khác. Mong rằng tớ cũng sớm được như mẹ rotnhoc, trút được gánh nặng này và em bé cũng lại khỏe mạnh bình thường, trộm vía!
    Cầu mong tất cả các mẹ và các em bé đều luôn khỏe mạnh nhé!
    • 1,185 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Chào các chị
    Em vừa đi siêu âm tuần thứ 26, có chỉ số não thất bên của thai nhi là 9,2mm, em thấy bác sĩ có nói là nếu trên 10mm thì sẽ bị coi là dãn não thất bên, và hẹn 2 tuần nữa sẽ kiểm tra lại xem chỉ số này có giảm đi không. Em rất lo và không biết chỉ số này của em đã là đánhg ngại chưa, và nếu bị như vậy thì thai nhi sẽ bị hiện tượng gì. Em phải làm thế nào bây giờ? Các chị cho lời khuyên nhé.
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều đã cho tớ lời khuyên!
    2 hôm nay dù cố gắng vui thế nào người cũng như đeo đá. Tớ đã xem lại kết quả siêu âm, 1 cái nang to những 21 x 11 và 1 cái to 12mm cơ, to hơn tất cả các mẹ ở đây cộng lại. Mẹ chồng tớ bảo để mai đi khám lại ở Trung tâm chuẩn đoán trước sinh đã, rồi đem kết quả hỏi bác viện phó viện C là bạn mẹ chồng tớ. Thôi thì cũng chỉ biết phó mặc cho số phận, mình cũng chỉ biết ngồi nhìn và chờ đợi chứ chẳng còn cách nào khác. Mong rằng tớ cũng sớm được như mẹ rotnhoc, trút được gánh nặng này và em bé cũng lại khỏe mạnh bình thường, trộm vía!
    Cầu mong tất cả các mẹ và các em bé đều luôn khỏe mạnh nhé!
    Không biết bác Viện phó viện C mà mẹ chồng chị quen có phải là bác Hinh không, nếu đúng thì chị có thể đến khám và mang kết quả siêu âm cho bác xem. Vì em đang khám BS Hinh, bé nhà em còn cái nang 4,8mm bên trái cách đây 3 tuần (tuần thứ 24), em chưa đi siêu âm lại nhưng hôm thứ 5 vừa rồi khám BS Hinh nhìn kết quả siêu âm và bảo không vấn đề gì, cứ yên tâm vì nang sẽ tự tiêu hết, em cũng mừng lắm nên để 3 tuần nữa mới đi siêu âm lại.
    Chúc chị và bé khoẻ, lạc quan và tin tưởng để 2 mẹ con cùng vượt qua quãng thời gian chờ đợi khó khăn này nhé !
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Đúng là bác Hinh rồi, hôm qua chưa đi khám được, bác ý hẹn thứ 6 đến bác ý khám cho, chắc là đến 56 Hai Bà Trưng siêu âm rồi xem. Bác Hinh cứ nói là ko phải lo lắng gì, chắc là để an ủi mình. Nhưng tớ cũng cố gắng ko suy nghĩ đến và tin tưởng rồi em bé sẽ khỏe mạnh, hy vọng là thứ 6 tức là 1 tuần sau khi phát hiện thì nang sẽ bé đi 1 chút, được chút nào hay chút ấy. Chúc mừng mẹ hongthuy nhé! Mong em bé nhà hongthuy sẽ sớm tiêu hết nang, sinh ra khỏe mạnh và nhanh nhẹn!:Rose:
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Sáng nay tớ đi siêu âm hội chẩn ở C, vừa nhìn thấy nang bs bảo Nang to quá nhỉ, còn y tá thì bảo Em chưa thấy nang nào to thế cả. Hic, siêu âm ở đây thì 1 nang 10mm còn 1 nang 8mm, vì ko phải cùng 1 máy siêu âm và bs siêu âm nên tớ chẳng dám so sánh với kết quả kia để kết luận xem nang có giảm hay ko so với tuần trước. Nhưng thấy bs mặt rất căng thẳng bảo là 90% nang sẽ tự tiêu nhưng đó là những nang bé lít nhít, nang này của em to quá mà lại bị 2 bên, phải đi chọc ối thôi. Hôm nay siêu âm lại còn thấy bàn tay em bé ko mở, hic, càng ngày sao càng lắm thứ thế hả giời?? Nằm trên giường siêu âm mà suýt nữa nước mắt trào cả ra.
    Tớ đã đăng ký chọc ối, phải đến 29/5 mới đến lượt, rồi 3 tuần mới có kết quả. Giờ em bé đã hơn 300gr rồi, 5 tuần nữa thật ko dám tưởng tượng chuyện gì nữa. Chỉ còn biết lạy trời mọi sự sẽ qua, em bé sẽ khỏe mạnh, mình có giảm thọ đi mấy chục tuổi cũng được.
    Cầu trời cho tất cả các em bé của chúng ta đều khỏe mạnh thông minh nhé!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Sáng nay tớ đi siêu âm hội chẩn ở C, vừa nhìn thấy nang bs bảo Nang to quá nhỉ, còn y tá thì bảo Em chưa thấy nang nào to thế cả. Hic, siêu âm ở đây thì 1 nang 10mm còn 1 nang 8mm, vì ko phải cùng 1 máy siêu âm và bs siêu âm nên tớ chẳng dám so sánh với kết quả kia để kết luận xem nang có giảm hay ko so với tuần trước. Nhưng thấy bs mặt rất căng thẳng bảo là 90% nang sẽ tự tiêu nhưng đó là những nang bé lít nhít, nang này của em to quá mà lại bị 2 bên, phải đi chọc ối thôi. Hôm nay siêu âm lại còn thấy bàn tay em bé ko mở, hic, càng ngày sao càng lắm thứ thế hả giời?? Nằm trên giường siêu âm mà suýt nữa nước mắt trào cả ra.
    Tớ đã đăng ký chọc ối, phải đến 29/5 mới đến lượt, rồi 3 tuần mới có kết quả. Giờ em bé đã hơn 300gr rồi, 5 tuần nữa thật ko dám tưởng tượng chuyện gì nữa. Chỉ còn biết lạy trời mọi sự sẽ qua, em bé sẽ khỏe mạnh, mình có giảm thọ đi mấy chục tuổi cũng được.
    Cầu trời cho tất cả các em bé của chúng ta đều khỏe mạnh thông minh nhé!!
    Chị phải bình tĩnh và tin tưởng rằng con mình sẽ khỏe mạnh không vấn đề gì, chọc ối xét nghiệm để khẳng định thêm điều chị tin tưởng là sự thật 100%. Bàn tay em bé không mở rất có thể là do thời gian siêu âm ngắn, trong thời gian đó bé đang thích nắm tay lại rooling: .
    Khi em siêu âm 22 tuần bàn tay trái bé nhà em cũng nắm suốt gần 15 phút (em được ưu tiên siêu âm lâu để theo dõi bàn tay trái bé), thấy BS cứ chỉ và đánh dấu vào bàn tay đó em khóc ngon lành trên giường siêu âm luôn nhưng vẫn xin BS thêm 3 phút nữa xem tay bé có mở không, 2 phút trôi qua vẫn thế......đến phút cuối cùng bé xoè bàn tay trái ra làm em mừng không tả được, vợ BS đứng cạnh cũng phì cười bảo thằng nhóc nhà em bướng bỉnh ghê dọa Mẹ đến phút cuối cùngrooling:
    • 311 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Chào mẹ hongthuy, tình hình nang của em bé nhà bạn đã hết hẳn chưa? Hy vọng em bé đã tiêu hết nang và đang phát triển khỏe mạnh. Cái vụ em bé nắm tay tớ cũng hy vọng là do em bé đang ngủ hoặc đang thích nắm tay, vì tớ đi siêu âm nhiều lần cả 2D và 4D chẳng thấy bs nói vụ em bé nắm tay bao h. Thế nên tớ đang định tuần sau đi siêu âm 4D lại ở Phùng hưng, chỗ mà tớ đã phát hiện có nang ý, để xem lần này siêu âm ở đấy thì kích cỡ nang thế nào và hỏi về vụ nắm tay nữa.Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ nhé! Nhờ có các mẹ ở đây mà tớ đã khá hơn nhiều, đỡ nghĩ ngợi và có thêm niềm tin lắm. Yêu các mẹ và các bé nhiều lắm lắm!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Chào mẹ hongthuy, tình hình nang của em bé nhà bạn đã hết hẳn chưa? Hy vọng em bé đã tiêu hết nang và đang phát triển khỏe mạnh. Cái vụ em bé nắm tay tớ cũng hy vọng là do em bé đang ngủ hoặc đang thích nắm tay, vì tớ đi siêu âm nhiều lần cả 2D và 4D chẳng thấy bs nói vụ em bé nắm tay bao h. Thế nên tớ đang định tuần sau đi siêu âm 4D lại ở Phùng hưng, chỗ mà tớ đã phát hiện có nang ý, để xem lần này siêu âm ở đấy thì kích cỡ nang thế nào và hỏi về vụ nắm tay nữa.Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ nhé! Nhờ có các mẹ ở đây mà tớ đã khá hơn nhiều, đỡ nghĩ ngợi và có thêm niềm tin lắm. Yêu các mẹ và các bé nhiều lắm lắm!!
    Em đợi 3 tuần nữa đi siêu âm lại theo chỉ định của BS, hy vọng là nang đã hết rồi chị ạ.