Mang thai - Chuẩn bị sinh

Nang đám rối mạch mạc hai bên tại não thất

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 85K Lượt đọc
  • 328 Trả lời

18 Người đang theo dõi

• 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Các mẹ ah, tối qua em đi siêu âm ở BS Chương - 15 Liên Trì, bé được 21 tuần 3 ngày. BS phát hiện có Nang đám rối mạch mạc hai bên (Bên phải 6,8mm, bên trái 6,6mm). Có mẹ nào bị hiện tượng trên ko?tư vấn giúp em với vì em đang lo cho bé quá. BS bảo nên chọc nước ối ngay để xét nghiệm Nhiễm sắc thể 18 vì thông thường đến tuần 22 nang đám rối này sẽ mất nhưng bé nhà em lại vẫn nhìn rất rõ nang cả hai bên (chọc nước ối để xét nghiệm thì rủi ro sẽ cao lắm các mẹ ah, sau đó lai phải uống kháng sinh nữa - BS bảo vậy):Sad:.Hoặc là đợi đến tuần 25 nếu nang này mất đi thì tốt , nếu không nguy cơ giữ lại bé là rất thấp, em phải làm gì bây giờ????
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 10,861 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongthuy20k Xem bài viết
    Các mẹ ah, tối qua em đi siêu âm ở BS Chương - 15 Liên Trì, bé được 21 tuần 3 ngày. BS phát hiện có Nang đám rối mạch mạc hai bên (Bên phải 6,8mm, bên trái 6,6mm). Có mẹ nào bị hiện tượng trên ko?tư vấn giúp em với vì em đang lo cho bé quá. BS bảo nên chọc nước ối ngay để xét nghiệm Nhiễm sắc thể 18 vì thông thường đến tuần 22 nang đám rối này sẽ mất nhưng bé nhà em lại vẫn nhìn rất rõ nang cả hai bên (chọc nước ối để xét nghiệm thì rủi ro sẽ cao lắm các mẹ ah, sau đó lai phải uống kháng sinh nữa - BS bảo vậy):Sad:.Hoặc là đợi đến tuần 25 nếu nang này mất đi thì tốt , nếu không nguy cơ giữ lại bé là rất thấp, em phải làm gì bây giờ????
    Chào bạn,

Trong trường hợp này, nếu bạn đã được làm triple test và có kết quả nguy cơ thấp thì bạn có thể tạm yên tâm và theo dõi qua siêu âm đánh giá sự tiến triển của nang đám rối mạng mạch. Nếu bạn chưa làm triple test thì lời khuyên lúc này chỉ có thể là bạn nên được chọc ối để khảo sát bộ nhiễm sắc thể của bé.

Nang đám rối mạng mạch cả 2 bên thì không hẳn là nguy cơ tam nhiễm sắc thể 18 tăng cao; chỉ khi nang đám rối mạng mạch (1 hoặc 2 bên) kết hợp với một hoặc vài hình ảnh bất thường siêu âm khác thì nguy cơ tam nhiễm sắc thể 18 sẽ tăng lên.

Ở thời điểm thai từ 18 tuần trở đi thì nguy cơ sẩy thai do chọc ối không cao (chỉ khoảng 1% thôi), và việc dùng các thuốc sau thủ thuật là nhằm mục đích đảm bảo an toàn cho cả mẹ và con. Vì vậy không có gì phải quá lo lắng bạn ạ.

:Rose:
    Yêu người ... Yêu đời ... Yêu cuộc sống ... [CÁC SỐ ĐO VÀ CÁC VẤN ĐỀ CỦA BMMT] [TẠM XA WTT TỪ 09/2010 :Sad:]
    :Rose::Rose::Rose: :Rose: :570: :Rose: :Rose: :570::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoale10278 Xem bài viết
    Chào bạn,

Trong trường hợp này, nếu bạn đã được làm triple test và có kết quả nguy cơ thấp thì bạn có thể tạm yên tâm và theo dõi qua siêu âm đánh giá sự tiến triển của nang đám rối mạng mạch. Nếu bạn chưa làm triple test thì lời khuyên lúc này chỉ có thể là bạn nên được chọc ối để khảo sát bộ nhiễm sắc thể của bé.

Nang đám rối mạng mạch cả 2 bên thì không hẳn là nguy cơ tam nhiễm sắc thể 18 tăng cao; chỉ khi nang đám rối mạng mạch (1 hoặc 2 bên) kết hợp với một hoặc vài hình ảnh bất thường siêu âm khác thì nguy cơ tam nhiễm sắc thể 18 sẽ tăng lên.

Ở thời điểm thai từ 18 tuần trở đi thì nguy cơ sẩy thai do chọc ối không cao (chỉ khoảng 1% thôi), và việc dùng các thuốc sau thủ thuật là nhằm mục đích đảm bảo an toàn cho cả mẹ và con. Vì vậy không có gì phải quá lo lắng bạn ạ.

:Rose:
    Cảm ơn chị hoale rất nhiều,
    Em lần đầu mang thai nên đến tuần 12 chỉ đi siêu âm định kỳ mà không biết là cần phải làm triple test nên bây giừo chưa dám quyết định điều gì. Em cũng cẩn thận đến tuần 16 đi siêu âm lại và BS kết luận bé vẫn bình thường, vậy là em cũng yên tâm để đến tuần 22 đi siêu âm lại. Siêu âm 21 tuần 3 ngày chỗ BS Chương và cho kết quả có nang đám rối mạng mạch 2 bên (6,6mm và 6,8mm), ngay chiều hôm sau em đến Phòng khám 56 Hai Bà Trưng (PSTW) khám lại thì có kết quả là nang đám rối mạng mạch 1 bên trái (5,4mm), BS bảo rất may là tim và xương của bé hoàn toàn bình thường. Tại sao chỉ sau 1 ngày mà kết quả siêu âm ở 2 chỗ kích thước và số lượng nang đám rối lại khác nhau thế chị nhỉ?có trường hợp nào sau 1 hôm mà nang đám rối đã giảm đi 1 nửa không chị?
    Em hỏi BS tại 56 HBT là cháu muốn đợi thêm 2 tuần nữa, đến 24 tuần đi siêu âm lại rồi mới quyết định tiếp có được không, BS bảo được nên em vẫn chờ đợi. Em hy vọng rằng đến tuần 24 nang đám rối đã hết vì thật lòng em ko dám chọc ối để xét nghiệm.
    Em rất mong chị nào có kinh nghiệm về hiện tượng này tư vấn thêm cho mẹ con em với, em buồn và lo sợ lắm nhưng ko dám khóc nhiều vì sợ ảnh hưởng đến bé.
    • 303 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào me Hongthuy20k

Em bé của mẹ sao rồi? mẹ đi s.a lại chưa? cái nang có mất đi k?cho mọi người biết với , mọi người rất lo cho 2 mẹ con đấy
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rotnhoc Xem bài viết
    Chào me Hongthuy20k

Em bé của mẹ sao rồi? mẹ đi s.a lại chưa? cái nang có mất đi k?cho mọi người biết với , mọi người rất lo cho 2 mẹ con đấy
    Ngày mai là đến ngày em đi siêu âm 24 tuần theo lịch hẹn của BS Lê ở 56 Hai Bà Trưng. Hai tuần đã trôi qua chậm chạp và nặng nề với hai Mẹ con em quá. Em linh cảm con mình sẽ không sao và hy vọng đây là sự thật. Trộm vía bé nhà em biết an ủi Mẹ lắm nên 2 tuần nay bé máy rất khỏe và nhiều, tối nào đi làm về Bố cũng nói chuyện và mở nhạc cho bé nghe.
    • 303 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ngày mai là đến ngày em đi siêu âm 24 tuần theo lịch hẹn của BS Lê ở 56 Hai Bà Trưng. Hai tuần đã trôi qua chậm chạp và nặng nề với hai Mẹ con em quá. Em linh cảm con mình sẽ không sao và hy vọng đây là sự thật. Trộm vía bé nhà em biết an ủi Mẹ lắm nên 2 tuần nay bé máy rất khỏe và nhiều, tối nào đi làm về Bố cũng nói chuyện và mở nhạc cho bé nghe.

Vậy là tốt rồi , cứ đợ s.a lại xem . com mình cũng bị nang đám rối mạch mạc bên não phải (kích thước là 8.4mm-to quá phải k?)mình lo lắm , k ăn ngủ gì đc . mình có đi làm triple test kq thì không sao, bác sĩ kêu dợi thôi. tối qua mới có 3 tuần nhưng mình đã đi s.a lại vì nóng ruột quá đó mà . kq là cái nang đó vẫ còn nhưng nhỏ lại rồi, bây giờ còn 2.9mm thôi. bác sĩ bảo như vậy là rất khả quan , có thể tháng sau sẽ hết hẳn thôi . em bé của mình cũng đạp nhiều lắm . chắc k sao đâu

Bạn đừng lo nhiều , em bé sẽ khỏe thôi , mình hiểu cảm giác của bạn lúc này , khủng khiếp lắm nhưng phải cố gắng thôi chứ biết sao

À mà bạn có làm triple test chưa vậy?

Cố gắng lên . có gì post lên cho mọi người biết nhé
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Vậy là tốt rồi , cứ đợ s.a lại xem . com mình cũng bị nang đám rối mạch mạc bên não phải (kích thước là 8.4mm-to quá phải k?)mình lo lắm , k ăn ngủ gì đc . mình có đi làm triple test kq thì không sao, bác sĩ kêu dợi thôi. tối qua mới có 3 tuần nhưng mình đã đi s.a lại vì nóng ruột quá đó mà . kq là cái nang đó vẫ còn nhưng nhỏ lại rồi, bây giờ còn 2.9mm thôi. bác sĩ bảo như vậy là rất khả quan , có thể tháng sau sẽ hết hẳn thôi . em bé của mình cũng đạp nhiều lắm . chắc k sao đâu

Bạn đừng lo nhiều , em bé sẽ khỏe thôi , mình hiểu cảm giác của bạn lúc này , khủng khiếp lắm nhưng phải cố gắng thôi chứ biết sao

À mà bạn có làm triple test chưa vậy?

Cố gắng lên . có gì post lên cho mọi người biết nhé
    Em có bầu lần đầu kinh nghiệm chưa có, khi đi siêu âm tuần 12 BS bảo độ dày da gáy tốt và không thấy BS tư vấn đi làm tripple test nên em không biết.
    Chị đi siêu âm nang còn 2,9mm là tốt quá rồi chị ạ, bây giờ chị được bao nhiêu tuần rồi? Có thể 1-2 tuần nữa cái nang của chị sẽ mất hẳn đấy chị ạ. 1h30 chiều nay em siêu âm.
    • 303 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em có bầu lần đầu kinh nghiệm chưa có, khi đi siêu âm tuần 12 BS bảo độ dày da gáy tốt và không thấy BS tư vấn đi làm tripple test nên em không biết.
    Chị đi siêu âm nang còn 2,9mm là tốt quá rồi chị ạ, bây giờ chị được bao nhiêu tuần rồi? Có thể 1-2 tuần nữa cái nang của chị sẽ mất hẳn đấy chị ạ. 1h30 chiều nay em siêu âm.

Mình đang đc 22tuần rồi. bạn đi s.a về kq thế nào rồi? tốt chứ?mình ờ Sài gòn nên k biết nhiề vể bsĩ ở Hànội but nghe nói bsĩ CƯỜNG giỏi lắm , bạn tới đó thử xem
    • 375 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Theo mình thì chả sao cả. Hầu như thai phụ nào cũng bị phán cái này. Ngày xưa, mình đi SA ở Phan chu Trinh, họ cũng phán cho mình 1 câu xanh rờn : Nang đám rối mạch mach 2 bên não thất . Mình hỏi có ảnh hưởng gì đến em bé không ? Họ lại còn bảo , nếu nang phát triển to sẽ không có chỗ cho não phát triển . Thế có chết con người ta không chứ ! Mình như điên như dại , khóc như mưa như gió . Có người còn khuyên mình bỏ thai . May mà mình gặp được Thạc sỹ Hồng ở Viện C, chị ấy nói đó là việc quá bình thường .Rồi mắng bác sỹ nào thiếu lương tâm không tư vấn rõ để cho biết bao nhiêu người bỏ thai , bao nhiêu nhà đau khổ .
    Bé con nhà mình , bây giờ đã được 17,5 tháng , biết nói nhiều , hát bập bẹ , phân biệt được hình khối , màu sắc . Nói chung là nhanh hơn những em bé khác .
    Đó là trường hợp của mình , còn để cẩn thận hơn, bạn nên tham khảo ý kiến của các bác sỹ ở Viện C, tuyến trung ương bao giờ cũng đáng tin cậy nhất . Chúc mẹ con khỏe mạnh .
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Em SA chiều qua rồi 23w6d, kết quả là nang bên trái đã mất, nang bên phải kích thước chỉ còn 4,8mm. BS hẹn 4 tuần nữa sẽ SA lại. Em cũng yên tâm được 50% vì BS bảo 99,9% là nang sẽ tự mất đi khi 6 tháng hoặc 6 tháng rưỡi, BS bảo không cần chọc ối xét nghiệm vì nang đã mất gần hết như vậy là tốt, nếu kích thước nang giữ nguyên hoặc to lên mới cần chọc ối xét nghiệm. Cô BS ở 125 Thái Thịnh này nghe còn thấy thoải mái và yên tâm, chứ mấy BS trước dọa làm em sợ quá mất ăn mất ngủ vì lo.
    • 4,956 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Em SA chiều qua rồi 23w6d, kết quả là nang bên trái đã mất, nang bên phải kích thước chỉ còn 4,8mm. BS hẹn 4 tuần nữa sẽ SA lại. Em cũng yên tâm được 50% vì BS bảo 99,9% là nang sẽ tự mất đi khi 6 tháng hoặc 6 tháng rưỡi, BS bảo không cần chọc ối xét nghiệm vì nang đã mất gần hết như vậy là tốt, nếu kích thước nang giữ nguyên hoặc to lên mới cần chọc ối xét nghiệm. Cô BS ở 125 Thái Thịnh này nghe còn thấy thoải mái và yên tâm, chứ mấy BS trước dọa làm em sợ quá mất ăn mất ngủ vì lo.
    Chúc mừng bạn nhé!Như vậy bạn có thể yên tâm 1 phần nào rồi nhé!Chúc mừng bạn!Cố gắng ăn khỏe,ngủ khỏe và nói chuyện với bé nhiều!Bé sẽ hiểu mình và cùng mình cố gắng,mình nghĩ vậy đó!:LoveStruc: Vì mình cũng nói chuyện với bé hằng tối trước khi đi ngủ mà,bé mà quấy mẹ,đạp nhiều,mình nói là bé cũng im và ngủ cùng luôn đấy!

1 lần nữa chúc bạn khỏe nha!:Rose:
    • 303 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Vậy là tốt rồi , chúc mừng nhé . mình hy vọng tất cả các bé đều khỏe mạnh . bây giờ mình cũng đỡ lo rồi . bác sĩ nói k sao đâu , nang sẽ tự mất thôi , mình cũng tin rằng em bé của bạn sẽ tốt thôi . gần 6 tháng rồi , bạn tăng đc bao nhiêu cân? s.a trai hay gái vậy? em bé mình là gái , mừng quá vì đứa đầu là trai mà . đừng nghĩ ngợi nhiều nhérooling:

.
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Vậy là tốt rồi , chúc mừng nhé . mình hy vọng tất cả các bé đều khỏe mạnh . bây giờ mình cũng đỡ lo rồi . bác sĩ nói k sao đâu , nang sẽ tự mất thôi , mình cũng tin rằng em bé của bạn sẽ tốt thôi . gần 6 tháng rồi , bạn tăng đc bao nhiêu cân? s.a trai hay gái vậy? em bé mình là gái , mừng quá vì đứa đầu là trai mà . đừng nghĩ ngợi nhiều nhérooling:

.
    Em tăng được 8kg rồi, siêu âm bé trai chị ạ. Hai tuần trước SA về không dám nói chuyện với Bà ngoại của bé sợ Bà lo, hôm vừa rồi đi SA lại thấy yên tâm hơn nên chiều qua em có nói với Bà ngoại, Bà cũng bảo hai mẹ con cố gắng lên, vài tuần nữa nang sẽ tiêu hết:Smiling: . Chị và bé cũng cố gắng nhé, khi nào chị đi SA lại thì kể chuyện cho mẹ con em nghe với.
    • 94 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

.
    Hi chị,
    Giờ chị và bé thế nào rồi ạ?
    Em vừa đi khám tại phòng khám Bs Vỹ dốc Phụ Sản Hà Nội, em bé mới 20w5d cũng gặp trường hợp tương tự, có nang nước ở não thất bên vùng đám rối mạch mạc, kích thước 4,6mm. BS bảo đợi đến 22-24 tuần sẽ biến mất, còn nếu không hết sẽ phải chọc nước ối để xét nghiệm.
    Em vào diễn đàn thấy chị và bạn hongthuy có chia sẻ vấn đề này nhưng em vẫn lo quá. Bây giờ cứ rối bời không biết phải làm gì.

Chị cho em lời khuyên với.
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình cũng thế, lúc mang bầu BS cũng phát hiện nang đám rối màng mạch, làm mình lo lắng chết khiếp nhưng may mà BS khám thai cho mình giải thích cặn kẽ, nên mình cũng yên tâm phần nào. Hiện giờ bé mình đã được 1 tuổi rồi. Mình thấy bé phát triển bình thường các mẹ đừng lo lắng quá nhé. Chẳng sao đâu
    • 94 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebesyeu Xem bài viết
    Con mình cũng thế, lúc mang bầu BS cũng phát hiện nang đám rối màng mạch, làm mình lo lắng chết khiếp nhưng may mà BS khám thai cho mình giải thích cặn kẽ, nên mình cũng yên tâm phần nào. Hiện giờ bé mình đã được 1 tuổi rồi. Mình thấy bé phát triển bình thường các mẹ đừng lo lắng quá nhé. Chẳng sao đâu
    Vậy ạ? Em cảm ơn chị nhé, nhìn bé nhà chị là em thấy yên tâm hơn một chút rồi.
    Có phải do ăn uống nữa không chị? Vì em không kiêng món gì cả?
    • 517 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebesyeu Xem bài viết
    Chị ơi ngày trước chi SA đến tuần bao nhiêu thì nang mất hẳn hả chị?
    • 622 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Ngày trước mình cũng rơi vào tình trạng này. SA tuần thứ 18 có đám nang rối mạch mạng >4mm. Vợ chồng mình cũng lo lắng lắm. May quá đến tuần thứ 22 thì hết hẳn, không còn dấu hiệu gì. Bây giờ cháu được hơn 18 tháng, trộm vía nhanh nhẹn và đáng yêu lắm. Mình tin rằng mọi việc sẽ ổn thôi. Đừng lo lắng quá nhé. Mong tin vui.
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bs phát hiện ở tuần 20, sau đó 3 tuần mình đi siêu âm lại thì không thấy nang nữa. Lúc đó BS mình có giải thích là do quá trình phát triển sẽ sinh ra nhiều nang lớn nhỏ, đến khi thai lớn hơn những nang sẽ tự nhiên biến mất, không có gì đáng lo lắm, trừ khi có thêm những dấu khác ví dụ như lưỡi của bé thè ra, xương mũi quá ngắn thì mẹ nên làm thêm những xét nghiệm khác để yên tâm. Mình vẫn ăn uống bình thường không kiêng cữ gì cả chỉ là ăn chính uống sôi và uống thêm sữa bầu. Đến tháng thứ 7 thì không dám uống sữa nữa vì mẹ bự quá, đến thứ 8 thì không dám ăn gì nhiều nữa vì em bé cũng bự quá. Hi hi hi, khi sinh, bé mình cũng được 3,5kg đấy. Các mẹ đừng lo lắng quá nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 303 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kualalumpur Xem bài viết
    Hi chị,
    Giờ chị và bé thế nào rồi ạ?
    Em vừa đi khám tại phòng khám Bs Vỹ dốc Phụ Sản Hà Nội, em bé mới 20w5d cũng gặp trường hợp tương tự, có nang nước ở não thất bên vùng đám rối mạch mạc, kích thước 4,6mm. BS bảo đợi đến 22-24 tuần sẽ biến mất, còn nếu không hết sẽ phải chọc nước ối để xét nghiệm.
    Em vào diễn đàn thấy chị và bạn hongthuy có chia sẻ vấn đề này nhưng em vẫn lo quá. Bây giờ cứ rối bời không biết phải làm gì.

Chị cho em lời khuyên với.
    Chào bạn,

Mình cũng chưa biết thế nào nữa , tuần trước s.a bác sĩ nói là nang còn 2.9mm chắc tháng sau sẽ hết , nhưng mình vẫn lo lắm , để tháng sau s.a lại xem

Bạn cũng đừng lo lắng quá , nhiều người cũng có rồi hết đấy thôi , chắc k sao đau, với lại nang của con bạn khá nhỏ mà(4.6mm thôi) còn mình tới 8.4mm lận đấy nhưng bây giờ teo nhỏ lại rồi

Ráng đợi thêm vài tuần nữa xem rồi s.a lại nhé

Có gì nói cho mọi người biết với