• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Muốn biết giới tính thai nhi thì cần siêu âm ở tuần bao nhiêu

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 828K Lượt đọc
  • 1.16K Trả lời

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em là thành viên mới. Em đọc bài các mẹ mà băn khoăn không biết là các mẹ nói SA lúc 12t, tức là tính từ thời điểm trứng bắt đầu thụ thai hay là cộng cả 2 tuần trước đó (ngày bắt đầu kỳ kinh cuối cùng)? Vì em cũng đang mang thai được 11 tuần nếu tính theo cách một (tức là 13 tuần nếu tính theo cách hai). Do bị ốm nên em đã đi SA 3 lần rồi. Tội em bé quá. Và cho em nên đi SA để biết em bé có bị dị tật gì không cùng với giới tính thì em nên đi SA vào tuần thứ mấy (tính theo cách nào?) và SA 2D, 3D, hay 4D?
    • 889 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Mình đọc tài liệu người ta nói rằng xét nghiệm chọn lựa thai được tiến hành vào tháng thứ 14 ~ 18. Quá 18 tháng là không lựa chọn được nữa. Hôm trước đi siêu âm 4 chiều cũng thấy bác sỹ nói vậy. Mẹ bị ốm chưa chắc đã ảnh hưởng đến con, cũng còn xem mẹ bị ốm kiểu gì nữa chứ. Chính lo lắng của mình lại ảnh hưởng đến con đấy bạn ạ. Mình biết một chị bị thủy đậu khi em bé mới hơn 3 tháng tuổi, bác sỹ chỉ định chọc ối để kiểm tra nhưng em bé không sao mà. Đừng lo lắng nhiều quá nhé.
    Chúc hai mẹ con bạn khỏe!
    • 269 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momo Xem bài viết
    Nhà tớ mới sang tuần thứ 10, hồi hộp quá. Sang tuần 12 đã siêu âm được giới tính chưa, các mẹ? Hay phải đợi thêm đến tuần 14-16 cho chắc ăn? Đây, tớ post ở CLB các mẹ sinh con tháng 11 rồi, giờ bốt lại ở đây cho vui. Theo lịch này thì năm nay nhà tớ sẽ có thằng cu.

Không biết mọi người đã xem cái này chưa. Xã tớ cứ khẳng định là tớ đẻ con giai, nên tớ bèn đi tìm hiểu cho ra nhẽ thì phát hiện ra cái này, bốt lên phổ biến kiến thức luôn.

Các mẹ muốn đoán giới tính của con theo Lịch của bọn Tầu thì dò theo bảng này nhé. Con trai là màu xanh, con gái là màu hồng. Lưu ý là tính theo tuổi âm, lịch âm hết nhé.

Hoặc vào các link dưới đây:

http://www.findyourfate.com/chinesea...rcalender.html
    http://fortuneangel.com/BabyGender.htm

Còn nhiều lắm, hỏi anh Google ra mấy chục trang luôn.
    Tớ thấy ko đúng. Năm tớ 28 tuổi (tuổi âm) thụ thai vào tháng 1 (tháng âm) theo sơ đồ màu xanh thì lẽ ra phải sinh con trai nhưng tớ lại sinh con gái. Vậy nên chẳng tin, có người sai, có người đúng chẳng qua là ngẫu nhiên.
    • 31 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Xời, bảng của mô mô sai toét. Tớ chỉ cho 2 bạn xem rồi đi siêu âm kiểm chứng, lệch cả 2
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Bảng của Mô ở đâu ra mà bảng của Mô. Của thằng Tầu chứ!

Ngọc Trà ơi, đi ngủ đi!
    • 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Không hiểu mọi người tra làm sao, chứ cả nhà mình tra cái bảng này đều đúng cả. Cái bảng ý thì nhà mình biết lâu lâu lâu lắm rồi cơ, chẳng thấy trật tí nào. Bảng tính hàng dọc là tuổi âm của người mẹ, và hàng ngang là ngày thụ thai ( không phải ngày kinh cuối nhé):Smiling: :Smiling:
    Haizz
    • 727 Bài viết

• 509 Được cảm ơn

Không hiểu mọi người tra làm sao, chứ cả nhà mình tra cái bảng này đều đúng cả. Cái bảng ý thì nhà mình biết lâu lâu lâu lắm rồi cơ, chẳng thấy trật tí nào. Bảng tính hàng dọc là tuổi âm của người mẹ, và hàng ngang là ngày thụ thai ( không phải ngày kinh cuối nhé)
    hình như chị beheoxinhxan bi nham thi phai,hàng dọc là tháng thụ thai con hàng ngang là tuổi của mẹ hay sao ấy ạ.Em cũng chẳng rõ nữa vì ko có kinh nghiệm mà
    • 203 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngoc Trà Xem bài viết
    Xời, bảng của mô mô sai toét. Tớ chỉ cho 2 bạn xem rồi đi siêu âm kiểm chứng, lệch cả 2
    các mẹ à, mình nghe nói bảng này không đúng vào những năm có tháng nhuận, VD như năm 2006 đâu. Còn những năm khác thì các mẹ thử xem có đúng không nhé, với trường hợp của mình thì có vẻ đúng đấy:Laughing:
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình sa bs Cường lúc 14w, bs noi giới tính bé rùi không biết đã chính xác chưa nhỉ??? Nhưng đứa bạn mình thì nói bs Cường nói là chuẩn lắm rồi, vẫn hồi hộp lắm cơ
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: I'm happy:Rose: :Rose: :Rose:
    • 1,133 Bài viết

• 1,670 Được cảm ơn

E SA 2 lần màu rùi, 1 lần lúc thai 17 tuần, 1 lần lúc hơn 23 tuần. Cả 2 lần đều SA là con trai nhưng hôm trc lúc e đc 26 tuần, có đi SA 2D ở dốc Phụ Sản thì chị bác sỹ bảo chân bé của e đang k duỗi ra nên k nhìn đc, ặc ặc, có chị nào giống như e k ah, hơn 26 tuần mà vẫn mông lung chả biết là trai hay gái ý ah. Hôm trc đọc trên wtt này có 1 mẹ nói là đi SA và nhìn bụng ai cũng bảo là đẻ con trai, với lại cả mặt e bé nữa, lúc SA nhìn giống con trai lắm nhưng đến khi đẻ ra là bé gái. Dĩ nhiên con nào e cũng thích, có điều mẹ chồng e thích cháu trai vào năm nay ah. Chả biết thế nào nhỉ? SA màu có khi còn nhầm hả các mẹ??
    • stx
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bethoccuame Xem bài viết
    E SA 2 lần màu rùi, 1 lần lúc thai 17 tuần, 1 lần lúc hơn 23 tuần. Cả 2 lần đều SA là con trai nhưng hôm trc lúc e đc 26 tuần, có đi SA 2D ở dốc Phụ Sản thì chị bác sỹ bảo chân bé của e đang k duỗi ra nên k nhìn đc, ặc ặc, có chị nào giống như e k ah, hơn 26 tuần mà vẫn mông lung chả biết là trai hay gái ý ah. Hôm trc đọc trên wtt này có 1 mẹ nói là đi SA và nhìn bụng ai cũng bảo là đẻ con trai, với lại cả mặt e bé nữa, lúc SA nhìn giống con trai lắm nhưng đến khi đẻ ra là bé gái. Dĩ nhiên con nào e cũng thích, có điều mẹ chồng e thích cháu trai vào năm nay ah. Chả biết thế nào nhỉ? SA màu có khi còn nhầm hả các mẹ??
    Thế là mừng quá rồi còn gi. Chắc chắn con trai rồi.
    Tôi đây 15 tuần rồi vẫn còn đang hồi hộp. Định cuối tuần hoặc tuần sau đi BS Thực mà chả biết bác ý có nói cho không. Đi BS Cường SA 3D thì lại sợ làm 3D nhiều quá không tốt, vì vừa đi ở PCT 4D hôm 13t rồi. Mình căng thẳng quá đi mất. Bà chị mình đứa con gái thứ 2 lúc 13t di PCT cung bi bảo "nhiều khả năng con gái". Giống mình! Chồng mình bảo khéo vẫn cùng 1 ông BS, mấy năm trời mà tay nghề vẫn chưa khá lên được:Smiling:
    Mình chả hiểu ông ý bảo mình "Bé quá, chưa nhìn rõ nhưng nhiều khả năng là con gái" là ông ý chưa nhìn rõ thật hay đấy chỉ là cái cách ông ý nói thế:Worried:
    • 6,412 Bài viết

• 3,841 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebebon Xem bài viết
    Mình sa bs Cường lúc 14w, bs noi giới tính bé rùi không biết đã chính xác chưa nhỉ??? Nhưng đứa bạn mình thì nói bs Cường nói là chuẩn lắm rồi, vẫn hồi hộp lắm cơ
    Lúc 12 tuần mình sa bác sỹ cường bảo: Có khả năng con trai. Đến khi 14 tuần sa 2 chiều khám định kỳ bác sỹ cũng bảo có khả năng giống bố. lúc 16 tuần sa màu thì nhìn rõ con trai đã biết khoe hàng rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,412 Bài viết

• 3,841 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeNhimyeu Xem bài viết
    các mẹ à, mình nghe nói bảng này không đúng vào những năm có tháng nhuận, VD như năm 2006 đâu. Còn những năm khác thì các mẹ thử xem có đúng không nhé, với trường hợp của mình thì có vẻ đúng đấy:Laughing:
    Nếu theo bảng này thì tớ sinh con gái, nhưng sa lại là con trai đấy.
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Nhà tớ siêu âm chỗ bác Cường (Tôn Thất Thiệp) lúc 13 tuần, thai quay lưng lại mà bác í cũng đoán được 70% khả năng con gái. Làm mình lại hồi hộp mong chờ thêm mấy tuần nữa đi siêu âm lại. Công nhận thời buổi này máy móc tiên tiến, các mẹ thì thừa tiền nên các bác sĩ lãi thật.
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Comfort Xem bài viết
    Lúc 12 tuần mình sa bác sỹ cường bảo: Có khả năng con trai. Đến khi 14 tuần sa 2 chiều khám định kỳ bác sỹ cũng bảo có khả năng giống bố. lúc 16 tuần sa màu thì nhìn rõ con trai đã biết khoe hàng rồi.
    Ôi nếu được như thế này thì bố cháu mừng lắm cơ ah :Smiling:
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: I'm happy:Rose: :Rose: :Rose:
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Theo em, các mẹ cứ đi siêu âm 4D lúc 12-13 tuần, vừa kiểm tra được các dị tật (nếu có) mà vừa biết giới tính. Em cũng vậy mà hôm đi cùng cô bạn em thì con nhà nó còn thò cả chim ra ngoài, nhìn thấy rõ mồn một rồi ạ. Bọn em xin luôn cái ảnh đấy về ngắm suốt ngày hihi. Mà các mẹ khỏi băn khoăn về tác hại của siêu âm. Theo kinh nghiệm dân gian thì siêu âm có hại còn theo các bác sỹ thì siêu âm nhiều chỉ hại túi tiền thôi. Nếu có gì thắc mắc nhiều thì các mẹ cứ đi siêu âm, ít ra để giải tỏa tâm lý, còn hơn phải ngồi lo lắng suốt.

Chúc các mẹ và các bé luôn vui khỏe.

À mà em thấy cái bảng tính kia đúng đấy chứ, ít ra là đúng với em và mấy người bạn của em nữa. Chắc là không thể 100% rồi.
    • 40 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Theo em, các mẹ cứ đi siêu âm 4D lúc 12-13 tuần, vừa kiểm tra được các dị tật (nếu có) mà vừa biết giới tính. Em cũng vậy mà hôm đi cùng cô bạn em thì con nhà nó còn thò cả chim ra ngoài, nhìn thấy rõ mồn một rồi ạ. Bọn em xin luôn cái ảnh đấy về ngắm suốt ngày hihi. Mà các mẹ khỏi băn khoăn về tác hại của siêu âm. Theo kinh nghiệm dân gian thì siêu âm có hại còn theo các bác sỹ thì siêu âm nhiều chỉ hại túi tiền thôi. Nếu có gì thắc mắc nhiều thì các mẹ cứ đi siêu âm, ít ra để giải tỏa tâm lý, còn hơn phải ngồi lo lắng suốt.

Chúc các mẹ và các bé luôn vui khỏe.

À mà em thấy cái bảng tính kia đúng đấy chứ, ít ra là đúng với em và mấy người bạn của em nữa. Chắc là không thể 100% rồi.
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Hôm 13 tuần, tớ siêu âm chỗ bác Cường, bé nhà tớ nó quay lưng thế này này, bác bảo khả năng lớn là con gái. Không hiểu sao bác nhìn ra được.

Bây giờ 15 tuần đã chính xác hơn chưa nhỉ?

• 193 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ trong diễn đàn. Mình là thành viên mới rất mong được làm quen với các mẹ!
    Mình có thai tập 2 đã được 16 tuần rồi, vừa rồi mình có đi siêu âm 2D trắng đen ở bác sĩ Lễ ( Biên Hoà), ở đây có mẹ nào đã siêu âm bác sĩ này chưa ạ? Bác sĩ nói là con trai nữa, mình thì ao ước có 1 " công chúa" cơ, vì tập 1 của mình là con trai rồi. Nhưng mình vẫn có linh cảm là con gái chứ không phải con trai, vì triệu chứng mang thai ký này mình cảm thấy khác xa với lần trước. Cho mình hỏi siêu âm 2D ở tuần thứ 17 này thì có chính xác không nhỉ? Mình chưa siêu âm 3D,4D lần nào nên cũng chưa biết thế nào. Mong mẹ nào biết ở Biên Hòa có chỗ nào siêu âm 3D, 4D thì chỉ cho mình biết với nha. Cảm ơn nhiều nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi!!!!!!!
    Chào bạn!
    Mình đã có một bé gái, 16 tuần siêu âm là có thể biết được trai hay gái rồi đó. Mình siêu âm của nhóm Bác sĩ BVPS Từ Dũ ở đường Nguyễn Trãi. Ở đây siêu âm rất đông, chính xác lắm và bác sĩ rất vui tính. Siêu âm 4D giá mắc hơn chút đỉnh nhưng được nhìn thấy em bé rõ lắm, dễ thương vô cùng... Bác sĩ sẽ chép ảnh em bé lưu trữ vào CD để bạn có thể giữ làm kỷ niệm cho bé. Siêu âm còn giúp bạn biết đưộc tương đối chính xác: chiều dài, cân nặng của em bé. Chúc bạn vui!!!!