• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Muốn biết giới tính thai nhi thì cần siêu âm ở tuần bao nhiêu

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 827K Lượt đọc
  • 1.16K Trả lời

• 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Nhà tớ mới sang tuần thứ 10, hồi hộp quá. Sang tuần 12 đã siêu âm được giới tính chưa, các mẹ? Hay phải đợi thêm đến tuần 14-16 cho chắc ăn? Đây, tớ post ở CLB các mẹ sinh con tháng 11 rồi, giờ bốt lại ở đây cho vui. Theo lịch này thì năm nay nhà tớ sẽ có thằng cu.

Không biết mọi người đã xem cái này chưa. Xã tớ cứ khẳng định là tớ đẻ con giai, nên tớ bèn đi tìm hiểu cho ra nhẽ thì phát hiện ra cái này, bốt lên phổ biến kiến thức luôn.

Các mẹ muốn đoán giới tính của con theo Lịch của bọn Tầu thì dò theo bảng này nhé. Con trai là màu xanh, con gái là màu hồng. Lưu ý là tính theo tuổi âm, lịch âm hết nhé.

Hoặc vào các link dưới đây:

http://www.findyourfate.com/chinesea...rcalender.html
    http://fortuneangel.com/BabyGender.htm

Còn nhiều lắm, hỏi anh Google ra mấy chục trang luôn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

[QUOTE=momo;833453]Nhà tớ mới sang tuần thứ 10, hồi hộp quá. Sang tuần 12 đã siêu âm được giới tính chưa, các mẹ? Hay phải đợi thêm đến tuần 14-16 cho chắc ăn? Đây, tớ post ở CLB các mẹ sinh con tháng 11 rồi, giờ bốt lại ở đây cho vui. Theo lịch này thì năm nay nhà tớ sẽ có thằng cu.

Không biết mọi người đã xem cái này chưa. Xã tớ cứ khẳng định là tớ đẻ con giai, nên tớ bèn đi tìm hiểu cho ra nhẽ thì phát hiện ra cái này, bốt lên phổ biến kiến thức luôn.

Các mẹ muốn đoán giới tính của con theo Lịch của bọn Tầu thì dò theo bảng này nhé. Con trai là màu xanh, con gái là màu hồng. Lưu ý là tính theo tuổi âm, lịch âm hết nhé.

Chẳng biết thế nào, vợ chồng nhà này cũng xem thấy cũng đúng cho trường hợp nhà mình và đc một thằng cu. Nhưng nhà đứa bạn mình theo lịch đáng lẽ là con gái, nhưng lại ra thằng cu. Hehehe
    • 2,634 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Thế chắc là có sự nhầm lẫn nào đó trong lúc tính: nhớ sai tuổi âm vào tháng trứng được thụ tinh, hoặc tính tháng dương thay cho tháng âm. Tớ lúc đầu cũng tưởng tuổi âm, tháng dương, cứ gân cổ cãi với chồng là em sinh con gái. Nghe bảo cách tính này chính xác đến 99% cơ mà. Dù sao cũng là giải trí thôi, đến lúc siêu âm thì biết ngay.

Me-in và các mẹ, bao giờ nhà tớ được 12 tuần thì đã siêu âm giới tính được chưa? Hay phải đợi đến 14-15 tuần? Có nhất thiết phải siêu âm 4D mới trông thấy rõ không, hay cứ 2D mà phang?
    • 182 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Các bs có kinh nghiệm thì từ tuần thử 12 trở ra là biết giới tính rồi các mẹ ạ. Nhưng mà chắc chắn thì w15-16 rõ hơn. Lúc ấy chắc nhà em cũng đến bs Thực xem thế nào.
    • 1,948 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momo Xem bài viết
    Thế chắc là có sự nhầm lẫn nào đó trong lúc tính: nhớ sai tuổi âm vào tháng trứng được thụ tinh, hoặc tính tháng dương thay cho tháng âm. Tớ lúc đầu cũng tưởng tuổi âm, tháng dương, cứ gân cổ cãi với chồng là em sinh con gái. Nghe bảo cách tính này chính xác đến 99% cơ mà. Dù sao cũng là giải trí thôi, đến lúc siêu âm thì biết ngay.

Me-in và các mẹ, bao giờ nhà tớ được 12 tuần thì đã siêu âm giới tính được chưa? Hay phải đợi đến 14-15 tuần? Có nhất thiết phải siêu âm 4D mới trông thấy rõ không, hay cứ 2D mà phang?
    me-in thi tuan 16 moi biet, 2d thoi. Con co me trong dđ 14t đi s.a 2d đã biết. 12t thì cố đợi thêm mẹ nó ạ, nếu mẹ nó ko sợ s.a nhiều
    • 857 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

nghe nói các bác sĩ có kinh nghiệm thì từ tuần 11 đã nói được giới tính rùi. Chị họ mình siêu âm ở chỗ bs Tuấn bảo thế. Mình thì vừa tò mò, nhưng vừa lo siêu âm nhiều ảnh hưởng đến incon nên vẫn chưa đi siêu âm, đang định đợi đủ 14 tuần sẽ đi siêu âm và kiểm tra một thể. Các mẹ ở đây có định siêu âm 3,4D không? Mình thấy bảo là vào các tuần quan trọng 12, 22, 32 cần siêu âm 3D để phát hiện các dị tật của thai nhi, đặc biệt là tuần 22. Thực ra là mình cũng không biết siêu âm 3D có ảnh hưởng gì đến bé con không, nhưng cũng vẫn định tuần thứ 14 đi kiểm tra xem thế nào. Đã có mẹ nào đi siêu âm có kết quả chưa? Mình mới tập 1 nên vừa tò mò, vừa lo lắng, băn khoăn không biết thế nào là tốt nhất cho incon của mình.
    • 3,111 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Nếu SA biết giới tính của bé thì từ tuần thứ 14 là biết rồi các mẹ ah, nếu muốn để chắc chắn thì từ tuần thứ 16-18 các mẹ đi SA là chính xác. Còn như mình được biết qua bác sỹ thì SA 4D không có tốt cho em bé vì nó làm ảnh hưởng tới quá trình máu lên não và 1 số cái gì đó vì lâu lâu rồi mình k nhớ lắm.
    NB: 3,5kg- 50cm; 1M- 4,8kg; 2M- 6kg- 59cm; 3M- 7,5kg; 4M - 7kg - 64cm; 5m - 9,5kg 69 cm, 6M- 11kg; 7M - 11,5kg

• stx
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình muốn hỏi các bà mẹ có kinh nghiệm ở dây 1 vấn dề đang bức xúc của mình.

Mình vừa đi SA 4D tập 2 ở PCT về và BS có phán rằng "Hiện giờ còn nhỏ quá chưa nhìn rõ được, nhwng nhiều khả năng là con gái". Minh đang thất vọng quá vì tập 1 của mình là G rồi mà tập 2 này mình đã áp dụng cẩm nang của hội buôn súng rồi đấy.

Đọc trên forum thấy nhiều mẹ nói vẫn có khả năng SA nhầm nên vẫn còn đang hi vọng, tất nhiên là cũng yếu ớt thôi vì mình SA 4D mà.

Không biết có mẹ nào có kinh nghiệm về 4D tại thời điểm 13T mà bị nhầm không alo lên đay cho hi vọng 1 tý nhé.

Mình đang định đi SA lại BS Thực nhưng không biết bác ý có chịu nói không và nên đợi đến bao nhiêu tuần thì để nó chính xác 100% nhỉ?

Reply sớm nhé.
    • 4,700 Bài viết

• 5,185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi stx Xem bài viết

Mình vừa đi SA 4D tập 2 ở PCT về và BS có phán rằng "Hiện giờ còn nhỏ quá chưa nhìn rõ được, nhwng nhiều khả năng là con gái". Minh đang thất vọng quá vì tập 1 của mình là G rồi mà tập 2 này mình đã áp dụng cẩm nang của hội buôn súng rồi đấy.
    Đọc trên forum thấy nhiều mẹ nói vẫn có khả năng SA nhầm nên vẫn còn đang hi vọng, tất nhiên là cũng yếu ớt thôi vì mình SA 4D mà.

Không biết có mẹ nào có kinh nghiệm về 4D tại thời điểm 13T mà bị nhầm không alo lên đay cho hi vọng 1 tý nhé.

Mình đang định đi SA lại BS Thực nhưng không biết bác ý có chịu nói không và nên đợi đến bao nhiêu tuần thì để nó chính xác 100% nhỉ?

Reply sớm nhé.
    Tại sao phải thất vọng khi biết là con gái???:Surprise: Mẹ làm thế thì con buồn lắm đó!Con cái là của trời cho, chưa chắc áp dụng triệt để cẩm nang mà đã đc, vì còn kết hợp yếu tố thiên thời địa lợi nhân hòa nữa! Mà có 2 con gái cũng thích lắm, nhà nào có 2 con gái thì giàu lắm nhá:Smug:
    Nói vậy thôi, chứ theo tài liệu tớ biết thì tới 14 tuần các cơ quan sinh dục mới hiện rõ, chưa kể nhiều trường hợp còn phải lâu hơn mới thấy!13 tuần thì chả nói đc gì đâu!!!
    • 843 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Reply sớm nhé.
    Sao lại chán chị? Bố mẹ em sinh 3 cô con gái đây, mà giờ được nhờ lắm nhá.
    Em ko biết trường hợp của chị có nhầm được không, nhưng khi em 13w siêu âm ở phòng khám bs Hưng 35 Vạn Bảo, bác sỹ đã trêu em: "chim của con em dài nửa gang tay rồi". Mà lần đó mới chỉ siêu âm 2D thôi. Từ đó đến giờ siêu âm ở nhiều phòng khám bs đều nói con trai. Nên con em chắc ko nhầm giới tính được rùi.
    Chị đợi đến 16w đi siêu âm lại xem. Lúc ấy chắc chắn thấy rõ và chính xác. Mà bác sỹ Thực giờ nhất quyết ko nói giới tính đâu, tuy bác ấy giỏi nhìn lắm.
    Vừa lùn, vừa péo, vừa đầu gấu, vừa tham ăn của bố mẹ ơi, yêu con nhất trên đời :LoveStruc: :Kiss:

• stx
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình thì phải yêu rồi. Nhưng đang nói thất vọng trên phương diện tính toán và hi vọng có nếp có tẻ.

Sao mình tham khảo mấy người toàn nói là 12 tuần nếu là con trai thì 4D thấy rõ rồi. Chả biết thế nào nữa!!!
    • 2,887 Bài viết

• 2,707 Được cảm ơn

Nếu thế chắc con em là con gái rồi, hihi. Lúc em đi siêu âm là được 12 tuần 6 ngày, bác sĩ không nói gì về giới tính cả, chỉ bâng quơ một câu là "khả năng giống mẹ cao đây". Em cũng chả hoi rõ lắm vì con gì với em cũng tuyệt vời cả.
    • 758 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Reply sớm nhé.
    Hồi mình 12 tuần đi 3D của bs Cường cũng bị phán: Khả năng con trai làm mình buồn mất mấy tuần vì tập 1 của mình cũng là con trai. Đến 14 tuần SA lại thì chính bs Cường lại nói là con gái. Bs Thực thì 17 tuần là bác ấy nhìn rõ rồi, khẳng định chắc chắn luôn. Chị dâu mình cũng đi SA 2D hồi 12 tuần trong viện C, bs bảo con trai. 14 tuần vẫn bảo con trai. Đến 18 tuần SA 3D ở Ng.Thái Học lại bảo con gái. Cho nên chẳng biết thế nào? Tuy nhiên mình thấy con gái cũng đáng yêu lắm chứ, mẹ nó sau này tha hồ mà thủ thỉ, buồn làm gì chóng già. Chỉ mong mẹ tròn con vuông thôi, chả mong gì hơn.
    • 181 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình thì chưa siêu âm của BS Thực bao giờ nhưng mình tín nhiệm 1 chỗ siêu âm này, chỉ 2D thôi, mà siêu âm ở tuần thứ 11 đến 13 là chị ý có thể nói chính xác giới tính của thai nhi. Mình được 2 người bạn của mình giới thiệu đến đây và cũng đã giới thiệu cho trên chục người bạn nữa của mình đến đây thì 100% la đúng hoàn toàn. Nếu Mẹ nào có nhu cầu thì thử đến đó xem nhé: Phòng Khám Hữu Nghị - 79 Đường Giải Phóng (mình không nhớ số đt nữa), gặp BS Ngọc, chị này chỉ làm việc ở đây sau 5h chiều trở đi thôi.
    • stx
    • 7 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty 2110 Xem bài viết
    Hồi mình 12 tuần đi 3D của bs Cường cũng bị phán: Khả năng con trai làm mình buồn mất mấy tuần vì tập 1 của mình cũng là con trai. Đến 14 tuần SA lại thì chính bs Cường lại nói là con gái. Bs Thực thì 17 tuần là bác ấy nhìn rõ rồi, khẳng định chắc chắn luôn. Chị dâu mình cũng đi SA 2D hồi 12 tuần trong viện C, bs bảo con trai. 14 tuần vẫn bảo con trai. Đến 18 tuần SA 3D ở Ng.Thái Học lại bảo con gái. Cho nên chẳng biết thế nào? Tuy nhiên mình thấy con gái cũng đáng yêu lắm chứ, mẹ nó sau này tha hồ mà thủ thỉ, buồn làm gì chóng già. Chỉ mong mẹ tròn con vuông thôi, chả mong gì hơn.
    Mẹ này nói thế làm mình lại thấy hi vọng phần nào. Thôi để 15,16w đi BS Thực xem thế nào vậy. Mà ngoài địa chỉ BS Thực ra mình cũng chả biết chõ nào 2D mà chịu nói giới tính nữa. Minh hay di kham o 49 Bat Dan nhung ko biet BS Qui co noi gioi tinh khong. Chang muon di 3D nua vi so di 3D nhieu hai cho con
    • 2,003 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kukumalu Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Em có bầu được 15 tuần rồi, muốn siêu âm biết giới tính em bé đúng vào ngày sinh nhật bố cháu để bố cháu mừng nhưng lúc đó thai mới 18 tuần. Mà em chỉ muốn siêu âm đen trắng thôi vì nghe nói siêu âm màu có hại cho e bé. Vậy khi đó siêu âm đen trắng đã biết được giới tính của em bé chưa hả các mẹ? Và nếu có thì siêu âm ỏ đâu là có uy tín???

Cảm ơn các mẹ nhiều
    Chị cứ siêu âm màu đi. Không sao đâu. Bác sỹ khuyên nên siêu âm màu 3 lần trong quá trình mang thai. Lần thứ 1 vào tuần 12, lần thứ 2 vào 22 tuần, lần thứ 3 vào 32 tuần. Em tuần 18 siêu âm 4D ở chỗ bác sỹ Cường ở 12 Tôn Thất Thiệp là biết được giới tính rồi. Bác sỹ này siêu âm giỏi lắm, xem được cả dị tật... của bé. Chị nên đến đấy mà siêu âm.

Hic mải nói chuyện, chưa hỏi chị ở đâu nhỉ? Nhỡ không fai ở Hà Nội thì chít!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,003 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Mẹ này nói thế làm mình lại thấy hi vọng phần nào. Thôi để 15,16w đi BS Thực xem thế nào vậy. Mà ngoài địa chỉ BS Thực ra mình cũng chả biết chõ nào 2D mà chịu nói giới tính nữa. Minh hay di kham o 49 Bat Dan nhung ko biet BS Qui co noi gioi tinh khong. Chang muon di 3D nua vi so di 3D nhieu hai cho con
    Bạn ơi, bác sỹ Thực bây giờ không nói giới tính em bé đâu. Bạn mình đi siêu âm chỗ bác sỹ Thực 3 lần rồi, lần nào cũng gặng hỏi nhưng bác sỹ nhất quyết không nói!

• 58 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Reply sớm nhé.

Sao lại thất vọng? Gái trai gì cũng là con mình cả. Tớ đang đứa đầu lòng, đang mong là con gái và nếu tớ khỏe mạnh thì 4 năm sau sẽ thêm đứa nữa và cũng mong nó là gái luôn. Nhà tớ thích có 2 cô công chúa lắm. Chắc bắt chước ông bà già vợ đây mà.

Rất nhiều gia đình có hai cô công chúa thành đạt trong xã hội vì thế đừng thất vọng về bé con bạn nhé. :Rose:
    • 1,093 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Reply sớm nhé.
    Mình đọc nhiều sách thấy nói phải 16 tuần thì cơ quan sd của bé mới hoàn chỉnh được. Thế nên 13T siêu âm vẫn chưa rõ đâu và vẫn có nhiều trường hợp thiếu chính xác đấy.
    Mình cũng siêu âm ở tuần thứ 13 và bác sỹ cũng nói là chưa biết rõ. Nhưng mà mình thì chẳng vội lắm, con nào cũng được hơn nữa lại là con đầu mà.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghetay Xem bài viết
    Chị cứ siêu âm màu đi. Không sao đâu. Bác sỹ khuyên nên siêu âm màu 3 lần trong quá trình mang thai. Lần thứ 1 vào tuần 12, lần thứ 2 vào 22 tuần, lần thứ 3 vào 32 tuần. Em tuần 18 siêu âm 4D ở chỗ bác sỹ Cường ở 12 Tôn Thất Thiệp là biết được giới tính rồi. Bác sỹ này siêu âm giỏi lắm, xem được cả dị tật... của bé. Chị nên đến đấy mà siêu âm.

Hic mải nói chuyện, chưa hỏi chị ở đâu nhỉ? Nhỡ không fai ở Hà Nội thì chít!
    Bạn ơi, SA 3D-4D ko phải là SA màu. Theo mình được biết thì SA màu chỉ nên SA khi có chỉ định của bs. Lúc trước mình cũng ko biết, 18w tới bv xin SA màu ( thực ra là muốn sa 3d thôi, nhưng ko biết là 2 thứ khác hẳn nhau ) thì được trả lời là chỉ SA màu từ 20w trở lên.
    Nếu bs giỏi thì 18w SA 2d cũng biết giới tính rồi.
    Haizz