Mang thai - Chuẩn bị sinh

mua gì đem tặng cho mẹ sắp sinh và khi đi thăm sau sinh?? Các chị help em với!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 598 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Các chị ơi, chị của bạn trai em sắp sinh rồi, chừng mươi ngày nữa là vào viện. Thú thật em còn trẻ mà cũng ko có tí kinh nghiệm gì trong chuyện thăm nom, mua sắm đồ sinh vv.... cả những kiêng cữ gì khi đi mua đồ hay đi thăm bà mẹ mới sinh em bé.

Các chị tư vấn giúp em với. Em mới gặp chị ấy có 1 lần cũng ngại hỏi nhiều, nên ko biết em nên mua gì cho chị và em bé sắp sinh? Mua sữa em cũng muốn mua nhưng em ngại chị nghĩ em sinh viên chưa đi làm mà sao mua chi cho tốn kém thế?

Và một điều quan trọng nữa là: đi thăm chị ấy sau khi sinh thì em cần kiêng cữ những gì? Với em bé có cần tránh gì ko ( vd ẵm, nựng, đùa vv... ) , những gì nên làm để giúp ng mẹ hoặc em bé khi đi thăm ( ko lẽ chỉ ngồi nói chuyện suông ạ, em nghĩ mẹ cũng mệt ko nên nói nhiều )

Em chưa từng gặp phụ nữ sau sinh nào ngoài mẹ em ( nhưng khi đó em cũng mới đẻ mà :Laughing: ) . Nếu em có hỏi gì ngu ngơ thì các chị thông cảm chỉ giúp cho em với vì em đang ngơ ngác lắm hix hix. Em cám ơn rất nhiều ạ!! :Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thiênthầnlợn; 29/05/2010 vào lúc 10:10 AM.
    Gian bếp nhỏ cho tương lai
    :Rose::Rose::Rose:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,029 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Mình thấy như vầy cũng đẹp nè bạn - bên ngoài ng ta gói sẵn đẹp lắm - khoảng 200k- 300k thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 998 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

mình thấy đi thăm sản phụ tốt nhất là đưa cho bé 1 bao lì xì đỏ bạn có thể để vào đó 100-200k.Mình thấy như vậy là thiết thực nhất vì mình đã từng là sản phụ,cũng như từng đi thăm nom rất nh sản phụ khác.bạn đưa 1 phong bao đỏ như vậy là mang lại điều may mắn cho bé(như là mừng tuổi í) và đưa như vậy sẽ dễ hơn bé dùng sưa hay bỉm gì mẹ bé sẽ mua cho bé,chứ mình cũng ko bít họ sẽ cho con họ dùng bỉm loại nào,sữa loại nào cả(mua lệch đi ngta còn ko ưng ý).Đi thăm thì bạn nên đi vào gần cuối tháng nhé.đi thăm sớm thứ 1 là đen cả tháng(cái này cũng ko quan trọng lắm nếu bạn ko làm ăn,kinh doanh gì ) thứ 2 trong tháng cữ bé còn nhỏ quá,ng lạ đến thăm hay bị phải vía,bé sẽ quấy(cái này nhà họ kiêng đấy).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,523 Bài viết

• 10,198 Được cảm ơn

Nên thăm lúc chị í còn ở trong viện là tốt nhất!

Bạn có thể mua bỉm, bộ dầu gội sữa tắm của trẻ sơ sinh, hoặc sữa, tùy theo khả năng. Còn nếu ko biết mua gì, thì có thể tặng cháu bé tiền may mắn (làm giống như mẹ ở trên í, bỏ vào bao lì xì đỏ, có hình em bé bên ngoài thì càng tốt).

Đến thăm thì chỉ nên hỏi chị sức khỏe thế nào, chị đẻ thường hay đẻ mổ, em bé đc bao nhiêu cân, chị có sữa về chưa nếu ko có kinh nghiệm và ko biết hỏi gì. Nếu muốn khen cái j thì nên có từ trộm vía ở đằng trước. Đừng có bao giờ nói là Sao em thấy cháu thở khò khè thế, hay là cháu ít tóc thế gì cả nhé! Ai đến thăm mà nói thế là tớ đuổi về luôn đấy! :Laughing:

Tóm lại là bạn cứ thoải mái tự nhiên, mình có lòng thành thì ngta chả chấp nê mình đâu mà!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 598 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

ôi em cám ơn các chị nhiềuuu !! tư vấn cho em nhiệt tình quá, em cũng thấy đỡ lo hơn rồi và hình dung đc cần làm gì rồi! thank các chị thật là nhiều :X

@ methinho: chị ơi gói quà này có thể mua ở đâu ạ? em ở SG, em cám ơn chị nhé!:LoveStruc:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thiênthầnlợn; 30/05/2010 vào lúc 10:26 AM.

• 373 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Nếu đi thăm thì đi sớm lúc còn ở BV nhé, nếu về nhà rùi thì đợi ra tháng rồi đi thăm.

• 418 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiênthầnlợn Xem bài viết
    Các chị ơi, chị của bạn trai em sắp sinh rồi, chừng mươi ngày nữa là vào viện. Thú thật em còn trẻ mà cũng ko có tí kinh nghiệm gì trong chuyện thăm nom, mua sắm đồ sinh vv.... cả những kiêng cữ gì khi đi mua đồ hay đi thăm bà mẹ mới sinh em bé.

Các chị tư vấn giúp em với. Em mới gặp chị ấy có 1 lần cũng ngại hỏi nhiều, nên ko biết em nên mua gì cho chị và em bé sắp sinh? Mua sữa em cũng muốn mua nhưng em ngại chị nghĩ em sinh viên chưa đi làm mà sao mua chi cho tốn kém thế?

Và một điều quan trọng nữa là: đi thăm chị ấy sau khi sinh thì em cần kiêng cữ những gì? Với em bé có cần tránh gì ko ( vd ẵm, nựng, đùa vv... ) , những gì nên làm để giúp ng mẹ hoặc em bé khi đi thăm ( ko lẽ chỉ ngồi nói chuyện suông ạ, em nghĩ mẹ cũng mệt ko nên nói nhiều )

Em chưa từng gặp phụ nữ sau sinh nào ngoài mẹ em ( nhưng khi đó em cũng mới đẻ mà :Laughing: ) . Nếu em có hỏi gì ngu ngơ thì các chị thông cảm chỉ giúp cho em với vì em đang ngơ ngác lắm hix hix. Em cám ơn rất nhiều ạ!! :Rose::Rose::Rose:
    Mình sắp sinh và hôm trước được tặng cái cân dùng cân bé mình thích lắm, chắc khoảng 3-4 trăm nghìn, nếu ít tiền hơn bạn mua cân loại 120kg của TANITA 200k thôi cân đc cả mẹ và bé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thaopro214; 30/05/2010 vào lúc 08:25 PM.
    Không ai đáng để em khóc và người xứng đáng thì chắc chắn không bao giờ làm em phải rơi lệ...
    • 598 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

oh cái này lạ và hay nè, mà cân này em có thể mua ở đâu ảh chị??

• 2,029 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiênthầnlợn Xem bài viết
    oh cái này lạ và hay nè, mà cân này em có thể mua ở đâu ảh chị??
    Mình thấy trong BigC có bán đó bạn - có loại rẻ chĩ có 130k àh
    • 598 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

vậy ah chị, vậy để em đi xem thế nào! tình hìn hoặc em mua gói quà hoặc mua cân quá, 2 món quà này hay ^^

• 396 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Methinho Xem bài viết

Mình thấy như vầy cũng đẹp nè bạn - bên ngoài ng ta gói sẵn đẹp lắm - khoảng 200k- 300k thôi
    Món này mình cũng đc tặng khi sinh bé. Nhưng bé nhà mình chỉ mặc đc 1 lần thôi hà. Vì nó hơi dày và nóng so với thời tiết ở SG.
    Mình thấy tặng cái cân em bé vậy mà hay. Phải chi hồi đó có ai tặng mình 1 cái.
    Bạn đến thăm bé trong bệnh viện đi, còn không thì phải chờ ra tháng mới thăm nhé. Mình khuyên bạn vô thăm trong bệnh viện. Vì bạn có thể nói vài câu rồi rút lui sớm, kiếm cớ mẹ mới sinh nên cần nghỉ ngơi. Vô thăm ít thời gian thì đỡ phải nói lỡ miệng hay làm cái gì đó lỡ tay , rồi bị người nhà bạn trai bạn trách. Chứ về nhà thăm thì chẳng lẽ vô chút xíu rồi về, lại bị nói là đi cho có, làm qua loa. Khổ lắm.
    Bạn đừng nựng nịu đầu tóc, mặt mày gì của bé. Nếu muốn thì rờ rờ nhẹ cái chân, cái tay là đc. Đừng nói câu khen , người ta bảo mình quở. Đừng nói câu chê, người ta nói mình vô duyên. Nói “ em bé dễ thương quá, em bé bú giỏi quá, em bé nặng ký quá…” là quở bé đấy. Nói “ em bé sao nhìn nhăn nheo, em bé sao ít tóc quá..” là bị cho vô duyên đó. Có thể nói 1 cách âu yếm “em bé thấy ghét quá hà” câu này ổn. Chúc bé “ con mau lớn nhé, nhớ thương mẹ nhiều vào nhé,mẹ mang nặng đẻ đau ra con đấy.” Tốt nhất đừng bình phẩm gì nhiều. Có thể hỏi thăm bé sinh ra mấy ký, mẹ sinh bé nhanh ko, mẹ còn mệt nhiều không. Nhiêu đó thôi, rồi rút lui, bảo để mẹ với bé nghỉ ngơi.
    Còn giúp đỡ 2 mẹ con , cần thì người mẹ nhờ, không thì thôi. Tại các bà mẹ mới sinh cũng ngại để người khác đụng vào con mình lắm, họ muốn nhờ thì mình làm.
    • 598 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

ôi cám ơn chị nước xí muội chỉ bảo em tận tình quá!! cám ơn chị nhìu nhìu luôn!! vụ cái cân với cả bộ đồ hôm em đi mua lại ko tìm đc cái ưng ý và cũng lo mẹ bé có rồi, còn cân thì ko tìm đc loại tốt, nên em lại mua mộ bộ bình sữa bằng thủy tinh ( mà chắc fải sau này bé mới dùng đc vì nó nặng nhưng cho yên tâm ko sợ chất thôi vào sữa ) và một cuốn sổ nhật kí dành cho mẹ viết cho bé + dán ảnh bé. Chắc cũng ổn ha mấy chị? ^^

• 214 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Hihi, mình nghĩ mua cái cân hay đấy, nếu cần thì thêm 1 cái lì xì nho nhỏ chúc bé hay ăn chóng lớn thui. Còn hỏi chuyện thì mình nghĩ hỏi chuyện chút chút như các chị ở trên bảo thôi, vì mẹ mới sinh xong, người ta cũng kiêng ko nói nhiều, mới lại để hai mẹ con còn nghỉ ngơi chứ!! Chúc cả nhà bạn dzui nè, chúc em bé hay ăn chóng nhớn nhá!!!:LoveStruc:
    Chào con nhé, Dế nhỏ của mẹ...Hai mẹ con ta cùng nhau chiến đấu nào...:Applause::Applause::Applause::Applause::Ap plause::Applause::Applause:

• 693 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Theo mình ko nên đi thăm bé sớm quá, lúc đó mẹ bé mệt, bé thì vẫn còn sơ sinh yếu ớt. Chị bạn thân mình sinh mà mình chỉ nhắn 1 tin chúc mừng mẹ tròn con vuông và sau đó vài ngày mới gọi điện nói rất ngắn gọn, rồi đợi tầm gần 1 tháng mới đến chơi buôn dưa lê. Mình thấy trẻ nhỏ và bà mẹ mới sinh kiêng cữ nhiều, nên mình cũng sợ phạm phải lắm. Nên tốt nhất cứ để mẹ và bé cứng cáp mới thăm hỏi. Còn lại là giữ sk cho họ. Đến thăm c bạn cũng thấy c than phiền là mới sinh xong đau và mệt, ko ngồi dậy được nữa. Thế nhưng điện thoại réo liên tục, chị tiếp hết cuộc này sang cuộc khác, rồi người đến thăm nom, c ấy mệt phờ, về sau mẹ chồng và chồng phải ra sức tiếp chuyện hộ. Mặt khác mới sinh thì mình nghĩ sóng điện thoại cũng ko tốt cho 2 mẹ con. Nhưng nếu là người thân trong gia đình thì có thể đến thăm sớm và đỡ đần các công việc cho 2 mẹ con hay bế e bé hộ ng mẹ vì mẹ lúc này rất yếu
    • 225 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Sẵn có topic này thôi cho em ké luôn.

Em có nhỏ bạn thân mang bầu nay cũng 6thang rồi. Tết em về quê thì tặng nó cái gì ah? sữa cho bà bầu? chẳng biết nó hợp loại nào. Quần áo thì chắc nó có đầy rồi. Hay mua quà trước cho em bé, mà chưa sinh, mua trước cho em bé thì có kiêng cữ gì ko các mẹ?

hay vác cái cân về tặng nó (cũng là tặng trước cho em bé ? - mà cái cân như thế nào em chưa thấy, có to lắm ko vì còn đi xe 12h mới về tới quê cơ)

Nhờ các mẹ tư vấn giúp em nhé.
    • 1,113 Bài viết

• 1,490 Được cảm ơn

Mấy cái mua đồ để tặng cho em bé cũng cần chú ý 1 tý vì nhiều khi nhà người ta có rồi mà tặng thì thừa hoặc nhu cầu dùng thì ko có nên 1 là vừa để chật nhà, 2 là lãng phí lắm. Theo mình để thiết thực thì cứ nên tặng bé 1 phong bì đỏ với số tiền bạn định chi là tốt nhất. Khi cần mua gì mẹ bé sẽ mua cho bé.
    Ví dụ như con mình này, bé được tặng đủ thứ nào là địu, nào là phao tắm có báo hiệu nhiệt độ, túi ủ ấm...toàn là đồ xịn của Apica, hoặc DSL nhưng nhu cầu của mình ko có nên mình cứ để đó chờ có cơ hội thì tặng lại ai đó vì mình chưa bán thanh lý bao giờ nên cũng chả biết bán như nào và chồng mình thì ko thích cái kiểu bán bán buôn buôn đò được tặng kiểu đó lắm nên ko muốn mình làm thế. Thế nên mấy cái đồ đấy ở nhà mình để bụi mù, chật chỗ mà chả làm gì được. Hoặc giả, bạn bè cũng chỉ bt thôi ko thân thiết gì, chỉ xã giao mà đem mấy cái đó tặng thì mình cũng thấy tiếc :"> vì 1 cái địu đó giá 1,2tr - 1,4tr lận.

• 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Methinho Xem bài viết

Chị ơi, mua bộ này ở đâu vậy? Ở HN ấy chị ah`
    • 528 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

hehe, topic này hay mờ chưa đọc. Công nhận là nếu mà cho ít quà thì ngại, mà ko cho thì nại bảo hem có lòng>.<,phù .khen thì sợ phạm này nọ, hix thành ra cả bít hỏi han je` nữa
    • 49 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em đang khó nghĩ quá nhờ các mẹ tư vấn giúp ạ. Chả là e chuẩn bị đi thăm em dâu (đằng chồng) sinh mổ tại bệnh viện. Nhưng em có nên tặng quần áo kèm phong bì ngay hay đợi vài ngày nữa? Mình là bác mà đến không thì có vẻ ko được, nhưng nếu nghĩ là người nhà thì cũng không cần vội.

Em cũng bận và nhà cũng không gần nên em cũng muốn tặng luôn nhưng lại sợ bị nghĩ là khách sáo. Các mẹ cho em ý kiến với ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ttmother; 23/07/2011 vào lúc 12:00 PM.
    • 966 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2