Mang thai - Chuẩn bị sinh

mẹo tránh đẹn cho bé (dành cho mẹ nào sắp sinh )

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em có mẹo rất hay (nhưng có vẻ ..mất vệ sinh) tránh cho em bé khỏi bị đẹn. Mẹo này bà dì bên chồng em áp dụng cho ngũ long công chúa of bà và đám cháu 5 đứa, và ko đứa nào bị đẹn cả. Còn em, cho là mất vệ sinh nên khi mới sinh em kè kè em bé ko cho bà dì làm gì hết nên bây giờ con bé nhà em bị đẹn hơn tháng trời mà chỉ ngậm ngùi tiếc nuối , tự hứa nhớ để áp dụng cho bé sau

Các chị nhớ dặn mẹ đẻ/or mẹ chồng khi mới sinh em bé, lấy phân su of bé rơ lưỡi nhé rồi để cho bé nuốt (ghe kinh nhỉ !!!)Đảm bảo không bao giờ bị đẹn.

Một mẹo nữa sạch sẽ hơn nhưng khó làm. Đó là bắt con nhện đang có chửa đập chết , nướng cho thành than. Lấy than đó hoà nước rơ miệng cho bé khi mới sinh cũng rất hay. Tuy nhiên hồi em có bầu kiếm mãi chả có nhện vì mình sạch quá xịt thuốc gián suốt thì làm sao mà có nhện??? Bắt nhện hoang nhỡ ko biết phải nhện độc thì sao???Chả chơi
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,769 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

hi hi ... đọc xong mới hiểu tại sao lúc đầu bạn lại "kè kè giữ em bé " như vậy

Gặp mình mình cũng chả chơi .( Nhưng mà mình tin).
    • Cau
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

quả là thấy nó thế nào ấy nhưng bị đẹn là bị làm sao hả mẹ NGOCLANTHAIHUNG?
    Me Cau
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cái vụ này thì mình đồng ý đấy, mình đã thử làm cho cuti nhà mình khi sinh rồi, đúng là đến giờ đã 4 tuổi nhóc chẳng bao giờ bị đẹn cả.
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình cũng làm cho 2 nhóc nhà mình + 1 lũ cháu chắt của em út, bạn bè và trong số đó, không thấy bé nào bị đẹn cả (đẹn là nói theo kiểu dân gian thôi, thực chất là 1 bệnh về nấm miệng, đó là chất màu trắng bám dính chặt vào nướu, vòm miệng bé làm cho bé đau, bỏ ăn, bỏ bú.... chất trắng này lúc rơ rất khó lấy ra, có khi gây chảy máu, tội lắm!). Hôm nọ mình cũng có chia sẽ kinh nghiệm này cho các mẹ bên chỗ "Bà mẹ mang thai" đấy!
    MBKB (T/P HCM)
    • 3,805 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Ối ối mẹ ơi, cái mẹo gì mà sợ quá vậy. Mẹo dùng phân su trên diễn đàn WTT thấy nói từ năm ngoái mình đã thấy sợ rồi, nay nghe thêm chuyện con nhện nữa. Thôi thì khỏi đẻ là khỏi có con bị tưa (đẹn) nhỉ Mình cũng có 1 "mẹo" là mẹ tắm rửa sạch sẽ hàng ngày ngay sau khi sinh, làm vệ sinh vú thật sạch sẽ sau mỗi lần cho con bú, dùng miếng lót thấm sữa disposalble, thay quần áo liên tục. Đảm bảo chẳng bao giờ bé bị tưa miệng cả. Tưa lưỡi và miệng chẳng qua do bé bị nhiễm nấm, rất dễ tái đi tái lại vì bé bú mẹ mà nếu chỉ chữa miệng bé mà mẹ không giữ vệ sinh thì chẳng có cách nào bé khỏi được cả. Mình chẳng bao giờ thò tay vào miệng Kiki để rơ lưỡi cả mà bé cũng chẳng bị tưa gì hết. Đa số các mẹ sống ở nước ngoài cũng ít gặp vấn đề về tưa lưỡi của bé. Đơn giản vì các mẹ không có phải kiêng tắm gội cả tháng như các mẹ ở VN, vậy thôi.
    Success is a journey, not a destination.
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Không phải bé bị tưa là do các mẹ VN ở dơ đâu Kiki ơi!!! Mặc dù trong tháng nằm cữ không tắm nước nhưng vẫn tắm hơi và tắm khô đấy chứ, vẫn giữ được vệ sinh không thua gì tắm nước đâu! Chẳng qua kiêng cữ kỹ là vì đàn bà mới sanh giống như 1 con rắn mới lột xác, hạn chế gió, nước trong lúc đang yếu cũng là để dành energy cho về già. Sở dĩ ở nước ngoài bé không bị tưa là vì bên đấy environment trong sạch hơn VN nhiều, VN là khí hậu nóng ẩm, lại polution khắp nơi, rất thuận tiện cho vi khuẩn nhanh chóng sinh sôi nảy nở. Ví dụ như bình sữa bé bú không hết, bên đó có thể bỏ tủ lạnh, cất lại lát nữa hâm lên cho bé uống tiếp cũng không sợ bé bị đau bụng, nhưng ở VN, bé bú không hết thì mẹ phải lo bú cho hết, chứ không dám để dành lại đâu!!!

Thật ra mấy cái mẹo là gì mà không ai giải thích được, mình làm theo là để có cảm giác yên tâm. Cái gì mình cảm thấy không có hại thì làm cũng đâu có sao, biết đâu mẹo đó đúng thì tốt, không thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến sức khoẻ của bé cả!!! Ông bà mình ngày xưa có nhiều cái rất hay mà mình cũng cần phải học hỏi, tất nhiên là có gạn lọc!!! Tất nhiên những người sống ở nước ngoài như Kiki thì phải sống đâu theo đó, thích hợp với hoàn cảnh của mình nên không chấp nhận mấy cái mẹo vặt này là chuyện dễ hiểu thôi!
    MBKB (T/P HCM)
    • 3,805 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Đúng đó mẹ Rennes à. Em thấy mẹo vặt của ông bà mình có nhiều cái cực hay và khoa học nữa, ví dụ như mẹo bôi nước lá hẹ cho bé khỏi đau, sốt khi mọc răng hay dùng húng chanh, hoặc quất hấp đường phèn để trị ho... chẳng hạn. Hiệu nghiệm cực kì chị ạ. Chỉ có điều mình cũng phải biết gạn lọc để áp dụng một cách an toàn giống như chị nói ấy. Nếu mình biết phân su là gì thì mình sẽ biết có nên dùng phân su hay không đó mà. Hơn nữa, phàm là cái gì cơ thể đã không thể hấp thụ được và đẩy ra ngoài thì cái đó theo em là cặn bã, không tốt rồi (vì nếu tốt thì cơ thể mình đã có hàng bao nhiêu cơ chế để hấp thụ và sử dụng), không nên "dùng" nữa. Trước đây, bà cô em còn chịu khó uống nước tiểu của trẻ sơ sinh nữa ấy, vì người ta bảo là bổ béo tốt đẹp gì gì đó. Nhưng mà sau này có BS khuyên nên đã dừng lại ngay rồi, hơn nữa cũng chẳng thấy có ích lợi gì cả.

Hihihi, mà chị ơi, chị cẩn thận như thế thì chẳng cần rơ lưỡi bằng phân su, các bé nhà chị cũng chẳng bị sao đâu mà.Tin em đi, hehee, bao giờ có tập 3 tập 4 chị thử không rơ lưỡi mà xem.

Mà bình sữa của Kiki uống thừa em cũng chẳng bao giờ giữ lại, phai đỏ đi ngay ấy. Bên này người ta cũng khuyên phải làm như vậy, không bao giờ dự trữ đồ ăn thừa của trẻ con. Mà con nhà em ăn uống cũng chẳng tốt, bỏ thừa nhiều lắm, đổ đi nhiều khi xót ruột nhưng vẫn phải đổ thôi.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Về cái mẹo dùng phân su để rơ lưỡi cho bé thì mình cũng thấy... hơi lo lo đấy. Mình thì "nhát" lắm, chẳng dám rơ "bã" ấy vào miệng bé đâu. Nhưng mà hình như khoa học cũng chưa có bằng chứng gì về việc này cả mà. Nói thì nói vậy chứ đến khi khoa học đã có chứng minh cụ thể thì chắc mình cũng "không dám áp dụng", giống như chuyện lấy thức ăn nôn oẹ của bé cho ăn lại vậy.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Tui là thành viên mới, cũng đúng thôi vì con gái tui mới được 20ngày!..(..còn chưa nghĩ ra tên nữa..)
    ==> Mình cũng là mẫu hướng theo nuôi con theo hướng khoa học, không "bác" nhưng có những chuyện 2bà làm mình không biết có yên tâm không!!! (các bà thương làm tốt cho cháu nhưng..cứ áy náy thế nào ý)
    Có vấn đề này không biết hỏi ai..thấy mấy ông bố, bà mẹ trẻ nói chuyện hay quá nên hỏi thử??
    - Trẻ con có "lông măng" ở trán. chân.., các bà lấy nước lá trầu + thuốc lào bôi lên chỗ đó rồi xoa tròn để lông xoắn lại, bảo ít hôm nó rụng và sau này không mọc nữa!
    - Rồi còn định cắt lông mi cho bé để sau này bé có lông mi dài
    + Híc!! mình thấy vô lý quá! Lông tóc là do hoocmon chứ nhổ đi nó cũng có thể mọc lại chứ, có khi còn tươi tốt hơn (tự cảm thấy). Không biết như nào nữa - Ngay hai chuyện kể trên đây là đã thấy mâu thuẫn nhau rồi, cái cần mọc thì cắt , cái không cần thì cũng nhổ đi!
    + Mong các bạn hiểu biết or kinh nghiệm cho mình ý kiến với!
    (pm: Rất mong các bạn thông cảm vì nói chuyện hơi bị lạc đề các bạn tý nhưng do các bà bảo khái niệm này là "đánh đẹn". Seach bằng Google thì mới hiểu thêm được 1khái niệm "đẹn lưỡi", thấy các Bà đánh cái này bằng mật Ong, chứ hai cái pp trên chắc mình cũng không dám!)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi anghean; 10/01/2009 vào lúc 12:13 AM.
    • 1,201 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Mẹ mình toàn dùng mật ông đánh tưa lưỡi cho em bé (con anh trai và chị gái) sạch sẽ lắm, mình nghĩ như vậy an toàn và sạch sẽ hơn.
    [U]
    • 5,164 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết

Mà bình sữa của Kiki uống thừa em cũng chẳng bao giờ giữ lại, phai đỏ đi ngay ấy. Bên này người ta cũng khuyên phải làm như vậy, không bao giờ dự trữ đồ ăn thừa của trẻ con. Mà con nhà em ăn uống cũng chẳng tốt, bỏ thừa nhiều lắm, đổ đi nhiều khi xót ruột nhưng vẫn phải đổ thôi.
    bên này tớ còn thấy kiêng là con ăn không hết thì mẹ phải ăn hết cho con chứ đổ đi là bé ăn kém lắm đấy

• 2,070 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Các chị ơi, "rơ lưỡi" là sao ạ? Sao e chưa nghe bao giờ?
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m

Em Bí Ngô:
    • 2,575 Bài viết

• 1,934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Piper2602 Xem bài viết
    Các chị ơi, "rơ lưỡi" là sao ạ? Sao e chưa nghe bao giờ?
    rơ lưởi là dùng miếng rơ lưởi có bán sẵng hoặc miếng vải mềm nhúng mật ong hoặc thuốc rơ lưởi cho bé sạch miệng lưởi khỏi bị trắng khi lưởi bé bị trắng ( gọi là đẹn)mẹ nó àh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 62 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi nghe đã muốn xĩu rùi. Mẹ mình kêu rơ lưỡi bằng mật ong mình còn sợ ko vệ sinh nữa nè. Thui cái mẹo này kinh khủng quá. Dù sao cũng cám ơn mẹ đã truyền kinh nghiệm nhé!
    • 134 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Người miền Trung thì phòng tưa lưỡi bằng củ hành tăm (ngoài Bắc không có cái này), hay củ ném (nén?) đấy. Nghiền ra, hòa với nước cho bé uống. Cái này thì vô hại à nha, vì khi mang bầu, bị cảm cúm, uống nước hành này vào là khỏi liền.
    Mẹ yêu con nhất trên đời :Smiling::Rose: