Mẹ ơi, con sinh mổ chịu thiệt thòi đủ điều thế này đây, mẹ xót con thì cân nhắc kỹ!!!

• 8.92K Lượt chia sẻ
  • 353K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 827 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Dẫu biết có nhiều mẹ cũng khao khát được sinh thường nhưng vì sức khỏe và sự an nguy không cho phép nên buộc phải lên bàn mổ.

Có một lần mình đi thăm chị hai sinh ở bệnh viện Từ Dũ. Mình thấy một chị nằm bên cạnh giường chị mình mà cứ chăm chăm nhìn vào bên này với ánh mắt sáng rực. Vô ý không biết nên mình hỏi chị một câu:

- Bé nhà chị đâu mà chị nằm một mình vậy chị?

Thế là chị bỗng rớt nước mắt rồi ngồi òa khóc như mưa. Lúc ấy mình hoảng lắm vì sợ đã làm chị sốc chuyện gì đó, nhỡ chị bị băng huyết thì chắc mình gánh họa thật chứ chẳng đùa. Mình vội vàng chạy lại chỗ chị, ôm chị, xin lỗi tíu tít đủ kiểu. Được một lúc, chị bình tĩnh lại, gạt nước mắt rồi nói:

- Không sao, chị chỉ nhớ con thôi. Con chị sinh mổ, còn yếu phải nằm phòng chăm sóc đặc biệt. Giờ bà ngoại đang đưa sữa lên cho nó. Từ hồi sinh đến giờ, chị vẫn chưa được nhìn mặt con…

Phải mãi hồi sau chị em nói chuyện với nhau một lúc chị mới chịu nín khóc cho. Chị nói chị chỉ muốn sinh thường vì biết sinh mổ con sẽ chịu nhiều thiệt thòi lắm nhưng do sức khỏe chị không cho phép nên bác sĩ không thể liều cho chị sinh bé.

Nghe lời chị tỉ tê mình mới nghiệm ra một điều, đúng là trẻ con sinh mổ chịu thiệt thòi nhiều hơn các bé sinh thường thật. Các bé sinh mổ rất dễ:

Tác dụng phụ từ thuốc mê

Để mẹ không đau đớn trong quá trình sinh mổ, các bác sĩ sẽ tiêm thuốc tê hoặc chụp thuốc mê cho mẹ. Một phần thuốc sẽ đi vào thai, ngấm vào bé. Một số bé có thể ngủ do tác dụng của thuốc và mất cả phản xạ khóc khi lọt lòng. Hậu quả là trẻ sẽ bị nhiễm trùng hô hấp, suy hô hấp và đe dọa đến tính mạng. Đặc biệt, với những trường hợp mẹ dị ứng với thuốc gây mê, gây tê thì hậu quả còn nghiêm trọng hơn rất nhiều.

Mắc các bệnh về đường hô hấp

Thông thường bé sinh thường sẽ qua đường sinh tự nhiên của mẹ, phổi sẽ chịu lực co thắt mạnh của cổ t.ử c.u.n.g ép chặt để ép hết toàn bộ nước ối trong phổi ra ngoài. Nhưng với các bé sinh mổ thì không qua công đoạn tự nhiên kỳ diệu như vậy. Kết quả là các bé sinh mổ vẫn còn ứ dịch trong phổi, sinh ra chứng khò khè và về sau rất dễ mắc các bệnh liên quan đến đường hô hấp. Các bác sĩ Sản khoa cũng cảnh báo trước, trẻ sinh mổ bao giờ cũng có hệ hô hấp yếu hơn so với những trẻ sinh thường.

Hệ thống miễn dịch làm việc kém

Trong quá trình ra ngoài bằng ngả â.m đ.ạ.o, trẻ sẽ được tiếp xúc với hệ vi khuẩn có lợi trong môi trường â.m đ.ạ.o của mẹ. Lúc này, cơ thể bé sẽ k.í.c.h t.h.í.c.h để thúc đẩy hệ miễn dịch sản xuất các kh.á.n.g thể. Đây chính là điều kiện rất quý giá để tạo cho trẻ một hệ miễn dịch khỏe mạnh về sau, điều mà các bé sinh mổ mãi mãi chịu thiệt thòi. Một khi cơ thể không thể tạo ra kh.á.n.g thể, các vi khuẩn có hại trú ngụ trong đường ruột của bé sẽ lấn át và làm cho hệ miễn dịch của bé suy yếu hơn. Ngoài ra, các bé sinh thường còn được hưởng một đặc ân rất quý giá trong quá trình chuyển dạ của mẹ đó chính là các hóc-môn do chính cơ thể mẹ tiết ra. Chúng sẽ thúc đẩy để giúp trẻ có khả năng miễn dịch tốt hơn. Đó là lý do vì sao các bé sinh mổ phải mất đến 6 th.á.n.g mới hoàn thiện hệ miễn dịch, trong khi đó trẻ sinh thường chỉ mất vỏn vẹn 10 ngày. Và tất nhiên, điều đó sẽ quyết định trẻ có hay bệnh vặt sau này không đấy!

Rối loạn tiêu hóa

Các mẹ biết không, trong đường ruột của các bé luôn có cả lợi khuẩn và hại khuẩn. Khi hệ miễn dịch kém, các lợi khuẩn sẽ không thể chiến đấu để chống lại hại khuẩn và số lượng hại khuẩn sẽ nhờ đó tăng dần lên. Một khi chúng có mặt hầu khắp trong đường ruột sẽ khiến trẻ gặp rất nhiều vấn đề về tiêu hóa như rối loạn tiêu hóa, nôn trớ, tiêu chảy, táo bón… Đặc biệt, nguyên nhân này còn khiến các bé rất khó hấp thu dinh dưỡng. Vòng tròn kén ăn – thiếu chất – bệnh cứ vậy mà hành hạ các bé trong suốt những năm đầu đời. Các nhà khoa học đã chứng minh trong đường tiêu hóa có đến 2/3 hệ miễn dịch của bé đó mẹ ạ! Vì vậy, rõ ràng các bé sinh mổ bao giờ cũng thiệt thòi hơn trong cuộc chiến chống lại bệnh tật.

Bé bú mẹ khó khăn

Một cuộc khảo sát nhỏ mới đây cho thấy, các bé sinh mổ thường bắt nhịp với chuyện bú mẹ, gần gũi mẹ và thích nghi với cuộc sống khó khăn hơn nhiều so với các bé sinh thường. Theo nhận định ban đầu, có thể nguyên do là bởi các tác dụng phụ của thuốc dùng trong sinh mổ. Điều này sẽ ảnh hưởng không nhỏ đến cuộc sống thích nghi của trẻ sau sinh và sẽ khiến mẹ phải vất vả nhiều hơn. Nhiều mẹ cũng đã rơi vào trầm cảm vì con khó chăm.

Các mẹ thấy đó, sinh mổ con sẽ chịu rất nhiều thiệt thòi. Vì vậy, nếu không phải là trường hợp được bác sĩ chỉ định, mẹ nên cố gắng cho con chào đời bằng con đường sinh thường tự nhiên nhé! Biết là sẽ đau lắm nhưng vì con, mình tin các mẹ nhà mình làm được hết!

10 hình ảnh phôi thai phát triển, gây kinh ngạc cho toàn bà mẹ trên thế giới
    Bà bầu căng thẳng có thể khiến thai nhi bị dị tật, tự kỷ và mang bệnh suốt đời
    Mẹ bầu chịu khó chơi với thai nhi cách này sẽ quyết định lượng chất xám sau khi con chào đời
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sinh mổ ảnh hưởng đâu chỉ đến con mà còn đến mẹ nữa. Có ai muốn sinh mổ đâu, vạn bất đắc dĩ mà. Chỉ có những ai sinh mổ mới hiểu đc nỗi khổ của những người sinh mổ vậy mà cứ bị nói là không vì con. Mẹ nào chẳng lo lắng cho con, hy sinh tính mạng vì con cũng được chứ đừng nói đến chịu đau sinh thường.
    • 14,862 Bài viết

• 1,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Đúng là bất đắc dĩ mới phải mổ chứ có phải muốn đâu
    kho0ep q7v8qkkLYhDS
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 75 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình này rất muốn sinh thường chịu đau đẻ 12 tiếng trên bàn sanh,chích 3 liều thuốc giục mấy chai nước biển nhưng nớ đến 8 phân thì ngưng,đau quá kiệt sức xỉu luôn.bs đề nghị phải mổ bắt con gấp kg nguy hiểm mẹ và con.mổ xong còn chịu cảnh đau vết mổ,đến giờ vẫn chưa đủ can đảm làm tập 2

Gởi từ ứng dụng Webtretho của utlinh89
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 2 năm
    • 536 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đừng nói như thể các mẹ cố tình sinh mổ vậy, vạn bất đắc dĩ người ta mới phải làm vậy chứ có muốn đâu
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nói v chứ nhiều người k sinh thường đc thì phải lm thế nào 😏

Gởi từ ứng dụng Webtretho của MeCuBi274
    • 169 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

mình chưa bao giờ hối hận vì chọn sinh mổ hết.
    trộm vía con khỏe mạnh, ko ho hen ốm yếu. thời buổi này, đậu thai đã khó, nuôi con lớn trong bụng càng khó hơn và để cho nó ra đời lành lặn là cả một vấn đề.
    biết bao nhiêu trường hợp con ra nửa chừng kiệt sức ko rặn đc phải đẩy vô lại rồi mổ, ráng rặn đẻ rồi suy kiệt sức - cũng mổ. Mình đây tiên lượng bản thân là KHÔNG BIẾT ĐẺ, SỢ ĐAU, SỢ XẤU, SỢ MẤT CON nên sau khi vỡ ối mà tử cung ko mở phân nào, hỏi bác sĩ chích giục sinh thì sẽ ra sao, đc trả lời là sau 6 tiếng nếu ko đẻ được thì mổ. Thế là mổ thôi mặc kệ bà ngoại phản đối (và cũng vì quyết định này mà mẹ mình đã giận và mặc kệ hai mẹ con mình chăm sóc nhau ntn)
    Cái gì nó cũng có hai mặt, sao cứ phải cổ súy đẻ mổ và tôn vinh đẻ thường.
    Tùy cơ ứng biến, hơn ai hết mình hiểu rõ cơ thể mình và mình sẽ làm được gì. Đừng có đưa mấy bài báo một chiều ntnày làm hoang mang các mẹ đang mang bầu sắp sinh.
    xã hội giờ quá phức tạp rồi, đừng phức tạp thêm nữa