Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mẹ nào siêu âm 12w ở bác sỹ Chương, 15 Liên trì giúp mình với!!!!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 26.9K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 99 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trk1301 Xem bài viết
    Mình cũng sa bác sỹ CHương, DMDG là 2.1 đây, cũng hơi lo 1 tẹo vì đằng nhà chồng có 1 cậu bị down, lúc mình về làm dâu thì cậu mất rồi, mình tự cho là chắc ông bà ngoại của chồng đẻ cậu muộn quá nên cậu mới bị thế thôi nên cũng ko muốn hỏi xoáy vào nỗi đau của ông bà làm j cả, mình chỉ biết thế thôi. Nghe bác sỹ bảo bình thường nên tự trấn an mình là ko có vấn đề j cả , sống vui sống khỏe vì con thôi .
    Nói chung mình nghĩ bác sỹ chỉ định làm j thì mình cứ làm đấy thôi, chờ đến ngày rồi mang đến cho bác sỹ xem xét, chứ mình có lo lắng hay sốt ruột cũng có giải quyết đc vấn đề j đâu. Nói dại mồm, nhiều cái nó thuộc về nội tiết tố của mẹ chẳng hạn, như bị động thai ra máu, hay thai lưu j đó, thì mình có control đc đâu, nhiều mẹ còn chả hiểu tại sao mọi việc nó lại như thế. Thế nên tốt nhất là mẹ nó thoải mái vào, cứ đến đâu ta hay đến đó, làm tất cả mọi thứ vì con là thấy thoải mái với lòng mình rồi, đừng suy nghĩ theo chiều hướng xấu nhiều quá kẻo lại ảnh hưởng ko tốt đến con.
    Chúc các mẹ có kết quả tốt nhất để có 1 thai kỳ khỏe mạnh nhé
    uh, cảm ơn mẹ nó nhiều nhé, mình sẽ ko lo lắng vô ích nữa, phải cố gắng tươi cười vì con yêu bạn nhỉ?thế e bé của bạn đc bnhieu tuần rùi?bạn có làm tripple test ko?Chúc 2 mẹ con bạn khỏe mạnh bình an!
    • 99 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phatbeu Xem bài viết
    Làm triple test là bình thường thôi mà bạn, đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến em bé đấy. Như tớ còn làm cả double test mà.
    double test và tripple test khác nhau thế nào hả bạn?
    • 99 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_tom_my Xem bài viết
    Hix. Mình lo quá. Mình lại làm Double Test chứ ko phải Tripple.
    Bạn đi làm double test ở tuần thứ bnhieu vậy?Chúc bạn có kết quả tốt nhé, bạn đừng lo lắng quá nhé, các mẹ khác ở diễn đàn khuyên là chúng mình phải luôn tưoi cười, ko đc lo lắng, ảnh hưởng đến em bé bạn nhé!
    • 411 Bài viết

• 1,177 Được cảm ơn

Double test và Tript test đều là phương pháp xét nghiệm sàng lọc trước khi sinh, qua xét nghiệm người ta tìm ra tỉ lệ thai nhi có khả năng bị down, bị dị tật bẩm sinh hay không.
    Double test làm khi thai nhi dưới 12 tuần (trước 3 tháng), còn Tript tesl làm từ tuần 15 - 19.
    Tất cả giờ do Y học của VN mình đang trên đà phát triển nên các bs, bệnh viện khuyến khích bệnh nhân làm nhiều xét nghiệm để họ nghiên cứu là chủ yếu.
    Làm DT và TT chẳng ảnh hưởng đến sức khỏe mấy vì chỉ lấy tí tẹo máu, nhưng chẳng may mẹ nào bị kết quả xấu thì ảnh hưởng nghiêm trọng đến tâm lí.
    Mấy cái xét nghiệm này mới xuất hiện ở VN mình 2 năm trở lại đây. Không phải bs thấy mẹ nào có hiện tượng gì mới kêu đi làm TT mà giờ hầu như các phòng khám siêu âm có tiếng đều khuyến cáo các bà mẹ đi làm TT hết.
    Mình cũng như rất nhiều mẹ trên WTT đã bị tâm lí lo lắng rất nhiều chỉ vì cái xét nghiệm này. Khóc lóc, mất ăn mất ngủ, lo lắng đến đột cùng vì đi làm hết xét nghiệm này đến xét nghiệm khác và thậm chí chọc ối để được yên tâm con yêu của mình không bị làm sao.
    Vì mình cũng là người từng trải qua giai đoạn này rồi nên hiểu tâm trạng của các mẹ, nhưng mình cũng không khuyên mẹ nó đi làm hay không. Mà chúc cho con yêu của bạn và luôn luôn mạnh khỏe ^^!
    Nếu có 1 điều ước: chỉ ước mong cho con của mẹ luôn được bình an, lành lặn và khỏe mạnh mà thôi. YÊU CON NHẤT TRÊN ĐỜI
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 289 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loveroman Xem bài viết
    Double test và Tript test đều là phương pháp xét nghiệm sàng lọc trước khi sinh, qua xét nghiệm người ta tìm ra tỉ lệ thai nhi có khả năng bị down, bị dị tật bẩm sinh hay không.
    Double test làm khi thai nhi dưới 12 tuần (trước 3 tháng), còn Tript tesl làm từ tuần 15 - 19.
    Tất cả giờ do Y học của VN mình đang trên đà phát triển nên các bs, bệnh viện khuyến khích bệnh nhân làm nhiều xét nghiệm để họ nghiên cứu là chủ yếu.
    Làm DT và TT chẳng ảnh hưởng đến sức khỏe mấy vì chỉ lấy tí tẹo máu, nhưng chẳng may mẹ nào bị kết quả xấu thì ảnh hưởng nghiêm trọng đến tâm lí.
    Mấy cái xét nghiệm này mới xuất hiện ở VN mình 2 năm trở lại đây. Không phải bs thấy mẹ nào có hiện tượng gì mới kêu đi làm TT mà giờ hầu như các phòng khám siêu âm có tiếng đều khuyến cáo các bà mẹ đi làm TT hết.
    Mình cũng như rất nhiều mẹ trên WTT đã bị tâm lí lo lắng rất nhiều chỉ vì cái xét nghiệm này. Khóc lóc, mất ăn mất ngủ, lo lắng đến đột cùng vì đi làm hết xét nghiệm này đến xét nghiệm khác và thậm chí chọc ối để được yên tâm con yêu của mình không bị làm sao.
    Vì mình cũng là người từng trải qua giai đoạn này rồi nên hiểu tâm trạng của các mẹ, nhưng mình cũng không khuyên mẹ nó đi làm hay không. Mà chúc cho con yêu của bạn và luôn luôn mạnh khỏe ^^!
    Nghe mẹ nó nói làm mình yên tâm hơn nhiều. Vì mình cũng đang trong tâm trạng lo lắng, hồi hộp chờ kết quả DT.
    • 824 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

@ Mẹ Mit: Đừng lo lắng nhé, bây giờ có sự hỗ trợ của kỹ thuật tiên tiến nên kết hợp siêu âm và double hay triple test để make sure thôi mà. Và thai phụ có độ tuổi càng cao thì nguy cơ con bị down càng lớn. Hồi chị 12 tuần, DMDG em bé nhà chị là 1,7, anh Chương bảo bình thường nhưng ở đổ tuổi của chị thì nên làm cả double test. Chị có hỏi vì sao siêu âm đã thấy chỉ số DMDG an toàn rồi lại phải làm xét nghiệm đó thì anh ý có nói là kết quả siêu âm có thể chỉ nói lên 80-90% kết quả thôi. Chị thấy cũng có lý. Nếu các mẹ muốn làm các xét nghiệm sàng lọc đó, có thể gọi nhân viên Melatec ở Nghĩa Dũng nhé, đến tận nhà lấy máu và 5 ngày sau có kết quả, gồm cả kết quả online trên website và trả tận nhà, phí dịch vụ lấy máu và trả kết quả tận nhà cộng thêm có 10k nữa. Không phải nhịn ăn đâu và không phải xếp hàng mệt mỏi như ở Viện ĐH Y hoặc Viện C, PSHN. Chị gọi đến lấy máu thử triple test ở tuần 18 và kết hợp thử luôn công thức máu, canxi và sắt xem có bị thiếu hụt gì không để bổ sung. (nếu chỉ lấy máu làm xét nghiệm sàng lọc thì ko phải nhịn ăn, còn nếu mẹ nào kết hợp test luôn mấy thứ ở trên như chị thì phải nhịn đấy nhé).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi metoqua; 10/05/2011 vào lúc 11:36 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 99 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loveroman Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhiều nhiều, nghe mẹ nó nói làm mình bớt lo lắng đi nhìu, mình mới có e bé lần đầu nên cái j cũng lo hết vì ko có kinh nghiệm j mà, cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ kinh nghiệm nhé!
    • 99 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nghe mẹ nó nói làm mình yên tâm hơn nhiều. Vì mình cũng đang trong tâm trạng lo lắng, hồi hộp chờ kết quả DT.
    Mẹ tom-my ko phải lo lắng nhìu nữa nhé, double test và tripple test ko khác nhau là mấy đâu, chúc 2 mẹ con bạn có kết quả tốt nhé, có kết quả thông báo cho mọi người biết bạn nhé. Bạn đang ở tuần thứ mấy rùi???
    • 863 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me-mit11 Xem bài viết
    Mình cũng thấy mọi người nói siêu âm bsy Cường là bác chỉ định đi làm tripple test. hic, bạn ơi, e bé của bạn lúc 12 tuần í, cân nặng bnhieu hả bạn?e bé của mình các chỉ số trên siêu âm tương đương 12w0d, nhưng theo KKC là 12w3d, cân nặng có mỗi 58 gram thui à. hichic!
    Hí hí. = tuổi mình rồi. E bé nhà mình hồi 12t theo ki kinh cuối là 70gr, theo S âm là 12w5d. Thật ra bé còn nhỏ bạn đừng quan tâm tới cân năg làm j? Mấy thang cuối mới cần quan tâm. Mình đi khám tầm này chỉ cần bs nói bt la mình mừng rồi, chứ chả có mấy khi để ý xem cân nặng của con lắm.
    Hồi 12t mình đi s â cũng muốn đi làm trip cho yên tâm vì bố bé cũng muốn sàng lọc trước sinh cho đầy đủ, thế rồi hỏi bs Chương bác nói k cần phải làm. Với lại đa số các mẹ đi làm đều cho kq bt, hoặc chọc ối đi chăng nữa thì cũng ít % nguy cơ cao lắm.
    Mẹ nó còn trẻ, nếu 2 Vc k bệnh tât, hoặc tiền sử GĐ bt thì cũng chả cần lo lắng đâu. Bs chỉ định mình làm trip cho yên tâm thôi mà.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 289 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Mẹ tom-my ko phải lo lắng nhìu nữa nhé, double test và tripple test ko khác nhau là mấy đâu, chúc 2 mẹ con bạn có kết quả tốt nhé, có kết quả thông báo cho mọi người biết bạn nhé. Bạn đang ở tuần thứ mấy rùi???
    Hôm nay là bé nhà mình tròn 13w đó. Chiều nay bố cháu đi lấy kết quả ở ĐH Y. Mình đang hồi hộp chờ đợi đây. Hi vọng là kết quả tốt đẹp. Mấy hôm đầu mới bít mình lo lắng lắm, sợ mất con, khóc cả đêm. Nhưng hôm sau lấy lại tinh thần, và lạc quan để cho con yêu ko ảnh hưởng. Bi h thì mình hi vọng nhiều lắm.
    Lát nữa sẽ thông báo kết quá
    • 99 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hôm nay là bé nhà mình tròn 13w đó. Chiều nay bố cháu đi lấy kết quả ở ĐH Y. Mình đang hồi hộp chờ đợi đây. Hi vọng là kết quả tốt đẹp. Mấy hôm đầu mới bít mình lo lắng lắm, sợ mất con, khóc cả đêm. Nhưng hôm sau lấy lại tinh thần, và lạc quan để cho con yêu ko ảnh hưởng. Bi h thì mình hi vọng nhiều lắm.
    Lát nữa sẽ thông báo kết quá
    Ôi ôi mẹ tommy ơi, e bé của mình hôm nay cũng tròn 13 tuần đó, bạn KKC là 9/2 phải ko?vậy là e bé của mình và bạn bằng tuổi nhau rùi, hìhi, bạn có kết quả chưa, chờ tin tốt lành từ bạn!
    • 289 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Ôi ôi mẹ tommy ơi, e bé của mình hôm nay cũng tròn 13 tuần đó, bạn KKC là 9/2 phải ko?vậy là e bé của mình và bạn bằng tuổi nhau rùi, hìhi, bạn có kết quả chưa, chờ tin tốt lành từ bạn!
    Chuẩn luôn. KKC của mình là 9/2 đó. Thế là Kat và Mit bằng tuổi nhau rồi.
    Hôm qua m nhận đc kết quả DT rồi. NGuy cơ là 1:223. BS ĐHY khuyên mình nên đi chọc ối ở tuần 18. Mình phân vân chẳng biết nên thế nào nữa. Vừa lo lắng, vừa thương con lại vừa thương mình. 18 tuần thì con cũng đã to rồi và cũng đã đc 1/2 thời gian trong bụng mẹ rồi, chọc ối cũng nguy hiểm cho con nữa. Mình không biết phảii làm sao? Cho mình lời khuyên với
    • 99 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Chuẩn luôn. KKC của mình là 9/2 đó. Thế là Kat và Mit bằng tuổi nhau rồi.
    Hôm qua m nhận đc kết quả DT rồi. NGuy cơ là 1:223. BS ĐHY khuyên mình nên đi chọc ối ở tuần 18. Mình phân vân chẳng biết nên thế nào nữa. Vừa lo lắng, vừa thương con lại vừa thương mình. 18 tuần thì con cũng đã to rồi và cũng đã đc 1/2 thời gian trong bụng mẹ rồi, chọc ối cũng nguy hiểm cho con nữa. Mình không biết phảii làm sao? Cho mình lời khuyên với
    :553::553:, chia sẻ với nỗi lo của mẹ nó, Mình cũng ko biết khuyên mẹ nó thế nào nữa, vì nghe kết quả của mẹ nó mình cũng rối bời à. Cố lên bạn nhé!vì con yêu bạn phải kiên cừong lên nhé, theo mình bạn nên hỏi ý kiến các bác sỹ xem trường hợp của bạn có nhất thiết phải chọc ối ko, Nhưng bạn cũng yên tâm nhé, tỷ lệ của bạn cũng ko quá cao, nếu chọc ối chắc ko vấn đề gì đâu, bạn tìm hiểu xem chỗ nào làm an toàn nhất thì làm cho đỡ nguy hiểm đến con bạn nhé. Bạn vào hỏi bác sỹ Sơn ở diễn đàn xem kết quả của bạn có nhất thiết phải chọc ối ko nhé?bác sỹ siêu âm hẹn bạn tuần thứ mấy siêu âm lại kiểm tra hình thái thai nhi?Bạn cứ mang kết quả đến nghe tư vấn của bác sỹ bạn nhé!Chúc 2 mẹ con bình an, chia sẻ với mẹ nó thật nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cuối tuần sau mình đi siêu âm ở Liên Trì chỗ BS Chương nhưng lại hết lịch, chỉ còn lịch của BS Kiên, ko biết bs khám ntn , có mẹ nào khám của bs Kiên chưa cho mình tí kinh nghiệm với...
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hôm 05/1/2012 vừa rồi mình đi khám ở phòng khám 15 Liên Trì. Bình thường mình vẫn khám bác sỹ Chương (chủ phòng khám) nhưng hôm đó anh Chương đi vắng nên mình vào bác sỹ Tú. Kết luận của bác sỹ Tú là bị đa ối. Mình hỏi đi hỏi lại để bác sỹ Tú kiểm tra lại xem thì bác sỹ vẫn khẳng định kết quả đa ối mặc dù mình nói các lần trước khám anh Chương không cho kết quả thế này. Bác sỹ Tú còn giới thiệu mình nên chuyển đến khám ở chỗ bác sỹ Dậu (khoa Sản – Bạch Mai) nếu dự sinh ở Việt Nhật mặc dù mình đang là bệnh nhân của anh Chương. Ban đầu cứ tưởng đa ối là thừa chút ối không có vấn đề gì nhưng tối về vợ chồng mới lên mạng đọc thông tin về đa ối,cả hai buồn và khóc hết nước mắt vì đa ối sẽ làm con bị suy tim hoặc hở hàm ếch.Hôm sau mình phải đi khám lại bác sỹ Ánh ( lô C – Vạn Phúc) và bác sỹ Hoài ( Kim Mã ) thì kết quả nước ối bình thường. Qua việc này mình nghĩ là nếu bạn gặp trường hợp bác sỹ đưa ra kết quả không mong muốn, bạn hãy đi khám lại 1-2 nơi để kiểm tra chéo kết quả. Mình biết nhiều bạn nếu nghe theo lời bác sỹ thì đã mất đi những đứa con ngoan và khỏe mạnh!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 137 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, siêu âm tuần 12 chỗ anh Chương có phải đặt trước lâu không? Ngày 14/6 em mới được 12w thì em gọi điện đặt số ngày nào thì được hả các mẹ? Mà đặt số rồi thì có phải đến sớm nhận số không hay là liệu giờ đến ạ?

Thanks các mẹ nhiều
    Flynn iu của mẹ ơi, bố mẹ yêu con nhiều nhiều lắm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hôm qua em gửi lên diễn đàn không thấy các mẹ trả lời em lo quá! Em đi khám lúc 12 tuần, bác Chương bảo em bé của em là con gái. Em đang mong 1 cu cậu vì chồng em là độc đinh, nên em hơi áp lực. Các mẹ ơi, em vẫn cứ hy vọng con em là con trai. Có mẹ nào 12 tuần 2 ngày bác Chương sai giới tính không? comment cho em với ạ.
    • 63 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cocacola87 Xem bài viết
    Hôm qua em gửi lên diễn đàn không thấy các mẹ trả lời em lo quá! Em đi khám lúc 12 tuần, bác Chương bảo em bé của em là con gái. Em đang mong 1 cu cậu vì chồng em là độc đinh, nên em hơi áp lực. Các mẹ ơi, em vẫn cứ hy vọng con em là con trai. Có mẹ nào 12 tuần 2 ngày bác Chương sai giới tính không? comment cho em với ạ.
    Mình cũng siêu âm mốc 12w bác Chương nhưng bác ko nói giới tính của bé nhỉ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,317 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cocacola87 Xem bài viết
    Ơ cái này hên xui à, ngày trước tớ SA anh chương lúc 12 tuần anh ấy nói con giai, đến 32 tuần vẫn bảo con giai, tớ hỏi anh ấy có chắc chắn ko thì anh ấy nói 1 câu "Phải đẻ ra mới chắc em à" he he he, làm tớ tịt ngóm, giờ nghĩ lại vưỡn buồn cười, SA chỉ là dự đoán thôi, ko thể chính xác 100% đâu, như đứa ở cty tớ, đi SA đến tuần 36 vẫn bẩu con gái, hê hê, thế mà lúc đẻ tòi lòi ra thằng cu. Nàng cứ thoải mái đi, giờ con nào mà chả là con, quan trọng là nuôi dạy nó thế nào, nó ngoan hay ko. Chứ nhiều nhà cứ mong con giai xong đẻ ra chiều như chiều vong haizzz, hậu quả thế nào thì mọi người ai cũng biết rồi đấy
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2