• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mẹ nào biết về chế độ “ được nghỉ 5 lần để đi khám thai”

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.76K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,787 Bài viết

• 2,346 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lissee Xem bài viết
    Hic! Các mẹ làm ở cty nhà nước hay tư nhân thì còn có ý kiến này kia về chuyện BH, chứ như em làm ở cty nước ngoài, nghỉ ngày nào đánh vào kinh tế ngày đó, thậm chí tới đợt nghỉ lễ, Tết nhất mà sếp còn họp toàn thể nhân viên, kì kèo là nhân viên thay phiên nhau đi làm cơ mà.
    Về vụ BH, cty em đóng cho nhân viên đúng theo 100% lương, nhưng khổ nỗi cái phần "lót tay, lót chân" cho NV bên Sở lao động không được chu đáo nên suốt ngày bị hành. Em đóng BH đã 9 tháng nay mà còn chưa lấy được cái thể BHYT chứ đừng nói chi tới Sổ BH. Hôm trước mấy NV cty bức xúc quá, yêu cầu NV hành chính của cty phải lên kiến nghị xem thế nào thì bên Sở trả lời là...làm mất hồ sơ. :Silly: Họ cũng chả thèm nói xem bao h thì sẽ làm bổ sung cho cty em. Bọn em ngoài việc kiến nghị bên em đang có người nằm viện và có người sắp sinh, các chị làm sao thì làm ra, cũng chẳng biết phải làm thế nào nữa. Sao mà cái hành chính ở VN này lại chán thế không biết!
    Thực sự cả đời mình chỉ đi đẻ có 1 vài lần thôi, không có BH thì cũng không phải mình không đủ tiền để lo cho cuộc vượt cạn của mình. Em cũng đã đăng kí sinh dịch vụ rồi, đến 5T mình còn tự chi trả được thì tầm 800k tiền bảo hiểm chẳng lẽ không trả thêm nổi hay sao! Em chỉ bức xúc là mỗi tháng mình đã phải bỏ ra 600k tiền đóng BH mà những quyền lợi đương nhiên mình được hưởng lại chả thấy đâu. Thế thì chẳng thà tiền đóng BH đó mình bỏ két hay gửi ngân hàng còn có ích hơn.
    BH xã hội của công ty nước ngoài và VPĐD thì phải qua BHXH thành phố chứ sao lại qua sở lao động. Những người nước ngoài mới cần qua Sở LĐ để xin giấy phép lao động thôi.
    Công ty bạn là công ty nước ngoài thì lên BHXH thành phố hỏi thủ tục đăng ký BHXH và BHYT. Mình chưa bao giờ phải lót tay lót chân gì cho BHXH cả mà các chế độ vẫn được giải quyết đầy đủ và khoảng 2 tháng thanh toán cho nghỉ ốm, nghỉ đẻ (chậm nhưng vẫn chấp nhận được)

Về việc nghỉ khám thai 5 ngày thì đây là chế độ BHXH trả cho 100% lương nếu các bạn nộp đầy đủ hồ sơ bao gồm sổ y bạ và giấy nghỉ khám thai hưởng BHXH.
    Còn công ty thì có công ty trừ phép công ty thoáng thì không trừ, như công ty mình xin đến muộn 1-2 tiếng đi khám thì chả ai trừ cả và bạn vẫn hưởng chế độ BHXH cho 5 ngày đấy bình thường.
    • 25 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình đã tự đi làm BH cho mình kể cả 5 cái ngày khám thai đấy. Thủ tục nhanh gọn thôi mà, miễn là các mẹ xin được phiếu nghỉ và để BV + cty mình đóng dấu vào đấy, còn lại nhân sự sẽ làm nốt cho các mẹ. Không cần sổ khám hay cái gì khác đâu ( mà hình như chỉ BV công mới có phiếu nghỉ thôi)
    • 2,639 Bài viết

• 1,184 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_susu83 Xem bài viết
    Mình đã tự đi làm BH cho mình kể cả 5 cái ngày khám thai đấy. Thủ tục nhanh gọn thôi mà, miễn là các mẹ xin được phiếu nghỉ và để BV + cty mình đóng dấu vào đấy, còn lại nhân sự sẽ làm nốt cho các mẹ. Không cần sổ khám hay cái gì khác đâu ( mà hình như chỉ BV công mới có phiếu nghỉ thôi)
    Mẹ Su ơi bạn đang mang thai hay đã sinh em bé rồi vậy? Chỉ cần 5 tờ giấy khám nghỉ hưởng BHXH thì đã claim được rồi pko? Không cần sổ khám thai? Bạn đi khám thai ở bv hay sao mà xin đc giấy đó vậy? Khi claim tiền BHXH thai sản 4 tháng thì mình kèm 5 tờ giấy đó vào là được pko?
    NB 3,2kg 50cm === 12m 11kg 79cm === 18m 15,2kg 88cm === 24m 18kg 95cm === 27m 19kg 97cm

NB 3,2kg 50cm==>1m: 4,5kg==>2m: 5,7kg 60cm==>3m: 6,7kg 64cm==>4m: 7,5kg 67cm==>5m: 8kg 68cm==>6m: 8,5kg 71cm==>7m 8,8kg ==> 8m 9,3kg ==> 9m 10,3kg ==>10m 10,8kg

5,5m 2 răng ==> 12m 12 răng ==> 22m 20 răng
    • 156 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Các mẹ cần giấy nghỉ ốm hưởng bhxh mà không có thời gian đi khám thì pm mình nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Trâu Xem bài viết
    BH xã hội của công ty nước ngoài và VPĐD thì phải qua BHXH thành phố chứ sao lại qua sở lao động. Những người nước ngoài mới cần qua Sở LĐ để xin giấy phép lao động thôi.
    Công ty bạn là công ty nước ngoài thì lên BHXH thành phố hỏi thủ tục đăng ký BHXH và BHYT. Mình chưa bao giờ phải lót tay lót chân gì cho BHXH cả mà các chế độ vẫn được giải quyết đầy đủ và khoảng 2 tháng thanh toán cho nghỉ ốm, nghỉ đẻ (chậm nhưng vẫn chấp nhận được)

Về việc nghỉ khám thai 5 ngày thì đây là chế độ BHXH trả cho 100% lương nếu các bạn nộp đầy đủ hồ sơ bao gồm sổ y bạ và giấy nghỉ khám thai hưởng BHXH.
    Còn công ty thì có công ty trừ phép công ty thoáng thì không trừ, như công ty mình xin đến muộn 1-2 tiếng đi khám thì chả ai trừ cả và bạn vẫn hưởng chế độ BHXH cho 5 ngày đấy bình thường.
    Theo mình đc biết thì thủ tục để được đăng ký BHXH và BHYT trước tiên phải nộp và được duyệt thang bảng lương của cty tại Sở Lao Động - Thưong binh và Xã hội. Sau đó mới đăng ký BHXH, BHYT ở BHXH Quận/Huyện/Thành phố.
    Mình đi làm gần 3 năm rồi mà chưa có sổ BHXH. Cty đầu tiên là cty tư nhân, họ nợ tiền của BH nên mình có đòi hỏi mãi cũng ko đc làm sổ. Qua 1 cty khác thì mặc dù cũng tư nhân nhưng quy mô nhân viên > 100 người nên họ phải đăng ký BHXH và BHYT đầy đủ. Mình chuyển sang chỗ mới rồi nhưng vẫn đang chờ sổ của cty cũ (có số sổ BHXH rồi nhưng chưa đc cấp sổ)
    • 148 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chíp mơ Xem bài viết

Theo mình biết, Luật thai sản trong “ Luật lao động” có ghi đại loại là: bà mẹ mang thai được nghỉ 5 lần, mỗi lần 1 ngày để đi khám thai; trường hợp thai bất thường thì là 2 ngày cho 1 lần khám.
    Vậy có mẹ nào đã nghỉ theo chế độ này chưa ạ? Có phải xin giấy tờ gì của bệnh viện giống như nghỉ ốm hay k? :Thinking::rolleyes:
    Mỗi công ty có một chế độ khác nhau. Theo quy định của luật lao động thì cả thai kỳ được nghỉ 5 ngày để đi khám thai. Ở công ty mình thì mỗi tháng cho nghỉ 1 ngày, không yêu cầu giấy tờ gì cả, chỉ cần ghi ở giấy nghỉ phép là " nghỉ khám thai". Đây là quyền mình được hưởng trong thai kỳ theo đúng luật nên các mẹ nhớ đấu tranh đòi quyền lợi cho mình nhé.
    Chúc các mẹ khỏe, em bé phát triển tốt!
    • 183 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Mình thắc mắc là có nhất thiết phải mỗi tháng 1 ngày không hay miễn sao 5 ngày là đc? Mẹ nào biết trả lời giúp mình với.
    • 482 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Chế độ nghỉ 5 ngày đi khám thai hình như k nhất thiết phải trong 5 tháng mà chỉ cần trong 5 ngày khác nhau hay sao ý
    Nhân tiện đây hỏi các mẹ luôn , ko biết có phải ko có sổ BHXH thì ko được hưởng Chế độ thai sản hả các mẹ ? Em là NV làm BHXH trực tiếp cho cty, hum qua em mới đi nộp hồ sơ cấp sổ BHXH nè, ng ta hẹn 1 tháng sau gọi lại k biết có kịp có sổ ko ? vì tháng 8 dương em sinh em bé rùi.
    • 263 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Hi các mẹ, cái vấn đề nghỉ 5 ngày được hưởng BH này nếu các mẹ muốn được thanh toán từ BH thì tốt nhất là phải có Giấy nghỉ hưởng BHXH của cơ sở y tế cấp. Lần đầu có bầu, mình chỉ có sổ khám ở BV thôi nên không được. Ngoài ra, mình còn được giải thích lý do không được thanh toán như sau:
    - Những ngày khám thai trùng vào lễ, tết âm lịch (28/12 AL bị coi là nghỉ tết đấy), thứ 7 (mình toàn chọn đi khám thứ 7 cho vắng, hic),
    - Không có dấu của BV,
    - Ngày khám thai trùng vào tháng sinh (Mình sinh tháng 3 DL, nên những ngày khám thai ở tháng 3 ko được coi là ngày khám thai hưởng BH,
    - Mỗi tháng chỉ được 1 ngày và không quá 5 ngày (lúc trước mình chỉ được có 3 ngày thôi) trong suốt thời gian mang thai.

Tóm lại là sau khi sinh xong, NS bên mình làm thủ tục đó cho mình và trả lời như vậy. Mình ko được hưởng gì. Vì thế, kinh nghiệm của mình như sau:
    - nếu cơ quan các mẹ mà dễ dàng thì có thể thỏa thuận nghỉ khám thai nhưng ko trừ lương là tốt nhất. Chứ chờ hưởng BH với mức lương cơ bản thì lâu lắm, có khi lại ko được. Mặc dù luật quy định thế nhưng để đạt được thật gian nan.
    - nếu cơ quan các mẹ yêu cầu phải có giấy nghỉ hưởng BHXH thì các mẹ nhớ mỗi lần đi khám thai phải cố mà xin được cái giấy đó.
    - còn cách nữa, giải pháp thôi, các mẹ xin giấy nghỉ hưởng BHXH ở nơi khám chữa bệnh ban đầu với lý do nghỉ ốm (các mẹ tự nghĩ ra bệnh nhé :Laughing, sau đó về nộp cho bộ phận nhân sự, coi như nghỉ ốm hưởng 75% lương thôi chứ ko được 100% như đi khám thai, dù sao cũng chỉ mất một phần.
    - cuối cùng là cứ xin nghỉ trừ vào phép (mình ko thích cách này vì cuối năm bên mình được cơ quan thanh toán phép, với lại muốn để giành dùng khi nghỉ đẻ, con ốm...), hoặc trừ lương.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocmaygiobien Xem bài viết
    Các mẹ cần giấy nghỉ ốm hưởng bhxh mà không có thời gian đi khám thì pm mình nhé.
    MÌnh pm cho bạn rồi nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngoctrai2009; 15/07/2011 vào lúc 09:00 AM.
    • 85 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với , khi mình đi sinh là phải có sổ BHYT hả các mẹ? Mình mang thai gần 6 tháng rồi mà đi khám toàn mang theo giấy BHYT thôi , mình cũng khám thai nhiều rồi nhưng chưa rành cái vụ nghỉ khám thai 5 ngày nếu bây giờ mình xin giấy hưởng BHXH nghỉ khám thai thì xin ở đâu hả các mẹ hay phải đi khám mới xin được(mình toàn khám ở nơi đăng kí BHYT không hà) mới có được ? Mình chỉ còn hơn 3 tháng nữa có xin được không ? Hay tới xin cho những lần trước ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,269 Bài viết

• 1,186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thao8500 Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi với , khi mình đi sinh là phải có sổ BHYT hả các mẹ? Mình mang thai gần 6 tháng rồi mà đi khám toàn mang theo giấy BHYT thôi , mình cũng khám thai nhiều rồi nhưng chưa rành cái vụ nghỉ khám thai 5 ngày nếu bây giờ mình xin giấy hưởng BHXH nghỉ khám thai thì xin ở đâu hả các mẹ hay phải đi khám mới xin được(mình toàn khám ở nơi đăng kí BHYT không hà) mới có được ? Mình chỉ còn hơn 3 tháng nữa có xin được không ? Hay tới xin cho những lần trước ?
    bạn xin ở nơi đặng ký bảo hiểm là có đấy.
    Sữa Nhật- Pháp- Đức
    http://zaodich.com/forum/f2484/sua-m...k-lon-1849077/
    Con yêu của bố mẹ, bình an con nhé:

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2