• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mẹ có thai khi vẫn đang cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 288 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chúc mừng năm mới đại gia đình WTT! :Rose:

Cho mình hỏi một chút với: Bé nhà mình được 11 tháng và mình mới phát hiện có bầu bé thứ hai :Smiling: . Hiện bé đầu vẫn ti mẹ (cũng không nhiều lắm). Theo các mẹ, mình có bầu con mình có tiếp tục ti mẹ được không? có vấn đề gì không? Hiện tại mình vẫn cho con bú, nhưng chắc sữa cũng không nhiều nên đầu ti đau lắm. Mình nhớ khi mang bầu bé đầu, dấu hiệu có thai là đầu ti đau, lần này cũng vậy, đầu ti cũng đau khi có bầu, và đau nhiều hơn khi con ti.

Các mẹ tư vấn giúp xem có tiếp tục cho con bú không với ạ?
    Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Yêu anh và các con hơn mỗi ngày!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,351 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

Các cụ ngày xưa kiêng khi có thai ko cho bé bú nữa. Lý do là gì tớ quên rồi nhưng tớ nghĩ là sợ mẹ ko đủ dinh dưỡng nuôi cả 2 đứa trẻ, vì cho con bú đã hao người lắm rồi, lại còn cộng thêm nuôi bé trong bụng nữa. nên khi có bầu mà cho bé bú thì sợ bé lớn sẽ ăn mất phần bé nhỏ ko đủ dinh dưỡng để phát triển. Bây giờ y học hiện đại thì ko kiêng kị nữa, chỉ khuyên các mẹ phải ăn đủ thêm cho bé thứ 2. Hồi trước con tớ 12 tháng cũng bầu đứa thứ 2, tớ cũng vẫn cho bé bú nhưng sau cũng mệt lắm nên được vài tháng là tớ cai luôn. Thế nên tốt nhất là bạn cũng cai dần cho bé đi , ko thì bạn phải đảm bảo ăn uống thật tốt để đủ sức cho cả 2 bé
    Mẹ Motilium

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

minh thay moi nguoi noi, khi dang nuoi con bu ma co thai thi phai dung bu lai. Vi neu cho con bu se dan den dua tre bi di ia chay. khong bit co dung khong nua.:Thinking: be nha minh cung duoc gan 2 thang tuoi rui, tu dung minh thay be di ia phan loang, minh lo qua.:Worried:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hu Hu các mẹ ới ời ! con em mới được 4 tháng 16 ngày mà em dính rồi làm thế nào bây giờ các mẹ con trên 10 tháng con cai sữa đc chứ em thế này thì cai sao đc, mà bỏ nó đi thì tội lắm, còn việc dùng kháng sinh nữa, khổ thân con tôi, các ông chồng chỉ biết thân mình thôi.
    • 289 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Em thì nghĩ không nên cho bé bú vì khi bé bú kích thích đầu ti, gây co bóp tử cung ảnh hưởng tới bé trong bụng. Còn trong trường hợp các mẹ không định giữ bé trong bụng thì việc dùng thuốc cũng ảnh hưởng tới bé bú.
    • 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hic. Bé nhà mình 4 ngày nữa cũng tròn 5 tháng mà hôm nay mình thử cũng thấy 2 vạch rồi (vạch thứ 2 vẫn còn mờ, chắc thai khoảng 2- 3 tuần). Đây hoàn toàn trong kế hoạch của vợ chồng mình (2 năm 2 đứa). Nhưng hôm nay sau khi đọc que thử thấy 2 vạch vừa mừng lại vừa thấy hơi run, không biết có lo nổi cho 2 đứa không nữa.
    • 176 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Theo em từng tìm hiểu trên mạng và nghe bác sĩ nói thì trong quá trình cho con bú mà có thai thì vẫn nên tiếp tục cho bé bú. Việc bé thứ nhất bú tiếp không gây ảnh hưởng tới sữa non hay làm còi em bé sau như mọi người vẫn thường nói, mà ngược lại sữa non cho bé thứ 2 đến khi mẹ sinhh vẫn tiết ra như bình thường. Hai bé đều bú mẹ vẫn tốt cả. CHỉ là hai đứa cũng nhỏ mình chăm cả hai có đảm bảo sức khỏe và sữa cho các con bú không thôi. Đó mới là nguyên nhân làm bé còi chứ không phải do bé thứ nhất bú hết sữa của em. Các mẹ gõ trên google tìm lại xem nhé. em xem lâu rồi nên cũng không nhớ là trang gì. Còn trên thực tế gần nhà em có một chị cũng có bầu sát như các chị và được bác sĩ tư vấn là vẫn cho con bú bình thường giống như em nói ở trên. Chúc các chị và gđ khỏe
    Chỉnh sửa lần cuối bởi donganh1210; 09/06/2011 vào lúc 04:09 PM.
    • 603 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Mọi người gặp tình cảnh giống mẹ mình ngày trước. Mang thai mình khi chị gái mới được 5 tháng, 2 chị em năm một, cách nhau đúng 14 tháng mà. Không rõ ngày đó mẹ có cai sữa cho chị mình khi biết mang thai không (vì mang thai mình đến 4-5 tháng mẹ mới biết, cứ nghĩ là bị xổ bụng sau khi sinh, hồi đó thì chưa có que thử như bây giờ) nhưng mình sinh ra hơi bị nhẹ cân, đến giờ cũng không phải dạng người khỏe, điển hình là xương bé, răng thì yếu, chắc vì hồi đó chẳng có điều kiện tẩm bổ mà mẹ vừa mang bầu chị mình xong cũng thiếu chất. Bây giờ thì đỡ hơn vì có sữa và điều kiện ăn uống nhưng mình nghĩ nên cai sữa cho bé đầu, bé chịu thiệt thòi tí, bú tạm sữa ngoài để ưu tiên cho em bé đang còn là phôi thai trong bụng mẹ
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình 1 tuần nữa mới tròn 10 tháng, vậy mà sáng nay test thấy 2 vạch rồi. Chẳng biết làm sao nữa các ss ơi, vừa mừng vừa lo, ông bà nội nhok nhà mình thì "5 năm nữa chúng mày mới sinh tiếp nhá", còn ox mình thì "sinh rồi lấy gì nuôi cho xuể" (hiện tại chưa ai biết việc này hết ah). Mình còn chẳng biết là tối nay về có cho thằng nhok ở nhà ti nữa hay ko đây, cai liền bi giờ thì thấy tội quá. Làm sao bây giờ các ss?
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socvangsocden Xem bài viết
    Con mình 1 tuần nữa mới tròn 10 tháng, vậy mà sáng nay test thấy 2 vạch rồi. Chẳng biết làm sao nữa các ss ơi, vừa mừng vừa lo, ông bà nội nhok nhà mình thì "5 năm nữa chúng mày mới sinh tiếp nhá", còn ox mình thì "sinh rồi lấy gì nuôi cho xuể" (hiện tại chưa ai biết việc này hết ah). Mình còn chẳng biết là tối nay về có cho thằng nhok ở nhà ti nữa hay ko đây, cai liền bi giờ thì thấy tội quá. Làm sao bây giờ các ss?
    Mẹ nó ơi, cuối cùng mẹ nó quyết định thế nào? Mình mấy hôm nay cũng ở trong tình trạng y hệt mẹ nó. Đang rất lo nghĩ mà ko biết phải quyết định sao. Vì đứa trước đẻ mổ, BS chỉ dặn nếu để đẻ thì phải hạn chế ăn uống, không được sinh con to nếu không rất dễ bị bục vết mổ, vỡ tử cung, hu hu.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình có đọc đâu đó rằng vẫn có thể cho con bú lúc mang thai nhưng mẹ phải ăn uống đầy đủ thì mới đảm bảo sức khỏe cho cả mẹ và bé, tuy nhiên khi bé thứ 2 chào đời thì cần cai sữa cho bé lớn vì mẹ sẽ không đủ sữa cho cả hai. Hiện tại, mình có bé được 16 tháng tuổi, vẫn đang bú mẹ (nó ghiền lắm!), mình muốn sinh thêm bé nữa nhưng muốn chích ngừa trước. Mình đang phân vân và tìm hiểu thông tin mẹ chích ngừa có ảnh hưởng gì đến bé đang bú không? Mẹ nào biết giúp mình với! Thanks!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh cam on moi nguoi vi minh cung dang trong tam trang the any.Cu ty nha minh moi duoc 1 tuoi ty me rat nhieu chua the cai duoc vay ma minh bi roi loan kinh nguyet ,hom qua vua test len 2 vach roi. Huhu co le minh cung se phai lam dieu minh khong muon, vi minh mo de, ma de dua thu hai thi khong the do dieu kien kinh te con chua vung. Co le mai phai di sieu am thoi.