Mang thai - Chuẩn bị sinh

Máu nhiễm mỡ trong thai kỳ, nhờ các mẹ tư vấn!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.53K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 201 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Hiện nay mình đang có thai được 16 tuần, sáng nay mình đi khám định kỳ, bác sĩ có cho làm các xét nghiệm máu, kết quả như sau:
    Ca: 2,25mmol/l
    Glucose 5.1 mmol/l
    AST: 17 U/l
    ALT : 25 U/l
    CHO: 7.4 mmol/l ( bình thường 3.9 -5.2)
    Triglycerid : 3.12 mmol/l ( bình thường 0.46 - 1.88)
    HDL - C: 2.6 mmol/l ( bình thường > 0.9)
    LDL : 3.4 ( bình thường < 3.4)
    Bác sĩ kết luận là mình bị máu nhiễm mỡ, vì mình đang mang thai nên bác sĩ không thể cho thuốc uống làm giảm lượng mỡ ngay mà phải điều chỉnh chế độ ăn hàng ngày, trong đó kiêng một số loại chủ yếu như mỡ, nội tạng động vật, da động vật ( những thứ này bình thường mình đã không ăn rồi), hạn chế ăn thức ăn ngọt, đường tổng hợp...Sau đó mình có lên mạng và tìm hiểu thì khi bị máu nhiễm mỡ, người bệnh còn phải kiêng ăn những thứ khác nữa ví dụ như thịt đỏ, trứng, sữa, phomai... mình thì đang có bầu, những thứ này rất quan trọng cho sự phát triển của thai nhi, nếu phải kiêng không biết mình sẽ ăn gì đây trong khi đó mình bị nghén nên ăn uống rất ít, chủ yếu uống sữa, giờ mình lo lắng lắm, nếu không ăn thì sợ con không đủ dinh dưỡng mà ăn nhiều thì lại lo không biết con có hấp thụ được không hay càng làm bệnh mình tăng lên:Sad:, có mẹ nào đã từng bị như mình hoặc có hiểu biết về bệnh này chia sẽ và tư vấn giúp mình với nhé, cám ơn các mẹ rất nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 210 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Kéo chủ đề này lên để các mẹ giúp đỡ, mình cũng bị kết luận triglycerid cao, hic, khg bít làm sao bây h ??
    • 199 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Em cũng đang ở tuần 19 của thai kỳ, bs bảo bị máu nhiễm mỡ nhưng em chẳng ăn kiêng được vì em lo con em ko đủ chất, em chẳng tăng kg nào, bình thường em là đứa ít ăn dầu mỡ, ít ăn ngọt chẳng hiểu sao lại bị máu nhiễm mỡ nữa. tình hình của các chị như nào rồi?
    • 724 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

ui, các mẹ đừng lo quá, ảnh hưởng đến con. bây giờ máu nhiễm mỡ là hiện tượng phổ biến đó mà. mình đang có thai nên cũng chẳng làm được gì đâu, ngoài ăn kiêng mỡ, nội tạng động vật ra. Cố gắng lên, sau 9m10d là mẹ nó thoải mái chinh chiến với món này
    Tìm kiếm.................
    • 20 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng mới có kết quả xét nghiệm và gan nhiễm mỡ, nhiều colestoron trong máu. Mình đang ở tuần 27. hic hic mình cũng chẳng ăn ngọt và cũng không ăn thịt mỡ. Biết kiêng sao để cân bằng cho con và cho mẹ bi giờ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 250 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Em thì chưa có nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này. Mong các mẹ sớm nhận được những chia sẻ hữu ích.
    • 82 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangdtt Xem bài viết
    Mình cũng mới có kết quả xét nghiệm và gan nhiễm mỡ, nhiều colestoron trong máu. Mình đang ở tuần 27. hic hic mình cũng chẳng ăn ngọt và cũng không ăn thịt mỡ. Biết kiêng sao để cân bằng cho con và cho mẹ bi giờ
    huhu. em cũng giống mẹ này, người thì nổi mẩn ngứa sẹo lung tung, chán kinh lên
    • 966 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

mình thấy các bà các mẹ khuyên uống lá sen khô là giảm mỡ máu đó, các mẹ thử xem
    • 60 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

em có bầu 29 tuần, đợt 23 tuần xét nghiệm máu thì cũng có mỡ máu. Nhưng bác sĩ bảo giờ ko kiêng được, vì kiêng sẽ thiếu chất cho con. Đành để sau khi sinh xong, hết thời gian cho con bú rồi mới xét nghiệm lại và điều trị