• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 62.7K Lượt đọc
  • 404 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Alo alo có chị nào có kinh nghiệm giúp em với. Em có bầu 14 tuần, khoẻ và chẳng nghén gì cả, nhưng mà gần một tháng nay thì mất ngủ quá trời. Hầu như chẳng đêm nào ngủ nổi 2 tiếng. Có hôm thức chong chong cả đêm. Em đã thử các cách như đọc sách, đếm ngược đếm xuôi, tắm nước ấm, uống sữa nóng trước khi đi ngủ... đủ cả, nhưng mà chẳng có tác dụng gì hết. Em lo the này thì ảnh hưởng đến sức khoẻ của hai mẹ con quá... Các mẹ có cách nào bày cho em với. Tks các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 650 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đừng lo Chutchit a. Thực ra mình nghĩ bạn bị nghén đấy. Nhiều người nghén ngủ, nhưng nhiều người mất ngủ. Nếu bạn không thấy mệt mỏi nhiều thì cứ bình thường, buổi trưa cố dành thời gian nghỉ một tẹo. Chịu khó ăn hơn bình thường là ổn thôi. Chúc bạn khoẻ nhé.
    • 112 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Chutchit oi, chả bù cho mình. Buồn ngủ kinh khủng. Cứ tối đi làm về, ăn chút cơm là nên giường nằm ngủ mê mệt. Đêm chỉ tỉnh dậy một lúc rồi lại... ngủ tiếp. Nhưng ăn rất ít nên không tăng cân mặc dù đã 18 tuần rồi. Chutchit có ăn được không?

Giá mà chúng mình bù trừ cho nhau có phải tốt không???

Me_An
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me_An ơi đúng là bù trừ được cho mẹ An thì tốt quá. Chutchit chỉ bị mỗi chuyện mất ngủ thôi, còn cái gì cũng ổn cả. Thậm chí trừ lúc đi ngủ lắm lúc mình còn quên phéng là mình đang có bầu nữa, đi lại cứ huỳnh huỵch làm ông bà nội cứ la toáng lên. Mình cũng lo vì thường thấy mọi người bảo đến lúc có bầu thì nghén ngủ (tức là giống như Me_an đó), chứ mất ngủ như của mình, mà lại mất ngủ cả đêm và lại vào giai đoạn đầu như thế này thì hiếm lắm. Sợ nhất là ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé con thôi. Me_An đã biết là bé trai hay bé gái chưa?
    • 1,516 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Mình có thai được 32 tuần, rất khoẻ mạnh, bình thường. Nhưng từ 2-3 tuần nay thì mất ngủ triền miên. Lúc mới đi ngủ thì ngủ dễ, nhưng cứ khoảng 2h sáng là thức giấc và không thể nào ngủ lại được. Thường phải hơn 5h may ra mới mệt quá thiếp đi thì đã sắp phải dậy đi làm. Vấn đề là các cơn mất ngủ này diễn ra triền miên, đêm nào cũng thế và thời gian trằn trọc ngày càng tăng. Tuần đầu chỉ tỉnh dậy khoảng 1h là cùng, và có thể nằm trên giường lơ mơ. Nhưng đến giờ thì coi như thức từ 2h đến sáng luôn, và tỉnh như sáo. Không phải do bé đạp mạnh hay chuột rút mà tỉnh dậy, nhưng cứ đến giờ đấy là tỉnh. Mệt quá các mẹ ạ. Các mẹ có bài thuốc chống mất ngủ nào dành cho bà bầu không?
    • 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

bạn tham khảo ý kiến bác sĩ .nếu quá mệt và tình trạng kéo dài,còn o thì chỉ có cách ..ở nhà tranh thủ ngũ bù những lúc có thễ cho tới lúc sinh..mình mang thai 3 lần đều ngũ khó ..ban ngày mệt quá ngũ thiếp đi ,ngũ gà ,ngũ gậc..bé thứ 2 vào tháng thứ 7 trở đi cứ fải ngồi mà ngũ..vì khó thở,tim đập nhanh..cho đến khi sinh luôn đó.
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat
    Mình có thai được 32 tuần, rất khoẻ mạnh, bình thường. Nhưng từ 2-3 tuần nay thì mất ngủ triền miên. Lúc mới đi ngủ thì ngủ dễ, nhưng cứ khoảng 2h sáng là thức giấc và không thể nào ngủ lại được. Thường phải hơn 5h may ra mới mệt quá thiếp đi thì đã sắp phải dậy đi làm. Vấn đề là các cơn mất ngủ này diễn ra triền miên, đêm nào cũng thế và thời gian trằn trọc ngày càng tăng. Tuần đầu chỉ tỉnh dậy khoảng 1h là cùng, và có thể nằm trên giường lơ mơ. Nhưng đến giờ thì coi như thức từ 2h đến sáng luôn, và tỉnh như sáo. Không phải do bé đạp mạnh hay chuột rút mà tỉnh dậy, nhưng cứ đến giờ đấy là tỉnh. Mệt quá các mẹ ạ. Các mẹ có bài thuốc chống mất ngủ nào dành cho bà bầu không?
    Việc mất ngủ với bà mẹ có thai giai đoạn này là bình thường mummycat à. Mình cũng hay bị mất ngủ lắm, từ hồi có bầu đến giờ đêm nào mình cũng tỉnh giữa đêm ít nhất là 1-2 lần, có lần ngủ lại được có lần không. Đến giai đoạn này vấn đề tư thế nằm cũng thật khổ sở, bây giờ nằm nghiêng hay nằm ngửa mình cũng thấy khó chịu. Nằm nghiêng bên trái vẫn là tư thế mình thấy dễ chịu nhất thì bây giờ có khi nằm được vài phút đã thấy đau tức bụng rồi lại phải trở nằm thẳng mà cũng vẫn khó chịu. Nếu mummycat khoẻ mạnh thì có lẽ trứoc khi đi ngủ nên đi bộ độ 15-30' có lẽ sẽ dễ ngủ hơn. Trong cuốn cẩm nang dành cho PN mang thai người ta cũng dậy một số tư thế và cách tập thể dục để dễ ngủ và ngủ ngon hơn. Chẳng hạn như hít sâu và thở chậm, co duỗi tay chân...bạn thử xem thế nào. Tớ thì tuyệt nhiên là không thể đi bộ nhiều được vì bụng rất dễ có cơn gò nên chỉ nằm trên giường thôi. Tuy nhiên cũng lười tập thể dục lắm. Mummy đã đi học lớp tiền sản ở đâu chưa?

• 222 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì mất ngủ đã 2 tháng nay rùi, nhìn mắt mình lúc nào cũng thâm quầng cả. Một đêm, mình thức giấc ít nhất là 2 lần để đi tè, mà mình cũng giống mummycat lắm, khoảng 2-3 giờ sáng thức giấc dậy đi tè là y như rằng mất ngủ luôn đến 5-6 giờ sáng mới thiu thiu ngủ lại, mà mình thấy giấc này lại ngủ rất ngon nhưng mà cứ canh cánh sợ ngủ mê đi rồi lại trể làm và không ăn sáng kịp. Thế là sáng nào chồng mình cũng phải gọi điện để đánh thức mình dậy... hư thế đó. Mình nghỉ chắc chẳng có phương thuốc gì đâu, nếu không đi làm thì tốt rồi, có thể ngủ bất cứ lúc nào, còn như mình bây giờ thì chỉ biết ngủ bù vào thứ bảy và CN thôi.
    [url=http://lilypie.com][img]http
    • 379 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat
    Trời ơi, lại có người giống mình rồi! Mình bị y chang như vậy mà đang thắc mắc là không biết có ai giống vậy ko. Khi thai bắt đầu to một chút, khoảng 32 tuần như bạn là mình thấy các tư thế nằm đều không thoải mái chút nào. Lúc bắt đầu ngủ thì dễ thôi vì mình cũng vốn dễ ngủ và lúc nào cũng thèm ngủ. Nhưng đến độ, 2h sáng phải dậy đi toilet là mình mất ngủ luôn đến sáng. Mặt mày từ hồi đó đến giờ trông hốc hác hẳn đi mặc dù các "bộ phận" khác vẫn "liên tục phát triển"!!! Mất ngủ thì thật là mệt. Mình ở trong tình trạng đó nên nghe các mẹ tâm sự về chuyện mất ngủ thấy thật sự là "xương" lắm. Gần đây (giừo mình được 37 tuần), mình áp dụng chiến thuật là từ buổi chiều tối không uống nước mấy, không ăn các loai canh như canh cải, nên đến khoảng độ 4,5h sáng thậm chí là 6h sáng mới phải dậy đi toilet. Lúc đó cũng phải ngủ được một giấc kha khá rồi nên cũng thấy đỡ hơn. À, nhưng mình không được ngủ sớm đâu, khoảng 10h mới đi ngủ, trước khi đi ngủ cần "giải quyết" hết các "nỗi buồn" đi. Nhiều khi buồn ngủ từ 8h tối mà không dám ngủ, bởi chắc là đêm sẽ phải dậy lúc 1,2h sáng và thức đến sáng mất thôi!
    • 170 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng mất ngủ đây này, có lẽ tại do cơ thể không thoải mái như trước, bụng lại to, nên đành tự an ủi thôi. Nhiều khi mất ngủ cứ nằm nghĩ lung tung, nên sáng dậy đến cơ quan lúc nào cũng cảm thấy mệt mỏi và buồn ngủ. Nhưng chắc phải chịu thôi các mẹ nhỉ? Mà mình thấy mọi người bảo, sinh con xong vì phải lo cho baby nên ngủ nghê cũng thất thường lắm, nên coi đây là giai đoạn thử nghiệm cho quen....

• 85 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Có em nữa đây các mẹ ơi. Em cũng y chang chị MummyCat, đang bầu 32 tuần, chị cũng dự sanh gần ngày 11/3 hả?

Không tối nào em ngủ yên giấc hết, bụng to quá nằm tư thế nào cũng mệt. Suốt đêm xoay qua xoay lại như chong chóng, mệt lắm. Đã vậy còn bị đau xương chậu và xương mu nữa chứ! Mỗi lần xoay người đau êm ẩm, nhiều khi phải nhờ anh xã nhấc chân để lên gối giùm. Em ngủ không được, nằm lâu 1 tư thế thì mỏi quá phải xoay người, đụng anh xã hoài anh không ngủ được, đi làm ngáp lên ngáp xuống, tối nghiệp lắm. Tối hôm qua em để anh xã ngủ xa xa em ra, không nằm ôm ấp như mọi ngày nữa Thế là anh ý ngủ ngon. Em vẫn triền miên mất ngủ.

Sao bầu bự mệt quá, đủ thứ vấn đề, nào là đau xương mu, xương chậu, mắc tiểu liên tục, em bé đạp suốt không ngủ được (nhưng mỗi lần bé đạp thì mừng lắm), mắt thì tăng độ cận thị, mặt mày mụn cám tùm lum (trước đây láng o hà) . Ôi trời ơi, sao nhiều rắc rối quá! Mong là sau khi con ra đời rồi mẹ trở lại trẻ đẹp như xưa

@MummyCat: em bé chị là trai hay gái, đặt tên cho bé chưa?
    Tôi muốn sống hạnh phúc, vui vẻ từng ngày....
    • 903 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Ôi trời ơi, mình mới có 30 tuần thôi mà đã mất ngủ rồi, mà còn tận 10 tuần nữa, thế này thì chết mất, mệt mỏi kinh khủng. Buổi tối thường thì phải 11h hơn mình mới đi ngủ, mà cũng giở mình cả đêm vì nằm nghiêng trái, phải, thẳng cũng đều chỉ được 1 lúc là khó chịu, rồi đau xương chậu, mỗi lần giở mình cũng khó khăn,lại còn khó thở nữa chứ, ban đêm thì cũng phải dậy đi tiểu ít nhất 2 lần.
    Sao các bà bầu khổ thế nhỉ, lại còn đến lúc đẻ xong chăm em bé thì tha hồ mà mất ngủ, thế mới thấy thương mẹ mình vất vả...
    • 273 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Ơ sao em chẳng bị mất ngủ nhỉ, em bé nhà em được 33 tuần - tối cứ khoảng 10 giờ là em ngủ tít rồi, đêm chỉ dậy một lần thôi. Có những hôm ax xem bóng đá hay phim khuya em cũng chẳng bị ảnh hưởng gì. Mà hồi trước khi em có bầu em cực kỳ khó ngủ.
    Mà bầu em cũng nhỏ lắm.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng vậy, gần 1 tháng nay mình cũng bị mất ngủ, cứ khoảng 1h, 2h sáng là thức giấc, hai mắt cứ trong trong, hết nằm nghiêng trái, phải rồi nằm ngửa vì mình ở tư thế nào cũng thấy bé đạp và gò lên, có lúc bé đạp thúc xuống dưới làm cho mắc tiểu luôn, do thức nên cứ 1 lúc lại đi vs mà mỗi lần ngồi dậy cũng rất khó khăn, mình đau cả xương háng và khi đứng lên đi thì phải tập tễnh, đã vậy mình lại có bầu bụng dưới nữa nên đi lại rất kho khăn, cứ nghĩ đi siêu thị và đi chợ là thấy oải, nhưng mình còn phải đi để sắm đồ em bé ( bây giờ là 30,5 tuần rồi).
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hay là các chị em thử các cách này xem có cải thiện được tình hình không. Mình có đêm mất ngủ mà hôm sau em bé đạp suốt cả ngày, chắc em bé cũng mất ngủ theo hay sao ấy.
    - Đừng uống nhiều nước & sữa trước khi đi ngủ, tranh thủ uống lúc chiều để đến tối nhẹ bụng. Đi tiểu suốt đêm thì sao ngon giấc được.
    - Tắm nước ấm có pha chút tinh dầu cho tinh thần thư thái trước khi lên giường.
    - Mua 1 cái ghế xếp / giường xếp & nhiều gối hơi êm thật êm, chất xung quanh để có thể gác tay, ôm, gác chân thật thoải mái. Tư thế ngủ vừa ngồi vừa nằm nên không bị tê hai bên mông & đùi, bụng cũng không bị thõng xuống khi nằm nghiên...
    Lâu lâu nhớ hơi OX thì chủ động bò qua giường chút xíu, đừng đợi ảnh leo qua ghế mình nằm coi chừng gãy ghế.
    • 39 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình có bầu được 12 tuần rồi mà mất ngủ đến 1 tháng nay cu 2h đêm là tỉnh giấc đi tiểu rồi không sao ngủ lại được. Mình đi ngủ cũng muộn 22h or 23h mới ngủ mà ngủ ko sâu giấc vậy mà 2h là ko ngủ được nữa rồi, buổi trưa cũng ko ngủ được chỉ nằm lơ mơ cho đỡ mệt thôi. Các mẹ ơi mình có bầu lần đầu, không nghén gì cả ăn uống bình thường. Ban đêm thường hay mắc tiểu có đêm mình phải dậy 2 or 3 lần, mình đã uống ít nước buổi tối rồi nên 1 tuần nay mỗi đêm chỉ đi có 1 lần thôi nhưng vẫn ko sao ngủ lại được. Sáng dây mình thấy ko mệt lắm nhưng từ 15h đến tối sao mà mết quá trời ko muốn động đậy chân tay nữa. Không biết cứ kéo dài tình trạng nay thì có ảnh hưởng đến thai nhi ko nhỉ vì mẹ ko ngủ là con cũng ko ngủ có phải không các mẹ. Giúp mình mới cứ thế này thì chết mất.
    Cám ơn các mẹ nhiều./.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 591 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

[QUOTE=huonghue74]Mình có bầu được 12 tuần rồi mà mất ngủ đến 1 tháng nay cu 2h đêm là tỉnh giấc đi tiểu rồi không sao ngủ lại được.

Úi chị ơi! chị giống e rồi, hồi e có bầu đc 11,12 tuần e suốt ngày bị mất ngủ, có những đêm thức đến tận 3,4h sáng mà không làm sao ngủ được, lại dậy đi vệ sinh liên tục,ban ngày cũng không ngủ, e bị như thế khoảng 2 tuần rồi tự nhiên cũng hết đấy. E không uống thuốc gì cả vì không dám uống, sợ có vấn đề gì, chỉ có nghỉ ngơi và ăn uống đều thôi rồi tự nhiên nó hết chị ạ. Bây giờ e sang tuần thứ 15 rồi thì lại ngủ ngon,tối ngủ đc và ban ngày cũng ngủ dc thêm 2,5 tiếng đấy! Chị chịu khó nghỉ ngơi và ăn uống đúng giờ chắc là sang tuần thứ 14,15 như e chị sẽ ngủ được nhiều hơn đấy!
    • 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huonghue74
    Mình có bầu được 12 tuần rồi mà mất ngủ đến 1 tháng nay cu 2h đêm là tỉnh giấc đi tiểu rồi không sao ngủ lại được. Mình đi ngủ cũng muộn 22h or 23h mới ngủ mà ngủ ko sâu giấc vậy mà 2h là ko ngủ được nữa rồi, buổi trưa cũng ko ngủ được chỉ nằm lơ mơ cho đỡ mệt thôi. Các mẹ ơi mình có bầu lần đầu, không nghén gì cả ăn uống bình thường. Ban đêm thường hay mắc tiểu có đêm mình phải dậy 2 or 3 lần, mình đã uống ít nước buổi tối rồi nên 1 tuần nay mỗi đêm chỉ đi có 1 lần thôi nhưng vẫn ko sao ngủ lại được. Sáng dây mình thấy ko mệt lắm nhưng từ 15h đến tối sao mà mết quá trời ko muốn động đậy chân tay nữa. Không biết cứ kéo dài tình trạng nay thì có ảnh hưởng đến thai nhi ko nhỉ vì mẹ ko ngủ là con cũng ko ngủ có phải không các mẹ. Giúp mình mới cứ thế này thì chết mất.
    Cám ơn các mẹ nhiều./.
    Hi hi, chẳng có cách gì đâu, cố mà chịu thôi, rồi giấc ngủ tự dưng sẽ quay trở lại. Đấy là do tình trạng thai nghén thôi có người tự dưng thèm ngủ, có người thức trắng đêm (như mình đây này - cả hai đứa luôn), rồi một ngày kia (thường thì sau 3 tháng), tự nhiên giấc ngủ trở lại bình thường, nhưng khoảng sau tám tháng, tình trạng mất ngủ có thể quay trở lại. Cố gắng thư giãn, tắm nước ấm trước khi đi ngủ, uống một cốc sữa ấm nữa. Còn nếu không thì mẹ nó chịu khó vậy, nằm nhắm mắt, tìm các tên sẽ chọn cho con sau này chẳng hạn?
    • 39 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã trả lời cho mình. Mình cũng hy vong sớm chấm dứt tình trạng này mệt quá các mẹ ạ. Mình ko ngủ như vậy không biết baby trong bụng có ngủ được ko nhỉ.hi.hi. Mà có mẹ nào tính ngày giúp mình ko với. Mình mang bầu lần này là đi siêu âm ngày rụng trứng (vì kinh nguyệt ko đều, ngày rụng trứng cũng ko đều), mình siêu âm ngày 23/2/06 thì bác sĩ cho tiêm một mũi nội tiết thuốc gì đó mình ko nhớ (130.000đ/mũi) rối rặn về quan hệ 3 ngày là ngày 25, 26, 27/2 sau đó đến ngày 28/2 thì trước khi đi ngủ mình đặt 1 viên thuốc (viên nang màu trắng) 100mg/viên tên thuốc mình ko nhớ lắm. Bác sĩ dặn đặt 21 viên nếu trong quá trình đặt mà bi hành kinh trở lại thì dừng. Nhưng mình đặt được 15viên mình mua que thử về thử thì đã 2 vạch thông báo cho BS thì BS nói đặt tiềp cho hết 30 viên thì đi khám. Hết 30 viên mình đã đi khám và kết qủa là mình đã có bầu các mẹ ạ vui oi là vui. Sau đó bác sĩ dặn về đặt tiếp thuốc đó nhưng tăng lên là 200mg/viên mỗi ngày đặt 1 viên sau đó hết 30 viên lại đi khám lại thì thai nhi của mình đã được 36.7cm. BS cho đặt thêm 15 viên thuốc nữa thì dừng. Đến thứ 7 này ngày 13/5 mình đã đặt được 75 viên thuốc tức là được 10 tuần tính từ ngày đặt thuốc nhưng nếu tình từ ngày quan hệ thì được 78 ngày rồi như vậy ko hiểu là tính thai được bao lâu rồi. Các mẹ tính hộ mình với.
    Cảm ơn các mẹ./.
    • 1,572 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huonghue74
    Cám ơn các mẹ đã trả lời cho mình. Mình cũng hy vong sớm chấm dứt tình trạng này mệt quá các mẹ ạ. Mình ko ngủ như vậy không biết baby trong bụng có ngủ được ko nhỉ.hi.hi. Mà có mẹ nào tính ngày giúp mình ko với. Mình mang bầu lần này là đi siêu âm ngày rụng trứng (vì kinh nguyệt ko đều, ngày rụng trứng cũng ko đều), mình siêu âm ngày 23/2/06 thì bác sĩ cho tiêm một mũi nội tiết thuốc gì đó mình ko nhớ (130.000đ/mũi) rối rặn về quan hệ 3 ngày là ngày 25, 26, 27/2 sau đó đến ngày 28/2 thì trước khi đi ngủ mình đặt 1 viên thuốc (viên nang màu trắng) 100mg/viên tên thuốc mình ko nhớ lắm. Bác sĩ dặn đặt 21 viên nếu trong quá trình đặt mà bi hành kinh trở lại thì dừng. Nhưng mình đặt được 15viên mình mua que thử về thử thì đã 2 vạch thông báo cho BS thì BS nói đặt tiềp cho hết 30 viên thì đi khám. Hết 30 viên mình đã đi khám và kết qủa là mình đã có bầu các mẹ ạ vui oi là vui. Sau đó bác sĩ dặn về đặt tiếp thuốc đó nhưng tăng lên là 200mg/viên mỗi ngày đặt 1 viên sau đó hết 30 viên lại đi khám lại thì thai nhi của mình đã được 36.7cm. BS cho đặt thêm 15 viên thuốc nữa thì dừng. Đến thứ 7 này ngày 13/5 mình đã đặt được 75 viên thuốc tức là được 10 tuần tính từ ngày đặt thuốc nhưng nếu tình từ ngày quan hệ thì được 78 ngày rồi như vậy ko hiểu là tính thai được bao lâu rồi. Các mẹ tính hộ mình với.
    Cảm ơn các mẹ./.
    Bạn hỏi như vậy các mẹ khác cũng chào thua thôi, cách tốt nhất là đi siêu âm là biết chính xác ngay đấy mà... Bạn hay đi gặp bác sỹ thường xuyên sao bạn không hỏi thẳng bác sỹ ấy!