• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai uống nước lá nhân trần có sao không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.5K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mùa hè nóng quá các mẹ à. Mà em cũng thấy bảo là mang thai nên uống nhiều nước. Nên em hay đun lá nhân trần uống, cho ít cam thảo vào, thấy nó mát dễ uống lắm, Một ngày em uống rất nhiều, Nhưng không biết cái nước nhân trần ấy uống có làm sao không? có ảnh hưởng đến em bé không nhỉ. Có chị nào có kinh ng hiệm chỉ cho em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 396 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Uống nhân trần tốt, tính mát. Nhưng mẹ nó ơi, cam thảo thì ăn ít thôi, mà tốt nhất là không ăn. Cam thảo là một trong những thứ bà bầu không nên dùng đâu.
    • 188 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

Uống nhân trần nhiều sẽ bị lạnh bụng đấy. Khi mang thai thì mình không biết, còn khi mới sinh thì không nên đâu. Như chính mình đây, khi chuẩn bị sinh đã mua sẵn 2 kg nhân trần khô để uống cho mát. Ngay sau khi sinh xong, ba mình hăm hở ninh nấu một nồi nhân trần đầy cho mình uống. Kết quả là ngày hôm sau mình bị đau bụng quằn quại, suýt phải đi bệnh viện. Mẹ mình cho mình uống một chút trà gừng, bôi gừng ngâm rượu vào bụng, sau vài tiếng mình mới đỡ. Sợ cho đến tận khi cai sữa con cũng chẳng dám uống lại.
    • 65 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuctuyen
    Mùa hè nóng quá các mẹ à. Mà em cũng thấy bảo là mang thai nên uống nhiều nước. Nên em hay đun lá nhân trần uống, cho ít cam thảo vào, thấy nó mát dễ uống lắm, Một ngày em uống rất nhiều, Nhưng không biết cái nước nhân trần ấy uống có làm sao không? có ảnh hưởng đến em bé không nhỉ. Có chị nào có kinh ng hiệm chỉ cho em với.
    Hi, mình có kinh nghiệm đây. Mình mang thai được 14 tuần. Hồi trước nghén nhiều quá mình chả uống được nước gì cả, chỉ uống nhân trần, định chuyển sang dùng trà hà thủ ô. Sau mẹ đẻ lo quá, ra hỏi hàng thuốc bắc: họ khuyên không được uống hà thủ ô, tuyệt đối là nhân trần càng không được uống. Vậy mà mẹ con nhà tớ đã dùng khá nhiều rồi và ngừng uống luôn. Và giờ thì tớ dùng nước lá chè vằng.
    • 346 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thế ko biết uống nước lá vối có làm sao ko các mẹ nhỉ? :4:
    • 215 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình thì hay uống trà Ác-ti sô, loại túi lọc mua ở hiệu thuốc. Ko biết có sao không nhỉ? trên vỏ hộp thì không thấy ghi chống chỉ định đối với PN co thai.
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hic mình uống nước ngô với bông mã đề thì thấy bảo là nước ngô cũng khôgn tốt, ăn ngô không tốt. Thế là chuyển sang nước nhân trần, giờ cũng không được uống, Chắc là chỉ có uống nước trắng quá, hic nhưng uống nước trắng nhạt mồm lắm. Mình mới uống có một ít nước nhân trần thôi. nhưng cũng thấy uống vào nó cứ khó chịu. Nên lại quay ra ninh đậu đen lấy nước uống. Mình bị nóng nên phải uống nhiều nước. sợ sẽ bị viêm tiết niệu trở lại thì lại phải uống thuốc, thế lên là cứ tìm đủ loại nước để uống.
    • 60 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình cũng uống rất nhiều nhân trần+râu ngô+mã đề. Nếu mà phải kiêng tất thì khổ quá nhỉ???
    • 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thế có mẹ nào biết là uống trà Atiso có được không?
    Love is never say sorry!

• 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Em cũng thuộc loại không uống lá mát không chịu được nhưng người thì cho là lá này không được người thì cho là lá kia không được, chẳng biết đâu mà lần, cuối cùng em chọn giải pháp là mỗi ngày uống một loại lá mát khác nhau, coi như mỗi thứ uống một ít, coi như có độc thì cúng độc một ít mà có lợi thì vẫn là lợi nhiều! Hi..hi....
    Ông xã nhà em "nhà quê chính hiệu" nên ống ấy biết rõ là mẫy cái gọi là nhân trần người ta bán thực chất toàn là cây "bồ bồ" thôi. Vì nó không ngọt tự nhiên, cứ phải cho thêm cam thảo mới ngot. Ông ấy bảo nhân trần bi giờ hiếm lắm, gần như chẳng có đâu. Cây bồ bồ thì dùng để chữa viêm gan nhưng chẳng biết có tí tác dụng nào của nhân trần không. Thế nên lâu rồi em không uống, trừ khi nào cụ ngoại tự tay đi hái ở quê (Bắc Giang), mà cũng có tí tẹo thôi, thì em mới uống.
    Mấy cái chè đóng gói em không cảm tình vì chắc chắn có chất bảo quản hoặc giấy bọc không đảm bảo vệ sinh. Còn cây mua ở hàng thuốc đông y thì em càng hãi, hôm trước ti vi nói bi giờ người ta trồng cây thuốc như trồng rau, cũng phun thuốc sâu và thuốc tăng trưởng, thu hoạch xong không rủa cẩn thận, cứ cho khô quắt là xong, em nghe đã sởn da gà,...
    Em toàn nấu bí xanh lên uống nước, rồi rau má xay, đỗ đen rang lên rì hãm nước, đỗ xanh thì nấu nước luôn không rang, bột sắn dây, hạt sen tươi nấu nước, nước mía,.... Cứ loanh quanh cũng hết thực đơn một tuần rồi lặp lại, thi thoảng cũng uống nước lọc không cho thận đỡ bị hành hạ các loại mát bổ, thấy bảo nó "sung sướng quá cũng không chịu được"! hi...hi...
    • 1,590 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me BoTy
    Uống nhân trần nhiều sẽ bị lạnh bụng đấy. Khi mang thai thì mình không biết, còn khi mới sinh thì không nên đâu. Như chính mình đây, khi chuẩn bị sinh đã mua sẵn 2 kg nhân trần khô để uống cho mát. Ngay sau khi sinh xong, ba mình hăm hở ninh nấu một nồi nhân trần đầy cho mình uống. Kết quả là ngày hôm sau mình bị đau bụng quằn quại, suýt phải đi bệnh viện. Mẹ mình cho mình uống một chút trà gừng, bôi gừng ngâm rượu vào bụng, sau vài tiếng mình mới đỡ. Sợ cho đến tận khi cai sữa con cũng chẳng dám uống lại.
    Úi, thế sao chính bác sỹ khám thai cho em lại khuyên em uống nhân trần để tiêu độc, vì em mọc mụn nhiều quá mà.

CHÚ THÍCH A VÁ TÀ: hem phải là em nha, mà là đầu bếp đang nướng bánh:Battin ey::rolleyes:
    • 955 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me BoTy
    bạn ơi tất nhiên nhân trần chỉ nên uống lúc mang thai thôi, còn khi sinh xong thì ko nên uống nhân trần mà là uống nước vối, còn nước râu ngô và cả hoa atiso thì uống khi mang bầu rất tốt, nhất là nước râu ngô, hồi mang bầu mình còn đi hái trộm ngô về lấy râu ngô đun lên uống nữa cơ :4:
    • 762 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khi vang dat
    Úi, thế sao chính bác sỹ khám thai cho em lại khuyên em uống nhân trần để tiêu độc, vì em mọc mụn nhiều quá mà.
    Cho mình hỏi lá nhân trần là lá gì vậy, tên gọi chung cho cả miền Nam và Bắc hay là sao? Mình cũng bị nổi mụn nhiều lắm, mình thường nấu râu bắp + rể tranh + mía lau + lá dứa để uống cho mát.

• 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Không thấy mẹ nào nói về việc uống nước lá vối nhỉ, khi đang mang bầu uống nước vối có sao ko? Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mih và các mẹ khác với.

Tý tồ tý tẹt ... hihi suốt ngày toe toét, iu lém lém lém
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Lá vối tươi hay khô sắc đặc được coi là một thuốc sát khuẩn dùng chữa nhiều bệnh ngoài da như ghẻ lở, mụn nhọt. Trong thực tế, nhân dân ta thường lấy lá vối để tươi vò nát, nấu với nước sôi lấy nước đặc gội đầu chữa chốc lở rất hiệu nghiệm.
    Lá vối có tác dụng kiện tỳ, giúp ăn ngon, tiêu hóa tốt. Mỗi khi ăn một bữa có nhiều thịt, mỡ, người ta thường nấu một nồi nước vối thật đặc để uống cả ngày. Chất đắng trong vối sẽ kích thích tiết nhiều dịch tiêu hóa, chất tanin bảo vệ niêm mạc ruột, còn chất tinh dầu có tính kháng khuẩn nhưng không hại vi khuẩn có ích trong ruột.
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ I AM BIN ơi, công dụng của nước vối minh` biết nhưng mình muốn hỏi bà bầu uống vào thì có làm sao ko? có bị ảnh hưởng j ko? Có những đồ ăn hay nước uống có công dụng rất tốt đối với người bình thường nhưng lại ko tốt cho phụ nữ mang thai, nên mình mới phân vân ko hiểu nước vối thì thế nào. Mẹ nó có biết thì bảo mình với

• 378 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Hix, em thì lần nào đi siêu âm bác sĩ cũng kêu nước ối ít, ko nên uống râu ngô.
    Giờ ngày nào em cũng để 4 chai lavie ở đầu giường, nhìn thấy là uống. Ngày cứ uống đủ 2 lít nước lọc.
    Rồi uống thêm nước vối. Em nghe bác sĩ nói, uống nước lọc là tốt nhất, lọc nhanh nhất. Nhiều lúc cũng khó uống đủ số lượng nhưng nghĩ đến con có đủ ối để bơi là lại nhắm mắt uống.
    Hy vọng lân sau đi khám, em sẽ đủ ối. Giờ con hay uống nước ối, nấc ừng ực, buồn cười lắm.
    • 25 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ là có bầu tốt nhất chỉ uống nước lọc, đừng uống nước lá lủng gì cả. Biết đâu cái lá đó có được rửa sạch trước khi phơi không, chỗ phơi có sạch không, có lẫn cái lá ủng hay gì gì vào không và quan trọng là có mốc không ( chớm mốc ai mà biết được). Hồi mình mang bầu, mẹ mình đến hiệu thuốc bắc quen hỏi về thuốc bắc an thai, họ nói không cần phải uống thêm cái gì hết nếu mình bình thường.
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Uh, mình cũng đồng ý uống nước lọc là tốt nhất, nhưng uống nước lọc cứ thấy nhạt mồm nhạt miệng sao ấy. Có mẹ nào cảm thấy như thế ko?

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ vào đây đọc về tác hại của nhân trần nhé http://www.vnexpress.net/GL/Doi-song/2008/08/3BA05900/
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2