Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai nên nằm nghiêng bên trái

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :Rose:
    Em đọc được trên mạng là mang thai khi ngủ nên nằm nghiêng bên trái.Nhưng các chị ơi ! em đang mang thai giai đoạn 3 tháng cuối thai kỳ rồi mà sao lúc em ngủ không thể năm nghiêng lâu được .Nằm được một chút là mõi cả người.Lúc đó em phải chuyển sang hướng bên phải và bên phải cũng mõi.Rút cuộc phải nằm ngữa.Nằm ngữa em cảm thấy thoải mái hơn.Nhưng em biết nằm ngữa thì em bé sẽ đằng lên các dây chằng nên em cũng sợ lắm.Các chị tiền bối xin cho em ý kiến ạ.Chúc các chị và gia đình khỏe mạnh.
    suong
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tư thế nằm chuẩn theo từng quý thai kỳ

Mắm- nhỏ bạn thân của mình bầu 6.5 tháng hỏi mình lúc ngủ...nằm kiểu gì...mình nói mình nằm nghiêng...

• Uống thuốc nam trong thời kỳ mang thai nên hay không?

Em chào các mẹ thông thái. Em vào diễn đàn thấy có rất nhiều thông tin bổ ích, nhưng em chưa tìm thấy thông tin em đang cần. Hơn 1 năm nay em uống nước là nhót sao vàng chữa bệnh viêm đại tràng, thấy bệnh cũng đỡ nhiều. Em mới có thai được 1 tháng, em không biết nếu tiếp tục uống nước lá nhót sắc...

• Hoa hồng bạch có thể chữa ho được không?

Thời tiết chuyển mùa hết mưa rồi lại nắng làm bé nhà mình ho quá chừng. Mẹ chồng mình gọi điện...

• Lợi ích sinh mổ khiến mẹ bầu mê mẩn hơn sinh thường

Nếu chọn đẻ thường mẹ bầu sẽ phải chờ đợi những cơn đau đẻ từ 2-3 tuần trước ngày dự sinh, chuẩn bị...

• Bị nấm khi mang thai nên dùng thuốc gì

Chào các chị,hôm nay em vừa đi khám phụ khoa về và bs nói em bị nhiễm nấm âm đạo nên kê thuốc cho em và chồng em dùng. Bs kê cho em 2 loại thuốc uống và 1 loại thuốc đặt âm đạo,chồng em thì có 2 loại thuốc uống. Thuốc của em ngày uống 6v mà chia ra làm 2 lần,đấy là 1 loại thôi. Từ chiều về đến giờ...

• 175 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình cũng đang mang thai cũng đang ở 3 tháng cuối, sự mệt mỏi trong 3 tháng cuối là đương nhiên và phải cố gắng chấp nhận thôi, có khi mình vật vã mãi mà không ngủ được vì không biết phải nằm như thế nào. Người ta bảo không nên nằm ngửa quá lâu vì như vậy sẽ đè nén lên thai nhi, khiến bé thiếu ôxy. Nằm nghiêng thì đau lưng, cuối cùng mình cũng thấy dễ chịu hơn nếu nằm nghiêng mà gác châu lên một cái gối ôm. Bạn thử làm chưa?
    • 5,023 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Hic...bây giờ mình hơn 26w,có được gọi là 3 tháng cuối thai kỳ chưa nhỉ?Mà sao đã thử hết cách vẫn không thể nào nằm thoải mái được hết ta ơi?Nghiêng trái,nghiêng phải,nằm ngửa,lót gối,kê chân...đều đã thử qua mà kết quả thì không khả quan mấy.:Sigh: :Sigh: :Sigh:
    • 328 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Hồi mình có bầu đứa đầu không nằm nghiêng được. Nằm một chút là khó thở, khó chịu, chỉ nằm ngửa thôi. Lúc đó cũng lo chuyện nằm ngửa không tốt cho con, lúc đó mình có hỏi bs. Bs bảo tùy thai tùy thế nằm của em bé, có thể em bé của mình có thế nằm khác với các em bé khác nên vậy. Bs khuyên mình nằm ở tư thế nào mà mình thấy thoải mái nhất là được rồi. Vậy là mình yên tâm nằm ngửa đến lúc đẻ. Chỉ có điều mấy ngày gần sinh bụng to quá, nằm kiểu gì cũng mệt!!!!
    Giờ đang mang bầu đứa thứ 2 thì ngược lại, nằm ngửa là tức thở, chỉ nằm nghiên hoặc kê gối hơi nghiêng một chút thôi.
    • 51 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, ôi...bây giờ mới gặp được người giống mình. Mình cũng đang có bầu ở tuần 31 rồi, mà từ khi có em bé đến giờ, chả khi nào mình nằm nghiêng được cả. Các bà, các chị cũng khuyên mình nằm nghiêng bên trái là tốt nhất cho em bé vì dưỡng chất về thai nhiều nhưng mình cứ nghiêng người thì em bé đạp kinh dị, đạp mạnh đến mức mình không thể ngủ được, vậy là lại phải nằm ngửa. Có người bảo như thế là khoẻ, có người bảo là phải cố mà nằm nghiêng chứ, em bé đạp cũng kệ..(nhưng chắc mình không kệ như thế được vì có ngủ được đâu), có người thì cũng khuyên là cứ nằm tư thế nào mình cảm thấy thoải mái nhất...Mình thì nghiêng theo ý kiến cuối cùng vì chỉ có cách ấy mình mới ngủ được. Trộm vía, đến tháng này rồi mà buổi tối cứ ngủ một mạch, chả phải dậy đi tiểu gì cả, nằm đến sáng luôn....hihi...Có mẹ nào giống mình không nhỉ?
    • 74 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sao em thấy bạn em dặn là nằm nghiêng bên phải mới tốt nhỉ. Làm em cố nằm bên phải bằng được trong khi nghiêng bên trái thì thấy dễ chịu hơn. Hôm nay phải đổi lại tư thế thui, hihi
    • 926 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Em cũng thích nằm ngửa lắm mà xã thì cứ động viên vợ nằm ngửa. Em toàn chờ chồng ngủ say lại cố tình nằm ngửa cho dễ ngủ. Chả biết như thế bé có thoải mái không nhỉ
    • 4,237 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Cứ nằm thế nào mẹ cảm thấy dễ chịu và thoải mái là con cũng cảm thấy thoải mái. Mình nằm nghiêng thấy đau hết vai và khó thở, nằm ngửa thì thấy ngủ ngon hơn.
    • 2,347 Bài viết

• 652 Được cảm ơn

Mình thì không thể nằm ngửa được, nằm một lúc là thấy tức bụng và khó thở. Theo mình, khi nằm nghiêng, các mẹ nên để một gối mỏng dưới bụng, đồng thời gác một chân lên một cái gối khác, tư thế này rất thoải mái. Mình hay bảo ông xã nằm ngửa, rồi mình nằm đè bụng lên tay ông xã, còn chân thì gác lên người ông ý cảm giác rất thoải mái lại còn được ôm chồng nữa. Em bé cũng "nể" bố nó lắm, cứ bụng mẹ mà chạm vào người bố là bé nằm im, không nghịch nữa, vì thế mà mình ngủ vô tư. Chứ cứ hôm nào bố nó đi công tác là mình mất ngủ vì em bé nghịch quá, làm mình phải ngồi dậy suốt đêm, kg dám nằm ở bất kỳ tư thế nào. Bác sĩ khám của mình nói, với những mẹ nào mà em bé lớn chậm một chút, hoặc là dạ con co bóp nhiều thì nên nằm nghiêng sang trái càng nhiều càng tốt, còn không thì cứ nằm ở tư thế nào mà mình thoải mái nhất.
    • 104 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đồng ý với me-susu đây. Mình bầu song thai nên bụng to lắm, nằm nghiêng thì kê một cái gối mềm dưới bụng, chân thì gác lên một cái gối khác để đỡ ép bụng. Tư thế này đối với mình thì ổn nhất. Còn việc nằm nghiêng bên nào thì cũng tùy, nếu bạn mới ăn no mà nằm thì nên nghiêng bên phải, nằm nghiêng bên trái thì giúp máu lưu thông tốt, nuôi dưỡng thai nhi tốt hơn.
    Con là nguồn sống của ba mẹ

• 1,850 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Em cũng thế, dạo này con đạp kinh dị, cố gắng nằm nghiêng, n p di chuyển cả 2 bên và nằm ngửa nữa, nằm 1 tư thế thì khó chịu lắm ạ. Ông tướng nhà em chân đạp còn lồi ra.
    I dream a dream
    • 619 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Em thì mới hơn 12 tuần, bụng vẫn còn nhỏ, cũng thích nằm nghiêng bên trái và gác lên bố nó hoặc gối nhưng mà gần như nằm sấp luôn. Sau này quen thói có khi đè cả lên con! :Laughing:
    • 5,023 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Huhuhu...sao mình nghe lời các mẹ mà chả có cái tư thế nào chịu được hết áh. Rầu quá! Với cả lúc này bị tức mạn sườn bên phải,đau và khó chịu lắm lắm nên lại càng khó ngủ hơn.:Crying: :Crying: :Crying:

Các mẹ ơi,mình nghe nói là các tháng cuối (2-3 tháng cuối) có khi bị mất ngủ cả đêm luôn. Có thật không nhỉ? Ôi...nếu thế thì chết mất...:Crying: :Crying: :Crying:
    • 746 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình thì vẫn thích nằm quay sang phải, nay cứ phải cố quay sang trái thấy khó chịu ghê. Lúc đầu nghĩ là để ax nằm sang bên trái của mình thì mình cũng sẽ chịu khó quay sang trái (để ôm ax ấy mà), sau rồi cũng không thấy ăn thua, vì bầu bí nóng ghê, chả thích ôm ấp gì hết Mình thấy thoải mái nhất là tư thế nằm kết hợp giữa nghiêng bên trái và ngửa, lưng thì dựa vào ax, có kê 1 gối dài dọc theo chiều dài chân để gác lên. Các mẹ thử xem có được không nhé!

• 229 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Ơ, hóa ra nằm nghiêng bên trái thì dưỡng chất sẽ dồn vào thai nhi à? Vậy mà mình ko biết, nhưng từ trước tới nay cũng hay ngủ nghiêng bên trái thật. Hay quá!
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Then I show you there's a destiny
    The best thing in life
    They are free

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 2,512 Bài viết

• 2,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_heo Xem bài viết
    Em thì mới hơn 12 tuần, bụng vẫn còn nhỏ, cũng thích nằm nghiêng bên trái và gác lên bố nó hoặc gối nhưng mà gần như nằm sấp luôn. Sau này quen thói có khi đè cả lên con! :Laughing:
    Em cũng mới 11 tuần thôi, mà nằm ngửa thì thấy nặng bụng, đau lưng, nên em nằm nghiêng. Mỗi tội lúc nằm nghiêng, kể cả có 1 con cún bông to đùng (thay ax) để em kê, gác đủ kiểu rồi, mà em vẫn không biết phải để tay bên nghiêng (nằm nghiêng bên trái thì tay trái) để thế nào cho khỏi mỏi. Vất vả kinh lên được! Chắc tại thế nên em cũng nằm không yên, hết quay sang trái rồi sang phải. Kết quả là em bị vẹo cổ luôn rồi :Crying:
    Nếu thai nhỏ như em thì nằm ngửa chắc cũng không vấn đề gì đúng không ạ? Để mấy hôm tới em nằm ngửa cho cái cổ nó khỏi đã rồi lại nằm nghiêng vậy! Haiz! Thật là gian nan!
    • 619 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhóc_yêu Xem bài viết
    Em cũng mới 11 tuần thôi, mà nằm ngửa thì thấy nặng bụng, đau lưng, nên em nằm nghiêng. Mỗi tội lúc nằm nghiêng, kể cả có 1 con cún bông to đùng (thay ax) để em kê, gác đủ kiểu rồi, mà em vẫn không biết phải để tay bên nghiêng (nằm nghiêng bên trái thì tay trái) để thế nào cho khỏi mỏi. Vất vả kinh lên được! Chắc tại thế nên em cũng nằm không yên, hết quay sang trái rồi sang phải. Kết quả là em bị vẹo cổ luôn rồi :Crying:
    Nếu thai nhỏ như em thì nằm ngửa chắc cũng không vấn đề gì đúng không ạ? Để mấy hôm tới em nằm ngửa cho cái cổ nó khỏi đã rồi lại nằm nghiêng vậy! Haiz! Thật là gian nan!
    Nếu ôm cún bông thì cứ cho em Cún đè lên tay trái luôn. Anh xã mới sợ nặng chứ cún bông thì thoải mái. Mình mà ôm gối toàn thế, chỉ tội ôm anh xã thì ấm hơn!
    • 5,460 Bài viết

• 2,256 Được cảm ơn

Hik, sao em kô thể nào nằm nghiêng trái lâu được. Phía bên tim, thấy khó thở ghê, em toàn nằm ngửa thẳng đơ, có sao không các mẹ

Em yêu anh ngả nghiêng bồng bềnh niềm kiêu hãnh.... :554:
    • 2,512 Bài viết

• 2,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_heo Xem bài viết
    Nếu ôm cún bông thì cứ cho em Cún đè lên tay trái luôn. Anh xã mới sợ nặng chứ cún bông thì thoải mái. Mình mà ôm gối toàn thế, chỉ tội ôm anh xã thì ấm hơn!
    Ôm cún bông chỉ là giải pháp tình thế thôi chị ơi! Chứ ôm ax vẫn sướng hơn Mà có khi phải thế mới dễ ngủ được :Thinking:
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Các bạn đọc bài này tham khảo nè :
    Nằm ngửa khi ngủ có thể gây tổn thương cho thai nhi

Nhiều người tin rằng việc nằm ngửa khi ngủ sẽ ảnh hưởng đến khả năng tuần hoàn máu, làm giảm lưu lượng máu tới nhau thai và như vậy sẽ tác động tiêu cực tới sự phát triển của thai nhi.

Khởi nguồn của giả thuyết này có lẽ là từ những năm 60, 70. Vào thời kỳ đó, một vài kết quả nghiên cứu khoa học đáng tin cậy đã cho thấy rằng: lưu lượng máu chuyển tới thai nhi của người mẹ có thể sẽ bị giảm thiểu nếu họ nằm ngửa khi sinh. Nếu lượng máu giảm, khả năng co bóp dạ con kém, việc sinh nở sẽ trở nên khó khăn hơn.

Từ đó, tư thế ngồi hoặc nằm nghiêng thường được khuyến khích áp dụng cho các bà mẹ lúc "lâm bồn". Tuy nhiên, tư thế này lại có thể gây ra những tổn thương cho trẻ, có thể dẫn tới hiện tượng nhiễm trùng hoặc đẻ lâu, đặc biệt là trong trường hợp trẻ sinh thiếu hoặc thừa tháng.

Ngoài ra, việc ngủ trong tư thế nằm ngửa còn có thể dẫn đến sự thiếu hụt lượng oxygen trong máu gây ra những ảnh hưởng nguy hại tới sự phát triển của thai nhi. Biểu hiện dễ nhận thấy nhất là cảm giác choáng váng, chóng mặt ở bà mẹ.

Khi ấy, bà bầu thường có xu hướng nằm nghiêng một cách tự nhiên. Chỉ định phải nằm nghiêng khi ngủ thường chỉ được các bác sĩ đưa ra khi người mẹ mắc chứng tăng huyết áp hay suy giảm chức năng thận.

Trong trường hợp sức khoẻ sản phụ và thai nhi bình thường, người mẹ có thể thoải mái nghỉ ngơi theo tư thế nằm đem lại cho mình cảm giác dễ chịu nhất.

http://www.nld.com.vn/tintuc/suc-khoe/151607.asp
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2