Mang thai - Chuẩn bị sinh

mang thai lần 2 nên tiêm phòng uốn ván tháng thứ mấy hả các mẹ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 13.9K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 45 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

các mẹ ơi,mình đang mang thai lần 2,lần 1 thì mình tiêm 2 mũi uốn ván,giờ lần 2 bác sỹ bảo chỉ cần tiêm 1 mũi nhưng ko biết nên tiêm vào tháng thứ mấy là tốt nhất nhỉ?vì vấn đề này mình cũng thấy có nhiều ý kiến trái chiều nhau quá.xin được sự tư vấn của các mẹ.,mà nếu tiêm muộn quá thì có tác dụng ko các mẹ nhỉ?phải tiêm trước khi sinh ít nhất bao nhiêu tuần?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 462 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

mình thì tiêm vào tháng thứ 7.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

32 tuần thì gọi là tháng thứ mấy các mẹ nhỉ?ở phường nhà mình tiêm vào mùng 5 hàng tháng,vừa rồi mùng 5 thì mình dược29 tuần nhưng mình đã ko tiêm,đến mùng 5 tháng tới thì mình được 33 tuần,tiêm ở tuần thứ 33 có muộn quá ko nhỉ?
    • 2,042 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

Nếu bé đầu cách bé sau quá 5 năm thì phải tiêm 2 mũi còn dưới 5 năm thì tiêm 1 mũi thôi và tiêm vào tháng thứ 7.

Hôm nọ cái bà y tá ở phường mình thấy mình chửa thì gọi mình ra tiêm cho bằng được. Lúc đấy mình ở tháng thứ 5. Nhưng mà mưa nên mình bảo mai cháu ra. Chiều đi khám thai hỏi bác sĩ bà í kêu giời lên : Đứa nào bắt mày tiêm? Tiêm sớm thế thai chết lưu đấy nhé. Hết hồn:Sad:. Chả hiểu y tá phường kiểu gì.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100001583485016
    Tài sản lớn nhất của đời người............là những đứa con:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

[img] http://lb1f.lilypie.com/YU35p7.png [/ img]
    • 527 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

theo tớ thì ko nên tiêm phòng uốn ván làm j, khi tớ hỏi các bs phụ sản thì các bác ấy bảo ko nên tiêm, vợ tôi-tôi còn ko tiêm nữa là, thế giới người ta bỏ từ lâu rồi, tiêm phòng uốn ván dễ bị doạ đẻ non
    • 45 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

hu hu,lại những ý kiến trái chiều nhau rồi.biết làm thế nào bây giờ,ko tiêm sớm thì mình cũng đề phòng rồi,nhưng giờ nghe bạn billme nói thì mình lại ko biết có nên tiêm ko nữa
    • 966 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

Nếu bé đầu chưa dc 5 tuổi, mà bé đầu bạn đã tiêm 2 mũi rồi, thì lần mang thai này, bạn chỉ cần tiêm 1 mũi cách trươc sinh 1 tháng là ok! tiền từ tuần 26 chở đi nhé
    • 824 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

em ko tiêm UV,bây giờ hơn 7 tháng rồi chưa tiêm mũi nào,mà thấy ai cũng tiêm nên lo quá,nhưng em khám 1 bs đầu thì bảo ko tiêm,giờ vào BV DHYD thì bào phải tiêm,nhưng bây giờ thì ko kịp nữa phải ko các chị?Nếu vậy có nguy hiểm gì ko?em mới có bé đầu

Chữ kí hả ...! Đưa giấy bút đây
    • 45 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beheocom Xem bài viết
    em ko tiêm UV,bây giờ hơn 7 tháng rồi chưa tiêm mũi nào,mà thấy ai cũng tiêm nên lo quá,nhưng em khám 1 bs đầu thì bảo ko tiêm,giờ vào BV DHYD thì bào phải tiêm,nhưng bây giờ thì ko kịp nữa phải ko các chị?Nếu vậy có nguy hiểm gì ko?em mới có bé đầu
    em vẫn có thể tiêm nếu em muốn mà.hơn 7 tháng vẫn tiêm được mà
    • 824 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tachangconai Xem bài viết
    em vẫn có thể tiêm nếu em muốn mà.hơn 7 tháng vẫn tiêm được mà
    em nghe nói mũi đầu cách mũi sau 1 tháng,mũi sau cách khi sinh 1 tháng,vậy thì em sợ ko kịp rồi,hix,liệu ko tiêm có sao ko các chị,bs lúc đầu em theo khám thì nói bây giờ bv họ vô trùng hết rồi,ko sợ uốn ván,nên ko cho em tiêm gì cả.

Chữ kí hả ...! Đưa giấy bút đây
    • 470 Bài viết

• 375 Được cảm ơn

mình bầu tập 2 đây, bsĩ sản bảo tiêm UV ở tuần 32,hồi tập 1 mình trót quên nên chỉ tiêm 1 mũi, giờ đi tiêm thì cô ở trung tâm bẩu phải 2 phát mới đảm bảo, mà tuần 32 1 mũi rồi tới tuần 36 mới 1 phát nữa sợ con hơi to nhỉ. Bsĩ sản thì bẩu 1 mũi là đc, đang bối rối ko biết có nên tiêm phát nữa ko
    • 256 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Khi sinh lần 1: tiêm 2 mũi: vào tuần 26 và tuần 30/31
    Khi sinh lần 2: tiêm 1 mũi: vào tuần 30
    Thông tin trên là cả bác sỹ sản khoa và phòng tiêm chủng tư vấn cho mình. Theo mình nghĩ thì nên tiêm chứ. Chúc các bạn mẹ khoẻ con khoẻ!
    • 45 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

em mang thai lần đầu thì phải tiêm 2 mũi nhỉ?thế là ko kịp rồi.mà chị nghĩ bác sỹ họ nói cũng đúng,ngày xưa các cụ ko vô trùng mọi thứ nên đẻ mới hay bị uốn ván chứ bây giờ ở bệnh viện họ vô trùng cẩn thận lắm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình tiêm tuần 26w bạn ạ. mình khám ở vp và đến tuần thì họ gọi đến tiêm. Đúng là nếu bạn sinh gần nhau thì chỉ phải tiêm 1 mũi thôi
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình 14,5 tuần là BS cho tiêm rồi mà các mẹ, mà con lần 2 cũng chỉ tiêm 1 mũi thôi mà, con đầu mình 9 tuổi rồi nhưng BS cũng nói chỉ tiêm 1 mũi nữa thôi
    • 75 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bác sĩ của em khám thai thì dặn rất rõ ràng: Thai lần 1 thì tiêm 2 mũi uốn ván. Mũi 1 tuần thứ 26, mũi 2 cách mũi 1 một tháng. Thai lần 2 thì chỉ cần tiêm 1 mũi thôi vào tuần thứ 30. Nếu mẹ nào chưa tiêm thì từ tuần 30-33 vẫn tiêm được. Lưu ý tiêm trước khi sinh ít nhất 1 tháng thì mới có tác dụng phòng ngừa. Tiêm phòng uốn ván là tiêm ngừa cho cả mẹ và con, không chỉ cho mẹ không đâu các chị ah, nên tốt nhất là tiêm. Em ra 70 Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội tiêm AT1 chỉ có 40.000 đồng/ mũi thôi.
    • 124 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Thông tin này hơi mới em muốn hỏi các mẹ.
    Em có bé đầu, tiêm uốn ván mũi đầu tiên ở tuần 28. Đến tuần thứ 32 em chuẩn bị tinh thần tiêm tiếp thì được bs Ánh pshn nói là không cần tiêm mũi 2 nếu đẻ ở các bệnh viện tại HN.
    Hiện tại mình thấy rất hoang mang không biết có nên tiêm hay không. Vì điều bs Ánh nói mình thấy chưa thuyết phục lắm.
    Có mẹ nào biết về thông tin này xin cho mình ý kiến nhé.
    Thanks các mẹ!