• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai hay khóc có ảnh hưởng tới em bé

Đến trả lời mới nhất
  • 47 Lượt chia sẻ
  • 83K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Em mang thai được 3 tháng rồi, em rất dễ khóc và buồn. Chồng em thương em, nhưng tính anh hay nóng tính và to tiếng khi có một chuyện gì đó xảy ra trong gia đình, nhiều lúc to tiếng những chuyện không đáng nữa cơ. Ngày đi làm ở Công ty nhiều lúc em đã phải căng thẳng với công việc và mối quan hệ đồng nghiệp, tối về lại chuyện chồng nữa. Nên em rất hay buồn và khóc. Không biết em khóc nhiều như vậy có ảnh hưởng nhiều tới em bé không, em rất thương con, nhiều lúc kìm nén không khóc mà không kìm được các mẹ ơi! Các mẹ cho em lời khuyên với ạ. :Sad:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hồi mình mang thai khoảng 3 tháng như bạn thì mình cũng hay khóc lắm.Vì là Vợ Chồng mới cưới nên nhiều lúc cứ cãi nhau những chuyện ko đâu vào đâu cả,mà mình thì rất dễ khóc nữa có khi mình còn thức 2 đêm trắng cứ ngồi khóc cơ.Nhưng dần thì Chồng mình cũng nhịn mình lắm sau đó có thai khoảng 4 tháng thì Chồng mình toàn pha trò để mình cười thôi.Bây giờ mình mang thai đã được 32 tuần rồi.Nhưng mình nghĩ khóc nhiều sẽ ko tốt cho Con đâu vì sinh ra Con hay buồn lắm và ko thông minh nữa.Hồi 3 tháng mình cũng giống bạn đấy!nhiều lúc muốn kìm nén ko khóc mà ko sao nín nổi nữa.Mà khoảng 3 tháng đầu là đang trong giai đoạn thai nghén nên cũng rất dễ xúc động và khóc.Nên theo mình bạn nên cố gắng kìm nén cảm xúc mà hãy vui tươi thật nhiều cho Con thông minh bạn ạ.
    ...con ye^u!!!con la minh chu*ng' cho tinh` ye^u va` hanh. phuc' cua? Bo^' Me. da^y'...!!!:Kiss:
    • 431 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Không nên lo lắng và đau buồn nhiều trong quá trình này :Rose: ảnh hưởng như thế nào thì chưa có nghiên cứu khoa học nào chứng minh cả, tuy nhiên, mẹ mà không vui thì trong người cũng sinh ra các chất hóa học không tốt mệt mỏi, bé cũng có thể buồn lây?

Bình thường ra, phụ nữ đang mang bầu trong người cũng có nhiều hormon hơn mình thường nên cũng dẽ xúc động :LoveStruc: . Kinh nghiệm bản thân cho thấy nhiều khi xem những phim bình thường cũng nước mắt ngắn nước mắt dài, hay suy nghĩ một chút là thấy cay cay rồi

Cố gắng suy nghĩ những chuyện vui sẽ vui được mà... Mình thì có vấn đề là rất hay mơ có ác mộng nên rất sợ hãi :Worried:

'Walk towards the sunshine, and the shadows will fall behind you.'
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunconnghichngom Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Em mang thai được 3 tháng rồi, em rất dễ khóc và buồn. Chồng em thương em, nhưng tính anh hay nóng tính và to tiếng khi có một chuyện gì đó xảy ra trong gia đình, nhiều lúc to tiếng những chuyện không đáng nữa cơ. Ngày đi làm ở Công ty nhiều lúc em đã phải căng thẳng với công việc và mối quan hệ đồng nghiệp, tối về lại chuyện chồng nữa. Nên em rất hay buồn và khóc. Không biết em khóc nhiều như vậy có ảnh hưởng nhiều tới em bé không, em rất thương con, nhiều lúc kìm nén không khóc mà không kìm được các mẹ ơi! Các mẹ cho em lời khuyên với ạ. :Sad:
    em à! bình thường phụ nữ đã là người hay mau nước mắt. Khi có bầu tâm lý thay đổi, nên càng nhạy cảm hơn, suy nghĩ nhiều hơn nên càng hay khóc.
    việc hay buồn khi mang thai, hay mặc quần áo quá tối màu thì snh ra em bé sẽ ít tươi cười, sẽ hay ủ rũ...thực sự chưa ai chứng minh được.
    Tuy nhiên khoa học thì đã chứng minh được rằng đứa bé trong bụng rất nhạy cảm với người mẹ, mẹ làm sao người con sẽ cảm nhận được như vậy. Tính cách của người con sau này thế nào thì sẽ phụ thuộc khá lớn vào người mẹ. Khi người ta khóc, hay buồn phièn hay tự tìm cho mình một không gian yên tĩnh, xa lánh mọi người....tức là môi trường chỉ có mình mình, vì thế đúa bé cũgn quen dần với đều này nên những đứa bé đó sinh ra cũng thường chỉ thích chơi một mình, sống khép mình.....Để giaả thích được sự giao thoa giữa người mẹ và đứa trẻ thì khoa học còn cần nhiều thời gian để chứng minh.
    Tuy nhiên có thể chỉ là ngẫu nhiên, nhưng dù sao thì mọi người đã khuyên chúng ta khong nên ủ rũ, phải lạc quan yêu đời phải luôn vui vẻ thì con sau này mới vui vẻ dược, phải ăn mặc nhiềumàu sắc để cuộc sống của con nhiều màu sắc hơn.
    chị kể cho em câu chuyện này: một mẹ đi làm rất mệt, có vỗ nhẹ vào bụng bảo con: con hômnay nằm yên nhé, mẹ đang mệt lắm. Thế là cả buổi hôm đó đứa bé khong hề đạp mẹ, không đòi ăn khi đến giờ (biinh thường cứ đến giờ đó là bé đạp bùm bụp) đấy rõ ràng có sợi dây linh cảm phải khong em

Khi chị có thai đựoc 3 tháng, từ đó đến khi 9tháng, tối nào chị cũng cho bé nghe nhạc, chả hiểu có phải vì thế mà bé chị cực thích ca nhạc, cứ nghe thấy tiếng hát là ngồi im để nghe. Hai tuổi rồi bài nào cũng thuộc, ...mà trong gia đình chả ai thích ca nhạc.

Một chút sự hiểu biét của bản thân chị và từ thực tế mà đúc ra, hy vọng nó sẽ giúp ích được cho em.
    chúc em hanh phúc với niềm vui đang có. đừng quá buồnnghe em, hãy nghĩ đến con để vui em ạ. con là tài sản quý nhất của chúng ta mà.
    • 4,675 Bài viết

• 1,378 Được cảm ơn

hihi mình chả biết thế nào, mình nghĩ chuyện mẹ vui thì con vui, mẹ buồn thì con buồn nhiều khi cũng là ngẫu nhiên thôi, tất nhiên vui vẻ thì vẫn tốt hơn :Laughing:
    Nhưng như bà chị mình, mang thai đứa đầu, lúc được khoảng 3,4 tháng đi sắm cái tai nghe rõ xịn hết 2triệu về áp bụng cho con bé nó nghe, thế mà bây giờ nó cũng ko hẳn thích ca nhạc, chỉ thích xem tivi, xem hoạt hình thôi, mà trẻ con đứa nào chẳng thế.
    Còn khi mang bầu đứa thứ 2, do có thời gian bị sốt cao, rồi đi khám lại thấy bảo bé có thể có nguy cơ này nọ, ... nên suốt ngày ủ rũ, lo lắng kinh lắm, đến tận lúc sinh vẫn còn lo, sinh xong rồi vẫn lo. Thế mà bây giờ con bé suốt ngày cười tươi như hoa ý, đùa nghịch ghê lắm, thông minh, cái gì cũng bắt chước nhanh và đặc biệt rất khôn :Laughing:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,782 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Lúc trước mình có đọc trên 1 bài,người mẹ khi lần đầu nhìn thấy con trên màn hình siêu âm,chị ấy xúc động quá và bật khóc.Bác sĩ theo dõi thấy thai bắt đầu cử động chân tay.Người mẹ tiếp tục khóc và thai nhi bắt đầu bị co rút chân tay,lâu dần những cử động co rút của thai nhi mạnh hơn và dẫn đến hiện tượng co giật ở thai nhi.Thế nên khi có thai khóc nhiều sẽ không tốt cho thai.
    Mình cũng hay xúc động lắm(bị chồng gọi là mít ướt suốt):Crying: ,nhiều khi chẳng có gì to tát cũng khóc, đặc biệt là đến lúc có thai tâm trạng thay đổi càng dễ khóc hơn.Nhưng từ khi đọc bài kia thì mình”hạn chế” hẳn.Mỗi lần có gì buồn buồn là lại nghĩ đến con yêu và tìm việc gì đó làm để quên đi. Được cái ax nhà mình biết nín nhịn vợ, đặc biệt là khi đọc bài kia xong thì rất sợ vợ khóc,thế nên nhiều khi đè đầu cưỡi cổ ax mà a vẫn cười tươi :Silly: .Nếu bạn hay bức xúc vì ax thì thử kể cho a ấy về chuyện này(một cách vu vơ thôi):RollingEy: ,biết đâu lại khác.Thương con mà. :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,064 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng mình cũng hay khóc giận ox :Crying: . Giờ đọc bài này thấy lo lo :mad:

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovebaby197 Xem bài viết
    Lúc trước mình có đọc trên 1 bài,người mẹ khi lần đầu nhìn thấy con trên màn hình siêu âm,chị ấy xúc động quá và bật khóc.Bác sĩ theo dõi thấy thai bắt đầu cử động chân tay.Người mẹ tiếp tục khóc và thai nhi bắt đầu bị co rút chân tay,lâu dần những cử động co rút của thai nhi mạnh hơn và dẫn đến hiện tượng co giật ở thai nhi.Thế nên khi có thai khóc nhiều sẽ không tốt cho thai.
    Mình cũng hay xúc động lắm(bị chồng gọi là mít ướt suốt):Crying: ,nhiều khi chẳng có gì to tát cũng khóc, đặc biệt là đến lúc có thai tâm trạng thay đổi càng dễ khóc hơn.Nhưng từ khi đọc bài kia thì mình”hạn chế” hẳn.Mỗi lần có gì buồn buồn là lại nghĩ đến con yêu và tìm việc gì đó làm để quên đi. Được cái ax nhà mình biết nín nhịn vợ, đặc biệt là khi đọc bài kia xong thì rất sợ vợ khóc,thế nên nhiều khi đè đầu cưỡi cổ ax mà a vẫn cười tươi :Silly: .Nếu bạn hay bức xúc vì ax thì thử kể cho a ấy về chuyện này(một cách vu vơ thôi):RollingEy: ,biết đâu lại khác.Thương con mà. :Rose:

• 2,782 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhanfamily Xem bài viết
    Thỉnh thoảng mình cũng hay khóc giận ox :Crying: . Giờ đọc bài này thấy lo lo :mad:

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Ấy ấy chị đừng vì thế mà lo lắng chị ạ!Như vậy lại ảnh hưởng đến em bé :Battin ey: .Nhiều khi e không “nhịn” được cũng vẫn khóc ngon lành mà.Chỉ có điều mình vì bé nghĩ lạc quan lên,sẽ tốt cho cả mẹ và bé mà chị :LoveStruc: .Chứ cứ suốt ngày cười mai bé laị cười suốt thì….chít…:Rose: :Rose: :Rose:
    • 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongnguoi10 Xem bài viết
    con là tài sản quý nhất của chúng ta mà.
    Em cám ơn những lời khuyên,tâm sự của chị. Nghĩ tới con, em sẽ cố gắng luôn cười chị ạ. Sau này em sẽ còn phải học hỏi kinh nghiệm của chị nhiều hơn về cách chăm sóc và nuôi con. :Rose:
    • 551 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hồi 3 tháng mình cũng thế, rất hay khóc, nhưng nếu ko khóc thì trong lòng ấm ức khó chịu nên khóc một chút, nhẹ lòng và lại nghĩ vì con mà lạc quan lên. Mình nghĩ khi đã muốn khóc thì đừng có cố kìm nén làm gì, như vậy khéo khi lại ảnh hưởng tới em bé hơn ấy chứ. Khóc 1 tí, nhẹ nhàng, tình cảm chứ ko phải là om sòm thì mình nghĩ chẳng sao đâu. Qua thời kỳ này lại hết ngay ấy mà. Tớ bị khoảng 1 tháng như thế vì mới có bầu mà chồng đã bắt nghỉ ở nhà (vì tớ đi làm xa quá, gần 30km), lại ở cùng BMC suốt ngày nên nhiều cái stress ko thể nói ra với ai được nên tối đến là lại mít ướt. cũng gần 1 tháng như thế thì tớ nghĩ tích cực hơn và tìm nhiều việc để làm hơn, nhất là những việc có liên quan đến con, ko để ý những chuyện nhỏ nhặt mà BMC gây ức chế cho mình nữa. Vậy là từ đó lạc quan, yêu đời, vui vẻ cho đến tận bi giờ còn 1 tháng nữa là sinh rồi. Chuẩn bị lại đến stress trong giai đoạn đầu nuôi con. Nào các mẹ vì con chúng ta hãy lạc quan vui vẻ lên nào.
    • 44 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình cũng đang có chuyện buồn
    2 vc giận dỗi nhau
    khóc cả đêm,
    mình bầu 3 tháng đang phải nhét thuốc vì nấm âm đạo, lại còn tối ăn món lòng xào dưa bị đau bụng, con thì xoay nhiều quá làm mình cũng thấy khó chịu bụng dưới
    mình đau mà ông xã đang bực tức mình nên lại nghĩ mình làm trò, bỏ đi xuống nhà ngủ
    mình càng buồn hơn
    đi đi lại lại mà chẳng hết đau bụng
    chỉ khổ thân con, ở trong bụng có biết j đâu......
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đọc xong thấy nhiều mẹ cũng giống mình, Dế nhà mình mới dc 13w thôi, nhưng mấy lần giận nhau với ox nên bực mình rồi ức quá nc mắt cứ tuôn ra, mấy lần như thế liền. nhưng sau đó suy nghĩ lại mới thấy sợ, vì liệu có ảnh hưởng đến con hay ko? vì 3 tháng đầu rất quan trọng, bé bắt đầu hình thành. mình thấy có một vài đứa trẻ sinh ra lúc nào cũng có đôi mắt đượm buồn, trong lúc nào cứ như đang nghĩ ngợi j đó mà ko hoạt bát nhí nhảnh.

Tuy chưa có khoa học giải thích nhưng, mình nghĩ ăn uống và cảm xúc của ng mẹ ảnh hưởng trc tiếp đến đứa con trong bụng, thế nên các mẹ đừng buồn bã mà hãy cố gắng vui vẻ, cho dù có nghén có mệt mỏi, hay ức chế điều gì, nên nghe nhạc xem phim hài và nói chuyện tâm sự với mọi ng sẽ thấy lạc quan hơn.

Tất cả vì con yêu các mẹ ạ.

• 655 Bài viết

• 2,773 Được cảm ơn

Nếu mẹ nó có chuyện buồn thì mình nghĩ cứ nên khóc cho nhẹ người. Chứ kìm nén thì có khi lại cũng ko tốt đâu.
    Mình cũng là người "mít ướt" đây, đặc biệt là đối với chồng hihi nên mình biết, rất khó kìm chế nhất là trong lúc bầu bí.

Tuy nhiên khóc ngắn thôi, khóc xong thì mẹ nó nên nghĩ đến những gì tích cực, những cái mà mình đang có, những mặt tốt của chồng chẳng hạn. Lúc nào đang thấy vui vẻ, yêu chồng :LoveStruc: thì mẹ nó list một loạt các ưu điểm của chồng ra và để ở 1 chỗ nào đấy. Khi nào có chuyện vì tức với chồng thì lôi tờ giấy đó ra đọc lại, cảm giác sẽ khác hẳn. Trên tờ giấy đó mẹ nó có thể ghi thêm những câu ngộ nghĩnh mà 2 vc hay nói với nhau khi vui vẻ nữa nhé, biết đâu khi đang khóc mà mẹ nó đọc được thì lại bật cười

Ngoài ra khi 2 vc vui vẻ bình thường thì bạn hãy ngồi nói rõ quan điểm của mình cho chồng biết, rằng quan điểm của em là thế này thế này; em là người hay nghĩ, hay buồn em muốn anh là chồng em thì phải hiểu em và thông cảm cho em, nhất là lúc em đang mang bầu thế này thì hocmon của người PN sẽ thay đổi, em lại càng dễ xúc động hơn. Mà khi em mang thai nếu em hay khóc, em buồn rầu thì sẽ ko tốt cho con, con sau này sinh ra sẽ ko có khuôn mặt tươi cười (mình nghe nói mẹ trong lúc mang thai mà hay rầu rĩ, con sinh ra có khi còn bị tự kỉ đó). Anh có muốn con mình như thế ko? Không đúng ko nào? Vậy thì lúc em như thế anh cố gắng nhường em một chút, cố gắng chiều theo ý em một chút, sau đó lúc em vui vẻ trở lại, anh góp ý với em sau ... đại loại mình nghĩ mẹ nó nên tâm sự thủ thỉ với ax như thế hihi

Khi mẹ mang bầu, người ta bảo nên cắm hoa, ngắm ảnh các em bé xinh đẹp để con sinh ra sẽ có khuôn mặt rạng ngời, xinh xắn như em bé trong ảnh. Vậy thì khi mẹ ngược lại, chắc chắn là có ảnh hưởng ko tốt tới em bé rồi. Vì thế mẹ nó cố gắng lên nhé. Hãy nghĩ là mình sắp làm mẹ, mình cần cứng cỏi hơn để sau này còn che chở, bảo vệ con nữa chứ. Mình nghĩ là bạn đang mang thai bé đầu tiên đúng ko? Khi em bé chào đời, bế con trong vòng tay và đặc biệt khi cho con ti mẹ, bạn sẽ cảm thấy lúc đó bạn lớn lao như thế nào

Chúc bạn luôn vui cười nhé :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Thaoxumi; 26/04/2011 vào lúc 11:51 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,568 Bài viết

• 7,008 Được cảm ơn

Hik! từ hồi có bầu em khóc " ngon lành" đc 2 lần, bật khóc như không luôn ^^. Xã hỏi vì sao khóc thì vừa khóc vừa lu loa: em củng ko biết, trước giờ em có bị vậy đâu. Rồi khóc ngon lành luôn. hihi
    Khóc xong hôm sau thấy sảng khoái hẵn, bình thường như không có chuyện gì xảy ra vậy. Xã em bảo: kì cục!
    • 94 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình nghĩ đã làm cảm xúc thì cứ để tự nhiên. Từ lúc bầu đến giờ do tâm lí thay đổi nên mình cũng khóc nhiều lắm mà toàn những việc ko đâu. Trước khi có bầu mình cũng là người dễ khóc rồi. Hỏi bs thì bác sĩ nói thực chất nó ko ảnh hưởng đến em bé đâu. Đó chỉ là cảm xúc riêng của người mẹ thôi. Nhưng nên tránh u sầu buồn bã lo lắng bởi như vậy dễ dẫn tới bệnh trầm cảm trong quá trình mang thai và sau khi sinh. Mong các mẹ đừng quá lo lắng như vậy.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng vậy, hồi mang thai giai đoạn đầu cũng có 1 thời gian mít ướt lắm, cứ buồn buồn là khóc. Mà nước mắt cứ tuôn ngon lành luôn ý. Bh được 26w rùi mà lại bắt đầu có hiện tượng đấy đây, hix. Không biết làm sao nữa, cứ khóc là lại thấy thương con trong bụng không biết có sao k vì nghe nói tâm trạng mẹ sẽ truyền đến con ngay sau vài giây qua nhau thai nên mình cứ cố nén k khóc suốt ý.
    • 351 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Lôi topic này lên tí, em bé mình mới hơn 5w, nhưng sao mình dễ xúc động thế, động 1 tí là nước mắt tuôn ầm ầm ấy. Cái gì cũng tủi thân, mệt thế cơ chứ.
    Một hôm thấy ta là lá cỏ, ngồi hát ca rất tự do

• 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em có thắc mắc này muốn hỏi các mẹ và mong được chia sẻ nhiều từ các mẹ. Hiện em đang có bầu được 36w rồi, chuẩn bị đến ngày sinh nở rồi nhưng em luôn có 1 lo lắng là trong suốt thời gian mang thai em gặp rất nhiều chuyện buồn, em khóc và bị stress. Lý do thì cũng nhiều, chủ yếu là chồng em vô tâm, vô trách nhiệm, em tủi thân lắm! Ngày nào cũng buồn bã. Em biết là sẽ ảnh hưởng kô tốt tới con nhưng em kô biết phải làm thế nào, em cũng kô điều khiển được cảm xúc của mình.
    Trước khi cưới, anh ấy luôn ở bên lúc em cần, tóm lại là 1 người yêu lý tưởng, nhưng khi cưới rồi anh ấy thay đổi luôn, hay đi sớm về muộn, bỏ công việc để lông bông đi làm ngoài, vay nợ để làm ăn, thua lỗ, kô trả đc nợ nần và vợ phải lo trả nợ trong khi lương của em chỉ đủ trang trải cs gia đình, em phải mang vàng bố mẹ cho khi đi cưới chồng để bán lấy tiền trả nợ cho chồng. Anh ấy hay về muộn, hnào em cũng phải chờ cơm. em có bầu nhưng anh ấy chả bjờ quan tâm xem em ăn có được kô? con lớn thế nào đặc biệt là anh ấy có thái độ rất bực mình khi biết em mang bầu con gái. Em rất mệt mỏi và khó ngủ nhưng hôm nào anh ấy cũng ngồi máy tính đến 1, 2h đêm, gây ức chế cho em rất nhiều. mà ức chế là em kô ngủ đc hoặc mất ngủ luôn. Sáng em phải dậy đi làm sớm còn anh ấy thì có thể ngủ đến 9, 10 h sáng vì làm tự do nên rất thoải mái thời gian.
    Em vừa bị gánh nặng tinh thần vừa bị gánh nặng tài chính rất mệt mỏi. Con cũng sắp chào đời rồi, anh ấy chưa bjờ đưa tiền cho em để chuẩn bị mua đồ cho con hoặc chuẩn bị sinh nở. Tâm sự cho các mẹ hiểu qua mọi chuyện vậy thôi. Giờ em lo nhất là con em, liệu cháu sinh ra có bình thường kô hả các mẹ? Em lo con sẽ bị ảnh hưởng về tinh thần nhiều lắm! Có mẹ nào đã từng khóc nhiều, mệt mỏi nhiều khi mang thai mà sinh con vẫn bình thường, hiếu động và thông minh không ạ? Mong nhận được lơì khuyên của các mẹ! Cám ơn các mẹ nhiều nhiều!
    • 147 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn. Người ta nói khi có thai mẹ phải vui vẻ, thoải mái, nhưng có phải ai cũng được như vậy đâu. Mình chỉ có thể điều khiển cảm xúc theo kiểu kiềm chế, không quá giẫn dữ, gắng sức, chứ làm sao bắt bản thân phải vui trong khi nỗi buồn sờ sờ ra trước mắt, nhất là còn phải lo gánh nặng kinh tế nữa. thôi thì đằng nào sự cũng đã rồi, có lo lắng cũng ko làm được gì, cố gắng suy nghĩ lạc quan lên vậy nhé. Mình cũng hay buồn, cũng phải lo gánh nặng kinh tế như bạn, chồng cũng có những biểu hiện khiến mình tủi thân. Không muốn khóc nhưng biết làm sao được, nước mắt cứ chảy sao ngăn được. Mình cố gắng an ủi, nghĩ rằng con thương mẹ, chắc con sẽ hiểu được nỗi lòng của mẹ, sau này ra đời sẽ sống vui vẻ, bản lĩnh, vượt qua mọi khó khăn. Bạn 36w rồi, cố lên, chỉ còn mấy tuần nữa là sinh rồi nhé
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng có tình trạng gần giống mẹ chủ tóp , nhưng xã mình thì ko đến nỗi lạnh nhạt với vợ như thế. Từ khi mình có bầu cv của xã mình kém hẳn không ổn định,lương thì thất thường phải nghĩ việc cty cũ xin vào làm cty mới nhưng tình trạng cũng không cải thiện, VC mình chưa có nhà nên phải thuê nhà , mọi gánh nặng tài chính đổ lên vai mình, trước khi có bầu thì ko nói nhưng từ khi có bầu mình chưa bao giờ dc ăn lấy 1 bữa ngon để bồi dưỡng cho con. Sữa thì cũng hạn chế uống , ăn uống hàng ngày của 2VC đạm bạc hẳn vì mình phải lo gồng gánh tiền nhà và chi phí sinh hoạt đắt đỏ ở SG, riết rồi mình cũng bị Stress đêm cứ lo lắng suy nghĩ ko thể nào ngủ sớm đc mặc dù cố gắng rất nhiều. :Sad:
    Không biết sau này con mình sinh ra mặt có buồn thiu ko nữa :Crying:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4