Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai được nghỉ làm 1h/ ngày, có phải ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.36K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 332 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình làm văn phòng, nhưng trong quy chế công ty thấy sếp ký rõ là phụ nữ mang thai sau tháng thứ 7 và nuôi con dưới 12 tháng đc nghỉ mỗi ngỳa 1h, nên áp dụng thôi.
    • 2,199 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binxinhxinh Xem bài viết
    Cho mình hỏi: mình thấy nhiều cty cho nghỉ 1h / ngày (chỉ làm 7h/ ngày) đối với mẹ mang thai 7tháng và có con nhỏ dưới 1 tuổi. Đây là chế độ của từng cty hay theo luật BHXH thai sản. Mình đọc trong BHXH thì ko thấy chế độ này. Mình muốn nghỉ thêm 1h / ngày vì hay mệt mỏi, nên mới hỏi các mẹ. Các mẹ chia sẻ giúp mình nhá.
    Cái này mình cũng tìm hiểu suốt từ lúc có bầu, vì từ khi có hơn 1 tháng là mình nghén ngẩm mệt mỏi lắm, không thể nào đi đúng giờ được, mà công ty mình giờ làm khá muộn (8.15). Lúc sếp nói mình bảo sếp (là trưởng phòng thôi) là e mỗi ngày đi làm là một ngày cố gắng, nếu không thể thông cảm thì chắc e phải xin nghỉ. Thế là sếp OK, hihhi, tại sếp mình cũng dễ tính. Sau này phòng mình quy định là 8.30 là giờ làm mà mình vẫn không thể luôn đến đúng giờ được, nhưng được cái giờ giấc ở chỗ mình không quá thành vấn đề, bầu bí lại được coi là trường hợp đặc biệt được ưu tiên, nhà mình lại ở xa công ty nữa.

Sau này sếp giao cho mình soạn nội quy làm việc (hichic), cái này chắc là để "trừng phạt" mình, mình cũng thấy trong quy định của BLLĐ là có chế độ nghỉ 1h/ngày nhưng chỉ với phụ nữ có thai trên 7tháng tuổi và làm việc nặng nhọc thôi, còn dân văn phòng như mình thì không được áp dụng đâu. Nhưng mình cứ đưa vào quy chế, vì mình thấy có quy định với phụ nữ có kinh được nghỉ 30', hic hic, mà cái đó có được áp dụng đâu, chả lẽ mỗi lần có vài ngày báo cáo sếp để được nghỉ 30' à. Mình được soạn nội quy của phòng nên cứ đưa vào áp dụng là phụ nữ có thai được nghỉ 1h/ngày, vì chả thể làm đủ 8h hơn như người bình thường, chỗ mình vào làm muộn nên giờ về cũng muộn, nếu cứ ngồi đến 6h hơn thì mình không chịu nổi...

Cái quan trọng là ở đâu nhưng có sếp thông cảm thôi, chứ cái kiểu 8h vàng ngọc cũng mệt lắm. Công việc của mình có thể làm thêm ở nhà hoặc ngồi làm ở nhà nên cũng dễ hơn.
    • 1,026 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Ôi tìm ra cái này xong buồn kinh khủng,sang cty mới trưởng phòng nhân sự cũng là phụ nữ mà áp dụng triệt để cái luật này sao thấy chua quá đi thui,cầu xin bà ấy có bầu đứa nữa để ta hưởng ké cái chính sách thay đồi vậy.
    Người sống không có mục đích, như ngựa không cương, như thuyền không lái... :Rose::Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 24 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Qui định cty mình như thế này:
    Tất cả lđ nữ đang có thai,nộp giấy SÂ từ tuần 25,từ tuần 25-32 được về sớm 1h.
    Nghỉ TS: đ/v lđ gián tiếp như khối văn phòng được nghỉ 4 tháng,sau đó trở lại làm việc và tiếp tục được về sớm 1h cho đến khi con được 1tuổi.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2