• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai được nghỉ làm 1h/ ngày, có phải ko?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 5.84K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 83 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cho mình hỏi: mình thấy nhiều cty cho nghỉ 1h / ngày (chỉ làm 7h/ ngày) đối với mẹ mang thai 7tháng và có con nhỏ dưới 1 tuổi. Đây là chế độ của từng cty hay theo luật BHXH thai sản. Mình đọc trong BHXH thì ko thấy chế độ này. Mình muốn nghỉ thêm 1h / ngày vì hay mệt mỏi, nên mới hỏi các mẹ. Các mẹ chia sẻ giúp mình nhá.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 402 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Cty tớ thì mang thai chỉ có chế độ cho nghỉ mấy ngày đi khám thai thôi, không đc nghỉ sớm 1h/ngày.

Chỉ có nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì đc nghỉ sớm 1h/ngày (ko rõ có trong luật LĐ không, nhưng quy định riêng của cty tớ thì có).
    • 498 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binxinhxinh Xem bài viết
    Cho mình hỏi: mình thấy nhiều cty cho nghỉ 1h / ngày (chỉ làm 7h/ ngày) đối với mẹ mang thai 7tháng và có con nhỏ dưới 1 tuổi. Đây là chế độ của từng cty hay theo luật BHXH thai sản. Mình đọc trong BHXH thì ko thấy chế độ này. Mình muốn nghỉ thêm 1h / ngày vì hay mệt mỏi, nên mới hỏi các mẹ. Các mẹ chia sẻ giúp mình nhá.
    Theo như mình biết thì bà mẹ mang thai không được nghỉ 1h/ngày đâu mẹ nó ah. Chỉ được nghỉ đối với bà mẹ có con nhỏ dưới 1 năm tuổi thui.

• 70 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Có công ty của mình nè. Nhưng mang thai được nghỉ 1h/1ngày kể từ tháng thứ 7 trở đi chỉ mới hiệu lực trong năm 2008 thôi. Mình nghĩ là luật LD mới thay đổi vì tất cả các chính sách liên quan đến luật LD đều được cty mình thực hiện nghiêm chỉnh lắm
    • 4,236 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chi24 Xem bài viết
    Có công ty của mình nè. Nhưng mang thai được nghỉ 1h/1ngày kể từ tháng thứ 7 trở đi chỉ mới hiệu lực trong năm 2008 thôi. Mình nghĩ là luật LD mới thay đổi vì tất cả các chính sách liên quan đến luật LD đều được cty mình thực hiện nghiêm chỉnh lắm
    Các chị ơi cho em hỏi, có đường link nào nói rõ về quy định này kg, em tìm hoài mà chưa thấy để đưa cho sếp duyệt về vấn đề này để cho mình nghỉ nữa.
    • 5,280 Bài viết

• 24,466 Được cảm ơn

Điều 115

1- Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động nữ có thai từ tháng thứ bảy hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm thêm giờ, làm việc ban đêm và đi công tác xa.

2- Người lao động nữ làm công việc nặng nhọc, khi có thai đến tháng thứ bảy, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt một giờ làm việc hàng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

3- Người lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc, mà vẫn hưởng đủ lương.

http://www.hrvietnam.com/employers/laws/laws_detail/149
    • 673 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, em tìm thấy bài viết này: http://vietnamnet.vn/bandocviet/2009/03/838891/

Trong đó có nêu 1 số vấn đề như:

Điều 28 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định người lao động nữ được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: - Lao động nữ mang thai.
    - Lao động nữ sinh con.
    - Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi.
    - Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
    - Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Theo khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động quy định: Người lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc, mà vẫn hưởng đủ lương.

Điều 29 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai năm lần, mỗi lần một ngày, trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ hai ngày cho mỗi lần khám thai.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Điều 31 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau:

- Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

- Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân.

- Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật.

- Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày.

- Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới sáu mươi ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc chín mươi ngày tính từ ngày sinh con, nếu con từ sáu mươi ngày tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc ba mươi ngày tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định, thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

- Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.

- Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Riêng về thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp thai sản (nghỉ trong thời gian hành kinh, nghỉ khi khám thai, nghỉ khi sinh con, nuôi con dưới 12 tháng tuổi...) chúng tôi chỉ đưa ra một số điều luật để bạn tham khảo. Ngoài ra để tìm hiểu sâu hơn vấn đề này bạn có thể tham khảo thêm Bộ luật Lao động và Luật Bảo hiểm Xã hội.
    Tình Nhị Hồ vẫn yêu âm xưa ...
    cung Nguyệt Cầm vẫn thương Cô Tô ...
    nên hồn tôi vẫn nghe trong mơ tiếng đàn đợi chờ mơ hồ ...

Yoga - Niềm đam mê bất tận:LoveStruc:
    Cà phê chiều thứ 7:LoveStruc:
    Tản mạn Hà Nội, mỗi con đường mỗi nỗi nhớ :LoveStruc:
    Biển học vô biên, quay đầu lại là bờ :Laughing: Tổng hợp tài liệu GMAT, TOEFL
    • 4,236 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suty Xem bài viết
    Điều 115

2- Người lao động nữ làm công việc nặng nhọc, khi có thai đến tháng thứ bảy, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt một giờ làm việc hàng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

http://www.hrvietnam.com/employers/laws/laws_detail/149
    Cho mình hỏi, cái này dành cho người làm việc nặng nhọc. Vậy mình ngồi VP có cho là nặng nhọc kg nhỉ? Vì cái này mình sẻch mà kg hiểu nặng nhọc có nghãi gì?
    • 104 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babymilu Xem bài viết
    Cho mình hỏi, cái này dành cho người làm việc nặng nhọc. Vậy mình ngồi VP có cho là nặng nhọc kg nhỉ? Vì cái này mình sẻch mà kg hiểu nặng nhọc có nghãi gì?
    Những công việc được coi là nặng nhọc có quy định riêng đó bạn, công việc văn phòng thì không được coi là nặng nhọc độc hại đâu.

Bạn tham khảo cái này nhé:

- Bà Nguyễn Thị Dân, Trưởng Phòng Lao động – Tiền lương – Tiền công Sở LĐ-TB-XH TPHCM, trả lời: Danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm được quy định trong một số quyết định của Bộ LĐ-TB-XH: Quyết định số 1453/LĐ-TB-XH ngày 13-10-1995, số 915/LĐ-TB-XH ngày 30-7-1996, số 1629/LĐ-TB-XH ngày 26-12-1996, số 190/1999/QĐ/LĐ-TB-XH ngày 3-3-1999, số 1580/2000/QĐ/LĐ-TB-XH ngày 26-12-2000 và số 1152/2003/QĐ/LĐ-TB-XH ngày 18-9-2003 về việc ban hành tạm thời danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Nguồn: http://www.nld.com.vn/213466P1010C10...tinh-luong.htm
    Give me the peace to accept the things I can't change, give me the courage to change the things I can, and the knowledge to know the deference :Sad: :Sigh: :Sigh:

• 5,280 Bài viết

• 24,466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babymilu Xem bài viết
    cái này tùy qui định của công ty. Chỗ Suty toàn ngồi máy tính cũng được nghỉ 1h/ngày kể từ tháng thứ 7 đến khi con tròn 1 tuổi
    • 332 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình làm văn phòng, nhưng trong quy chế công ty thấy sếp ký rõ là phụ nữ mang thai sau tháng thứ 7 và nuôi con dưới 12 tháng đc nghỉ mỗi ngỳa 1h, nên áp dụng thôi.
    • 2,199 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binxinhxinh Xem bài viết
    Cái này mình cũng tìm hiểu suốt từ lúc có bầu, vì từ khi có hơn 1 tháng là mình nghén ngẩm mệt mỏi lắm, không thể nào đi đúng giờ được, mà công ty mình giờ làm khá muộn (8.15). Lúc sếp nói mình bảo sếp (là trưởng phòng thôi) là e mỗi ngày đi làm là một ngày cố gắng, nếu không thể thông cảm thì chắc e phải xin nghỉ. Thế là sếp OK, hihhi, tại sếp mình cũng dễ tính. Sau này phòng mình quy định là 8.30 là giờ làm mà mình vẫn không thể luôn đến đúng giờ được, nhưng được cái giờ giấc ở chỗ mình không quá thành vấn đề, bầu bí lại được coi là trường hợp đặc biệt được ưu tiên, nhà mình lại ở xa công ty nữa.

Sau này sếp giao cho mình soạn nội quy làm việc (hichic), cái này chắc là để "trừng phạt" mình, mình cũng thấy trong quy định của BLLĐ là có chế độ nghỉ 1h/ngày nhưng chỉ với phụ nữ có thai trên 7tháng tuổi và làm việc nặng nhọc thôi, còn dân văn phòng như mình thì không được áp dụng đâu. Nhưng mình cứ đưa vào quy chế, vì mình thấy có quy định với phụ nữ có kinh được nghỉ 30', hic hic, mà cái đó có được áp dụng đâu, chả lẽ mỗi lần có vài ngày báo cáo sếp để được nghỉ 30' à. Mình được soạn nội quy của phòng nên cứ đưa vào áp dụng là phụ nữ có thai được nghỉ 1h/ngày, vì chả thể làm đủ 8h hơn như người bình thường, chỗ mình vào làm muộn nên giờ về cũng muộn, nếu cứ ngồi đến 6h hơn thì mình không chịu nổi...

Cái quan trọng là ở đâu nhưng có sếp thông cảm thôi, chứ cái kiểu 8h vàng ngọc cũng mệt lắm. Công việc của mình có thể làm thêm ở nhà hoặc ngồi làm ở nhà nên cũng dễ hơn.
    • 1,026 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Ôi tìm ra cái này xong buồn kinh khủng,sang cty mới trưởng phòng nhân sự cũng là phụ nữ mà áp dụng triệt để cái luật này sao thấy chua quá đi thui,cầu xin bà ấy có bầu đứa nữa để ta hưởng ké cái chính sách thay đồi vậy.
    Người sống không có mục đích, như ngựa không cương, như thuyền không lái... :Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 24 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Qui định cty mình như thế này:
    Tất cả lđ nữ đang có thai,nộp giấy SÂ từ tuần 25,từ tuần 25-32 được về sớm 1h.
    Nghỉ TS: đ/v lđ gián tiếp như khối văn phòng được nghỉ 4 tháng,sau đó trở lại làm việc và tiếp tục được về sớm 1h cho đến khi con được 1tuổi.