Mang thai, động mạch tử cung có vấn đề. Con không hấp thu chất từ mẹ.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.29K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 845 Bài viết

• 1,966 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chào các mẹ.
    Em cũng là một bà mẹ, bé nhà em được hơn 9 th.á.n.g rồi.
    Nhưng em có đứa bạn đang mang bầu, đi siêu âm, đo động mạch, bs nói động mạch t.ử c.u.n.g có vấn đề nên con không hấp thu chất từ mẹ được, bé tăng cân chậm và có nguy cơ gây tiền sản giật. BS siêu âm là BS Cường ở viện C, ông này không kê thuốc. BS bảo về bảo bs vẫn khám thai hàng th.á.n.g kê đơn cho. Bs khám thai cho bạn em kê Aspirin. Nhưng các mẹ đều hiểu Aspirin không được khuyến cáo dùng trong khi mang bầu.
    Bạn em rất lo lắng, không biết nên làm thế nào. Mẹ nào mang bầu đã uống thuốc này, hoặc có bệnh phải uống thuốc này thì vào đây chia sẻ nhé.
    Pooh con: Khởi động: 3.7kg; 1m: 5.1kg; 2m 6.2kg; 3m 7.3kg; 4m 8.2kg; 4 tháng 20 ngày 68cm; 5m 9,1kg; 6m 9.5kg, 72cm. 7m 9.9kg; 8m 10kg, 9 tháng 21 ngày 11kg tròn. 11m 11.2kg ; 12m 11.7kg ; 12m 10days 12.3kg. Tròn 3.5 tháng Pooh lẫy. 4tháng 3 ngày, lẫy xong bò vòng quanh giường; 5.5 tháng ngồi vững vàng 7 tháng trườn nhanh..9m có chiếc răng đầu tiên. 1y 6 răng xinh, nói được hơn 10 từ, đi rất tự tin, biết đi bỏ rác và buồn đi nặng, đi nhẹ là gọi cả nhà. 14m 20d-12.8kg. 2Y 15kg cao 91cm
    Em Gấu: Khởi động: 3.6kg 53cm, 1m: 4,9kg, 2m 6kg, 3m 6,8kg, 4m 7.4kg 65cm
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 845 Bài viết

• 1,966 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Không mẹ nào bị như bạn em à ? Hic.
    Pooh con: Khởi động: 3.7kg; 1m: 5.1kg; 2m 6.2kg; 3m 7.3kg; 4m 8.2kg; 4 tháng 20 ngày 68cm; 5m 9,1kg; 6m 9.5kg, 72cm. 7m 9.9kg; 8m 10kg, 9 tháng 21 ngày 11kg tròn. 11m 11.2kg ; 12m 11.7kg ; 12m 10days 12.3kg. Tròn 3.5 tháng Pooh lẫy. 4tháng 3 ngày, lẫy xong bò vòng quanh giường; 5.5 tháng ngồi vững vàng 7 tháng trườn nhanh..9m có chiếc răng đầu tiên. 1y 6 răng xinh, nói được hơn 10 từ, đi rất tự tin, biết đi bỏ rác và buồn đi nặng, đi nhẹ là gọi cả nhà. 14m 20d-12.8kg. 2Y 15kg cao 91cm
    Em Gấu: Khởi động: 3.6kg 53cm, 1m: 4,9kg, 2m 6kg, 3m 6,8kg, 4m 7.4kg 65cm
    • 715 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình vừa đi khám hôm qua, thai 31w4d nhưng chỉ tương đương 30w5d, cân nặng 1,7kg. Bs bảo thai nhẹ cân một tuần so với chuẩn.

Chỉ số Dopper: Động mạch tử cung phải RI-0.72. Bs gạch chân chỉ số này và bảo chỉ số này vẫn cao (đợt 22w là 0,84). Bs nói cái này có thể làm bé bị nhẹ cân, mẹ thì có nguy cơ nhiễm độc thai nghén, sản giật. hic. Có mẹ nào như em không? Tư vấn giúp em với.
    • 1,727 Bài viết

• 4,702 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    sao mình đi siêu âm 22w mà không thấy bs đề cập đến chỉ số này nhỉ
    m2Uhp7
    • 103 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Chào bạn,

Bạn không nói rõ bạn của bạn có thai được bao nhiêu tuần rồi, nhưng nếu bác sĩ đã cảnh báo nguy cơ tiền sản giật thì theo kinh nghiệm của mình cần làm cái việc sau:

- Nghỉ ngơi hoàn toàn (bed-rest)
    - Ăn lạt
    - Theo dõi bé và mẹ cẩn thận, nếu thấy có bất thường (huyết áp tăng cao, sưng chân, mắt cá chân, bàn tay; tăng cân quá mức do việc lưu giữ chất lỏng, nhức đầu, rối loạn thị giác như mờ mắt và nhìn thấy đèn nhấp nháy, nôn mửa, dau bụng trên) thì nên đi khám ngay.

Bạn và bạn của bạn cũng có thể tìm hiểu thêm thông tin về tiền sản giật trên mạng, cứ gõ từ khóa tìm kiếm "tiền sản giật" hoặc "preeclampsia" là được.

Mình từng bị TSG ở tuần thứ 35, bé mình cũng sinh non, chỉ có 1.9 kg thôi, nhưng may mắn bé không bị dị tật gì, giờ bé đã 3 tuổi rồi và phát triển bình thường

Về việc uống aspirin, mình có đọc số tài liệu nước ngoài, bác sĩ cũng có thể kê toa vì aspirin giúp tăng cường lượng máu vào trong bánh nhau để nuôi bé, nhưng thật ra họ rất cân nhắc và cẩn thận khi cho dùng (và cái mình đọc chỉ là tài liệu free, online) nên không chắc chắn lắm. Nếu bạn của bạn vẫn không yên tâm hay là quay lại hỏi bác sĩ cho chắc ăn.

Chúc hai mẹ con bạn ấy bình an đi hết thai kỳ, mẹ tròn con vuông.

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_pooh_con Xem bài viết
    Chào các mẹ.
    Em cũng là một bà mẹ, bé nhà em được hơn 9 tháng rồi.
    Nhưng em có đứa bạn đang mang bầu, đi siêu âm, đo động mạch, bs nói động mạch tử cung có vấn đề nên con không hấp thu chất từ mẹ được, bé tăng cân chậm và có nguy cơ gây tiền sản giật. BS siêu âm là BS Cường ở viện C, ông này không kê thuốc. BS bảo về bảo bs vẫn khám thai hàng tháng kê đơn cho. Bs khám thai cho bạn em kê Aspirin. Nhưng các mẹ đều hiểu Aspirin không được khuyến cáo dùng trong khi mang bầu.
    Bạn em rất lo lắng, không biết nên làm thế nào. Mẹ nào mang bầu đã uống thuốc này, hoặc có bệnh phải uống thuốc này thì vào đây chia sẻ nhé.
    ojAk9Zzbp7

NxB289PNp7
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Em cũng là một bà mẹ, bé nhà em được hơn 9 tháng rồi.
    Nhưng em có đứa bạn đang mang bầu, đi siêu âm, đo động mạch, bs nói động mạch tử cung có vấn đề nên con không hấp thu chất từ mẹ được, bé tăng cân chậm và có nguy cơ gây tiền sản giật. BS siêu âm là BS Cường ở viện C, ông này không kê thuốc. BS bảo về bảo bs vẫn khám thai hàng tháng kê đơn cho. Bs khám thai cho bạn em kê Aspirin. Nhưng các mẹ đều hiểu Aspirin không được khuyến cáo dùng trong khi mang bầu.
    Bạn ko nói thai của ban dc bao nhiêu tuần rồi, va xem lại la thuốc aspirin hay la Aspégic. chỉ số động mạch rốn- trở kháng của m` cũng = 0,74, mình uống Aspégic ngày 1 gói từ tuần thứ 4 đến giờ dc 17 tuần rồi, trộm vía con khỏe và phát triển rất tốt, me khỏe
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi, sau khi điều trị bằng aspirin thì bạn chị thế nào ạ? Con có cong bị nhẹ cân hay chị ấy có còn bị tiền sản hay sinh non ko an? Em cũng đang mang thai và bị như thế nên lo quá
    comment by WTT mobile view