Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai có nên đi bơi hay không???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.38K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 308 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Các mẹ nhà mình cho em hỏi có ai mang thai mà đi bơi không? Mùa hè nóng nực quá, em thì lại thích bơi nhưng không dám vì nghe nói không được ngâm nước lâu. Nhưng hôm qua em gặp cô em hẹ, nó bảo lúc có bầu cũng đi bơi từ tháng thứ 3 tới tháng thứ 7, nghe thích quá, các mẹ cho em ý kiến với
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chồng giúp vợ sinh con dưới nước cảm động quá các mẹ

Trong những phút giây khó khăn, đau đớn nhất mà người phụ nữ phải chịu đựng khi sinh con, người...

• Đang mang thai có nên đi du lịch?

Tình hình là em đang có con mèo con được 17 tuần rồi. Hai vợ chồng cưới nhau được hơn 1 năm nhưng cả hai để bận nên tuần trăng mật cứ hoãn mãi nên 2 vợ chồng chưa đi chơi xa được với nhau ngày nào. Hôm trước ông xã bảo bây giờ không đi, mai mốt sinh con rồi có con nhỏ làm sao đi được đâu nữa! Nên...

• Mang thai có nên đi du lịch không?

Híc, em còn 2 tháng nữa mới cưới mà lỡ dính bầu gần tháng rồi, quick stick 2 vạch. Mà trước khi cưới em đã lên kế hoạch đi du lịch chỗ nọ chỗ kia để từ giã đời độc thân roài :Crying: Vẫn muốn đi lắm nhưng không biết bầu bí có ảnh hưởng gì không các mẹ? đặc biệt là tắm biển í? tư vấn em với !!!

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Thưa bác sỹ có thuốc nào giúp bé long đàm an toàn và hiệu quả không ạ?

Cháo Bác sĩ, Qua tìm hiểu tôi biết được ho đa phần là do đàm. Và khi hết dàm thì tự động bé sẽ hết...

• 2,016 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi secret0412 Xem bài viết
    Các mẹ nhà mình cho em hỏi có ai mang thai mà đi bơi không? Mùa hè nóng nực quá, em thì lại thích bơi nhưng không dám vì nghe nói không được ngâm nước lâu. Nhưng hôm qua em gặp cô em hẹ, nó bảo lúc có bầu cũng đi bơi từ tháng thứ 3 tới tháng thứ 7, nghe thích quá, các mẹ cho em ý kiến với
    Ngày xưa mẹ mình xinh em trai bên nc ngoài mình thấy bs có khuyên đi bơi nhưng ko fải bơi như bthường mà vận động nhẹ dưới nước, tay vung qua vung lại, chân nhẹ nhàng nâng lên xuống chứ ko fải bơi thật đâu nhé. Mình cũng thích bơi lắm mà bây giờ chưa dám:Kiss::Kiss:
    • 2,251 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi secret0412 Xem bài viết
    Theo tớ thì nếu đi biển hoặc bể bơi đảm bảo thì hãy đi, lúc bơi chỉ nên khua khắng nhẹ nhàng, ko nên bơi mạnh :Smug:, ở cơ quan tớ có bể bơi rất to và đẹp, nhưng có rất nhiều hóa chất trong bể, có ai dám chắc đi bơi mà ko bị dính tí hóa chát nào ngấm vào da thịt hay chả may hít tí vào phổi ko :Smug:
    • 327 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình thích nhảy xuống nước vung vẩy tay chân, nhất là để sóng vỗ vỗ vào bụng (ko biết bơi mà). Nhưng từ ngày mang bầu, thấy mùi clo hơi ghê nên chưa tắm được bữa nào . Nhưng mình nghĩ bơi sẽ tốt cho em bé, nước nâng đỡ cơ thể và giúp mình thư giãn, chỉ ko nên ngâm quá lâu thôi!

0m-3,6kg; 1m-5,1kg; 2m-6,6kg; 3m-7,4kg-60cm; 4m-8,1kg; 5m-8,9kg-67cm,
    6m-8,9kg-69cm:Thinking:;7m-9,1kg-70cm; 8m-9kg-72cm:Sad:; 9m-9,2kg-74cm, 10m-9,4kg-75cm; 11m-9,7kg-76cm;12m-10kg-77cm; 15m-11kg-82cm, 20m-12kg-85cm
    • 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Bơi là môn thể thao tốt nhất cho thai phụ đấy!:Smiling:

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 76 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boorin7777 Xem bài viết
    Bơi là môn thể thao tốt nhất cho thai phụ đấy!:Smiling:
    It's sure

In the film/book "Pregnancy for dummies", you can see that!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pppnnn; 19/05/2009 vào lúc 11:14 PM.
    • 591 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giờ đang có dịch tả, nên các mẹ đi bơi ở các bể bơi phải chọn lọc kĩ càng bể nào ít người, không tạp nham thì hẵng đi nhé.
    • 760 Bài viết

• 1,464 Được cảm ơn

Mình đọc sách nói khi bơi, nước giúp nâng cơ thể mình lên nên bơi lội rất tốt cho phụ nữ có thai. Lúc mang bầu mình cũng có đi bơi nhưng ít thôi (vì lười mà). Khi xuống nước thấy thoải mái lắm. Có thể bơi ếch, bơi đứng, khua khoắng tay chân trong nước rất thoải mái. Mình nghĩ đi bơi 20-30 phút là ổn thỏa.

Có điều vác cái bụng bầu lại mắc áo bơi trông buồn cười lắm, mình đi ra biển ai cũng ngó một cái rồi nhe răng ra cười bà bầu :Battin ey:
    • 7,214 Bài viết

• 2,499 Được cảm ơn

Theo các tài liệu thì bơi cực kỳ tốt, mà em chưa tìm đc bể bơi nào tốt mà ko đau màng túi cả hic hic
    các mẹ ở sài gòn có ai biết thì cho em xin với nha!
    • 19,205 Bài viết

• 4,785 Được cảm ơn

Bơi lội có ích đối với phụ nữ có thai

Áp suất của nước ở bể bơi có tác dụng tốt đối với thai phụ vì khi bơi, tất cả các bộ phận của cơ thể phải hoạt động để tạo ra lực chống lại áp suất đó. Điều này giúp cơ thể có khả năng đề kháng cao hơn, cơ bắp dẻo dai và việc sinh nở sẽ diễn ra suôn sẻ, an toàn hơn.

Khi mang thai, bụng to ra và trọng lượng cơ thể tăng lên nhiều nên bạn có cảm giác nặng nề. Khi bơi, bạn sẽ không còn cảm giác đó nữa, vì áp suất dưới nước luôn đẩy cơ thể lên.

Thời gian thích hợp nhất để bơi là khoảng 10 giờ sáng đến 2 giờ chiều. Bể bơi dành cho phụ nữ mang thai nên có nhiệt độ bằng nhiệt độ trong phòng: 30 độ C. Vì thế, nhân viên bể bơi phải thường xuyên theo dõi nước trong bể để duy trì nhiệt độ ổn định ở mức này. Nếu nhiệt độ giảm xuống dưới 28 độ C, tử cung sẽ bị cứng và co thắt. Còn nếu nhiệt độ lên quá 34 độ C, bạn sẽ bị mệt.

Để có thể bơi, bạn phải có các điều kiện sau:

- Có sức khỏe tốt, không bị các bệnh liên quan đến tử cung; không mắc các bệnh như tăng huyết áp, nhiễm độc thai nghén, tiểu đường hoặc bệnh tim.

- Không có tiền sử sẩy thai hoặc đẻ non.

- Không có triệu chứng đau bụng và đau lưng thường xuyên.

- Tuổi thai phải đủ 5 tháng, không phải là thai đôi; tình trạng thai bình thường.

Khi đã có đủ các điều kiện trên, bạn cũng nên tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi bắt đầu đi bơi.

Nguồn: http://www.diendantretho.com/index.p...hai&Itemid=206
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 80 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ingia Xem bài viết
    Ngày xưa mẹ mình xinh em trai bên nc ngoài mình thấy bs có khuyên đi bơi nhưng ko fải bơi như bthường mà vận động nhẹ dưới nước, tay vung qua vung lại, chân nhẹ nhàng nâng lên xuống chứ ko fải bơi thật đâu nhé. Mình cũng thích bơi lắm mà bây giờ chưa dám:Kiss::Kiss:
    Tớ đọc các tài liệu thì thấy nói bơi rất tốt cho bà mẹ mang thai, bơi thực sự nhé, chứ không phải xuống nước khoa chân múa tay vài phát đâu. Nước nâng cơ thể nên không lo gì mệt hay các cử động mạnh làm ảnh hưởng tới em bé. Chỉ có điều, bạn nên chọn bể bơi nào an an toàn về vệ sinh nguồn nước. Chứ bơi thì tốt cho cơ thể rồi nhưng lại bị các bệnh phụ khoa do nước bẩn thì khổ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 308 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

thế thì mình vẫn chưa đủ ĐK để bơi, mới 4 tháng thôi, chờ 5 tháng như mẹ 81 nói rồi hỏi BS xem có bơi được không. Bơi ếch sử dụng chân mạnh quá kg biết có sao không nhỉ? nhất là em đã từng bị động thai nằm 1 tháng từ 6 tuần đến 10 tuần, hehe
    • 165 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Tớ cũng đọc được nhiều tài liệu nói bơi lội rất tốt cho phụ nữ mang thai. Tớ rất muốn đi bơi, nhưng không biết ở HN có bể bơi nào đạt hoặc gần đạt tiêu chuẩn cho các mẹ bầu mà giá cả lại phải chăng (chắc chẳng có rồi). Đi bơi ở các bể mà trước đây chưa có bầu tớ vẫn bơi thì vừa bẩn vừa nhiều hóa chất, chỉ lo sẽ ảnh hưởng đến em bé.
    Mẹ nào biết có bể bơi nào ở HN mà các bà bầu có thể tương đối yên tâm về vấn đề vệ sinh thì mách tớ với.
    Thanks!
    Ba mẹ là lá chắn
    Che chở suốt đời con
    • 285 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

đẩy cái topic này lên.. Mình cũng đang muốn đi bơi quá mà chưa biết nên chọn bể bơi nào sạch sẽ, gần mạn nhà mình (Tây Hồ) thì càng tốt. Các mẹ thông thái share cho mình với nhé!Tặng hoa các mẹ nè :Rose::Rose::Rose:
    Mẹ yêu con gái bé bỏng nhất trên đời!
    Kem: NB: 4,2kg - 1M: 5,3kg - 2M: 6kg - 3M: 6,8kg (3m23d: biết lật ^^) - 4M: 7,4kg - 5M: 8kg (5,5M: Biết trườn) - 6M: 8,5kg, 69cm(Ốm: Viêm VA Cấp) - 7M: 8,5kg (Sốt phát ban) - 8M: 9kg - 9M: 9kg - 10M: 9kg - 11M: 9,3kg - 12M: 10kg - 13M: 10,7kg, 14M: 10,7kg (kiết), 15M: 11kg, 16M: 11kg, 17M: 11,3kg, 86cm

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em đang nhận dạy bơi cho 1 chị mang thai 5thang rồi mà chưa đc yên tâm lắm nên qua đây tham khảo thêm ý kiến cả nhà.! ở hà nội này chắc chỉ có bể bơi 33c phạm ngũ lão là hợp lý thôi quá!? ko biết chuẩn ko nữa! vì đó là bể nước mặn nên bao giờ cũng "sạch" hơn bể nước ngọt. bể phụ nữ ko biết thế nào các chị ơi!?
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đi bơi từ lúc chưa có bầu đến giờ được 24 tuần rồi. 2-3 ngày/tuần. 3 tháng đầu hôm nào bơi thấy khỏe, đỡ ốm nghén. 3 tháng giữa này hôm nào bơi thấy đỡ đau nhức chân tay. Chắc cố gắng bơi đến gần sinh luôn. Mình chỉ bơi ếch nhẹ nhàng thôi. Bạn nào biết bơi cứ mạnh dạn tiếp tục bơi cho khỏe nhé. Mình cũng có hỏi bác sĩ đang theo dõi thai cho mình thì bác cũng tư vấn là cứ tiếp tục bơi, không có vấn đề gì.
    • 503 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Mình cũng là fan bơi lội bà bầu đây, vẫn bikini nhé =)) ^^ hehe. Mình bơi bắt đầu từ tháng thứ 4 đến giờ, 1 tuần 3 buổi, bơi ếch, jogging dưới nước, bơi ngửa, chỉ ko bơi sải, bơi bướm, nói chung những động tác bơi nào mạnh thì tránh. Trc khi bơi các mẹ nên đi bộ cho nóng người khoảng 5-10ph rồi mới xuống bơi. Uống nước trước khi xuống bơi nhé.
    • 745 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

tắm biển rất tốt cho bà bầu nhưng phải qua 3 tháng đã. Giờ tớ cũng bắt đầu đi tắm biển rồi, nhưng thật ra là lội xuống nước đi qua đi lại rồi OX bế đi dưới nước chứ tớ ko dám bơi như bình thường sợ ảnh hưởng đến con
    7/4/2012 : được thấy 2v lần đầu tiên
    14/4/2012: 5w- con yêu vào tổ
    25/4/2012: 7w3d - nhịp tim con yêu 143 lần/ph
    23/5/2012:: 11w3d - nhịp tim 171 lần/ph, DG 1.4mm, dài mông 49mm, dự sinh 7/12/12
    23/6/2012: 15w5d- nhịp tim 143 lần/ph, nặng 130g - dự sinh 12/12/12
    11/8/2012: 22w - chu vi bụng 163mm, nặng 430g- dự sinh 18/12/12
    8/9/2012: 26w, nặng 860g - dự sinh 13/12/12
    6/10/2012: 30w5d nặng 1500g- CDXĐ 54mm
    3/10/2012: 34w nặng 2,2kg- hơi còi rồi
    Nấm yêu của Ba Mẹ!
    • 175 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Theo các tài liệu thì bơi cực kỳ tốt, mà em chưa tìm đc bể bơi nào tốt mà ko đau màng túi cả hic hic
    các mẹ ở sài gòn có ai biết thì cho em xin với nha!
    Tớ có chị bạn nhà kế bên the Manor 2, cứ cuối tuần là qua the Manor chờ khách quẹt thẻ đi ra thì mình đi ké vào, bấm thang máy lên chỗ bể bơi và...bơi vô tư, chẳng mất đồng nào và cũng ko ai hỏi gì Hồ bơi rooftop đẹp long lanh và sạch tinh khôi. Không biết có mẹ nào muốn thử không hihi
    • 6,163 Bài viết

• 31,917 Được cảm ơn

Theo mình biết thì bơi rất tốt cho bà bầu. Ở dưới nước trọng lượng của mình giảm đi nhiều nên các hoạt động cũng dễ dàng hơn. Mình đi bơi từ lúc qua 3 tháng. Bơi bể là chính. Khi đi du lịch/công tác ở KS cao cấp hay resort thì mình tranh thủ bơi lội tương đối.

Ở HN, mình ra Ciputra bơi. Bể ở đây khá sạch, ít clo hơn các bể khác. Mỗi tội dạo này cuối tuần hay đông trẻ em, mình bơi ko giỏi lắm nên hay bơi sát thành bể, đâm ra khi đông trẻ em mình ko bơi được mấy. Nhưng ngâm nước hay vùng vẫy 1 tí cũng dễ chịu. Một buổi chắc bơi được chừng 2-3 vòng à.

Bể bơi Ciputra chủ yếu dành cho dân sống ở đây. Người ngoài như mình vào thường ăn uống ở nhà hàng Jafa cạnh đó rồi nhờ nhân viên mua giúp vé xuống bể. Thường 1 bàn order đồ chừng 200k là có thể nhờ mua vé. Vé thì 60k/người. Mình hay rủ 1 nhóm có khoảng 4 người đi thì cả tiền bơi lẫn tiền uống mất chừng 120-150k/người, ngang với đi bể Bảo Sơn hay bể Phụ nữ ở Thụy Khuê. Mà bể nước thì sạch lại có đồ uống. Rất ổn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2