• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai bị não trước không phân chia

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.83K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 291 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Thời điểm này mình vào đây là để chia sẻ và xin những lời khuyên bổ ích từ các mẹ.

Mình mang thai tập hai. Vợ chồng mình đều khỏe mạnh. Mình chỉ bị viêm xoang. Tập 1 của mình là một bé trai khỏa mạnh và kháu khỉnh. Khi Tôm được hơn hai tuổi mình quyết định mang thai lần hai. Lần mang thai 1 khá suôn sẻ: đẻ thường sau 9 tháng 11 ngày mang thai và là một bé trai khỏe mạnh nặng 3.7 kg. Vì lẽ đó mà lần mang thai thứ hai mình tương đối bình tĩnh. sau 9 tuần kể từ ngày đầu có kinh lần cuối mình đi siêu âm. Tim thai bt, mọi thứ bt.
    Hơn 11 tuần minh khám lại và được bsỹ thông báo là khả năng là bé gái.
    Vui mừng hạnh phúc lắm dù mới chỉ là "khả năng"
    15 tuần mình đi đến 56 HBT siêu âm 4D. CŨng bình tĩnh lấy số còn bảo chồng đi làm xong thì vợ gọi, ngồi chờ đến lượt khám và buôn bán vui vẻ với những bà mẹ cùng chờ. Hôm đó là ngày 28 tháng 12 âm lịch, chỉ còn làm 1 hôm nữa là nghỉ tết.Tâm trạng đang háo hức đón chờ tết kỷ sửu và cô con gái năm sửu.
    Rồi sau khoảng 1 tiếng chờ đợi mình đến lượt khám thai.
    Và đây là câu chuyện của mình với bác sỹ siêu âm:
    - em đã có mấy con.
    - dạ em có 1 bé trai rồi ạ.
    - uh, bé khỏe chứ.
    - vâng (và mình đã bắt đầu lo).
    - em ạ, thai của em ko tốt lắm.
    - Không tốt là sao hả bác sỹ. (sắc mặt mình đã tái nhợt).
    - em xem nhé: tay, chân em bé vẫn cử động bt, tim thai vẫn tốt nhưng não trước không có đường phân chia.
    - là sao cơ, em thực sự không hiểu. Vậy nguy cơ của cái thai là thế nào... (cũng ko nhớ là lúc này mình nói cái gì nữa cuống quýt vôii vàng)
    (mình bận chút mình viết tiếp)
    "Lùi một bước, chẳng những không tiến được ba bước mà lại lùi thêm vài bước nữa, lùi thành quen đi. Nào cùng tiến lên nào anh chị em ơi........"
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Giúp bé học cách phân biệt màu sắc

Màu sắc chính là những gì đẹp đẽ nhất của thế giới quanh ta, và khi bố mẹ dạy cho bé cách nhận...

• Đồ ngu, em vỡ ối rồi!

Chắc hẳn mấy ngày qua nhiều mẹ cũng đã đọc được bài này trên báo mạng :). Khi mình đọc thì vừa cười...

• Mang thai 2 tháng trước khi đám cưới

Các chị ơi! Em có một vấn đề tế nhị muốn hỏi ý kiến mọi người. Chả là 2 tháng nữa bọn em mới làm đám cưới. Nhưng một lần "thiên thời địa lợi nhân hòa" bọn em đã không kiềm chế đc. Hic. Và kết quả là sau lần đó, e đã có e bé các chị ạ. Vừa mừng vừa lo. Em cũng thấy xấu hổ nữa. Mọi người vốn dĩ chắc...

• Mày râu vật vã trải nghiệm cơn đau đẻ

Không thể chịu nổi đau đớn sau vài phút trải nghiệm cảm giác lâm bồn, nhiều quý ông đã phải bỏ cuộc...

• Có bà mẹ nào mang thai bị cứng tay chân không

Chào các chị, Em mang thai đến bi giờ là được 27 tuần rưỡi, ngày nào em cũng uống một cốc sữa rõ to, uống 1 viên canxi 750mg gì đó, và một viên bổ sung sắt nữa. Chưa kể 1 tuần em đều có ăn canh cua đồng 2 lần, Yaua và phomai con bò cười nữa. Vậy mà từ 2 tuần nay, sáng nào tay em cũng cứng ngắc, co...

• 291 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Sau đó mình đì có đi lên Trung tâm chuẩn đoán trước sinh. Gặp bác sỹ Cường.
    Bác sỹ Cường đã khẳng định đứa bé mình đang mang bị não trước không phân chia. Và mình phái đình chỉ thai nghén.
    Vì đã là tết , mình để ngoài tết mới đi bỏ thai. Nhưng ra tết, mình vẫn đi khám thêm ở 21 Phan CHU Trinh, vì mình vẫn hy vọng mọi xét đoán kia là sai.
    Cuối cùng thì mọi hy vọng của mình đều bị dập tắt khi vị bác sỹ ở đây cũng nói đứa bé mình đang mang có vấn đề.
    ... Và mình đã phải đình trỉ thai nghén khi con mình đã được 19 tuần.
    DÙ đã sinh hơn 1 tháng mà cảm giác đau đớn vẫn không hết.
    lại cộng thêm cảm giác lo lắng về lần mang thai sau này nữa chứ.
    Mang thai một đứa bé khở mạnh bình thường đã là niềm hạnh phúc lớn lao của các bà mẹ rồi. Trai gái có quan trọng gì ko?
    "Lùi một bước, chẳng những không tiến được ba bước mà lại lùi thêm vài bước nữa, lùi thành quen đi. Nào cùng tiến lên nào anh chị em ơi........"
    • 498 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuKhoi_tom Xem bài viết
    Bác sỹ Cường đã khẳng định đứa bé mình đang mang bị não trước không phân chia. Và mình phái đình chỉ thai nghén.
    Vì đã là tết , mình để ngoài tết mới đi bỏ thai. Nhưng ra tết, mình vẫn đi khám thêm ở 21 Phan CHU Trinh, vì mình vẫn hy vọng mọi xét đoán kia là sai.
    Cuối cùng thì mọi hy vọng của mình đều bị dập tắt khi vị bác sỹ ở đây cũng nói đứa bé mình đang mang có vấn đề.
    Mang thai một đứa bé khở mạnh bình thường đã là niềm hạnh phúc lớn lao của các bà mẹ rồi. Trai gái có quan trọng gì ko?
    Em xin chia buồn cùng chị. Nhưng em nghĩ chị đừng nên buồn nữa. Mọi chuyện rồi sẽ tốt đẹp cả thôi. Hy vọng em bé sau của chị mạnh khoẻ.

• 1,864 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Đọc tới đoạn não trước không phân chia thì tim mình cũng nghẹn lại, thương và rất hiểu tâm trạng của chị lúc đấy. Vì Từ lúc mình có thai, mỗi lần bs siêu âm thì mình như nín thở suốt chỉ khi bs bảo bé khỏe và phát triển bình thường thì mình mới thở phào nhẹ nhõm. Chị đừng buồn và lo lắng nữa mà hãy tự tin với lần mang thai sau, chắc chắn chị sẽ có được 1 bé thật khỏe và kháu khỉnh vì mang thai lần đầu của chị rất tốt mà! Chúc chị mau vượt qua được nỗi buồn này nhé!:Rose::Rose::Rose:

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 1,071 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Chúc chị sớm bình tâm, giữ gìn sức khỏe và bé sẽ quay lại với chị với chị nhanh thôi :LoveStruc:
    • 3,768 Bài viết

• 2,001 Được cảm ơn

chị ơi, chị cố gắng lên. Nếu em bé ko khoẻ mạnh, bt thì ko ra đòi là sự lựa chọn tốt cho bé. Chị còn có 1 cháu trai khoẻ mạnh nữa mà. Đừng buồn nữa chị nhé, lần sau anh chị sẽ có 1 bé gái đáng yêu.
    Chia sẻ với chị
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 74 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chia buồn cùng bạn ! :Sad: Chúc bạn tập 2 sắp tới thuận buồm xuôi gió ! :Smiling:
    Ku con yêu dấu của mẹ, cha mẹ đang dõi theo bước con từng ngày !!! :Rose::Rose::Rose:
    • 324 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Xin chia buồn cùng chị, chúc chị mau chóng bình phục. Hiện tại em gái chồng mình cũng đang chờ được chọc ối để xác định thực sự bé có vấn đề không, mà hiện giờ bé đã được 23 tuần rồi. Chia sẻ cảm xúc này với bạn. Good lucky to you..Hope everthing is ok
    • 2,848 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Chị ơi ,chị đừng buồn nữa nhé , chúc mọi điều tốt lành sẽ đến với chị và toàn thể gia đình :Rose:
    • 585 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

đừng buồn bạn nhé. mọi điều tốt đẹp đang đợi bạn phía trước. chúc bạn mọi điều tốt lành
    • 911 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

thực sự đọc tâm sự của chị mình không kiềm nổi nước mắt. Mình cũng đang mang thai tập 2 nay cũng khoảng 14w, bé đầu cũng là con trai kháu khỉnh dễ thương. mình cũng có cái khao khát như chị, cũng cầu mong cho con mình mạnh khỏe, con trai hay con gái cũng yêu hết miễn sao con mạnh khỏe là mừng. Thú thực dạo này mình cũng nghe nhiều trường hợp giống của chị! Mình cũng lo lắm, nhưng cũng chỉ biết cầu trời cho con mình được sinh ra vẹn toàn,khỏe khoắn thôi. Mình nghe tim thai con mỗi ngày, đi khám thai định kỳ, và có bất kỳ cái gì đó lạ là mình lại hỏi kinh nghiệm của mọi người, của Bs.
    Không ai mong muốn điều ấy sảy đến với mình, với con mình, nhưng chuyện đã qua, và c1o lẽ cũng là số phận. Chị hãy vững vàng nên, đừng đau buồn nhiều nữa,hãy để cho linh hồn bé nhỏ của bé thanh thản. Chị còn nhiều cơ hội chăm chút cho những đứa con của chị sau này, cũng như bé trai dễ thương của chị.
    Chúc chị sớm tìm lại niềm vui!
    • 91 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình nghẹt thở khi đọc tâm sự của bạn.Đọc xong mình lại càng tủi thân cho bé nhà mình hơn,khi mới sinh ra được có hơn 1 tháng mà bác ruột bảo là "hãm tài" vừa sinh ra làm bố mẹ thất nghiệp???
    Mong bạn sớm bình phục và mau khoẻ để sớm đón bé yêu.