Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai bị ghẻ ngứa, giúp em với!!!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.25K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 379 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Em gái của mình đang mang thai tuần thứ 20, và 1 tháng này nó bị nổi mận nỏ và ngứa gãi rồi bị lở ra, càng ngày càng nhiều, bây giờ bị từ ngực xuống bàn chân luôn, nhìn rất thương. bị ghẻ ngứa khắp người như thế, nên đêm ngủ không được, ăn cũng không xong, kiểu này mà kéo dài đến hết thai kỳ chắc cũng không ổn vì như thế cũng ảnh hưởng đến cả mẹ và bé. Nó cũng đã đi khám ở BV da liễu TP.HCM, bs vừa nhìn cái không khám j hết nói nó bị chàm, và cho thuốc xức lên ( màu xanh) nhưng vẫn không đỡ tí nào cả các mẹ ah. Có mẹ nào biết cách nào không, giúp đỡ em mình với, hôm qua thấy nó nằm khóc mà thương gì đâu. Xin các mẹ giúp đỡ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• myk
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

conan09 thân mến,
    Lúc trước khi mình mang thai 36 tuần thì cũng bị dị ứng. Mà có 1 sự trùng hợp là mình ăn 01 con cua, sang sáng hôm sau mình thấy tay và người nổi mẫn ngứa, mình đã đi khám ở BV Da Liễu thì BS nói dị ứng không rõ nguyên nhân. Sang ngày hôm sau thấy nổi nhiều hơn, mình đã đi phòng mạch tư của 1 BS da liễu, BS này cũng nói dị ứng không rõ nguyên nhân và cũng cho thuốc bôi và uống. Thêm 1 ngày là thêm mụn ngứa, ban đầu mụn nươc nhỏ xíu nổi lên châm chít, sau đó bể ra và gây ngứa, nổi dày đặc từng mảng khắp người (may mà trừ cái mặt ra). Ngày cũng như đêm, ngứa không ngủ nghỉ gì được. Mình đến bệnh viện Pháp Việt (FV - Q7 HCM), gặp 1 bsn gười Pháp, trưởng khao da liễu , cũng kể chi tiết sự việc cho BS, ông ấy hỏi han và khám các vết mụn kỹ lưỡng, sau đó kết luận là không phải dị ứng do ăn cua mà là dị ứng do thai kỳ. Bệnh này ít người bị, có thể bị lúc 3 tháng đầu hay giữa hay cuối tháng kỳ tùy người, và thường là đến khi sanh bé xong sẽ tự hết. BS cho thuốc bôi và uống để giảm bớt cảm giác ngứa, chứ không cho thuốc điều trị. Mình cảm thấy yên tâm vì bs này khám kỹ và ít ra có kết luận bệnh rõ ràng (mà đúng nếu dị ứng thức ăn thì sẽ tự hết trong 2 ngày, mà cái này mấy ngày chưa). Mà lời bsi nói rất đúng, sau khi sinh (38 tuần) mình tự nhiên khỏi, trên người vẫn để lại những mảng to màu nâu ẩn dưới da, mà đến nay đã mờ nhạt đi (bé 11 tháng). Lúc đó gia đình và ngay cả bs sản khoa khám định kỳ, đều lắc đầu vì thương cho mình khi nhìn thấy cái cảnh mình trải qua. Mình nghĩ bạn đi khám thêm ở Pháp Việt xem có phải trường hợp như mình không? Nếu đúng thì đành chịu vậy. Bạn có thể search "dị ứng thai kỳ" trên mạng để xem thêm thông tin nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,076 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Trước đây em chị đã bị dị ứng như thế bao giờ chưa ạ? Nếu là chàm dị ứng (1 dạng dị ứng cơ đia) thì chị có thể mua thuốc kem này về bôi cho em chị, sẽ dịu đấy: A Derma Exomega. Tuýp này là dạng kem, 200ml, khoảng 500k/tuýp (lâu lâu ko mua em ko nhớ). Thuốc này chiết xuất từ hạt lúa mạch, rất lành tính. Vào Việt - Pháp cũng có thể thấy bày rất nhiều loại thuốc khác nhau của hãng này. (thuốc này của Pháp mà). Em bị chàm cơ địa từ xưa, giờ mang thai vẫn tiếp tục bị, nên bôi cái này cho dịu. Mà chị thử để ý xem, có phải cứ trời lạnh thì em chị sẽ bị nặng hơn ko? Nếu đúng thế thì gần giống y như em đấy, em cứ hôm nào nắng ấm thì đỡ, chuyển lạnh là lại mẩn ngứa điên cuồng, hix

• 379 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

hjx, cảm ơn các mẹ nhiều. mẹ Myk ơi may là mẹ mang thai tuần thứ 36 mới bị như thế, chứ em gái mình mới dc 20 tuần đã bị rồi, kiểu này thì nó bị di ứng thai kỳ như mẹ nó rồi. Cảm ơn các mẹ nhé.
    • 1,438 Bài viết

• 5,690 Được cảm ơn

mình cũng đang bị này, đúng như mẹ momien nói, trời lạnh nó loang ra rất nhanh. Mình bắt đầu ngứa và có mụn nước như thế từ tuần thứ 12, lúc đấy nó loang chỉ là 1 vệt đỏ bé bé, mãi ko liền và rất ngứa, cứ 2 tuần lại bị ngứa lại, nhưng mình quyết tâm ko gãi. nếu ko gãi thì 3,4 ngày sau chấm đỏ đó sẽ khô đi. Nhưng mà mùa Noel này mình đi chơi đến vùng lạnh (châu âu), cả lưng mình nổi rất nhiều mề đay, và bụng từ 1 vết nhỏ, giờ nó to bằng ngón tay cái, dày cộp và có màu thâm, xung quanh thì chấm đỏ li ti có nước. Ngứa điên cuồng hic... Mình chỉ dùng kem chống rạn bôi cho da mềm và dịu ngứa thôi.

Mẹ nó dặn em gái tuyệt đối ko duozjc gãi nhé, chỉ cần sờ vào sẽ thấy xót rồi, xong là gãi, gãi cái mụn đỏ nó ko khô được, nó lại làm loang to ra, rồi lại ngứa lại gãi....
    • 173 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Nếu mà em mẹ nó bị ghẻ ngứa thật sự (ko phải dị ứng thai kỳ) thì cần phải giặt tất cả quần áo, mùng mền bằng nước sôi. Ở bv Da Liễu có bán xà bông để tắm, và thuốc tự chế của BV Da Liễu để bôi. Ở Da liễu nhiều khi đi 1 lần k chẩn đoán ra bệnh đâu. lúc em mình bị như em bạn, đi đến 3 lần mới biết đúng bệnh ghẻ ngứa để mà trị đó. Ngoài em bạn ra ở nhà có ai bị ko? Vì bệnh này dễ lây lắm. Điểm đặc biệt là nó hay xuất hiện ở kẽ ngón tay, chân, háng, dưới ngực, quanh rốn, vv...Chúc em bạn mau khỏi bệnh, có thai mà bị bệnh này thì đúng là bực thật đấy!
    Yến sào Khánh Hoà - Nha Trang giá chỉ 2.800.000đ/lạng. Contact 0908 75 45 86

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình mang thai đến tháng thứ 2, ở đầu gối trở xuống xuất hiện rất nhiều mụn và ngứa, mình gãi thì bị chảy máu và rất lâu lành. Mình đoán là do nóng quá hoặc là do dị ứng thai kỳ. Bây giờ đến tháng thứ 5 rồi, vẫn bị hiện tượng đó. Nhưng cố gắng không gãi và tắm nước nóng thường xuyên sẽ đỡ hơn rất nhiều.
    • 233 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình thì bị suốt 1 tháng tu tuan 11 den tuan 14-15 gi do thi het, mình cung doan la bi di ung thai ky. Minh ngua khap ca bung, tay, lở loét đêm k ngủ được, chạm quần áo vào chỗ ngứa là đau cơ, ai nhìn cũng sợ. Nhưng mình search trên mạng thấy bảo tắm lá khế chua là đỡ nên mình đã thử, đồng thời kết hợp ninh nhiều đỗ đen uống cho mát thế là mấy ngày sau đã hết đấy. THế nên bạn thử làm theo cách đó xem nhé. Lá khế chua đun lên rồi tắm rất mát, là bài thuốc đông y, hay tắm cho trẻ bị dị ứng. Hiện nay thai của mình là 19 tuần và mình cũng đang bị ngứa lại đây, khổ lắm. Mình vừa mới đi lấy lá khế chua về tắm đựoc 2 hôm thấy cũng đỡ hơn chút các bạn ạ.
    • 648 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

mình cũng bị ngứa từ lúc mang thai, ôi thôi nhìn mình gãi ngứa mà thấy kinh khủng, gãi cho thỏa thích mà càng gãi càng hăng, máu chảy xước sẹo đầy chân mà ko biết làm thế nào, đã đi khám khắp nơi mà vẫn ko đỡ, lúc đầu thì chẩy nc vàng, sau thì chảy máu, cứ chỗ nào mà bị xước là con ghẻ nó tấn công ngay thành đám, ăn ko ngon ngủ cũng ko yên, con cũng còi vì mẹ, đang đêm mà phải dậy phun nc lạnh vào chân cho đỡ ngứa. Mình chỉ còn mỗi bệnh viện Việt Pháp là chưa vào, thế là vào đấy xem có cách chữa trị nào khác ko. Bs khám bảo mình bị mẩn ngứa thể dị ứng, có thể là dị ứng thai hoặc thời tiết và kê cho mình 1 loại nc rửa tránh nhiễm trùng lây nhiễm và 1 laọi thuốc bôi, mình bôi thấy rất hiệu quả, các vết thương đều lành, cứ tưởng là khỏi rồi, nhưng khi dừng thuốc đc mấy hôm thì lại bị ngứa tiếp. Giờ thì lúc nào ngứa quá mới bôi, còn ko thì gãi cho sướng, bôi thuốc nh thì sợ ảnh hưởng đến con mà ko bôi thì ngứa chết.
    • 684 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

thấy một số mẹ có kinh nghiệm là dùng lá ngải cứu nướng lên và chà lên vết ngứa, mẹ nó thử xem sao.
    Being single doesn't mean you're weak..it means you're strong enough to wait for what you really deserve...Get over it!!
    • 4,280 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

ái chà, chỗ tớ thì có 1 bà bầu bé gái bị ngứa điên lên từ tầm hơn 10w đến 14-15w thì khỏi. Tớ đứa đầu bầu con trai thì chả sao, lần nay ko biết có phải con gái ko mà tầm 14w là bắt đầu ngứa ở bụng, chỉ ngứa thôi chứ chẳng có nốt gì cả, sau càng gãi càng ngứa và toét ra thì để lại những vết thâm do gãi xước cả da ra. giờ 17w rồi vẫn chẳng thấy đỡ gì cả.
    Tớ đi khám định kỳ thì bs chỉ bảo là ko sao, nếu cẩn thận thì đi khám da liễu hic hic chả biết vài tuần nữa có tự hết kiểu thay đổi nội tiết hay dị ứng thai kỳ gì ko
    You are my sunshine!

• 784 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Ko sao đâu các mẹ ah, hồi m mới mang thai, cg bị ngứa, trời ơi giò thẳng đẹp như ng mẫu hi hí ..., í vậy mà gãi xước cả ra, đọt dó trời vẫn nóng, ko dám mặc váy nữa, nhìn đôi chân cảm tưởng stress, nhủ rằng nay mai sinh xong mặc đầm làm sao, cũng lo lắm chứ, thế mà cố gắng ko gãi chỉ xoa xoa khi ngứa qua thôi, quên đi càng tốt, giờ ngon lành rồi, chắc tại dị ứng thai kỳ thôi các mẹ ah, tập 1 m ko sao cả, con trai, tập này ngứa, con trai, ko phải khác là con gái đâu, làm m mừng hut.
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.
    • 379 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Hjx, làm đủ kiểu rồi mà không hết các mẹ ah. Giờ nó đang lan lên cả mặt, nhìn ghê lắm. không lẽ mình post hình nó lên cho các mẹ xem, mình thấy các mẹ ngứa nhưng chắc còn đỡ, chứ nhỏ em mình thì chắc không ai đua với nó được rồi. Hiện tại nó cũng tắm lá khế dc 1 ngày rồi, chưa biết thế nào. Mình đang nghĩ không biết nó lan hết không có chỗ lan ra nữa thì có hết không. vì giờ lên tới mặt rồi mà.
    • 762 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

em bạn nên đi khám kỹ càng, tớ thì từng nằm viện chỗ toàn các bà bị NHIỄM ĐỘC THAI NGHÉN,
    • 762 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

em bạn nên đi khám kỹ càng, tớ thì từng nằm viện chỗ toàn các bà bị NHIỄM ĐỘC THAI NGHÉN, trong đó rất nhiều mẹ bị dị ứng thai kỳ, thường bắt đầu sau tuần 28. Họ phải nằm viện C điều trị và uống thuốc, theo dõi chặt chẽ. Khi sinh xong sẽ ngay lập tức hết mẩn ngứa, hết mụn. Nó có thể gây ra 1 số hậu quả về huyết áp, có thể dẫn tới tiền sản giật, đó là tớ nói chuyện với họ và biết vậy, ai cũng lo lắng và đa số phải sinh sớm hơn bình thường vài tuần, thai phát triển ko thể đạt chuẩn.
    • 101 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Oạch, e đang bắt đầu bị ngứa đây ạ. Bắt đầu ngứa từ gần móng chân ý, sau đó tới kẽ ngón chân, kẽ ngón tay rồi. Ngứa như muốn điên luôn đấy ạ. .
    Mẹ nào có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mọi người đi ạ.
    Thanh lý hoặc đổi đồ: http://www.upanh.com/toppic.php?mode=mypic
    • 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongttbn Xem bài viết
    Oạch, e đang bắt đầu bị ngứa đây ạ. Bắt đầu ngứa từ gần móng chân ý, sau đó tới kẽ ngón chân, kẽ ngón tay rồi. Ngứa như muốn điên luôn đấy ạ. .
    Mẹ nào có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mọi người đi ạ.
    Mẹ này giống hệt mình, mình đang mang thai tuần thứ 24, bị ngứa ngón chân và ngón tay ~ 2 tuần nay rồi hik cứ đêm ngủ là ngứa điên lên đc í phải gãi đến đen cả ngón chân ngón tay bh mới thấy đỡ đỡ (vì chỗ ngứa nó thâm đen khô lại rồi) nhưng mình nghĩ là do nội tiết lúc mang thai nóng quá nên thế vì khi chưa mang thai máu mình nóng nên hè năm nào cũng bị ngứa ở ngón chân và ngón tay, khuỷu tay nữa
    • 6 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng bị dị ứng ngứa gãi đầy ở chân, mà chỉ ngứa nhất vào mỗi tối sau khi tắm và trước khi đi ngủ. Lúc còn thức thì ráng chịu đựng, chịu ko nổi thì gãi cho sướng đến nỗi ông xã phải giữ chặt 2 tay mình lại ko cho gãi nữa. Nhưng tối ngủ thì ko còn bít gì nữa hết, cứ gãi vô tư, sáng dậy thấy chân rướm máu trầy trụa tùm lùm mới bít. Riết rồi nhìn 2 cái chân mặc cảm vô cùng, ban đầu bầu nhỏ mình còn mặc quần dài ngụy trang được, sau này bầu lớn phải mặc đầm thì lại ko tự tin đi ra đường :Sad: Trước khi có thai mình cũng hay bị ngứa vậy, xứt Fucicort là số 1. Nhưng giờ có thai, Fucicort bị chống chỉ định, hỏi khắp các nhà thuốc tây ai cũng lắc đầu vì đang mang thai ko xứt được thuốc nào hết :Crying: May mà đem chuyện này hỏi bác sĩ khám thai, Bác nói vì cơ thể có vật lạ nên tùy cơ địa mỗi người sẽ bị nhiều triệu chứng khác nhau: bị suyễn, tiểu đường, ngứa, phù nề, rạn da...Trường hợp của mình là bị ngứa. Bác cho tên thuốc Phenergan, mua về xứt thấy oke lắm các mẹ ui, thành phần của thuốc an toàn cho bà mẹ mang thai. Mình đã đọc đi đọc lại hướng dẫn sử dụng rùi mới dám thoa đấy. Hy vọng chút kinh nghiệm này sẽ giúp được các bà mẹ giống mình.:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lu2611; 20/05/2011 vào lúc 04:05 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ oi! Giúp mình với, mình đang mang bầu bé đầu, mà mình bị ngứa nhiu quá, ko chịu được mình gãi trầy xước hết da huhu. Mà tệ hại hơn là các ngón tay của mình bị ngứa, sưng mộng đỏ lên. Mình phải làm gì để hết ngứa bgio? Các mẹ giúp mình với. Thanks All