Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai ăn nhiều ngô (bắp) sinh con dễ bị khuyết tật

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 78K Lượt đọc
  • 185 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 276 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Theo kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học thuộc Trung tâm Phòng và Kiểm soát bệnh tật ở Mỹ công bố cho thấy: Những thai phụ ăn nhiều ngô hoặc các chế phẩm từ ngô trong 3 tháng đầu của thai kỳ có nguy cơ sinh con bị khuyết tật cao gấp 2,5 lần so với những thai phụ khác.
    Căn nguyên là do độc tố fumonisin thường có trong các loại nấm ký sinh trên ngô đã làm vô hiệu hóa tác dụng ngừa khuyết tật ở thai nhi của axít folic.
    Các nhà khoa học cũng khuyến cáo thai phụ nên tăng cường bổ sung axít folic vốn có tác dụng ngừa chứng vẹo xương sống và não chậm phát triển ở thai nhi.
    Mẹ Cutin07 nghĩ trái ngô (bắp) hoặc các chế phẩm từ ngô như sữa bột bắp tốt cho người bình thường, riêng với bà mẹ đang mang thai thì đây là loại thức ăn nên tránh, axít folic rất quan trọng cho con trong 3 tháng đầu mang thai các mẹ à.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Cái này cũng hơi lạ nhưng đáng quan tâm. Đây là lần đầu tiên nghe thấy có người nói ăn ngô là không tốt hic hic.

Chắc là không sao nếu thi thoảng ăn đâu nhỉ
    • 830 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

em thấy mẹ em cũng kêu ăn ngô không tốt, hôm nọ thèm quá mới ăn đc có nửa bắp với cốc nước ngô, h vẫn thòm thèm...
    Mẹ càng yêu con hơn từ những điều như thế...

Yêu mũi tẹt, mắt híp của mẹ

Blog nhà cháu - http://my.opera.com/booHK/blog
    • 2,105 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Thôi, thế là xong bé bi của mình rồi.:Sad: từ lúc có cấn thai đến giờ mình chỉ ăn mỗi bắp (ngô), mỗi ngày 2 trái... đến bây giờ bébi của mình được 18 tuần rồi, làm sao đây trời.:Crying:
    • 246 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Hờ hờ, tớ cũng chả hiểu thế nào nữa. Hồi tớ có bầu thằng Pháo, tớ bị nghén ngô đấy. Ngày nào cũng ăn, cả luộc, cả nướng, cả nước luộc, không có là không chịu được vì thèm. Hay là số tớ hên nên không sao nhỉ? Cu con đẻ ra trộm vía rất cứng cáp, khỏe mạnh, dễ nuôi. Tớ còn đang định bụng có bầu đứa sau sẽ ăn ngô để đẻ ra dế nuôi giống anh nó. Nghe tin này chắc cũng phải nghiên cứu thêm đây.
    Tập Suối nguồn tươi trẻ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonbon20 Xem bài viết
    Thôi, thế là xong bé bi của mình rồi.:Sad: từ lúc có cấn thai đến giờ mình chỉ ăn mỗi bắp (ngô), mỗi ngày 2 trái... đến bây giờ bébi của mình được 18 tuần rồi, làm sao đây trời.:Crying:
    Chắc không sao đâu, bonbon đừng có lo lắng quá như thế. Nhiều khi người ta cứ nghiên cứu này nọ nhưng kết quả thực tế đâu phải lúc nào cũng vậy.
    • 181 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hic, hic chết em rùi, từ ngày có bầu tới giờ (28 tuần) sáng nào cũng ăn hai bắp liền. Thương con quá bé bỏng của mẹ ạ.
    Em - Hoa cúc vàng giữa cỏ dại hoang sơ,
    Em - Hạt cát giữa muôn vàn hạt cát.
    Có còn in đáy mắt, mùa thu vàng hoa cúc của riêng anh.
    • 2,105 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

hi ủn ỉn!!!
    thanks lời an ỉu của bạn.nhưng sáng đến giờ mình vẫn còn lo đấy, hic.. chẳng thiết ăn uống nữa, hi vọng con mình sinh ra ko bị sao.
    • 276 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Món gì chưa chắc lắm mẹ cutin07 nghĩ nên tránh ăn thì hơn, đầu tiên để tinh thần mình không bị lo lắng khi đang thai nghén, nhưng nếu đã lỡ ăn rồi thì cũng bình tĩnh vì còn xác suất may rủi nữa, nếu mẹ lo lắng quá thì con sẽ không tốt, không tốt chưa rõ + không tốt cố ý = quá không tốt cho bé.
    • 904 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Mình cũng mới biết thông tin này thôi, hồi có bầu Miti nghén ngẫm ko ăn được cơm mình toàn ăn bắp hấp, bắp xào tôm bơ cho qua ngày. Trời thương con sinh ra vẫn không sao, các mẹ "lỡ dại" ăn bắp ngô thì đừng hoang mang nhé, nhưng sẽ rút kinh nghiệm nếu có đứa kế tiếp không biết thì thôi, biết thì có kiêng có lành
    • 789 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình nghĩ các mẹ không nên quá hoang mang trước các tin như thế này, vì nếu nó thực sự như thế thì sách báo đài ti vi phải nói và đề cập đến nhiều rồi .Ngô là một trong các loại ngũ cốc và mình nghĩ cái thời đói kém các cụ nhà mình có khi ăn ngô nhiều hơn ăn gạo, vậy mà vẫn đẻ sòn sòn 9-10 đứa, có làm sao đâu . Mình cho là thông tin nhiều khi mình phải chọn lọc, nhất là đang mang thai, đừng vì những thứ ko có cơ sở mà lo lắng không đáng có .
    ...trẻ em như búp trên cành...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,675 Bài viết

• 1,376 Được cảm ơn

Mẹ susu nói đúng đấy. Nếu cứ nghe theo tăm tắp mấy nghiên cứu này thì dễ bà bầu thành bà ăn kiêng mất. Tớ thì từ hồi mang bầu đến giờ thỉnh thoảng bị mệt nên ăn ít chứ không phải là sợ không dám ăn, thế là mọi người xung quanh cứ bảo: Có bầu thì phải ăn khỏe lên chứ, gì cũng ăn hết, không việc gì phải kiêng :Laughing: Chỉ có đào là mẹ tớ cấm tiệt, không cho tớ ăn, còn lại tớ ăn tuốt. Đọc hết mấy topic về những thứ bà bầu không nên ăn ở DĐ mới thấy toàn những thứ mình đã từng ăn : ví dụ như:
    - Rau ngót (từ hồi 3 tháng đã ăn rồi)
    - Thịt nguội
    - Pate
    - Ngô luộc
    - Nộm
    - Rau răm (ăn với cháo trai, ăn ít thôi , có 1 lần hihi)
    - Chè đỗ đen
    - Mì tôm
    - Quẩy
    - Lạc
    - Nước thì toàn uống nước khoáng
    Đấy, còn vài thứ nữa mà không nhớ ra.
    Àh, mà mẹ tớ thỉnh thoảng nấu canh khoai sọ, chân giò với rau rút ngon lắm. Không biết ăn rau rút (ko biết viết "r" có đúng ko) có được không nhỉ?
    • 276 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thông tin này mẹ cutin07 xem tại
    http://www.xinhxinh.com.vn/ArticlePage.aspx?artId=5391
    hễ có thông tin là các mẹ thông báo cho nhau mục đích để biết thêm và xem mình phải làm như thế nào, nhất là trong giai đoạn nhạy cảm này, thức ăn không an toàn nữa... mẹ cutin07 luôn phải chọn lọc thức ăn, mong cho con chào đời mạnh khỏe.
    • 789 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutin07 Xem bài viết
    Thông tin này mẹ cutin07 xem tại
    http://www.xinhxinh.com.vn/ArticlePage.aspx?artId=5391
    hễ có thông tin là các mẹ thông báo cho nhau mục đích để biết thêm và xem mình phải làm như thế nào, nhất là trong giai đoạn nhạy cảm này, thức ăn không an toàn nữa... mẹ cutin07 luôn phải chọn lọc thức ăn, mong cho con chào đời mạnh khỏe.
    Trang web này mình chưa biết đến bao giờ
    ...trẻ em như búp trên cành...
    • 227 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Suốt cả thời gian mang bầu ku Bi mình toàn ăn ngô thôi, ngày nào cũng một túi ngô to, hic trộm vía may mà giờ Bi không sao cả.
    • 180 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ăn ngô là thế. Thế ăn cà muối có hại gì cho thai nhi không các mẹ nó?
    • 16,268 Bài viết

• 1,289 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mommommy Xem bài viết
    ăn ngô là thế. Thế ăn cà muối có hại gì cho thai nhi không các mẹ nó?
    chẳng biết thế nào nữa các mẹ nhỉ? em ngày nào cũng 3 bông ngô luộc, em thấy ngô dễ ăn, nhờ ngô mới qua được đợt nghén
    còn cà muối, em ăn đuọc 3kg rùi...."cai" đuọc có 2 tuần thấy thèm quá, kg ăn cà, ăn cơm thấy nhạt miệng, bây giờ ăn lại rùi, nhưng giảm ăn ít hơn
    • 2,213 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Tớ cũng đã đọc bài báo này cách đây hơn 1 tháng nhưng hỏi các bà các cụ hồi trước thì bảo có sao đâu. Tốt đấy chứ.Hồi xưa làm gì có cái gì ăn. Có ngô ăn thay cơm thì có. Con cái đẻ ra vân xbinhf thường. Chắc bgio ngô bị người ta phun hay bón chất hóa học gì vào nên ko được đảm bảo. Nói như vậy VN mình cái gì chả phun với ngâm ướp chất hóa học. Các mẹ có bầu ăn gì chả bị dính 1 tí chất đấy.
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

tớ chẳng biết nhưng bà ngoại bảo ăn nhiều ngô nếp với mía đẻ con cho chắc mà trắng trẻo.
    • 2,213 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanhale Xem bài viết
    chẳng biết thế nào nữa các mẹ nhỉ? em ngày nào cũng 3 bông ngô luộc, em thấy ngô dễ ăn, nhờ ngô mới qua được đợt nghén
    còn cà muối, em ăn đuọc 3kg rùi...."cai" đuọc có 2 tuần thấy thèm quá, kg ăn cà, ăn cơm thấy nhạt miệng, bây giờ ăn lại rùi, nhưng giảm ăn ít hơn
    Mẹ nó giống chị mà tớ quen. Em bé được 5 tuổi rùi. Khỏe mạnh. Chị ý hùi có bầu cũng nghén dưa cà. Bữa nào cũng phải ăn cà mới ăn được cơm. Nhưng nói chung là mẹ nó ăn ít thui. Vì cà nóng lắm. Chị ý cũng ăn nhưng cũng chỉ dám ăn 2 quả mỗi bữa. mặc dù có khi ăn cả 1 tô cà cũng được ý.:LoveStruc: