Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai 3 tháng đầu tiên thì kiêng những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 45 Lượt chia sẻ
  • 572K Lượt đọc
  • 423 Trả lời

56 Người đang theo dõi

• 328 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

chị ơi dọn xuống tầng 1 ở đi.Đi nhiều vậy không tốt đâu.Hôm bữa em có 4 tuần xong đi họp mà thang máy bị hư nên leo thang bộ lên lầu 5 xong đang ngồi họp em bị ra máu đó.Đổi phòng với ai ở dưới đi nhe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ivy_le Xem bài viết
    món gì gây co bóp tử cung dzậy Bin?
    Ví dụ thôi nhé?
    Quả sơn trà (táo mèo) hay nhãn ....
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CoBeLemLinh Xem bài viết
    Xin chào các mẹ,
    Em mang thai con đầu lòng được hơn 5 tuần rồi. Phòng vợ chồng em ở trên tầng 3 (bậc cầu thang khá cao), và phải đi thang bộ. Em thấy mọi người bảo mới mang thai đi cầu thang không tốt. Em cũng hạn chế tối đa leo cầu thang và đi rất nhẹ nhàng chậm rãi, nhưng do công việc nên em vẫn phải leo lên leo xuống ít nhất là 6 lần/ ngày, như vậy có ảnh hưởng đến thai nhi ko ạ ?
    Thực tế leo cầu thang thì chị chỉ cần đi chậm, và bám tay vịn là được chị ạ. Nếu đi thấy mệt thì dừng nghỉ ngay.
    • 42 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đọc các comment của các nàng mà tớ hoa hết cả mắt. Kiêng đồ nóng, kiêng đồ lạnh...kiêng nhiều thứ....Thế thui tớ ăn chay cho lành!
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bin_Tran Xem bài viết
    Đọc các comment của các nàng mà tớ hoa hết cả mắt. Kiêng đồ nóng, kiêng đồ lạnh...kiêng nhiều thứ....Thế thui tớ ăn chay cho lành!
    Phải chọn lọc xíu thôi mà :Thinking:
    • 42 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

À. Cho em hỏi xíu. Thai em khoảng 3 tuần. Mà bụng đau râm râm, đau lưng kinh khủng, cứ như là đốt xương gần hông nó cử động ấy. Hix. EM hình như không nghén lắm, chỉ hơi khó chịu vào buổi sáng ở cổ họng thui. Có nên lo lắng không nhỉ?
    • 439 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

À. Cho em hỏi xíu. Thai em khoảng 3 tuần. Mà bụng đau râm râm, đau lưng kinh khủng, cứ như là đốt xương gần hông nó cử động ấy. Hix. EM hình như không nghén lắm, chỉ hơi khó chịu vào buổi sáng ở cổ họng thui. Có nên lo lắng không nhỉ?
    Bạn giống tớ. Có bầu đau lưng kinh khủng, thỉnh thoảng đau bụng rồi hết. Về sau, tớ sinh đứa đầu, tớ chỉ bị đau lưng chứ k đau bụng, sinh nhanh lắm. Giờ, đứa t2 tớ cũng lại bị thế. hiiiiiii
    • 836 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

cac me oi! không biết có ai giống e không? E đang có bầu đc hơn 1 tháng Nhưng sao hay bị trướng bụng thế, sáng thì không sao, cứ ngày ăn nhiều thì đến chiều và tối thì bụng căng tròn lên. Hic không biết có sao không nữa. Mà đến gần sáng thì hay bị nhẩm nhẩm đau bụng. Mẹ nào tư vấn giúp e với!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Có ăn được mắm tôm không nhỉ.Ngoài vệ sinh an toàn thwcj phẩm thì còn lý do nào khác ko ban.Mình mới chậm 1 tuần.Nhưng cứ nghĩ đến thịt luộc chấm mắm tôm là thèm vô bờ bến . .
    • 37 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CoBeLemLinh Xem bài viết
    Xin chào các mẹ,
    Em mang thai con đầu lòng được hơn 5 tuần rồi. Phòng vợ chồng em ở trên tầng 3 (bậc cầu thang khá cao), và phải đi thang bộ. Em thấy mọi người bảo mới mang thai đi cầu thang không tốt. Em cũng hạn chế tối đa leo cầu thang và đi rất nhẹ nhàng chậm rãi, nhưng do công việc nên em vẫn phải leo lên leo xuống ít nhất là 6 lần/ ngày, như vậy có ảnh hưởng đến thai nhi ko ạ ?
    Nếu cơ thể bạn khỏe & trc giờ quen vận động, thể dục nhiều thì cũng đừng quá lo lắng, chỉ cần đừng lên xuống huỳnh huỵch thôi :Smiling:
    Còn nếu bạn vẫn lo lắng & có thể thì nên chuyển xuống T1, mình có nhiều ng bạn, có nhà cửa đàng hoàng, nhưng khi bầu bí phải đi làm xa quá nên đành tìm phòng gần cty để thuê đấy.

Mẹ nó ơi đừng bi quan thế :cool: như mình đây này, ko kiêng gì cả, rau ngót cũng chén, nhãn, hồng, ... ăn tuốt -- chỉ có điều nghén nên ko ăn đc nhiều, thịt cá tôm cua ko ăn đc thì đành chịu thôi. Mẹ mình bảo ngày xưa ăn suốt, con cái có đứa nào mũi dãi rôm sẩy đâu.
    Nếu mẹ nó vẫn lo, ko biết ai đúng ai sai mà thèm quá thì cứ ăn tí ti, mình nghĩ là ko sao đâu.
    • 95 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mylove24 Xem bài viết
    cac me oi! không biết có ai giống e không? E đang có bầu đc hơn 1 tháng Nhưng sao hay bị trướng bụng thế, sáng thì không sao, cứ ngày ăn nhiều thì đến chiều và tối thì bụng căng tròn lên. Hic không biết có sao không nữa. Mà đến gần sáng thì hay bị nhẩm nhẩm đau bụng. Mẹ nào tư vấn giúp e với!
    ối, sao mẹ này giống mình thế, mình cg bị đầy bụng. lại còn đi lắt nhắt nữa nếu ăn thực phẩm nhạy cảm .
    ko biết phải làm sao cho hết tình trạng này nhỉ.
    À, hôm nay mình mua 1 túi hồng về ăn thì thấy chị đồng nghiệp bảo ăn hồng con sẽ chậm nói nên kiêng.
    có mẹ nào nghe nói vụ kiêng ăn hồng chưa (kể cả hồng ngâm cứng và hồng đỏ mềm ý).
    Một mùa xuân nho nhỏ, lặng lẽ dâng cho đời...

http://my.opera.com/diep92hd/blog/
    http://vn.360plus.yahoo.com/diep92hd/
    • 1,819 Bài viết

• 2,024 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeugiadinh Xem bài viết
    ối, sao mẹ này giống mình thế, mình cg bị đầy bụng. lại còn đi lắt nhắt nữa nếu ăn thực phẩm nhạy cảm .
    ko biết phải làm sao cho hết tình trạng này nhỉ.
    À, hôm nay mình mua 1 túi hồng về ăn thì thấy chị đồng nghiệp bảo ăn hồng con sẽ chậm nói nên kiêng.
    có mẹ nào nghe nói vụ kiêng ăn hồng chưa (kể cả hồng ngâm cứng và hồng đỏ mềm ý).
    Mới nghe vụ kiêng hồng ngâm thôi, còn hồg đỏ thấy bảo tốt mà. Các cụ ngày xưa có câu: chậm đi thì đói, chậm nói thì giàu. Lo gì.

Em yêu màu tím :Laughing::Laughing::Laughing:
    http://s378.photobucket.com/albums/oo225/thu_hanoi_2008
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 501 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ hoàng cúc Xem bài viết
    em cũng vậy đó, miệng nhạt nhạt làm sao ấy, thế là mua một hũ muối tiêu để đó chấm mút, nhìn muối lại nghĩ đến ổi, táo chua ===> hic... ăn xong (1 trái thôi nha), mệt gần chết, ói ra nước chua lét, đầu óc quay cuồng, mặt tái mét. Sợ quá, cạch không dám ăn nữa. Các mẹ chớ có mà ăn đồ chua có vị chát nhé. Thay vào đó ăn na, cam quýt ngọt (có a.folic luôn), dưa hấu, pom (cho con tránh hen suyễn), chuối ....
    Mình cũng thế, đang có bầu được gầng 2 tháng mà miệng lúc nào cũng nhạt thếch, 10h tối buồnn gủ díp mắt vẫn phải mò xuống bếp nấu gói mỳ thái có vị chua cay ăn mới đỡ. Tập 1 khỏe re mà tập 2 nghén ngẩm mệt quá các mẹ ạ. Lại còn vụ đứng khoảng 5 phút là ko chịu nổi, bại hết cả chân nữa chứ.
    • 852 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình cũng mới mang thai được gần 4 tuần rồi.
    Mình đi khám bác sĩ ở nước ngoài thì họ chỉ dặn mình là để ý vệ sinh an toàn thực phẩm, k ăn đồ tươi sống, các món gói v..v. thôi. Nên mình nghĩ là mình ăn được hết chả kiêng gì đâu hihi (miễn ăn chín uống sôi là được)
    Mình thấy mng bảo k ăn đào, nhưng em dâu mình vừa đẻ đứa thứ 2 xong, đợt vừa rồi về đi Sapa với nó thấynó ăn đào kinh khủng, chả kiêng gì nó bảo mng bảo kiêng nhưng em ăn chả thấy làm sao cả (trộm vía) đứa đầu nó ăn Đào cũng nhìu, đứa sau cũng vậy đấy vì nó thik ăn đào, các cháu trộm vía khỏe mạnh mồm mép leo lẻo có sao đâu, nên cũng có thể tùy từng người k hợp thui.
    Còn mình chưa thấy nghén gì cả chỉ thấy ăn nhanh no và cũng nhanh đói, đi tiểu nhiều, bụng dưới thỉnh thoảng đau thôi, nhưng k đau lưng. và ngày nào cũng cố gắng uống 2 cốc sữa.
    • 5,891 Bài viết

• 17,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mylove24 Xem bài viết
    bình thường nha bạn, hkông sao hết, đừng lo lắng nhiều. Chúc 2 mẹ con vui khỏe!

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibebibo Xem bài viết
    Chào cả nhà, mình cũng mới mang thai được gần 4 tuần rồi.
    Mình đi khám bác sĩ ở nước ngoài thì họ chỉ dặn mình là để ý vệ sinh an toàn thực phẩm, k ăn đồ tươi sống, các món gói v..v. thôi. Nên mình nghĩ là mình ăn được hết chả kiêng gì đâu hihi (miễn ăn chín uống sôi là được)
    Mình thấy mng bảo k ăn đào, nhưng em dâu mình vừa đẻ đứa thứ 2 xong, đợt vừa rồi về đi Sapa với nó thấynó ăn đào kinh khủng, chả kiêng gì nó bảo mng bảo kiêng nhưng em ăn chả thấy làm sao cả (trộm vía) đứa đầu nó ăn Đào cũng nhìu, đứa sau cũng vậy đấy vì nó thik ăn đào, các cháu trộm vía khỏe mạnh mồm mép leo lẻo có sao đâu, nên cũng có thể tùy từng người k hợp thui.
    Còn mình chưa thấy nghén gì cả chỉ thấy ăn nhanh no và cũng nhanh đói, đi tiểu nhiều, bụng dưới thỉnh thoảng đau thôi, nhưng k đau lưng. và ngày nào cũng cố gắng uống 2 cốc sữa.
    kiêng ăn đào vì sợ bé có nhiều lông thôi
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
    • 1,184 Bài viết

• 454 Được cảm ơn

ăn sò huyết, ngao có sao không các mẹ. Mực nướng nữa? Mình thèm quá.
    • 1,819 Bài viết

• 2,024 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zinzin238 Xem bài viết
    Ngao tớ vẫn ăn, sò huyết thì chắc phải dặn nướng kỹ rồi hãy ăn. Còn mực khô thì có người khuyên không nên ăn .

Em yêu màu tím :Laughing::Laughing::Laughing:
    http://s378.photobucket.com/albums/oo225/thu_hanoi_2008
    • 5,891 Bài viết

• 17,016 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zinzin238 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thu_hanoi_1982 Xem bài viết
    Ngao tớ vẫn ăn, sò huyết thì chắc phải dặn nướng kỹ rồi hãy ăn. Còn mực khô thì có người khuyên không nên ăn .
    mình nghĩ tốt nhất là hãy đợi qua 3 tháng rồi hãy ăn vì thai đã cứng hơn rồi. Ngoài ra, 3 tháng giữa là giai đoạn phát triển xương của bé, cần ăn nhiều tôm, cua, ốc. Mẹ nó chịu khó đợi thêm chút nữa nhé!
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
    • 164 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Một số loại trái cây phụ nữ mang thai ăn vào có thể bị tăng nhiệt bào thai, gây co bóp tử cung, thậm chí có thể gây khuyết tật bào thai hoặc sẩy thai.

Quả táo mèo
    Theo nhiều tài liệu nghiên cứu của các nhà khoa học, quả táo mèo làm hưng phấn tử cung, có thể thúc đẩy tử cung co bóp, gây sẩy thai và sinh non ở thai phụ.

Quả nhãn
    Theo đông y, quả nhãn tính ôn, vị ngọt, rất dễ trợ hỏa bởi vậy sẽ có hại cho thai phụ, gây tăng nhiệt cho thai, dễ gây ra khí huyết không điều hòa, làm cho vị khí ngược lên, dẫn đến nôn mửa.

Ăn quả nhãn hoặc long nhãn trong một thời gian dài sẽ hại đến âm, xuất hiện hiện tượng nhiệt, đau bụng, xuất huyết, dấu hiệu của sẩy thai, sinh non.

Khoai tây
    Củ khoai tây, nhất là khoai tây đã mọc mầm xanh có chứa một độc tố gọi là solaninne (còn gọi là chất kiềm sinh vật). Phụ nữ mang thai nếu ăn nhiều khoai tây có chứa kiềm sinh vật khá cao, chất kiềm này sẽ tích lũy trong cơ thể và gây hiệu ứng dị tật, ăn 44,2 - 252g khoai tây có thể làm cho thai nhi dị dạng.

Rau chân vịt
    Rau chân vịt làm cản trở hấp thu chất sắt dẫn đến thiếu máu. Nguyên nhân, do rau chân vịt có nhiều axít làm cho chất sắt của nó không được ruột non hấp thu, thậm chí còn bị đẩy ra khỏi cơ thể. Ăn rau chân vịt càng nhiều càng gây trở ngại cho việc thu chất sắt, khiến tình trạng thiếu máu nặng thêm.

Lạc
    Ăn lạc trong thời kỳ thai nghén làm tăng các loại bệnh dị ứng, đặc biệt là dị ứng bào thai. Ăn lạc trong thời gian mang thai còn làm tăng nguy cơ mắc bệnh dị ứng cho trẻ nhỏ sau này.

Quả đào
    Quả đào có vị ngọt, tính nóng cho nên, nếu ăn nhiều đào, bà bầu dễ bị xuất huyết. Lông ở vỏ quả đào rất dễ gây ngứa, rát cổ họng.

Đu đủ xanh
    Có rất nhiều nghiên cứu cho thấy đu đủ xanh hoặc thường chứa rất nhiều enzymes và mủ, có thể gây nên sự co thắt tử cung với hậu quả là sẽ gây sẩy thai.

Gừng, ớt
    Gừng ớt gây nóng trong nên dễ gây hiện tượng táo bón. Hoạt chất gingerol trong gừng gây mỏng mạch máu và có thể góp phần gây ra hiện tượng máu đóng cục. Vì thế thai phụ dùng lâu không có lợi. Phụ nữ trong thời kỳ thai nghén có thể dùng gừng nhưng không được quá 4 ngày.

Bên cạnh đó, một số loại trái cây rất tốt cho thai phụ đó là:

Quả táo chứa nhiều vitamin và khoáng chất như: axit maclic, tannin... ăn nhiều táo có thể tăng cường sức đề kháng cho thai nhi mặt khác còn giúp bà bầu giữ dáng người tránh thừa cân, béo phì.

Quả lựu, đặc biệt là nước ép quả lựu rất tốt cho thai phụ và sự phát triển trí não của thai nhi, giúp đứa trẻ sinh ra giảm nguy cơ bị tổn thương ở não do là quả lựu chứa hàm lượng cao polyphenol có khả năng chống lão hóa và bảo vệ thần kinh. Tuy nhiên, phụ nữ thiếu máu nên hạn chế ăn quả lựu.

Quả bơ rất tốt cho sự phát triển trí não của trẻ, bà bầu ăn nhiều quả bơ trong 3 tháng đầu sẽ sinh con thông minh hơn.

Các loại như dứa, chuối, vải rất tốt nhưng lưu ý với những thai phụ mắc bệnh tiểu đường và thừa cân vì những loại quả này có hàm lượng đường cao.

Dưa hấu giúp lợi tiểu nhưng nếu ăn quá nhiều lại dễ dàng bị mất nước do cơ thể bài tiết quá nhanh và nhiều lượng nước ra ngoài.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,885 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Em mới biết tin có bé hai hôm nay, đọc topic này thấy nhiều thông tin bổ ích. Thanks các chị.

Ba Mẹ Yêu BiNheo nhất nhất nhất!!!!!!!!

NB: 3,5kg-50cm
    1M: 4,8kg-55cm
    2M;6,3kg-58cm-2,5M : Biết lật
    3M: 7,4kg-61cm
    4M: 8,1kg-65cm- Tập trườn
    5M: 8,5kg-68cm -Bò giỏi, 2 răng
    6M: 9,2kg-69cm-Ngồi tốt, 4 răng

7M: 10,2kg-70cm-8 răng
    8M: 10,7kg-72cm-Tự vịn tường đứng dậy, đứng chựng rất vững
    9M: 10 kg-72,5cm. 9,5M: Biết đi những bước đầu tiên
    10M: 10,7kg-75cm-9 răng, Đi tốt