• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai 3 tháng đầu tiên thì kiêng những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 24 Lượt chia sẻ
  • 536K Lượt đọc
  • 395 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 152 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Em được 5 tuần rồi, vẫn ăn uống bình thường, chỉ thấy cảm giác nôn khi đánh răng và vú đau, như vậy là em có nghén không ạ? Dạo này cơ quan em thang máy bị hư, phải leo cầu thang 5 tầng, kinh khủng thật ạ. Em lo quá, làm sao để bé luôn khỏ hả các chị?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,085 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miuconmuido Xem bài viết
    Các mẹ ơi tính tuổi thai như thế nào vậy? Em Có kinh lần cuối là ngày 13/11, Quan hệ ngày 25 & 28 thử thấy 2 vạch rùi nhưng ko biết tính con từ ngày kinh cuối cùng hay từ ngày quan hệ. 3 tháng đầu có được ngồi xổm ko ạ? Có được ăn sữa chua ko ạ? :Sigh:
    Mẹ này có KKC giống mình. Sáng nay mình thử que thử cũng 2 vạch. Đợi khoảng tuần nữa mẹ nó đi siêu âm thì sẽ biết ngay.
    Mình tập một mang thai kiêng rau ngót, long nhãn,không nên bôi dầu gió vì trong đầu gió có tinh chất cuả long nhãn thì phải, không ngồi xổm, không với cao, không nên leo cầu thang nhiều.
    Rau ngót chỉ tốt cho bà đẻ vì nó giúp co tử cung. Hồi có tập một mình không biết ăn rau ngót thường xuyên, thế là bị ra máu. Nếu thỉnh thoảng mấy tuần làm 1 bát cũng được.

• 63 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

hi bạn ! chúc mừng bạn nhé !
    Theo mình thì những tháng đầu tiên bạn nên kiêng những thực phẩm quá nóng như ghừng, ớt rượu bia..., hoặc quá lạnh như rău răm, nước dừa.... và 1 số thực phẩm khác
    Ngoài ra bạn ăn càng đa dạng càng tốt! để có nhiều chất dinh dưỡng cho con!
    ở Đ.D này cũng có topic Lần đầu mang thai đấy trong đó mình cũng có mấy bài về vấn đề này ! bạn chịu khó sang đó đọc nhé !( đầy đủ lắm )
    Chúc bạn và con mạnh khoẻ nha ! ciao82

• 59 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình nghĩ ăn gì cũng ok, chỉ cần ăn uống điều độ và vệ sinh. Mình mới tháng thứ 2 mà mình đã ăn đủ những thứ mà mọi người kiêng kị ruì.:Smiling:
    [URL="http://lilypie.com"]

• 62 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mình cũng có thai được hơn 4 tuần rồi. Mình thấy mẹ mình bảo nấu nước đỗ đen để uống hàng ngày, mát gan mát thận, tốt cho con. Nếu mẹ nào ăn được cá chép thì cứ ăn nhiều vào. Nấu cháo cá chép với đỗ đen đấy, đảm bảo con thông minh , khỏe mạnh, rất tốt đấy. Nhiều mẹ nghén không ăn được, mẹ nào ăn được thì tốt lắm. À nhớ, mua con cá chép nhỏ để ăn cả con nhé, không ăn khúc đâu. Các mẹ còn có thông tin gì hay để con của các mẹ khỏe nữa không bảo mình với.

• 62 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đọc thấy bài của mẹ Tommygirl có bảo là không ăn rau chân vịt. Hik sao lại thế nhỉ, mình đọc nhiều sách có bảo là trong thời gian mang thai phải bổ sung nhiều axit folic để an toàn cho thai, mà trong rau chân vịt có nhiều axit folic mà. hik không biết thế nào nữa.

• 19,101 Bài viết

• 4,603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MAYNGUYEN Xem bài viết
    Mình đọc thấy bài của mẹ Tommygirl có bảo là không ăn rau chân vịt. Hik sao lại thế nhỉ, mình đọc nhiều sách có bảo là trong thời gian mang thai phải bổ sung nhiều axit folic để an toàn cho thai, mà trong rau chân vịt có nhiều axit folic mà. hik không biết thế nào nữa.
    Rau chân vịt

Mục đích của phụ nữ có thai ăn rau chân vịt là nhận được nhiều chất sắt, đề phòng thiếu máu (do thiếu sắt) trong thời kỳ mang thai. Có người cho rằng ăn được càng nhiều rau chân vịt thì càng ít nguy cơ bị thiếu máu. Kỳ thực không phải như vậy. Một nghiên cứu mới đây tại Nhật Bản cho thấy, rau chân vịt làm tình trạng thiếu máu nặng thêm. Nguyên nhân, do rau chân vịt có nhiều axít trong cỏ, làm cho chất sắt của nó không được ruột non hấp thu, thậm chí còn bị đẩy ra khỏi cơ thể. Ăn rau chân vịt càng nhiều càng gây trở ngại cho việc thu chất sắt, khiến tình trạng thiếu máu nặng thêm.

Nguồn: http://my.opera.com/thanhthuy2268/blog/show.dml/2791201
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 81vantreranh; 18/05/2009 vào lúc 10:36 AM.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 62 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Rau chân vịt

Mục đích của phụ nữ có thai ăn rau chân vịt là nhận được nhiều chất sắt, đề phòng thiếu máu (do thiếu sắt) trong thời kỳ mang thai. Có người cho rằng ăn được càng nhiều rau chân vịt thì càng ít nguy cơ bị thiếu máu. Kỳ thực không phải như vậy. Một nghiên cứu mới đây tại Nhật Bản cho thấy, rau chân vịt làm tình trạng thiếu máu nặng thêm. Nguyên nhân, do rau chân vịt có nhiều axít trong cỏ, làm cho chất sắt của nó không được ruột non hấp thu, thậm chí còn bị đẩy ra khỏi cơ thể. Ăn rau chân vịt càng nhiều càng gây trở ngại cho việc thu chất sắt, khiến tình trạng thiếu máu nặng thêm.

Nguồn: http://my.opera.com/thanhthuy2268/blog/show.dml/2791201
    UI Em cám ơn bác nhiều nhé. May quá ,không thì em lại ra sức ăn thì chít dở.

• 62 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vicongchua Xem bài viết
    Em được 5 tuần rồi, vẫn ăn uống bình thường, chỉ thấy cảm giác nôn khi đánh răng và vú đau, như vậy là em có nghén không ạ? Dạo này cơ quan em thang máy bị hư, phải leo cầu thang 5 tầng, kinh khủng thật ạ. Em lo quá, làm sao để bé luôn khỏ hả các chị?
    Mình cũng thế đấy, nhưng bây giờ tạm thời mình chưa thấy có dấu hiệu nghén gì cả ( trộm vía) chỉ thỉnh thoảng hơi mệt thôi. Mẹ nó cứ ăn uống tốt vào tranh thủ ăn được gì thì ăn luôn đi khi chưa bị nghén, để cho con còn khỏe và mẹ còn có sức leo lên tầng 5 chứ. Mình thấy bảo ăn cá chép tốt lắm, ăn cả con nhé chứ không phải ăn khúc cá đâu.

• 49 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MAYNGUYEN Xem bài viết
    mình cũng có thai được hơn 4 tuần rồi. Mình thấy mẹ mình bảo nấu nước đỗ đen để uống hàng ngày, mát gan mát thận, tốt cho con. Nếu mẹ nào ăn được cá chép thì cứ ăn nhiều vào. Nấu cháo cá chép với đỗ đen đấy, đảm bảo con thông minh , khỏe mạnh, rất tốt đấy. Nhiều mẹ nghén không ăn được, mẹ nào ăn được thì tốt lắm. À nhớ, mua con cá chép nhỏ để ăn cả con nhé, không ăn khúc đâu. Các mẹ còn có thông tin gì hay để con của các mẹ khỏe nữa không bảo mình với.

Minh xin bo sung them thong tin ve an ca chep nhe. Hoi minh sinh be dau, minh hay hoi thong tin qua DV tu van cua 1080, ho cung bao minh la an ca chep cho con thong minh nhung phai la ca chep duc co. Luc minh biet thong tin do thi minh da an toan ca chep cai roi , hic hic. Cac me xem ho bao the co dung khong nhe.
    Con là niềm tin và sức mạnh để mẹ vươn lên !