Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai 3 tháng đầu tiên thì kiêng những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 24 Lượt chia sẻ
  • 535K Lượt đọc
  • 395 Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 118 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

3 tháng đầu ko nên ăn đào , gây thai nhiệt ko tốt , các cụ cũng nói ''Đào câm, cà điếc'' mà bạn ko biết sao!3 tháng đầu mang thai bạn cũng nên kiêng rau sam, rau ngót, mướp đắng, hạt bo bo,ý dĩ vì gây co bóp, kích thích tử cung thai dễ bị đẩy ra ngoài, ngải cứu tuyệt đối kiêng vì có tác dụng tan máu đông , lưu thông máu mà thai nhi 3 tháng đầu khác gì cục máu đông nên ko tốt cho thai nhi, kiêng ăn nhãn, vải,lựu,mai, mận, ngải cứu,lô hội, nhân sâm, táo mèo,dưa hấu vì nóng gây thai nhiệt cản trở nuôi dưỡng thai nhi , kiêng ăn bột sắn vì gây lạnh cho thai (bạn để ý khi mang thai cơ thể mình nhiệt độ hơi nóng là để tốt cho thai nhi đó mà), nên kiêng ba ba, tôm (chỉ ăn sau khi sinh để co dạ con lại), cua (cũng gây lưu thông máu huyết tan máu đông chỉ nên ăn vào 3 tháng cuối) rong biển ảnh hưởng ko tốt cho thai thời kỳ đầu, kiêng ớt, mù tạt, Đi khám bác sỹ bảo ko kiêng gì nhưng hiếm muộn thì nên kiêng cẩn thận kẻo khổ thân con ! Mình mới sinh được 5 tháng con gái mình trộm vía cứng cáp vì hồi mình mang bầu ăn trứng 17 quả trứng ngống chưa kể trứng gà,trứng cút, chịu khó ăn cá hồi, các loại hạt, quả khô và sữa uống nhiều nên trôm vía con khá cứng cáp đấy là mọi người nói, hi, Chúc các con khỏe mạnh, hay ăn , chóng lớn !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 118 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

3 tháng đầu ko nên ăn đào , gây thai nhiệt ko tốt , các cụ cũng nói ''Đào câm, cà điếc'' mà bạn ko biết sao!3 tháng đầu mang thai bạn cũng nên kiêng rau sam, rau ngót, mướp đắng, hạt bo bo,ý dĩ vì gây co bóp, kích thích tử cung thai dễ bị đẩy ra ngoài, ngải cứu tuyệt đối kiêng vì có tác dụng tan máu đông , lưu thông máu mà thai nhi 3 tháng đầu khác gì cục máu đông nên ko tốt cho thai nhi, kiêng ăn nhãn, vải,lựu,mai, mận, ngải cứu,lô hội, nhân sâm, táo mèo,dưa hấu vì nóng gây thai nhiệt cản trở nuôi dưỡng thai nhi , kiêng ăn bột sắn vì gây lạnh cho thai (bạn để ý khi mang thai cơ thể mình nhiệt độ hơi nóng là để tốt cho thai nhi đó mà), nên kiêng ba ba, tôm (chỉ ăn sau khi sinh để co dạ con lại), cua (cũng gây lưu thông máu huyết tan máu đông chỉ nên ăn vào 3 tháng cuối) rong biển ảnh hưởng ko tốt cho thai thời kỳ đầu, kiêng ớt, mù tạt, Đi khám bác sỹ bảo ko kiêng gì nhưng hiếm muộn thì nên kiêng cẩn thận kẻo khổ thân con ! Mình mới sinh được 5 tháng con gái mình trộm vía cứng cáp vì hồi mình mang bầu từ tháng thứ 3 ăn trứng 17 quả trứng ngống chưa kể trứng gà,trứng cút, chịu khó ăn cá hồi, dừa uống hàng ngày (à 3 tháng đầu ko nên uống dừa bạn nhé) ,chịu khó ăn các loại hạt, quả khô và sữa uống nhiều nên trôm vía con khá cứng cáp đấy là mọi người nói, hi, Chúc các con khỏe mạnh, hay ăn , chóng lớn !

• 53 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mẹ nó không biết àh?mà ăn nhiều thế,mình cũng mới có được khoảng hơn 9tuần,nhưng đi khám bác sĩ cấm tuyệt đối không đươcị ăn đào vì quả đào dễ gây dị dạng ở con đó,bạn không biết ah?mà không những bác sĩ dặn dò đâu,mà bà và mẹ và mọi người ai cũng bảo có bầu là tuyệt đối không được ăn quả đào,mẹ nó lên thực hiện bỏ ăn quả đào đi,không có ảnh hưởng đến con yêu đó
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aden Xem bài viết
    Các chị ơi, em đã hiếm muộn, mãi mới có baby, đến nay đã được 11 tuần, nhưng 1 tuần nay em ngày nào cũng ăn đào, có lúc ăn tới 5 - 6 quả. Như thế có vấn đề gì không?. Ăn đào có gì là nguy hiểm ạ. Các chị tư vấn cho em với. Cám ơn các chị nhiều

• 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình lần đầu tham gia diễn đàn và cũng muốn chia sẻ chút kinh nghiệm với các mẹ,mong rằng đó sẽ là những thông tin hữu ích cho các mẹ.
    Không nên ăn đào là vì đào dễ gây xuất huyết mẹ nó ạ, đu đủ xanh thì chắc chắn không nên rồi, vì đu đủ xanh có chứa enzymes và mủ có thể gây co thắt tử cung và dẫn đến sảy thai. Nhưng đu đủ thật chín lại rất tốt các mẹ nhé.rau ngót 3 tháng đầu dễ gay sảy thai,nhưng khoảng thời gian 6 tháng có thể ăn (lưu ý: trường hợp đau bụng ra máu thí không được ăn đâu) và ko được ăn nhiều. vì thực chất rau ngót chỉ tốt cho bà đẻ thui, như mẹ thuongthuong53 nói đấy,thai phụ khỏe vẫn có thể ăn, nhưng để an toàn nhất cho bé thì tốt nhất là kiêng, mình cũng thèm lắm nhưng chẳng dám ăn, cũng sợ nhỡ đâu thai yếu thì nguy hiểm.ngoài ra nhãn, táo mèo, dứa, đậu tương, đậu nành, đậu phộng cung ko nên ăn nhé, vì dễ gây sảy thai trong 3 tháng đầu. mẹ nào ko biết mà chẳng may ăn 1 ít rồi thì cũng đừng lo lăng quá mà ảnh hương đến con yêu nhé,biết những gì ko tốt lần sau đừng ăn nữa là được.Mà mẹ nào thích uống nước ngọt thì cũng có thể uống mà,chỉ cần ko có ga là được,có bầu ngồi xổm nhiều bị trĩ đấy các mẹ nhé.

• 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ phongvebathuy à, đào ko nên ăn vì thực tế đào gây xuất huyết cho thai phụ, chứ mình chẳng theo lời các cụ nói, mình chỉ tìm hiểu theo khoa học thôi,hôm trước mình có ăn gà hầm ngải cứu, mà mình mới có em bé 2 tháng thôi. mình có tìm hiểu rồi mới dám ăn, món gà hầm ngải cứu tốt cho thai phụ 3 tháng đầu.mình đồng ý với một số thứ cần kiêng như me phongvebathuy nói, nhưng theo mình tôm chứa canxi, rất tốt đặc biệt trong 3 tháng giữa cần bổ xung caxi cho bé phát triển xương, tốt cho cả mẹ nữa.Trời ăn nhiều trứng ngỗng vậy?ăn nhiều trứng ngỗng đâu phải tốt đâu, trứng gà tốt hơn( mình từng đọc bài trả lời của các chuyên gia dinh dương khuyên nhé). Ừ đúng là nước dừa chỉ uống từ 3 tháng giữa trở đi thôi.

• 104 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leanhhaivan Xem bài viết
    Các mẹ ơi! Cho em hỏi chút ạ! Em đang có bé tuần thứ 5 (tính từ kỳ kinh cuối), ngày thứ 19 tính từ khi XXX. Em thấy mình cứ hơi đau râm ran bụng dưới, hôm nay từ sáng lại đau nhói ở bên phải, tưởng tượng như là buồng trứng bên phải ý, Có mẹ nào có triệu chứng giống em không ạ? Em cưới được 5 tháng rồi, giờ mới mang thai nên em lo lắng quá, Các mẹ cho em lời khuyên với ạ! Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm. Chúc cả nhà khỏe mạnh bình an cho hết chín tháng 10 ngày:X:X

Hi hi, mình cũng giống mẹ leanhaiva, nói chung đau âm ẩm mà ko ra máu là hem sao đâu, vì bây giờ các bộ phận trong bụng phải thay đổi để dành chỗ cho em bé nên sẽ thấy hơi đau tý thui

• 68 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

m chưa có bé nhưng nghe nói ăn đào nóng, đẻ dễ bị ngược ngôi
    Ăn đu đủ, rau ngót dễ bị xảy thai ( 2 loại này nên ăn sau sinhh để tống hết máu ra ngoài)
    Ko nên uống nc dừa, dễ sảy thai, chỉ uống từ tháng 4 trở đi, giúp trong nước ối
    Ko nên ăn nhãn -> nóng
    ko ăn nhiều canh cua, cà ghém (nóng)
    ko chạy nhảy vận động nhanh, mạnh
    Ngải cứu an thai nhưng cũng dễ gây xung huyết -> ăn ít

• 765 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

chào các mẹ, mình rất vui vì giờ lại có dịp tham gia học hỏi kinh nghiệm các mẹ .... 6 tháng trước mình bị sẩy thai( do be ko có tim thai, dc 7 tuần thì tự sẩy). Mình mới thử que dc hai ngày , 2 vach các mẹ ạ.... MÌnh mới trễ kinh tầm 8 ngày thôi, nên chưa đi khám thai vội,đợi vài tuần nữa ...

các mẹ ơi mình nghe mấy chị đồng nghiệp bảo mấy tháng đầu kiêng ăn đồ chua phải ko các mẹ ?.... MÌnh có thể uống nước cam , ăn xaòi chín dc không các mẹ... mình thì thích ăn xoài chín lắm .... nhưng nghe mấy chị đông nghiệp bảo thể nên ko dám ăn xaòi và uống nước cam....

các mẹ cho em xin ý kiến với !!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngoisao_codon; 12/10/2012 vào lúc 07:22 AM.
    Gia đình nhỏ của tôi , tôi yêu .... I love my family...

• 1,235 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

tớ thì kiêng nước dừa, đu đủ, rau ngót, đồ mát trong 3 tháng đầu

• 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình bị sảy lần đầu do không biết mà nghĩ ăn ngải cứu an thai thế là ăn vào và vừa ăn tối hôm trước thì sáng hm sau con yêu bỏ mẹ mà đi.Nên hi vọng các mẹ cũng để ý đến ăn uống chế độ cho con yêu trong 3 tháng đầu rất quan trọng.