Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai 3 tháng đầu tiên thì kiêng những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 44 Lượt chia sẻ
  • 566K Lượt đọc
  • 420 Trả lời

53 Người đang theo dõi

• 745 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Mình có baby đã được hơn 4 tuần rồi,chiều nay mình về đi khám xem con yêu đã về tử cung chưa? Mình sốt ruột quá.Các mẹ ơi cho mình hỏi là trong 3 tháng đầu tiên này mình cần kiêng làm những gì,và ăn kiêng những thức ăn gì,mình chỉ biết là kiêng ăn đào và ăn mướp đắng thôi,các mẹ có nhiều kinh nghiệm tư vấn cho mình biết với.Mình cảm ơn rất nhiều :Smiling:

Các chủ đề có thể bạn quan tâm:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tag4; 16/04/2013 vào lúc 10:36 AM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 485 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyteva Xem bài viết
    Mình có baby đã được hơn 4 tuần rồi,chiều nay mình về đi khám xem con yêu đã về tử cung chưa? Mình sốt ruột quá.Các mẹ ơi cho mình hỏi là trong 3 tháng đầu tiên này mình cần kiêng làm những gì,và ăn kiêng những thức ăn gì,mình chỉ biết là kiêng ăn đào và ăn mướp đắng thôi,các mẹ có nhiều kinh nghiệm tư vấn cho mình biết với.Mình cảm ơn rất nhiều :Smiling:
    Đi tham dự các lớp tiền sản đi bạn, bạn sẽ thu được nhiều kiến thức, bên cạnh việc học hỏi thêm kinh nghiệm của các anh chị ở đây :Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 395 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Đúng rồi, mẹ nào có kinh nghiệm kiêng kem gì thì chia xẻ với, mình cũng mù tịt hà.
    Mà lớp tiền sản có mở ở đâu vậy mẹ atyl?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,519 Bài viết

• 735 Được cảm ơn

Theo như mình đọc trong quyển Cẩm nang dành cho bà mẹ sinh con đầu lòng (http://www.firstnews.com.vn/Home/FNS...130&&type1=17), bạn k phải kiêng khem gì cả (chỉ hạn chế uống nước ngọt, các loại thức ăn có phẩm màu, nên ăn những thức ăn dễ tiêu hóa v.v).

Còn khi mình đi khám ở bác sĩ Trang (bệnh viện Từ Dũ) thì được chỉ định không được uống nước dừa, nước mía, ăn đu đủ và rau ngót. Có 1 số bà bầu bạn mình thì bảo là k được uống/ăn rau má. Nếu mình uống được sữa bà bầu thì càng tốt.

Hy vọng thông tin của mình sẽ giúp ích cho bạn :LoveStruc:
    • 131 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn ơi bạn cứ để khoảng 10 ngày sau khi biết có bầu thì bạn hãy đi siêu âm bạn ạ như thế sẽ biết chính xác con về tử cung hay chưa.
    Trong 3 tháng đầu bạn hạn chế làm các công việc nặng nhé, đi lại nhẹ nhàng thôi.
    Bạn nên kiêng rau ngót, ngải cứu, đu đủ xanh, nhãn , đào, bột sắn. Nên uông thêm nước mía bạn nhé
    Chúc 2 mẹ con khỏe:Smiling:

• 284 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

mình cũng đang có thai nè ,được 4 tháng rùi ,mấy tháng đầu mình kiêng : ko ăn đu đủ sống <gây sẩy thai cái này bs dặn mình đó > , ko ăn dưa hấu <vì nóng > ko ăn rau gót < cái này nghe người ta nói > ,ko ăn rau răm ,ko ăn chuối già < cái này thì bà ngoại mình dặn > , ko ăn tôm nữa < nó làm co thắc tử cung đó ,vì mình bị rùi > ko được ăn những thứ tươi sống < gây tiêu chảy ảnh hưởng đến thai nhi > , những thứ ko nên làm : ko với tay ,ko chạy nhảy ,ko ngồi chồm hỏm ,nói nhỏ nhẹ ,đừng đi cầu thang nhiều quá dễ động thai lắm ,đừng làm việc nặng ,và tuyệt đối ko chăn gối với ox ,vì 3 tháng đầu thai còn nhỏ lắm ,mình kiêng như vậy đó , còn cái khác nữa thì mình ko bít ,hy vọng giúp được mấy chị
    • 1,073 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chilun88 Xem bài viết
    mình cũng đang có thai nè ,được 4 tháng rùi ,mấy tháng đầu mình kiêng : ko ăn đu đủ sống <gây sẩy thai cái này bs dặn mình đó > , ko ăn dưa hấu <vì nóng > ko ăn rau gót < cái này nghe người ta nói > ,ko ăn rau răm ,ko ăn chuối già < cái này thì bà ngoại mình dặn > , ko ăn tôm nữa < nó làm co thắc tử cung đó ,vì mình bị rùi > ko được ăn những thứ tươi sống < gây tiêu chảy ảnh hưởng đến thai nhi > , những thứ ko nên làm : ko với tay ,ko chạy nhảy ,ko ngồi chồm hỏm ,nói nhỏ nhẹ ,đừng đi cầu thang nhiều quá dễ động thai lắm ,đừng làm việc nặng ,và tuyệt đối ko chăn gối với ox ,vì 3 tháng đầu thai còn nhỏ lắm ,mình kiêng như vậy đó , còn cái khác nữa thì mình ko bít ,hy vọng giúp được mấy chị
    Tớ đây vẫn ăn dưa hấu, vẫn ăn rau ngót, vì rau ngót rất dễ ăn, mát và nhiều chất xơ, vẫn ăn rau răm (nhưng không phải ăn nhiều mà chỉ cho vào canh cho có mùi), còn tôm thì đặc biệt ăn mạnh vì có nhiều calci rất tốt cho bà bầu. Trộm vía từ khi mang bầu tới giờ tớ chả bị làm sao cả, baby nhà tớ giờ khỏe, đạp mẹ mạnh lắm, sờ thấy cả chân bé chồi lên nhé! Đi siêu âm bác sỹ không phàn nàn gì...Cách đây 2tuần, tớ còn theo anh xã cùng công ty anh vi vu vào Huế 1tuần, đi như ngựa thăm Đại nội, du thuyền sông Hương, tắm biển Lăng cô rồi vào cả Hội An lượn lờ phố cổ, ai cũng kêu là bụng to mà đi khiếp thế!
    Còn chuyện ... abc... với ông xã, từ lúc mang bầu tớ và anh nhà vẫn ... như thường, có điều đừng làm gì thái quá, ảnh hưởng tới con thôi, chọn position cho thích hợp.

@ chủ topic: Hồi tớ mới có bầu, tớ mất khá nhiều thời gian lục lọi các topic của WTT để đọc và đương nhiên là có chọn lọc các ý kiến để biết được nên và không nên ăn gì, làm gì. Bạn chịu khó đọc nhé, chứ cứ hỏi thế này khó trả lời lắm.
    • 2,809 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi greencurt Xem bài viết
    Theo như mình đọc trong quyển Cẩm nang dành cho bà mẹ sinh con đầu lòng (http://www.firstnews.com.vn/Home/FNS...130&&type1=17), bạn k phải kiêng khem gì cả (chỉ hạn chế uống nước ngọt, các loại thức ăn có phẩm màu, nên ăn những thức ăn dễ tiêu hóa v.v).

Còn khi mình đi khám ở bác sĩ Trang (bệnh viện Từ Dũ) thì được chỉ định không được uống nước dừa, nước mía, ăn đu đủ và rau ngót. Có 1 số bà bầu bạn mình thì bảo là k được uống/ăn rau má. Nếu mình uống được sữa bà bầu thì càng tốt.

Hy vọng thông tin của mình sẽ giúp ích cho bạn :LoveStruc:
    Sao bác sỹ Trang gì đó lại dặn bạn kiêng những thứ đó nhỉ. Hồi tớ bầu con giai đầu, bữa nào ăn cơm xong cũng ăn mía (thấy mọi người bảo tốt) làm anh xã tớ cũng ăn theo, thành nghiện, mỗi hôm uống một quả dừa xiêm (đều đặn gần như từ khi biết có bầu đến khi sinh nhé). Rau ngót thì sao lại không ăn nhỉ, rau ngót tốt chứ, bà đẻ chẳng ăn rau ngót suốt là gì. Còn vụ đu đủ và rau má thì tớ không biết. Nói chúng tớ chẳng kiêng gì, hình như chỉ không ăn đào. Con tớ đẻ ra trộm vía khỏe mạnh thông minh. Giờ đang làm đứa thứ hai, chẳng tớ cũng định chẳng kiêng gì cho con đủ chất. Nói chung cứ đơn giản hóa các vấn đề, cũng không cần phải đi nhẹ nói khẽ quá đâu, tớ nghĩ bản thân mình sẽ biết việc gì là quá sức, cũng không nên phụ thuộc vào người khác quá, vận động đi lại cho người nhanh nhẹn tốt chứ sao. Nói chung các cụ dặn cũng nên lựa chọn. Hồi cu nhà tớ mới đẻ trong viện, vừa cho con bú xong, tớ bế dựng con lên vỗ cho ợ, bị các bà mắng cho té tát bảo là định giết con hay sao mà bế nó như thế, tớ phải nói thế là khoa học và sau vài ngày về các bà cũng bắt chước làm thế, thấy cu cháu ợ to đùng thì cười khà khà bảo hay quá.

• 3,519 Bài viết

• 735 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rosy1910 Xem bài viết
    Sao bác sỹ Trang gì đó lại dặn bạn kiêng những thứ đó nhỉ. Hồi tớ bầu con giai đầu, bữa nào ăn cơm xong cũng ăn mía (thấy mọi người bảo tốt) làm anh xã tớ cũng ăn theo, thành nghiện, mỗi hôm uống một quả dừa xiêm (đều đặn gần như từ khi biết có bầu đến khi sinh nhé). Rau ngót thì sao lại không ăn nhỉ, rau ngót tốt chứ, bà đẻ chẳng ăn rau ngót suốt là gì. Còn vụ đu đủ và rau má thì tớ không biết. Nói chúng tớ chẳng kiêng gì, hình như chỉ không ăn đào. Con tớ đẻ ra trộm vía khỏe mạnh thông minh. Giờ đang làm đứa thứ hai, chẳng tớ cũng định chẳng kiêng gì cho con đủ chất. Nói chung cứ đơn giản hóa các vấn đề, cũng không cần phải đi nhẹ nói khẽ quá đâu, tớ nghĩ bản thân mình sẽ biết việc gì là quá sức, cũng không nên phụ thuộc vào người khác quá, vận động đi lại cho người nhanh nhẹn tốt chứ sao. Nói chung các cụ dặn cũng nên lựa chọn. Hồi cu nhà tớ mới đẻ trong viện, vừa cho con bú xong, tớ bế dựng con lên vỗ cho ợ, bị các bà mắng cho té tát bảo là định giết con hay sao mà bế nó như thế, tớ phải nói thế là khoa học và sau vài ngày về các bà cũng bắt chước làm thế, thấy cu cháu ợ to đùng thì cười khà khà bảo hay quá.
    Bác sĩ Trang dặn dò trong 3 tháng đầu phải kiêng mấy món đó. Nói chung là mình cũng nghĩ theo sách báo thì chẳng dặn dò kiêng gì chỉ khuyên nên ăn những thức ăn dễ tiêu. Nhưng mình có đứa đầu tiên nên cái gì cũng sợ, thôi thì nghe lời người có chuyên môn cho chắc ăn :Smiling:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi, em đã hiếm muộn, mãi mới có baby, đến nay đã được 11 tuần, nhưng 1 tuần nay em ngày nào cũng ăn đào, có lúc ăn tới 5 - 6 quả. Như thế có vấn đề gì không?. Ăn đào có gì là nguy hiểm ạ. Các chị tư vấn cho em với. Cám ơn các chị nhiều
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)