Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai 3 tháng đầu ( Tầng 28 ) - Biệt thự Rồng - Rắn !

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 94.8K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 89 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chào các Mẹ!
    Em sinh năm 87, đây là lần đầu tiên em mang thai....vừa mừng vừa lo vì với cái tính vẫn còn ham chơi và vô lo nên em cũng chưa biết mình phải bắt đầu như thế nào. ...Hôm nay vào đây nhờ các mẹ đã có kinh nghiệm tư vấn nhiệt tình giúp em mấy vấn đề ạ
    Sáng nay e thử QT thì thách 2 vạch rõ mồn một, kì kinh cuối cùng của em là ngày 11 tháng trước và đến hôm nay là ngày chậm kinh thứ 11 của em, vậy là thai của em đã được bao nhiêu tuần rồi hả các mẹ? em cũng chưa đi SA , mà thật sự muốn đi lắm nhưng ở HN này em chẳng biết có chỗ nào SA vừa tốt mà bs lại nhiệt tình cả, cũng mong các mẹ cho em vài địa chỉ để em thăm khám.
    Em đang có hiện tượng nôn ọe vào mỗi sáng sớm và đau đầu nhẹ, cũng không thèm ăn bất cứ thứ gì cả, chỉ thấy ngán những gì có mỡ và thấy hơi phí với những món trước kia em thích ăn điên đảo mà giờ nhìn phát sợ . Em đọc nhiều thông tin thấy nói bà bầu không nên ăn dứa và đu đủ xanh, mà mấy ngày trước khi chưa biết mình mang thai em đã lỡn oánh chén một số kha khá, đọc xong mà em hoảng quá....không biết em ăn như thế liệu em bé của em có sao không ạ? và cho em hỏi luôn là trong giao đoạn đầu của kì thai, mình nên ăn uống những gì là tốt nhất cho cả mẹ và bé, chế độ tập luyện, nghỉ ngơi thế nào là phù hợp? và còn chuyện này nữa hơi tế nhị nhưng em cũng thắc mắc lắm, đó là chuyện sinh hoạt của vc thì ta nên tiến hành thế nào hả các mẹ, chồng em là anh í không có kiềm chế được nhiều đâu ạ....nên làm thế nào để tốt nhất và an toàn nhất ?
    Mong các mẹ cho em lời khuyên hữu ích nhất nhé ! Cảm ơn các Mẹ nhiều nhiều lắm....chúc các mẹ và bé yêu thật nhiều sức khỏe, luôn tràn trề năng lượng và hạnh phúc
    6 Tuần : Con yêu về buồng tử cung an toàn
    7 Tuần : Con Yêu đã có tim thai, 175L/P , CDDM : 7,3mm
    Dự kiến sinh : 26/8/2014
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 89 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

không có Mẹ nào giúp em ư
    • 83 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình cũng mới mang bầu sang tuần thứ 8 thôi. Nhưng cách tính tốt nhất thì bạn tính theo lần gần nhất 2vc quan hệ mà có bé, chứ tính theo chu kỳ kinh thì lệch cũng phải đến 1-2 tuần đấy. Còn nếu không nhớ thì bạn cộng cả chu kỳ kinh vào cộng thêm với số ngày lệch cộng trừ khoảng 2 tuần là sẽ ra thôi. Thế nên chúc mừng mẹ nó, chắc bé của mẹ nó khoảng 4 -5 tuần thôi. Chịu khó đợi thêm 2-3 tuần nữa đi khám tim thai nhé. Còn nếu không thì đi khám ngay bây giờ cũng được xem em bé đã vào tử cung chưa. MÌnh cũng sốt ruột nên đi khám cũng cùng thời gian như bạn hí hí. Bác sĩ bảo em bé chỉ bằng cái đầu tăm. . Đợi đến 3 tuần sau đi khám tim thai nữa là ukie rồi. Còn mình có nghe nói là ăn đu đủ xanh không tốt, dứa thì không sao. Mình vẫn ăn đều mà. Ăn uống thì không phải lo lắm đâu, bây giờ mẹ nó tích lũy kinh nghiệm ăn uống là được rồi đấy. Nghén như mẹ nó là đúng rồi, chán ăn đồ rán mỡ. . Mình thì trộm vía vẫn ăn vô tư mặc dù k ăn được quá nhiều như hồi trước.
    Vợ chồng quan hệ thì phải tùy người. Các bạn mình mang bầu toàn kiêng 3 tháng đầu thôi. Vợ chồng mình thì cũng quan hệ mặc dù ít hơn vì nói thật là mình không thấy có hứng lắm. Trong lúc quan hệ thì "mặc áo mưa" nhé, và nhớ là phải nhẹ nhàng thôi. Nhưng mà cuối cùng là phải nhận được sự kết hợp của anh xã là tốt nhất. Chị em trong khoảng thời gian này cực kỳ nhạy cảm. Sờ vào thôi cũng đã thấy khó chịu rồi đầy.
    chúc bạn mau khỏe nhé. Thi đua nuôi rồng con nhá. há há
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn một chút kinh nghiệm mang bầu nhé. Như mình mới mang bầu lần đầu và cũng mới được 09 tuần.
    1. Bác sĩ tính tuổi thai thường là bắt đầu từ ngày đầu của chu kỳ cuối.Tổng thời gian mang thai là 40 tuần. Sẽ căn lại ngày khi bạn chuẩn bị sinh nhé. Như vậy, tuổi thai của bạn được khoảng 6 tuần rùi nhé. Thai của bạn chắc đã vào tử cung. Muốn bé có tim thai thì vào khoảng tuần thứ 7-9.
    2.Địa chỉ khám thai : bạn có thể tra các địa chỉ sau mà các chị đã chia sẻ trên diễn đàn nhé: 125 Thái Thịnh, bác sĩ Thực, bác sĩ Kha Thị Trâm, bác sĩ Ánh,Chương, bác sĩ Vỹ, Bs Cường (hơi khó tính),... bạn có thể tra và đã có hẳn các topic riêng về các bác sĩ nhé.
    3.Hiện tượng nôn ọe,... là bạn đang bị nghén nhé. Mang bầu thì nhiều bà bầu có khả năng nhạy cảm với mùi vị tăng cao. Các món ăn có nhiều gia vị đôi khi lại không thích nữa. Đây là hiện tượng bình thường.
    4. Nhiều người cho rằng không nên ăn đu đủ vì sợ xẩy thai và nạo dạ dầy. Bạn có thể kiêng. Bạn ăn nhiều mà không thấy sao cả và không thấy ra máu thì bé không sao đâu. Sau này biết mình có em bé thì hạn chế hơn. Còn không có gì là phải kiêng tuyệt đối đâu.
    5.Chế độ bà bầy trong 3 tháng đầu của thai kỳ:
    - ăn uống: bạn nên kiêng một số thứ như: Cà pháo, Măng, mía ( nếu bạn đang bị tiểu đường), mắm tôm ( sợ đi ngoài ), ....và nên ăn một số thứ: Cam, bưởi, táo, chuối,bơ. Rau xanh : rau muống, rau lang, bí xanh, bí đỏ,cải xanh . thịt : tuần một bữa hải sản, tôm, cá, thịt bò,...Tuy nhiên, như mình đã nói nếu bạn ăn được món nào hoặc thích ăn thì bạn nên ăn. Không kiêng kem quá mà khổ, nhiều người nghén chỏ mong ăn vào mà không nôn ra thôi. Thuốc bổ thì bạn có thể uống viên tổng hợp Procare,...uống sữa bà bầu hoặc sữa tươi. Các món ăn dưỡng thai như cháo cá chép, uống nước củ gai,...
    - Tập luyện: 3 tháng đầu thì đi nhẹ nói khẽ cười duyên. hihi
    - Nghỉ ngơi: ngày ngủ đủ 8-10 tiếng.
    6.Chuyện ấy: cái này tùy cơ địa từng người, nhưng trên hết là nhẹ nhàng và tuần 1-2 lần. Vì bé đang là tổ trong tử cung. Bị động thai thì không tốt tý nào
    7. Tinh thần: luôn cố gắng vui vẻ, hi.
    8. Hiện tượng không mong muốn: Nếu bạn bị đau bụng, ra máu thì nên đi khám ngay nhé.
    Trân trọng !
    p/s:Mọi người thấy mình nói chỗ nào không đúng thì bổ sung giúp nhé !
    • 89 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ Vibivpy và mẹ Nhuthuylien nhé, cả ngày hôm nay chỉ có quanh quanh quẩn quẩn mấy cái diễn đàn và tra vặn tra vẹo bác Gu gồ để tìm thông tin thôi Nhưng sao mấy ngày trước mình vẫn thấy có dấu hiệu đau bụng dưới giống y như là hiện tượng đến tháng vậy?nhưng không thấy ra máu... Mình đang lo quá, không biết bị như vậy có sao không ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 66 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanjyn Xem bài viết
    Cảm ơn Mẹ Vibivpy và mẹ Nhuthuylien nhé, cả ngày hôm nay chỉ có quanh quanh quẩn quẩn mấy cái diễn đàn và tra vặn tra vẹo bác Gu gồ để tìm thông tin thôi Nhưng sao mấy ngày trước mình vẫn thấy có dấu hiệu đau bụng dưới giống y như là hiện tượng đến tháng vậy?nhưng không thấy ra máu... Mình đang lo quá, không biết bị như vậy có sao không ?
    Một số điều các bạn khác đã chia sẻ ở trên rồi. Mình xin bổ sung thêm là:
    - Kiêng ăn củ từ, nhân sâm, nấm linh chi, quả đào.
    - Tránh ngồi xổm.
    - Uống thuốc procare mình thấy tôt.
    - Đu đủ xanh không nên ăn nhiều, nhưng thỉnh thoảng ăn bún chả mình vẫn ăn vài miếng. hihi.
    - Đến tháng thứ 5 nhớ đi tiêm phòng uốn ván. Mũi tiêm thứ 2 phải cách ngày sinh ít nhất 1 tháng mới có tác dụng nhé.

- Chuyện XXX, thì vẫn có thể được. Tùy từng người nhé. Không phải kiêng hoàn toàn. Tuần 1,2 lần thôi nhé. Nên khởi động kĩ, và ông xã phải từ tốn nhẹ nhàng nhé. Tư thế an toàn nhất là tư thế úp thìa, cả 2 cùng nằm nghiêng nhé.

- Những tháng đầu nên cẩn thận vì thai bám chưa chắc chắn. Tháng cuối thì nên tránh xxx vì dễ gây đẻ non. Nói vậy chứ mình 38 tuần, chả có cảm giác gì với chuyện đó, nhưng mà thương ông xã quá nên vẫn .... liều.

Hơi đau bụng tí thì không sao đâu, nhưng cứ đau liên tục thì bạn đi khám đi nhé. Nhớ lịch khám định kì nhé. Không sẽ bỏ lỡ các mốc siêu âm quan trọng để chẩn đoán dị tật đấy.

Mình giờ thì sắp được 39 tuần rồi, thứ 5 tuần sau đi mổ. hihi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 64 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

- Theo chu kỳ của bạn thì thai của bạn được 5 tuần rùi! Đợi thêm 1- 2 tuần nữa thì đi siêu âm xem em bé vào tử cung chưa nhé! thường thì tuần thứ 6 là thai vào tử cung và tuần thứ 7-8 là có thể thấy tim thai nhưng cũng có trường hợp tuần thứ 9-10 mới có tim thai (như chị họ của mình). Thời gian này bụng dưới của bạn sẽ đau râm ran đó là hiện tượng em bé đang làm tổ trong tử cung nên hok có gì đáng lo nhé! Chỉ khi nào đau bụng mà kèm theo máu thì phải đi đến bác sĩ kiểm tra ngay.
    - Về ăn uống thì theo các cụ là kiêng ăn đu đủ xanh và rau ngót. Còn dứa thì bạn cũng vẫn ăn được chỉ có điều là hok nên ăn nhiều quá thui. Ăn nhiều rau cải xanh, thịt bò, cua, ghẹ, tôm, trứng gà....
    - Thuốc thì mình thấy uống thuốc procare là khá ổn.
    - Bác sĩ thì nghĩ bạn nên theo bác sĩ Chương, bs nhẹ nhàng chu đáo, hỏi gì cũng giải đáp. Nhưng đặt lịch của bs thì hơi khó 1chút. Mình cho bạn số điện thoại nhẽ 85898084.
    - Qh vc thì nếu chồng bạn chịu được thì tốt nhất là kiêng trong 3 tháng đầu.
    Chúc 2 mẹ con bạn luôn vui khoẻ và bình an!
    • 89 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Hôm nay mình đã đi SA rồi, mọi chuyện đều tốt đẹp cả các mẹ ạ, vui và hạnh phúc lắm. Thai của mình hiện giờ đã được 5w4d rồi, vào TC rồi....minh mừng đến phát khóc í, vì là lần đầu tiên làm mẹ nên cảm giác khó tả lắm,hihihih....
    Mình cũng có định đến Bs Chương, nhưng nghe nhiều chị em nói bs này khó đặt lịch như Mẹ holobeo11 nói í, mà lúc í chưa có số củabs nên cũng chẳng biết thế nào mà lần, 2 vc lại phải dắt dúi nhau đi SA ở đa khoa Khương Trung, được cái ở đấy mấy bs cũng nhiệt tình, dặn dò cũng chu đáo, khám nhẹ nhàng lắm...cũng thấy an ủi được phần nào chứ như thấy nhiều Mẹ ca thán là khám ở nhiều nơi chẳng ra gì mà có khi còn bị mắng cho, mình thấy hãi.
    Giờ thì an tâm nhiều rồi, chỉ về nhà ăn uống, ngủ nghỉ và đợi đến đợt đi SA tiếp theo thôi. Mong đến ngày để nghe được tim con đập qá cơ...
    à, nhân tiện đây cho mình hỏi luôn....mình đang có hiện tượng hắt hơi và sổ mũi nhẹ, huhuhuh.....mình đang lo quá các Mẹ ơi...mà mình biết không được uống thuốc,nhưng chả hiểu sao mình lại thấy thèm cháo trứng và tía tô thế, không biết khi mang bầu ăn như thế có ảnh hưởng gì đến thai không các Mẹ ? các Mẹ trả lời nhiệt tình giúp mình nhé ! Thực đơn cho bà bầu 3 tháng đầu nữa, hiện giờ mình chẳng thèm ăn gì cụ thể cả, mà cứ ăn vào là nôn ọe hết, không ăn thì lại đói chịu không được
    • 2,801 Bài viết

• 6,297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanjyn Xem bài viết
    Hôm nay mình đã đi SA rồi, mọi chuyện đều tốt đẹp cả các mẹ ạ, vui và hạnh phúc lắm. Thai của mình hiện giờ đã được 5w4d rồi, vào TC rồi....minh mừng đến phát khóc í, vì là lần đầu tiên làm mẹ nên cảm giác khó tả lắm,hihihih....
    Mình cũng có định đến Bs Chương, nhưng nghe nhiều chị em nói bs này khó đặt lịch như Mẹ holobeo11 nói í, mà lúc í chưa có số củabs nên cũng chẳng biết thế nào mà lần, 2 vc lại phải dắt dúi nhau đi SA ở đa khoa Khương Trung, được cái ở đấy mấy bs cũng nhiệt tình, dặn dò cũng chu đáo, khám nhẹ nhàng lắm...cũng thấy an ủi được phần nào chứ như thấy nhiều Mẹ ca thán là khám ở nhiều nơi chẳng ra gì mà có khi còn bị mắng cho, mình thấy hãi.
    Giờ thì an tâm nhiều rồi, chỉ về nhà ăn uống, ngủ nghỉ và đợi đến đợt đi SA tiếp theo thôi. Mong đến ngày để nghe được tim con đập qá cơ...
    à, nhân tiện đây cho mình hỏi luôn....mình đang có hiện tượng hắt hơi và sổ mũi nhẹ, huhuhuh.....mình đang lo quá các Mẹ ơi...mà mình biết không được uống thuốc,nhưng chả hiểu sao mình lại thấy thèm cháo trứng và tía tô thế, không biết khi mang bầu ăn như thế có ảnh hưởng gì đến thai không các Mẹ ? các Mẹ trả lời nhiệt tình giúp mình nhé ! Thực đơn cho bà bầu 3 tháng đầu nữa, hiện giờ mình chẳng thèm ăn gì cụ thể cả, mà cứ ăn vào là nôn ọe hết, không ăn thì lại đói chịu không được
    Nếu bị cảm và hắt hơi thì mẹ nó pha nước gừng hay nước cam,chanh ấm uống vào nhé,không mua tía tô về giã nhuyễn ra rồi vắt lấy nước uống chia làm ngày 3 cốc nhỏ mỗi lần trước hoặc sau khi ăn nha.Nấu cháo hành và tía tô ăn đi,nếu ăn được cháo cá chép thì càng tốt bỏ nhiều tía tô vào vì tía tô mau giải cảm đó không ảnh hưởng gì tới thai nhi đau nhé,yên tâm đi nha.
    Nế không nghén,nôn ói thì mẹ nó thèm gì cứ ăn đi nha.Ba tháng đầu tránh ăn các loại đồ ăn,thức uống mang tính mát nhé.Gửi tặng mẹ nó trang web này rãnh rỗi lên đọc nhé
    http://www.*******/mang-thai-3-thang...129a95358.html
    Hạnh Phúc Bình An Các Con Nhé!!! Ba,Mẹ yêu các con!
    Cho 2 bé song long nè: TI VÀ TIN 02/03/2012 Cho Anh 2 Bi nè: TRẦN QUỐC KHANG HY 17/04/2009

MINH AND TIÊN 14/04/2008

• 83 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

ôi! sao mẹ nó giống mình thế. Mình vừa dứt cơn nhức đầu, sổ mũi xong, kéo dài gần 1 tuần mẹ nó ạ. Khổ lắm. May mà không sốt. Mình đang đợi đến tuần thứ 12 đi siêu âm xem em bé có làm sao không. Mỗi lần ho như rút ruột í. huhu. Thương bé con quá!!!! .
    Ăn được cháo tía tô và các loại rau củ, hoa quả giải nhiệt thì mẹ nó nhiệt tình ăn uống nhé. Đừng để bị nặng. Nhớ nhỏ nước muối sinh lý vào mũi và mắt, vệ sinh sạch sẽ hàng ngày cho cả 2 vợ chồng nhé. Mùa này đang mùa bệnh dịch truyền nhiễm nhiều nên cẩn thận là tốt nhất. Ốm nghén cộng với sức khỏe yếu trong 3 tháng đầu sợ lắm. Mẹ nó giữ sức khỏe có gì báo tin cho mình biết nhé. Chúc mẹ nó mau khỏe.
    • 2,402 Bài viết

• 1,874 Được cảm ơn

Chào mừng các mẹ , các con đến với biệt thự Rồng - Rắn . Từ bây giờ nhà 3 tháng đầu sẽ đón thêm những chú Rắn Vàng mạnh khỏe ! Cả nhà dắt tay nhau , Rồng Rắn lên mây , bay cao , bay xa ....trở về bình an , mạnh khỏe bên gia đình nhé ! Nhà cũ cao quá rồi , các mẹ bầu bì leo thang mệt quá nên tớ xây biệt thự mới cho thoáng mát , rộng rãi . Chúc cho các mẹ luôn hạnh phúc , mạnh khỏe . Chúc các con bình an 9 tháng 10 ngày ! Chúc cả nhà luôn vui vẻ bên nhau , chúc các mẹ bớt nghén , các con ngoan - mạnh khỏe - phát triển tốt ! Hai mẹ con tớ qua 3 tháng rồi nhưng vẫn ở đây chờ các mẹ và các bạn Rồng , Rắn khác . Hai mẹ con ủn mông cho các mẹ khác nè
    :
    • 5,277 Bài viết

• 4,853 Được cảm ơn

E lại chiếm được mặt tiền rồi. Cảm ơn chị bagia lại xây nhà nhé. Chúc các mẹ bình an cả 9m10d nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Khà khà, chúc mừng nhà mới
    Many people will walk in and out of your life but only true friends will leave footprints in your heart!

http://360.yahoo.com/my_profile-L.yI...37H60AOJ3?cq=1
    • 288 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

nhà mình xây nhanh quá. chúc các mẹ trong nhà mình khỏe mạnh bé phát triển tốt nhá

05-06-2012: Sinh nhật Ba Táo, Táo yêu được tròn 18w
    24-04-2012: Bé Táo đã tròn 12w, DMDG 1mm, kết quả đẹp ba mẹ vui lắm
    24-03-2012: Bé yêu đã có tim thai
    10-03-2012: Bé yêu đã vào tử cung.
    28-02-2012: 2v
    28-12-2011: Wedding

• 488 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

a, lần đầu tiên em chiếm được mặt tiền nhé, hihi. Chúc nhà mình luôn rôm rả, các mẹ luôn khỏe mạnh, các bé phát triển tốt nhá!!!
    NB to now: 4.2kg-5.2kg-6.2kg-7.2kg-8kg-8kg -8.6kg
    • 2,720 Bài viết

• 3,758 Được cảm ơn

Chiếm được mặt tiền rồi. Chúc cả nhà bình an 9m10d
    Sóc con của mẹ hay ăn chóng lớn và khỏe mạnh con nhé

Cả nhà chờ đón bé yêu. Bình yên trong bụng mẹ 9th10ng con nhé
    • 468 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi conyeucuame20 Xem bài viết
    Ko mắng đâu em, cứ im de từ đầu đến cuối, hỏi thì nói,k hỏi thì thôi thì cũng dễ chịu e ạ. C sa xong rồi, ok lắm, giờ sẽ theo bác ý các mốc 18, 22, 32w ^^
    Quote lại bài viết tầng 27. Chị conyeucuame ơi, chị khám chỗ Vietlife ạ? Giờ giá cả như nào hở chị? Chị có làm trọn gói ở đó không?
    • 468 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amy_nt Xem bài viết
    thai 6w mà ăn trứng vịt lộn, ốc biển thì có sao ko cả nhà ơi? 2 món này e ghiền từ lâu rùi. Vịt lộn thì e chưa dám ăn nhưng hqua e mua đc 2kg ốc biển tươi sống về luộc chấm mắm gừng, e với OX xơi nhiệt tình lắm. Vì là ốc tươi sống nên e cũng thấy ko ngại lắm, ăn xong no bụng rồi mà vẫn cứ thèm
    Em cũng thế, chén vịt lộn với ốc biển nhiệt tình. Lúc ăn ngon nên chả nghĩ có sao không nữa
    • 212 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ tám nhanh thật. Em đc xí cái mặt tiền rồi. Chúc các mẹ và các bé luôn khỏe ạ.
    • 305 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới. Ko biết e kịp mặt tiền ko hay lại lên tầng 2 rồi
    ** 15/10/2011 : Kết hôn

** 05/11/2012 : Chào pé rồng của mẹ

Happy family

*(`•.¸*¤¶«ª√¥¤*¸.•´)*