• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai 3 tháng cuối phải kiêng gì???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 72K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

E đang mang thai tháng thứ 7, thấy mọi người bảo tháng thứ 7 khá nguy hiểm, hay xảy ra trục trặc. 3 hôm nay em toàn bị thức dậy sớm vì em bé đạp nhiều và liên tục. Ban ngày em bé cũng chẳng ngủ gì cả mà đạp suốt. Thế thì có đáng lo không ạ?

Các chị có kinh nghiệm gì bảo em với. Em cần tránh những gì và nên làm gì? Em có nên đi bộ nhiều không?

Cảm ơn các chị nhiều. Mong tin các chị.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Bạn nên tuyệt đối không vươn vai, với lên cao lấy cái gì đó, ko tự phơi quần áo hay lấy bát đĩa trên tủ chạn trên cao.
    Thêm 1 điều nữa là tránh sinh hoạt vợ chồng, còn nếu có thì nên thật nhẹ nhàng và ko quá sâu.
    Chủ yếu là những tháng cuối này, bạn hãy thư giãn và thoải mái, rủ chồng đi mua sắm đồ cho bé ít một, ít một để gây cảm hứng và an tâm.
    Chúc bạn khoẻ mạnh và bình tình để sinh em bé khoẻ mạnh.
    :1:
    • 859 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình sang tuần thứ 31 rồi đây, em bé cũng đạp cả ngày cả đêm nên mình ngủ không được tốt lắm.
    Nói chung là em bé chèn vào đâu đấy nên mình hay cảm thấy khó thở nên mình cố gắng nằm nghiêng và khi thay đổi tư thế thì nhẹ nhàng.
    Còn đi bộ thì nếu bác sĩ không nói gì thì mình đi bộ bình thường thôi.
    • 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng bắt đầu sang tháng thứ 7, thấy mọi người bảo phải kiêng nhiều lắm. Me Kem nói đúng đấy, không vươn vai, không với cao và cũng tránh đi đâu xa, Còn nếu đi bộ nhẹ nhàng thì không ảnh hưởng gì đâu. Hôm trước định đi sắm đồ cho Bé nhưng nghe các mẹ nói phải kiêng để qua tháng thứ 7 hãy sắm nên mình cũng cố chờ. Miwcon đừng căng thẳng quá, phải thư giãn mới khỏe chứ :3: Em bé đạp nhiều chứng tỏ em bé khoẻ mạnh mà, bé của mình cũng vậy đấy nhưng mình lại rất thích bé đạp. thế Miwcon đã đi tiêm phòng chưa? hôm trước minh đi tiêm thì hết vacxin phải đợi đến cuối tuần, chán thế.
    • 207 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị ơi, đừng đi đâu xa và ngồi ô tô lâu quá nhé, rút kinh nghiệm từ em đấy. Em đau đốt sống lưng cuối mà không ngồi được, cố gắng ngồi thì đứng dậy đau phát khóc. CHúc chị và em bé khỏe mạnh, tăng cân đều nhé
    • 113 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ cho mình lời khuyên,

Hôm qua mình ngủ bù lại được rồi. Nhung sáng nay vừa mở mắt là em bé cũng dậy theo. Đạp các kiểu luôn. Như các mẹ nói hy vọng là em bé khoẻ.

Mình cũng đang cố chờ hết tháng này để được bắt tay vào sắm đồ cho em bé đây. Háo hức lắm.

Nghe các mẹ khuyến cáo như vậy chắc phải để cho ông xã làm hết việc nhà mới được. Mình cũng biết 1 tý nên cũng không dám quan hệ. Ông xã mình cũng lo ảnh hưởng nên tuyệt đối tránh cho mình.

Mình thì không đi tiêm phòng gì, vì mình ở nước ngoài chắc cũng khác VN. Mình có hỏi BS thì thấy bảo không cần phải tiêm gì cả. Nhưng mà các mẹ nhờ là khi vừa sinh xong thì phải bảo BS tiêm ngay 1 liều Vitamin K để phòng chứng máu không đông cho em bé nhé.

Phamle ơi, em đừng đi xe lâu quá. Không tốt đâu mà lại mệt nữa. Tránh đi em ạ.

Các mẹ nào còn có kinh nghiệm gì nữa thì lên tiếng cho bọn em biết với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,345 Bài viết

• 10,160 Được cảm ơn

TG bầu 26 tuần, hôm qua vừa mua được một ít. Túc tắc mua lúc mình đang đi lại nhanh nhẹn, sau này bụng to đi lại khó khăn nên mua trước thôi. Cái chính là phải cẩn thận. Công ty cho đi Nha Trang nghỉ mát mà không dám đi đây nè.
    • 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanggieng
    TG bầu 26 tuần, hôm qua vừa mua được một ít. Túc tắc mua lúc mình đang đi lại nhanh nhẹn, sau này bụng to đi lại khó khăn nên mua trước thôi. Cái chính là phải cẩn thận. Công ty cho đi Nha Trang nghỉ mát mà không dám đi đây nè.
    Ui mình cũng thế, ở nhà tranh thủ nghỉ ngơi cũng tốt vậy, cả gia đình 2 bên và bạn bè đều khuyên không nên đi xa, thế là mình cũng thôi luôn, phải đảm bảo an toàn cho bé mà.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miwcon
    E đang mang thai tháng thứ 7, thấy mọi người bảo tháng thứ 7 khá nguy hiểm, hay xảy ra trục trặc. 3 hôm nay em toàn bị thức dậy sớm vì em bé đạp nhiều và liên tục. Ban ngày em bé cũng chẳng ngủ gì cả mà đạp suốt. Thế thì có đáng lo không ạ?

Các chị có kinh nghiệm gì bảo em với. Em cần tránh những gì và nên làm gì? Em có nên đi bộ nhiều không?

Cảm ơn các chị nhiều. Mong tin các chị.
    Miwcon ơi: Bạn đừng lo gì cả em bé của bạn chắc là khoẻ và nghịch nữa mới thế, bạn cũng không nên kiêng nhiều nhớ đi bộ đều cho khoẻ. Còn mình em bé được 32 tuần, đã qua tháng thứ 7 rồi ăn uống sinh hoạt bình thường ko sao cả, em bé đạp nhiều nhưng ko đền mức mất ngủ như bạn, có điều ko đi bộ được nhiều nên em bé vẫn chưa chịu quay đầu xuống mình cũng đang lo đây, mẹ nào có kinh nghiệm gì giúp em với.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyennhu
    Mình cũng bắt đầu sang tháng thứ 7, thấy mọi người bảo phải kiêng nhiều lắm. Me Kem nói đúng đấy, không vươn vai, không với cao và cũng tránh đi đâu xa, Còn nếu đi bộ nhẹ nhàng thì không ảnh hưởng gì đâu. Hôm trước định đi sắm đồ cho Bé nhưng nghe các mẹ nói phải kiêng để qua tháng thứ 7 hãy sắm nên mình cũng cố chờ. Miwcon đừng căng thẳng quá, phải thư giãn mới khỏe chứ :3: Em bé đạp nhiều chứng tỏ em bé khoẻ mạnh mà, bé của mình cũng vậy đấy nhưng mình lại rất thích bé đạp. thế Miwcon đã đi tiêm phòng chưa? hôm trước minh đi tiêm thì hết vacxin phải đợi đến cuối tuần, chán thế.
    Chị ơi chi tiêm Vác xin o đâu chị chỉ cho em với. Em cũng sắp sang tháng thứ 7 rồi đang chưa biết phải đi tiêm phòng uốn ván ở đâu. Mà có phải làm xét nghiệm gì không chị nhỉ. Chị cho em xin chút kinh nghiệm nghe. Em cam on chị
    • 2,072 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Nấm
    Híc, mọi người ai cũng bảo phải kiêng, sau 7 tháng mới được sắm đồ cho em bé. Thế mà mẹ cháu hồi mang thai Nấm được 4 tháng, đi siêu âm biết là con gái đã hí hửng đi mua đủ kiểu quần áo tã lót váy vó cho nàng í rồi Tại nhìn thấy đồ trẻ con yêu quá ko chịu được, bụng bảo dạ là thôi nhịn đi nhưng chỉ sợ đến lúc 7 tháng ra thì người ta bán hết rồi nên... phải mua ngay

Bây giờ cũng thế, lại chuẩn bị tí tởn sắm đồ, chưa kể chuẩn bị được bạn bè gửi cho nữa chứ Đúng là mình hư thật
    Hehe chứng tỏ mình ngoan thật, thấy bảo kiêng ko đc mua sớm là nhịn đến 32 tuần mới dám đi xin và sắm đồ
    • 688 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BlueMoon
    Chị ơi chi tiêm Vác xin o đâu chị chỉ cho em với. Em cũng sắp sang tháng thứ 7 rồi đang chưa biết phải đi tiêm phòng uốn ván ở đâu. Mà có phải làm xét nghiệm gì không chị nhỉ. Chị cho em xin chút kinh nghiệm nghe. Em cam on chị
    Bác sỹ bảo ngoài 30 tuần mới làm các thủ tục xét nghiệm và đăng ký sinh luôn nên mình cũng chưa đi xét nghiệm. Còn tiêm phòng bạn có thể đến 70 Nguyễn Chí Thanh hoặc 50C Hàng Bài ( ở đây tiêm cả thứ 7 Chủ Nhật đấy), mình cũng vừa đi tiêm hôm qua đấy, BS bảo nên tiêm ở tuần thứ 26, bạn nhớ lưu ý đừng có quên nhé. CHúc hai mẹ con khoẻ mạnh.
    • 1,345 Bài viết

• 10,160 Được cảm ơn

TG mới đi tiêm hôm qua, nhoáy 1 phát là xong. 15k/mũi, tháng sau tiêm tiếp. TG qua 50C Hàng Bài lúc 7h30 (thời gian làm việc từ 8h), vào tiêm luôn, nhanh lắm. Khai với BS là 26 tuần, không thấy BS nói gì là yên tâm rồi.
    • 1,138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Help! Có chuyện này nhờ các bà mẹ nhiều kinh nghiệm tư vấn gấp

Đến Tết âm lịch này là mình có bầu được 29 tuần (giữa tháng thứ 7). MC muốn mình về quê ăn Tết (chắc khoảng 1,2 ngày). Quê chồng mình cách đây gần 100 km, sẽ đi ô tô. Nhưng mà mình thì không muốn về vì nghe nói tháng thứ 7 không nên đi lại nhiều, vì đây là tháng không an toàn, dễ có vấn đề...

Mình cũng nghe nói là nếu khoẻ, cơ địa tốt thì vẫn đi xa được (nhưng mình không biết mình có phải là người khoẻ không , 3 tháng đầu mang thai có bị ra máu mấy lần).

Vậy mình có nên về không? Mọi người ai có kinh nghiệm gì giúp mình với, để mình còn liệu đường mà nói với MC
    • 266 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=canary.Sao mẹ canary giống mình quá vậy?Quê mình cách SG xa hơn canary nữa.Hơn 200 cây,mà đến lúc đó mình đã 32 tuần rùi,mình k muốn về sợ k tốt cho baby,với xe tết mệt mỏi lắm.nhưng cả mẹ mình và MC đều muốn mình về hết(vì cùng quê và gần nhà nhau nữa :1: )Mình đang lo lắng đây.Mình nghĩ tết DL này mình sẽ về chơi,còn tết AL thì k,tết DL này mình 28 tuần,mình nghĩ chắc k sao đâu.

trang web cua Nhat An http://www.totsites.com/tot/nhatan
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị canary ơi em cũng giống chị đó nhưng đến tết dương lịch em được tận 36 tuân nhưng cũng muốn về quê lắm vì từ khi cưới chưa về thăm bố mẹ. E bé của em cũng đạp suốt ngày nhất là sau khi ăn cơm xong. Em tiêm vacxin uốn ván tại trung tâm y tế dự phòng ở Nguyễn Chí Thanh lúc ở tháng thứ 5. Nhưng sao mà mất những 27K nhỉ. Chẳng hiểu thế nào nữa. Em tự đi tiêm chứ không theo chỉ dẫn của bác sỹ vì bác sỹ chẳng nói là đến khi nào thì đi tiêm. Em cũng không đi bộ được mấy chỉ có cái là phải leo cầu thang nhiều vì phòng ngủ tận tầng 3. Mệt lắm. Em ngủ tốt chứ không như các mẹ nói và cũng chỉ nằm nghiêng thôi. Em rất muốn về quê thế làm thế nào đây các chị ơi. A cho em hỏi là mua đồ sơ sinh ở đâu rẻ và tốt. Nhà em ở khu Kim Mã ấy. Mẹ nào có thông tin post nên giúp em nha hoặc gửi email cho em: nachandai@yahoo.com
    • 515 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canary

Đến Tết âm lịch này là mình có bầu được 29 tuần (giữa tháng thứ 7). MC muốn mình về quê ăn Tết (chắc khoảng 1,2 ngày). Quê chồng mình cách đây gần 100 km, sẽ đi ô tô. Nhưng mà mình thì không muốn về vì nghe nói tháng thứ 7 không nên đi lại nhiều, vì đây là tháng không an toàn, dễ có vấn đề...

Mình cũng nghe nói là nếu khoẻ, cơ địa tốt thì vẫn đi xa được (nhưng mình không biết mình có phải là người khoẻ không , 3 tháng đầu mang thai có bị ra máu mấy lần).

Vậy mình có nên về không? Mọi người ai có kinh nghiệm gì giúp mình với, để mình còn liệu đường mà nói với MC
    ban ơi!
    Mình khuyên bạn không nên về. Mình cũng trong trường hợp như bạn, mơi cưới đầu năm là mình có thai liền. sợ năm đầu làm dâu kg về nhà chồng ăn Tết thì ngại quá nên vác cái bụng 06 tháng di. Vừa qua Tết mình quay vào SG là bệnh liền , phải nằm viện 10 ngày, nguy hiểm lắm. Mà bạn biết không, lúc mang thai mình rất khỏe, lúc đi về quê ăn Tết mình cũng khỏe lắm nhưng lúc có thai mình dễ mất sức lắm , không lường trước được dâu. Tự dugn là lăn đùng ra bệnh thôi. vào viện, BS la quá chừng, mọi người trong co quan cũng nói liều quá. Em bé trong bụng mình cần phải bảo vệ hết sức bạn ạ. Mình đã rất lo lắng. may mà không sao cả nhưng uống thuốc và chích thuốc 10 ngày dù gì cũng có hại. Minh lưu ý bạn là lúc đó mình rất rất khỏe mà còn bệnh đấy.... đừng đi.
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cũng giống mẹ canary, đến tết AL thì đã được 30 tuần rùi nhưng mẹ chồng và các cô em lại cứ bảo về vì mới cưới đầu năm mừ nhưng nghe mẹ begacon nói em sợ fát khiếp ! chắc về nói với ax trốn thôi
    • 1,138 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Nghe Begacon nói mình sợ quá. Mà quê Begacon cách SG bao xa vậy, đi về bằng gì?

Mà bi giờ biết nói thế nào với MC đây ? Không về thì ngại MC nói là con dâu mới mà không về ăn Tết, mà về thì mình run lắm. Thật là khó

(Ở đây toàn các cô dâu mới cưới đầu năm, giờ lo phải vác bụng bầu về quê chồng ăn Tết nhỉ, mình cũng vậy :1: )

To Khanhna: Bạn đã tiêm phòng uốn ván được mấy mũi rồi? Phải tiêm đủ hai mũi mới được đấy. Mũi thứ hai cách mũi thứ nhất một tháng, và phải cách ngày sinh một tháng mới có tác dụng đấy. Bạn hỏi lại BS ngay đi để mà tiêm cho đúng lịch.
    Tuần thứ 36 mà còn muốn về quê à? Liều thật, mình chẳng dám đâu. Từ tuần 36 trở đi thì chẳng biết sinh lúc nào đâu, bạn ạ.

Các mẹ khác có kinh nghiệm gì về vụ đi lại này không? Giúp bọn mình với!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi canary; 20/12/2005 vào lúc 11:17 PM.
    • 338 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canary

Tuần thai của mình cũng giống bạn. Mình cũng đang phân vân có nên nghỉ ờ nhà hay không? Mình vẫn đang đi làm. Công việc thì cũng nhàn. Ngồi máy vi tính, làm thống kê.
    Ở nhà thì buồn lắm nhiều lúc dẫn tới stress thì cũng không nên.
    Nhưng đi làm thì ... cũng không biết sao nữa.
    Ông xã cứ bảo nghỉ ở nhà đi nhưng mình tính làm tới tới là đủ 7 tháng. Nhận tiền thưởng tết xong rồi xin nghỉ ở nhà chờ sanh.
    Các mẹ cho mình lời khuyên đi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4