• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Mang thai - Chuẩn bị sinh

Mang thai 22 tuần siêu âm: canxi rau độ O ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.57K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 325 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Sáng nay em đi siêu âm thấy BS nói về uống bổ sung canxi, em nhìn kết quả siêu âm thấy ghi canxi rau độ O là thế nào hả các chị, em kô muốn uống canxi mà thay bằng thức ăn gì để bổ sung nhiều canxi hả các chị ? Em siêu âm thai 22 tuần, bé gái, nặng 454 gam, dự kiến sinh 15/09/2008.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,746 Bài viết

• 1,719 Được cảm ơn

Em đi khám ở tuần 32, bác sỹ cũng ghi canxi rau độ 0. Em hỏi thì được giải thích. Canxi có đô 0, độ 1, độ 2, độ 3. Đến độ 3 thì sinh
    Đấy, nghĩa là như thế thôi ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 229 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voi coi Xem bài viết
    Sáng nay em đi siêu âm thấy BS nói về uống bổ sung canxi, em nhìn kết quả siêu âm thấy ghi canxi rau độ O là thế nào hả các chị, em kô muốn uống canxi mà thay bằng thức ăn gì để bổ sung nhiều canxi hả các chị ? Em siêu âm thai 22 tuần, bé gái, nặng 454 gam, dự kiến sinh 15/09/2008.

Canxi rau nghĩa là độ vôi hóa bánh nhau bạn ạ. Càng mang thai lâu thì lượng can xi bám vào bánh nhau của người mẹ càng dày do quá trình chuyển hóa cho thai nhi bị tích tụ lại.

Đến canxi rau độ 3 nghĩa là nhau thai đã bị vôi hóa nặng, lúc đó việc chuyển giao dĩnh dưỡng cho thai nhi sẽ rất chậm và cũng có nghĩa là bạn phải sinh em bé trước khi bị suy nhau, bánh nhau không hoạt động nữa.

Mới ở tuần thứ 22, canxi nhau = 0 là đúng rồi, ai cũng vậy thôi. Tuy nhiên bạn mà không muốn uống viên canxi thì phải uống nhiều sữa (ít nhất là 2 cốc 1 ngày) hoặc ăn nhiều tôm cua, cá kho rục xương, sữa đậu nành, mè đen ...

3 tháng giữa cơ thể mẹ cần 1.000 mg canxi/ngày còn 3 tháng cuối là 1.500 mg /ngày, nghĩa là rất nhiều đấy. Nếu không cung cấp đủ canxi thì xương em bé sẽ bị mềm, hộp sọ chậm phát triển hoặc có thóp sau hộp sọ rất rộng.

Cơ thể mẹ bị thiếu canxi sẽ bị loãng xương, chuột rút, ngón chân ngón tay co cứng, nói chung là mệt mỏi khó chịu vô cùng.

Một ngày mình uống tới 2 viên canxi 500 mg, 1 cốc sữa chua, 1 cốc sữa bầu mà thỉnh thoảng vẫn còn cảm thấy như bị thiếu canxi nữa đấy!
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

Then I show you there's a destiny
    The best thing in life
    They are free

:Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 2,153 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Nếu bạn không muốn uống canxi thì uống sữa bầu như mình đây, mỗi ngày 3 ly. Mình không bị thiếu canxi, từ lúc có bầu đến lúc đẻ chưa hề biết chuột rút là gì dù đa số các mẹ khác đều bị. chút kinh nghiệm nhỏ của mình xin chia sẻ cùng bạn
    Blog của Ruby đây http://nhiruby2008.multiply.com